Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Thuyvuong: hôm nào em sang nhà xin ít cây nhá, nhà xây xong rồi, Osaka cố giữ mà thợ nó chém mất he he
chuyện nhỏ, không phải sang hehe cứ làm tân gia đi rồi nhà cây sẽ đến mừng bằng cây nhà hoa nhà, nhỉ :D

813
0
0

coldmoon1990

Em có miếng bánh mỳ mời các chị và nhem nhèm ai kia :D đã mất công đi xin được mấy lá Rosemany về hí hửng nào bánh mỳ nướng , nào gà nướng . Thế mà lại ...chê bỏ hết lại cho em dùng hehe

Trời, cái đám đen đen xanh xanh trên mặt bánh mỳ là rosemary tất ư? Thế thì nó sẽ hắc mất em ui - đúng là cây nhà lá trời. Chị nghĩ chỉ rắc 1/5 từng ấy thôi. Chị chưa nướng bánh mỳ bằng lá tươi bao giờ, nhưng nướng cừu thì có - nên theo chị lá tươi mùi mạnh và hắc hơn lá khô nên cho ít thôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii nhé. Giâm cành thử đi.

1,492
1
0

songviet09

Trời, cái đám đen đen xanh xanh trên mặt bánh mỳ là rosemary tất ư? Thế thì nó sẽ hắc mất em ui - đúng là cây nhà lá trời. Chị nghĩ chỉ rắc 1/5 từng ấy thôi. Chị chưa nướng bánh mỳ bằng lá tươi bao giờ, nhưng nướng cừu thì có - nên theo chị lá tươi mùi mạnh và hắc hơn lá khô nên cho ít thôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii nhé. Giâm cành thử đi.
:)) Không phải đâu bác ơi , cái lá đó em chuột bạch nên em chỉ cho ít thôi còn lại là Basill ( e k rõ ...) gì gì đó bác . Em cũng giâm cành rồi , bác cầu mong cho em lên tay bằng 1/2 bác nha bác , để nó khỏi phải đến ăn vạ nhà bác lần nữa :D

427
0
0

poppy summer

Úi giời, trưa ăn có bát bún giờ nhìn cái miếng bánh mỳ mà chít thèm. Rosemary có mảnh khảnh là thế, mỗi lần làm một mẻ bánh đi luôn cả cây ah?

Bây giờ show hàng, giong giềng trồng từ năm ngoái và đám MG hạt nhà chị Haidang bắt đầu leo (chẳng hiểu sao up ảnh lại ra thế này, các bác thông cảm nhé)

Hoa hồng, em trồng loại này rất kém, mau về hoa tu đùng, càng trồng càng còi, họa hoằn lắm mới ra hoa.

Cúc gì không biết tên, mảnh mai thế này ko biết có chịu đc nắng không.

DYT của nhà trồng được. Cái gói hạt DYT xoăn viền của FVN được phết, khoảng 15 hạt được 3 cây mầu hồng và tím, cây nào cũng to khỏe, mập mạp, hoa vừa thơm vừa bền.

427
0
0

poppy summer

Tiếp
Có một số loại tự nhiên rắc hạt khắp nơi như cúc mặt trời, đông hầu, ngọc thảo, bướm...nếu muốn trồng chỉ việc gom vào chậu.

DYT mua trước Tết thân thẳng đứng, hoa to đùng. Vào tay em nó nửa đứng nửa nằm, hoa bé bé xinh xinh (nhưng mà em lại thích).

427
0
0

poppy summer

Đang chán làm việc tiếp tục up nhé:
Lá bỏng (sống đời) tây, hết đợt hoa này đến đợt hoa khác

Huệ nội cũng rực rỡ mà chằng phải chăm sóc gì

Cúc Indo

Lại DYT, một là em trồng, một là đi mua, nhìn là biết liền, hix

813
0
0

coldmoon1990

Đang chán làm việc tiếp tục up nhé:
Lá bỏng (sống đời) tây, hết đợt hoa này đến đợt hoa khác
P ơi, bao giờ hết mùa hoa bỏng (sống đời Tây), em cho chị xin vài cành vài ngọn nhé. Càng nhiều càng tốt (hì hì). Chị có mục đích cao cả lắm với món hoa sống đời này.

427
0
0

poppy summer

Okie, cái này chị thuytruc cho, mách chị là nhà chị ấy còn nhiều lắm nhé.

1,492
1
0

songviet09

Ui , ui ...Cẩm cù nhà em vào mùa rồi , nở rồi nhé các chị ơi . Thơm lừng ..................

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Ui , ui ...Cẩm cù nhà em vào mùa rồi , nở rồi nhé các chị ơi . Thơm lừng ..................

hihi sáng nay chị cũng vác máy ảnh ra chụp mà trời mưa mưa nên lại thôi, nhà chị cũng nụ tùm lum, mùa này thích thật đấy, lan rồi huệ rồi cẩm cù đã mắt.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Hoa hồng, em trồng loại này rất kém, mau về hoa tu đùng, càng trồng càng còi, họa hoằn lắm mới ra hoa.
Hoa hồng phải đủ nắng đủ phân mới nhiều hoa và hoa to chị à, tặng chị nè :)

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Trăng, em đăng ký sẻ một nửa châu sống đời nhà em cho chị nhé. Em có màu vàng và màu cam, hoa to và đẹp hơn màu đỏ Màu cam cũng from chị Thủy Trúc. Chị có lấy sống đời màu đỏ nữa không, cuối tuần này em mang luôn đến cho chị.

427
0
0

poppy summer

Chị trồng trong chậu đất khá to, cũng để chỗ nắng (nắng từ trưa đến chiều), có chôn mấy nghìn VND ốc vặn dưới đáy chậu từ năm ngoái, hì. Bây giờ nên bón phân gì hả em? chị nhìn thấy hồng thơm, có một lần chị đã xin xỏ em, lúc nào đấy giâm cho chị một cành nhé.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị trồng trong chậu đất khá to, cũng để chỗ nắng (nắng từ trưa đến chiều), có chôn mấy nghìn VND ốc vặn dưới đáy chậu từ năm ngoái, hì. Bây giờ nên bón phân gì hả em? chị nhìn thấy hồng thơm, có một lần chị đã xin xỏ em, lúc nào đấy giâm cho chị một cành nhé.
Chắc nó ăn hết ốc từ năm ngoái rồi hihi, em bón linh tinh các thể loại chị à, chăm thì pha phân bón lá, đợt nào lười thì cứ giắc phân tan chậm (hic em không nhớ ra tên, cái loại năm ngoái mua ở gần trường Y ). Cây của chị em thấy lá cũng mướt mà, chắc bón thêm ít phân là có bông ngay đấy.
Cắt cành hồng nào cũng giâm luôn xuống gốc nên bây giờ cũng có cây rồi, mỗi tội còn bé quá chờ nó lớn 1 chút em ới nhé.

813
0
0

coldmoon1990

hihi sáng nay chị cũng vác máy ảnh ra chụp mà trời mưa mưa nên lại thôi, nhà chị cũng nụ tùm lum, mùa này thích thật đấy, lan rồi huệ rồi cẩm cù đã mắt.
Ghen tỵ quá mức. CC nhà mình trơ như đá, lá xấu mà hoa thì chẳng thấy đâu hu hu.

Agapanthus của bọn em có nụ không? Hôm qua chị kiểm tra, tìm ra 2 nụ liền ở cái cây mà H soi ấy H ạ, cả 2 cây nhú nụ luôn, bê vào trong sân rồi. sau đó suýt ngất hẳn vì 1 cây bên bể nước cũng nhú nụ - sao mà vui thế.

Hoa hồng phải đủ nắng đủ phân mới nhiều hoa và hoa to chị à, tặng chị nè :)

Lại ghen tỵ nữa. Cây nhà mình cũng thừa nắng, thừa phân (hi hi nhưng có thể không đúng loại). Vẫn ra hoa nhưng chỉ 3-4 nụ 1 cành là cùng. Nhưng thôi, mình chỉ mong có hoa đều nên vẫn vui.

Chị Trăng, em đăng ký sẻ một nửa châu sống đời nhà em cho chị nhé. Em có màu vàng và màu cam, hoa to và đẹp hơn màu đỏ Màu cam cũng from chị Thủy Trúc. Chị có lấy sống đời màu đỏ nữa không, cuối tuần này em mang luôn đến cho chị.
Ui ui có có có. Cho chị nhé. Bỏng đỏ nhà chị có rồi, chị mua hồi Tết nhưng chưa thấy ra mầm - nên em mà tỉa được thì em cứ cho chị xin ít đi, ngọn mầm nhỏ cũng được nhé.

Cuối tuần em qua đi nhé, thứ 7 càng tốt vì chắc chị có nhà. CN thì dễ bận. Qua sớm ngắm đám agapanthus huệ sông Nile của chị, đẹp hơn trong ảnh hì hì.

Chắc nó ăn hết ốc từ năm ngoái rồi hihi, em bón linh tinh các thể loại chị à, chăm thì pha phân bón lá, đợt nào lười thì cứ giắc phân tan chậm (hic em không nhớ ra tên, cái loại năm ngoái mua ở gần trường Y ). Cây của chị em thấy lá cũng mướt mà, chắc bón thêm ít phân là có bông ngay đấy.
Cắt cành hồng nào cũng giâm luôn xuống gốc nên bây giờ cũng có cây rồi, mỗi tội còn bé quá chờ nó lớn 1 chút em ới nhé.
T ơi, cây hồng sao lại héo cơ chứ ....... Bùn quá, chị đi bắt đền đây .................

Nhà chị sắp có một hành rao toàn thanh long rùi hì hì. Bao giờ ra quả mời em trái bói nhé. Chị định chờ thanh long lớn sẽ ghép nhật quỳnh vào, eo thế thì đẹp quá mất.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

Không đợi được phải khoe vội đây. Đây là nhà tớ ở Đà Lạt nhé. Bao giờ hết mùa hoa agapanthus nhà tớ lại chuyển về Hà Nội.

813
0
0

coldmoon1990

Còn đây là em loa kèn trắng hà Nội. Chụp ảnh trông giống người lớn chứ ở ngoài em ấy bé bằng 1/5 1/10 bông loa kèn thật. Không hiểu em ấy nhi đồng mãi hay đang lớn nữa. Mỗi cây có nhõn một bông.

Xác pháo xanh, đang nở. Được chuyển nhà ra ở cùng mấy cây hồng (lấy chỗ cho agapanthus).

Chậu xác pháo, hồng, đông hầu, cúc và chua me dại nằm ở vỉa hè, phục vụ hàng xóm là chính.

Toàn cảnh đây

Còn đây là tương lai rất gần

và tương lai rực rỡ ở đây

1,492
1
0

songviet09

Ghen tỵ quá mức. CC nhà mình trơ như đá, lá xấu mà hoa thì chẳng thấy đâu hu hu.

Agapanthus của bọn em có nụ không? Hôm qua chị kiểm tra, tìm ra 2 nụ liền ở cái cây mà H soi ấy H ạ, cả 2 cây nhú nụ luôn, bê vào trong sân rồi. sau đó suýt ngất hẳn vì 1 cây bên bể nước cũng nhú nụ - sao mà vui thế.

.

Hehe...chứng tỏ nghề soi của em cũng được chứ chị nhỉ ? :D chuyện ...vì tương lai được làm mẹ chồng mà lại;) nên tập dần là vừa .
Chị ghen tị 1 thì tụi em ghen tị 10 nè . Khiếp thật .....có cửu vạn có khác nên bác khủng bố dân tình toàn bằng Agapanthus đẹp long lanh . Em thỏ thẻ bác nè : khi nào bác cho em xin 1 tên trắng trắng nha bác :)

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ui, em trồng Agapanthus hơn một năm nay rồi mà chưa có dấu hiệu gì cả. Ở HN còn có mùa đông để Agapanthus ra hoa, trong này nóng quanh năm chẳng biết có chút hy vọng nào không ? Nó mà chịu ra hoa thì em sướng chết mất.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị Trăng: hoa đẹp quá, ảnh chụp lên tay rồi @};-
Chắc em hồng ghen tỵ với Agapanthus vì không được đi máy bay đến nhà chị đấy :D. Chị chụp ảnh lên xem nào, đền gì chứ đền hồng em không sợ hehe, lần sau em tìm chậu trồng ổn định rồi mới chuyển các chị nhé.