Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Ý chị là comos đỏ là mầu cam sẫm ah? PNT là cái cửa hàng bán hạt giống rau và hoa của Cty gì gì đấy ah? nếu vậy thì em can, em có rất nhiều hạt comos vàng và cam (hạt to đùng, già câng hái ngoài vườn hoa, cách đây mấy tháng nhá), hạt hoa của cửa hàng Phạm Ngọc Thạch ấy chán lắm, ít loại nảy mầm lắm, kinh nghiệm của em.
Màu đỏ cơ em à, cánh kép đẹp lắm. Năm ngoái cái THuận cho chị 1 gói nhưng lười ko lấy hạt chứ ko phải màu cam. Mà hạt của em là loại cây bé hay cây to đùng đấy? chị thích loại cây bé, màu vàng chanh ý.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Bông này quá được đấy chị. Em mạo muội cho vài cái điểm nhận xét để chị để ý lần sau chọn hoa nhé. Kết cấu hoa chuông chắn, đầy đặn. Hình thái đẹp, cân đối. màu sắc trên chuẩn. Thường thì cánh nó có màu hơi xanh hoặc hơi tím nhưng bông của chị gần như trắng tinh, nếu cái lưỡi của nó mà trắng thế nữa thì chết mất he he... Phải nói là rất đẹp đấy chị ạ. Ráng giữ nó nhé vì nó cũng không quá khó tính đâu hi hi...
Mẹ nào thấy chưa chuẩn thì chỉnh thêm dùm em nhá.
Em nói chị mới để ý , uhm đúng là có 3 màu thật nhé , ngoài cái trắng đó ra còn có
Xanh nè

Tím nè

Cái đám này chị mua cả kg của vườn nhà Ngọc Anh cũng lâu lâu rồi , giờ chăm tốt quá nên nó còn loe ngoe vài cọng . Cả năm cho vài chùm hoa cũng vui vui nhỉ .

@Thuyvuong & songviet: không biết con gì mà thích hạt DYT hoa âu thật sự nhé. Chị bị nó chén sạch đám mười mấy quả hái xuống để trên bệ cửa sổ 2 lần. Lần đầu không tin nổi. Lần 2 bắt buộc phải tin. Hôm nay thì nhìn thấy rõ nó gặm mất 3 quả khô trên cây luôn, cắn ngang thân vỏ quả, moi hết hạt còn sót tý vỏ gốc. Không biết con gì siêu thế.

http://www.phununet.com/WikiPhununet/ChiTietWiki.aspx?m=0&StoreID=2764
Có khi nào là kiến không chị ?
Báo chị là tất cả cái lũ Rosemery của em giâm cành đã ...tèo hết ròi chị nhá .

Vụ gửi gắm : ai có nhã ý gửi tặng bác Trăng cái gì thì cứ gửi qua em nha , em nhận hết rồi lại chuyển tới tay bác ấy ngay sáng hôm sau được :) .
Lan này là gì nhĩ?

Kiều hay còn gọi là Thủy Tiên đẹp quá chị ơi . Nhưng Kiều cũng có mấy loại , mà cái này chính xác là gì thì em quên rồi . Chị phải đợi Phungham vào thì sẽ có tên chính xác.
Nhà em cũng có chậu này mà sao giờ chưa thấy nó có động tĩnh gì cả ?

Tặng hoa cả nhà

16
0
0

benkhoa

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Welcome mem mới, ở đây man hơi hiếm, có mỗi 1 thì lại đang bận đi tán gái rồi, hì. Trả lời thay chị thuytruc Thanh tú chịu nắng được, mình trồng toàn để ngoài sân nắng chang chang từ sáng đến chiều.
Cam on mehuungo va Poppy nhiều. vào thread này thấy toàn chị em...kể ra cũng hơi ngại ngại. Thôi thì mong chị em chỉ giáo, nhường nhịn nhé :)
Chiều nay vừa dạo quá mấy hàng bán hoa nhưng k có, có người còn chưa nghe bao giờ...hỏi mấy chị hàng rong từ Văn Giang sang cũng không có...lại mong chỉ giáo tiếp.
Gần đây mình mới có thời gian để ý đến cây, cây cối còn lèo tèo và thiếu quy hoạch quá. Trước cũng đã trồng rồi nhưng cứ hè đến là chết bằng hết, thời gian có hạn và ban công nhà mình nắng kinh khủng, 2 bên lại không có nhà nào nên cứ như là thiêu...nghiên cứu mãi cũng chỉ vác được cây hoa giấy, bụi hồng leo, mai hoàng yến, xương rồng...chị em tư vấn giúp loại cây gì phù hợp với ban công diện tích vừa phải, chịu được nắng to, có hoa thì cảng tốt.
Tiếp tục tks

813
0
0

coldmoon1990

Súng Thái trắng nhà tớ đã nở được 1 bông \:D/, không biết mai tàn chưa để chụp ảnh cái.

Thế em mới thấy phí tiền vì năm trước em phá 2 chậu to đùng, nó phát triển quá đà đến nỗi đất chật cứng, nước không thấm vào được nữa.
Cuối tuần này em qua nhà chị nhé, nhân đi chợ Mơ phiên xem có gì hay không. Từ khi chợ bị đuổi về chợ đầu mối em chưa lượn phát nào, hồi trước họp ở Kim Ngưu em lượn suốt.
Em đi chợ đầu mối thì đi sớm chút nhé. Vắng khách nên chợ ở đó tan sớm hơn họp ở bờ sông Kim Ngưu nhiều đấy. 11.30 chị xuống đã dọn mất 2/3 chợ rồi.

Thanh Tú nhà chị đánh cả cụm nguyên gốc rễ sang chậu khác cũng toi, chị cũng quá ngạc nhiên là đến thế mà vẫn toi được. Còn cắm cành thì chưa bao giờ được một em nào lên - nhưng mình chả buồn, TT không thích mình thì ối em khác thích.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Cam on mehuungo va Poppy nhiều. vào thread này thấy toàn chị em...kể ra cũng hơi ngại ngại. Thôi thì mong chị em chỉ giáo, nhường nhịn nhé :)
Chiều nay vừa dạo quá mấy hàng bán hoa nhưng k có, có người còn chưa nghe bao giờ...hỏi mấy chị hàng rong từ Văn Giang sang cũng không có...lại mong chỉ giáo tiếp.
Gần đây mình mới có thời gian để ý đến cây, cây cối còn lèo tèo và thiếu quy hoạch quá. Trước cũng đã trồng rồi nhưng cứ hè đến là chết bằng hết, thời gian có hạn và ban công nhà mình nắng kinh khủng, 2 bên lại không có nhà nào nên cứ như là thiêu...nghiên cứu mãi cũng chỉ vác được cây hoa giấy, bụi hồng leo, mai hoàng yến, xương rồng...chị em tư vấn giúp loại cây gì phù hợp với ban công diện tích vừa phải, chịu được nắng to, có hoa thì cảng tốt.
Tiếp tục tks
Thế giống ban công nhà mình. Nắng quá tưới 3 lần mỗi ngày. Trưa cũng tưới và tưới thật đẫm. Lan nhà mình vẫn ra hoa đềo và khá ngon lành, chỉ có điều hoa ra chậm hơn một thời gian so với ở địa điểm độ ẩm ổn định. Còn các loại hoa khác cũng vẫn nở. Mình đang trồng một chậu mành mành từ tầng 3 cho rủ xuống tầng 2, hy vọng ban công tầng 2 sẽ đỡ nắng hơn.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Cái này giống nhà chị. Chị vẫn gọi nó là Kiều hồng, hihi, phải không quỷ và PH ơi ...

16
0
0

benkhoa

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Thế giống ban công nhà mình. Nắng quá tưới 3 lần mỗi ngày. Trưa cũng tưới và tưới thật đẫm. Lan nhà mình vẫn ra hoa đềo và khá ngon lành, chỉ có điều hoa ra chậm hơn một thời gian so với ở địa điểm độ ẩm ổn định. Còn các loại hoa khác cũng vẫn nở. Mình đang trồng một chậu mành mành từ tầng 3 cho rủ xuống tầng 2, hy vọng ban công tầng 2 sẽ đỡ nắng hơn.
Tưới thì mình chỉ tưới được 2 lần,sáng chiều...nhưng còn đất trồng của mình nhanh khô và vón cục quá.Hôm nay vừa ra mua giá thể TN để trồng, không biết có nên trộn thêm đất, xỉ than không?Nắng hà nội chắc là phải dùng lưới che nắng rồi..
Tiếp tục nhờ vả chị e tư vấn xem nên chọn cây gì cho ban công kinh khủng nhà mình :)

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Tưới thì mình chỉ tưới được 2 lần,sáng chiều...nhưng còn đất trồng của mình nhanh khô và vón cục quá.Hôm nay vừa ra mua giá thể TN để trồng, không biết có nên trộn thêm đất, xỉ than không?Nắng hà nội chắc là phải dùng lưới che nắng rồi..
Tiếp tục nhờ vả chị e tư vấn xem nên chọn cây gì cho ban công kinh khủng nhà mình :)
mình mua giá thể thì vẫn trộn 1 phần đất cũ của nhà và trấu vào nữa... túm lại là trộn hầm bà lằng sao cho thấy đất tơi tơi là được.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em cũng có lan khoe

đùi gà nămnay hoa bằng 1/3 năm ngoái nhưng vẫn thích vì là hoa nhà :)

vừa hoa vừa cây con

bọn trẻ con thích mê vì Hài lông rất giống mặt cún :D

Vảy rồng được 6 cành hoa

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mít có cẩm cù này:

Tuy là hoa loại thường thôi, nhưng nuôi tới 7 tháng mới có hoa nên quý lắm, mang ngay vào nhà ngắm nghía, hít hà

Chị Trăng, phong lữ của em này:

Chùm bông đỏ tươi, to bằng nắm tay và rất lâu tàn.

37
0
0

vnprince2003

Rệp trên cây Bìm Bìm
Em trồng bìm bìm bị Rệp mầu trắng bám trên cây
Rệp này có lông trên người dùng tay giiết nó thì nó dính dính
Muốn cho chây hết Rệp thì chữa bằng cách nào?
Tên Rệp này là loại rệp gì mua thuốc phun giết Rệp này ở đâu

16
0
0

benkhoa

Thấy các chị khoe hoa, mình cũng khoe tí vậy.Nhưng hoa nhà mình k dám khoe, khoe hoa thiên hạ vậy...cóp nhặt sau những chuyến đi
ven đường, Na Hang - Tuyên Quang, không mang về trồng đúng là hơi phí...cả nhà ai biết tên không ạ?
Hoa Trẩu, Hà Giang...
Hoa Sơn Tra - Táo mèo (Tà Xùa, Sơn La)

Đính kèm

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Hoa này là hoa Hồng ri (Cleome ) bác ạ. Hoa này chị em tóp mình trồng nhiều, khá dễ trồng, mỗi tội lắm sâu. Hoa nhà mình (năm ngoái) đây :

16
0
0

benkhoa

Hoa này mọc dại mà thấy chùm hoa cứ to tướng...lắm sâu thì đúng là

427
0
0

poppy summer

Màu đỏ cơ em à, cánh kép đẹp lắm. Năm ngoái cái THuận cho chị 1 gói nhưng lười ko lấy hạt chứ ko phải màu cam. Mà hạt của em là loại cây bé hay cây to đùng đấy? chị thích loại cây bé, màu vàng chanh ý.
Loại này cao to, đen hôi chị ơi, hì
Tiếp tục tks
Khá nhiều nhé: hoa giấy, cô tòng, mây trúc, DYT chân dài… khoảng sân nhà mình nắng gắt từ 11h đến 5h chiều, chúng vẫn sống hiên ngang. Nhưng bạn cũng nên bố trí cây to che nắng cho cây nhỏ, nó mới hiệu quả. Nếu ban công còn rộng mà bạn muốn trồng hoa thì cứ 10h, thanh tú, dừa cạn (nội), cúc Zinia, vạn thọ, hoa bướm… mà trồng nhé.
Em đi chợ đầu mối thì đi sớm chút nhé. Vắng khách nên chợ ở đó tan sớm hơn họp ở bờ sông Kim Ngưu nhiều đấy. 11.30 chị xuống đã dọn mất 2/3 chợ rồi.

Thanh Tú nhà chị đánh cả cụm nguyên gốc rễ sang chậu khác cũng toi, chị cũng quá ngạc nhiên là đến thế mà vẫn toi được. Còn cắm cành thì chưa bao giờ được một em nào lên - nhưng mình chả buồn, TT không thích mình thì ối em khác thích.
Hôm nay 10h em ra đến chợ, chợ sắp tan. Mà các bác bảo hôm nay mát mẻ, lại vào ngày nghỉ đông gấp 3 mọi khi rồi đấy. Chị có vẻ hợp với mấy loại cây Quý-sờ-tộc như Lavender, DYT âu..., ko hợp với đồ nội nhỉ, hì.
Rệp trên cây Bìm Bìm
Em trồng bìm bìm bị Rệp mầu trắng bám trên cây
Rệp này có lông trên người dùng tay giiết nó thì nó dính dính
Muốn cho chây hết Rệp thì chữa bằng cách nào?
Tên Rệp này là loại rệp gì mua thuốc phun giết Rệp này ở đâu
Bọn này cứ giết bằng tay là hiệu quả nhất, giết sạch nhá, đừng để sót mấy con bé bé nó bò sang chỗ khác. Phát hiện sớm mới cứu đc cây, chứ thấy héo héo là chúng đã hút hết chất dinh dưỡng rồi. Bìm bìm nhà mình lại bị nhện đỏ, mình chưa biết xử lý thế nào đây.

427
0
0

poppy summer

Hoa linh tinh nhà em nhé

33
0
0

Bachlienvien

Mấy bông Dailily cam đầu tiên của em đã nở

Cẩm cù

Cẩm tú cầu

Dong giềng

Huệ sông Nile

105
0
0

gloxinia

Tặng hoa tuần mới cả nhà đây! Phe với chị ThuyVuong 1 góc trồng bông xí ngoắc của me đây! hehe! nhưng mà sáng nào ra ngắm cũng hích lắm nha!

Em cúc âm thầm vươn mình ra đây!

Bé bé xinh xinh, khoe hoài ko chán! hihi!

Chúc cả nhà đầu tuần suôn sẻ, vui vẻ cả tuần nha!

427
0
0

poppy summer

Thích cái đám Cẩm tú cầu nhà Bachlienvien, cho mình hỏi bạn trồng từ bao giờ? mùa hè nó lụi đi, rồi mùa xuân lên tược mới như thế ah?
@Glox: dừa cạn e gửi vẫn chưa nảy mầm, bình thường mất bao lâu em?

Mãn Đình Hồng cho tuần mới nhé.
Em này tự trồng, gieo hạt từ tháng 11 năm ngoái (mình phục mình quá đi mất), cây mình trồng cũng khủng như nhà vườn, chỉ có điều chậu đất to gấp 3 của họ thôi.