Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Okie chị ơi, cây đông hầu nó bé lí nhí, em đào cả đám chị tự tách nhá. Thứ năm em đem đi, chị bảo bé nào qua cơ quan em lấy nhé. Em cũng thấy tách chậu bọn DYT lớn nhanh hơn hẳn, khi tách chúng cũng lẩy bẩy lắm, em sợ nó die nên cứ để vài cây một gốc, lúc chúng lớn lên thì lại tỉa bớt đi.

@Metrangduy có lấy con luôn ko? để thứ năm mình đem đi cho. Cơ quan mình trên đường Hai Bà Trưng, gần Nhà Hát Lớn.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Trình bầy một tẹo về cái đám DYT này nhé, gieo hạt từ đầu tháng 11 năm ngoái Đên 12/10 mới được thế này Sang chậu 31/12, do gieo dầy quá nên phải tỉa bớt vô số Đến 23/1 được từng này Mùng 6/3 như thế này
[/IMG]
Nhìn đám cây này mướt mát quá chị ơi! em cũng đang gieo mà bão giữ quá, chít mất nhiều em rồi! hic!

2,501
0
0

Haidang02

Xác pháo xanh thì chờ đấy xem có có hạt không nhé. Cây chị đi mua chứ chả có gieo được như em đâu. Chị chỉ gieo thành công được mỗi DYT thôi, mà chỉ DYT hoa âu thôi, chứ loại thân thẳng HN cũng gieo được nhưng cây trông yếu ớt hơn loại rủ, kỳ quái thế chứ.
Nhà em lại toàn DYT chân dài. Dài miên man luôn ấy. Các chậu của em bắt đầu nở hoa tưng bừng mà chưa chụp ảnh khoe cả nhà được. Một loạt cây em tưới nước gạo nó mập và lớn nhanh lắm, trông thích mắt vô cùng. Em thử chụp bằng điện thoại nhưng trông không được bằng một phần bên ngoài. Cả ban công giờ toàn DYT và phlox, có đứa đi qua ngửa cổ lên tý thì lộn nhào xuống cống, hihi.

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Nhà em lại toàn DYT chân dài. Dài miên man luôn ấy. Các chậu của em bắt đầu nở hoa tưng bừng mà chưa chụp ảnh khoe cả nhà được. Một loạt cây em tưới nước gạo nó mập và lớn nhanh lắm, trông thích mắt vô cùng. Em thử chụp bằng điện thoại nhưng trông không được bằng một phần bên ngoài. Cả ban công giờ toàn DYT và phlox, có đứa đi qua ngửa cổ lên tý thì lộn nhào xuống cống, hihi.
Chị ơi, chị chụp ảnh sớm để em ngắm ké nhé.
Flox em trồng dưới sân chung cư bị chó xử lý hết rồi. Mùa này gieo flox cũng không kịp lớn nữa.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Nhìn đám cây này mướt mát quá chị ơi! em cũng đang gieo mà bão giữ quá, chít mất nhiều em rồi! hic!
<BR>Glox chị đã nhận được hạt dừa cạn rũ rồi, cám ơn em nhá, chị sẽ gieo luôn để đến hè thì nó cũng cứng cáp. DYT chị cũng đợt thứ 3 mới thành công đấy, những lần trc toàn chít khô, lúc baby chúng õng ẹo lắm nhưng đến khi dậy thì thì trổ mã như thế đấy.<BR><BR>@chị Đèn: em cũng có một đám DYT chân dài chưa tách chậu, nếu mà tách hết chắc phải kín vài cái ban công. <BR><BR>@chị Coldmoon: em quên nhổ cây đi rồi, ngày mai chị nhá, có gì em sẽ nhắn chị.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

<BR>Glox chị đã nhận được hạt dừa cạn rũ rồi, cám ơn em nhá, chị sẽ gieo luôn để đến hè thì nó cũng cứng cáp. DYT chị cũng đợt thứ 3 mới thành công đấy, những lần trc toàn chít khô, lúc baby chúng õng ẹo lắm nhưng đến khi dậy thì thì trổ mã như thế đấy..
dừa cạn rũ chị cứ gieo đi nếu hạt nảy mầm không đều thì em sẽ gửi lại cho chị nha! đợt này trong miền nam là mùa nắng nên dừa cạn cho hạt cũng nhiều. DYT có lần em cũng gieo nó lớn đâm chồi tứ tung nhưng chẳng thấy hoa đâu, mà thân, lá cũng hơi nhỏ và yếu. lần này em cũng đang phấn đấu để được như các chị MB đây.

813
0
0

coldmoon1990

<BR>Glox chị đã nhận được hạt dừa cạn rũ rồi, cám ơn em nhá, chị sẽ gieo luôn để đến hè thì nó cũng cứng cáp. DYT chị cũng đợt thứ 3 mới thành công đấy, những lần trc toàn chít khô, lúc baby chúng õng ẹo lắm nhưng đến khi dậy thì thì trổ mã như thế đấy.<BR><BR>@chị Đèn: em cũng có một đám DYT chân dài chưa tách chậu, nếu mà tách hết chắc phải kín vài cái ban công. <BR><BR>@chị Coldmoon: em quên nhổ cây đi rồi, ngày mai chị nhá, có gì em sẽ nhắn chị.
May quá em quên. Hôm nay chị mới vào đây được. Nếu em mang đi thì nhắn chị cái nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Thank you em poppy summer trẻ trung xinh đẹp. Mấy cây con này trông tiềm năng lắm, tràn trề hy vọng chị sẽ trồng được - cảm ơn em rất rất nhiều nhé.

Chị sẽ học em tách vài cây cùng nhau. Hôm nọ tách từng cây một mà may không toi em nào. Nhưng mai tách đợt mới sẽ làm cả chùm 3-4 cây cho chắc vì đằng nào cũng chi chít cây con mà. Năm nay chị sẽ thử nghiệm nghiêm túc xem làm cách nào để các em DYT ỏng ẹo ấy sống sót qua mùa hè Hà nội. Sẽ đầu tư giá rổ đàng hoàng cho một số em ở trên ban công tránh mưa tránh nắng xối trực tiếp xem sao - mỗi tội tranh mất chỗ phơi quần áo của cô nhà chị khéo lừa lừa nó vặt béng hoa của mình đi thì xong ::-?.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
177
0
0

Mitngoan

Chị Trăng, Hoa nguyệt quế đẹp quá.

Cuối tuần, nhà Mít nở bông lan này:

Cả cây:

Chùm hoa:

Cận cảnh:

Quỷ, Phụng Hàm, SongViet hay ai biết tên cây lan này chỉ cho Mít biết với.
Lần đầu tiên có lan do mình tự trồng nở hoa - sướng không lời nào tả xiết :D.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chúc mừng chị nhé, nhà em phải mấy hôm nữa lan này mới nở, công nhận là "sướng" :).
Em nhớ PH bảo là hoàng thảo (dendro), nhà em có 1 giỏ khác các ma Lan bảo là dendro mùa xuân còn giò này cũng ra hoa vào mùa xuân nhưng chắc tên là dendro gì đó hihi

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Hi chị Mít và chị SV: Cây này là hoàng thảo thắt đốt hay còn gọi là hoàng thảo chuỗi ngọc. (Dendrobium findlayanum). có thể xuất xứ từ Điện Biên. Cây này hoa đẹp nhưng cây của chị nhìn màu đẹp hơn đồng loại đó. Cây này đúng là hoa nhà chị chứ không phải hoa rừng. Em chúc mừng chị. Nhà em em này không nhiều và cũng chưa nở. Em nói thêm về tên để mấy chị tiện tra nhé. Hoàng thảo nói chung đều bắt đầu bằng Dendrobium. Đơn giản nhất là các chị vào chỗ này tra tên nhé. http://new.dalatrose.com/View/161/4246/28 có một địa chỉ nữa nhưng lâu lâu em không vào quên mất rồi để hôm nào em tìm lại. hoặc gửi file cho các chị sau vì em để ở máy bàn nên giờ ngại lấy em đang sài laptop.

832
0
0

Phụng Hàm

Lan em tặng cả nhà đây ạ.
Long tu:

Đùi gà:

832
0
0

Phụng Hàm

Cái photobucket đang sao ý nên hình em resize rồi mà nó vẫn to đùng.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Lan em tặng cả nhà đây ạ.
Long tu:

Đùi gà:
Ui...đẹp quá là đẹp @};-. Gà nhà chị năm kia đi cả đàn rồi , nên sợ chẳng dám " nuôi " gà nữa mặc dù nhìn thấy gà của em như thế này lại xao xuyến:) .

105
0
0

gloxinia

Cuối tuần, nhà Mít nở bông lan này:

Cả cây:

em Quote lại hình nhìn cho đỡ ghiền! Nhìn em này giống lan rừng quá chị Mít, lúc lan rừng nở hoa lá của nó thường rụng hết! Mà công nhận chị Mít chăm tốt thiệt cành lá xanh mướt! ^^

427
0
0

poppy summer

Thank you em poppy summer trẻ trung xinh đẹp. Mấy cây con này trông tiềm năng lắm, tràn trề hy vọng chị sẽ trồng được - cảm ơn em rất rất nhiều nhé.

Chị sẽ học em tách vài cây cùng nhau. Hôm nọ tách từng cây một mà may không toi em nào. Nhưng mai tách đợt mới sẽ làm cả chùm 3-4 cây cho chắc vì đằng nào cũng chi chít cây con mà. Năm nay chị sẽ thử nghiệm nghiêm túc xem làm cách nào để các em DYT ỏng ẹo ấy sống sót qua mùa hè Hà nội. Sẽ đầu tư giá rổ đàng hoàng cho một số em ở trên ban công tránh mưa tránh nắng xối trực tiếp xem sao - mỗi tội tranh mất chỗ phơi quần áo của cô nhà chị khéo lừa lừa nó vặt béng hoa của mình đi thì xong ::-?.
Chị cứ đầu tư nghiêm túc, rồi cho chị em xin tý kinh nghiệm. Nếu chị thấy bọn DYT rũ nhà chị lên tốt, chịu được đợt nắng sắp tới (trộm vía) thì em xin chị vài cây thử nghiệm nhé.

@chị Mít: đám hạt huệ mốc ấy e thấy lên được 3 cái mầm bé xíu, còn bé hơn cả mầm DYT cơ.

1,492
1
0

songviet09

Em có miếng bánh mỳ mời các chị và nhem nhèm ai kia :D đã mất công đi xin được mấy lá Rosemany về hí hửng nào bánh mỳ nướng , nào gà nướng . Thế mà lại ...chê bỏ hết lại cho em dùng hehe

Và cây rừng - hoa nhà

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

lày lày không có ai tên là chê ở đây đâu nhé huhu thèm quá :((

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Thuyvuong: hôm nào em sang nhà xin ít cây nhá, nhà xây xong rồi, Osaka cố giữ mà thợ nó chém mất he he