Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Còn đây, 2 em này mới tậu được, cố gắng chơi hết hoa lại có hạt để trồng.

16
0
0

benkhoa

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Vườn hoang của gã mới vào nghề :)IMG_1422.jpg
Khiêm tốn Cúc Indo

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mít có cẩm cù này:

Tuy là hoa loại thường thôi, nhưng nuôi tới 7 tháng mới có hoa nên quý lắm, mang ngay vào nhà ngắm nghía, hít hà

Chị Trăng, phong lữ của em này:

Chùm bông đỏ tươi, to bằng nắm tay và rất lâu tàn.

CC chị trồng 3 năm vẫn còn đang kiêu chưa thấy cái nụ nào cơ em ơi. Em siêu quá rồi mà.
Súng Thái trắng nhà tớ đã nở được 1 bông \:D/, không biết mai tàn chưa để chụp ảnh cái.

Cho em 1 cây súng trắng điiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii...

Có mỗi một gốc bé tẹo, chờ bao giờ nó đẻ nhánh nhé. Nhưng chị nghi chắc phải đến mùa quýt lắm, vì cây bé tẹo. Hay em lượn qua chợ Bưởi đi, năm ngoái chị mua 100k ở đoạn giữa HHT.

33
0
0

Bachlienvien

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@Poppy: Chị ơi, Cẩm tú cầu có lụi đi, nhưng ít thôi, chị trồng vào chỗ dâm mát chút để nó sống sót qua mùa hè. Năm ngoái em mua cây có hoa về chơi, rồi năm nay nó ra nhiều thế luôn.

37
0
0

vnprince2003

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị ơi h nó nhiều lắm không giết bằng tay dc,nó đã ăn cả vào cây Cát Đằng(Cát Đắng) cả cây Run hoa đỏ nữa roài huh uh uh uh uh uh
Em đang định tính cho bay cả dàn luôn

Em định hòa xà phòng bộ để giết,đã hòa xà phòng phun thử Rệp có chết và cây cũng héo lá luôn nhưng cây không chết.

Ai có cách nào khác ko chỉ em với huhu hu

.
Bọn này cứ giết bằng tay là hiệu quả nhất, giết sạch nhá, đừng để sót mấy con bé bé nó bò sang chỗ khác. Phát hiện sớm mới cứu đc cây, chứ thấy héo héo là chúng đã hút hết chất dinh dưỡng rồi. Bìm bìm nhà mình lại bị nhện đỏ, mình chưa biết xử lý thế nào đây.

2,501
0
0

Haidang02

Chanh cứ vào ngắm hoa của mọi người thôi, hôm nay rụt rè khoe một em trồng 2 năm nay mới được thế này:
http://s1116.photobucket.com/albums/k578/ChanhHauHau/?action=view&current=nh-8.jpg#!oZZ16QQcurrentZZhttp%3A%2F%2Fs1116.photobucket.com%2Falbums%2Fk578%2FChanhHauHau%2F%3Faction%3Dview%26current%3Dnh-2.jpg
Lam thế nào để ảnh lên được nhỉ!

Nó của Chanh đây. Em này là hồ điệp, hoa cực bền. Chị chăm toàn chết, có một cây hiện đan có nụ nhưng không hiểu có thành hoa được không.

vnprince2003 : Nói chung để bọn này nó lan thì hơi bị kinh. Mình học Thuyvuong, pha nước rửa bát phun thường xuyên và giết bằng tay. Phải diệt ngay khi chúng còn in ít thôi, chứ để nó lan trắng cây thì chỉ có cắt đến gốc.

Bác Benkhoa : Ban công nhà bác cũng có cây Ngọc nữ giống nhà tôi. Mùa này Ngọc nữ bắt đầu có hoa nhưng nhà tôi lá hơi ít. Cứ nảy mầm là đã có hoa, không hiểu khi nào nó mới nhiều nhiều lá cho đỡ khẳng khiu...

817
0
16

Nhà Chanh bi giờ có cái ban công 0,8m2, 9 giờ sáng mà như 4g30 sáng, chỉ trồng được mấy giò lan và cẩm cù. Cẩm cù thì giờ mới trổ ngọn, đâm lá, chẳng biết bao giờ mới có hoa. Còn Lan thì nhõn em Hồ Điệp này ra hoa.
Chị Đèn ơi, Hồ Điệp nhà chị để hướng nào, nếu nó ra nụ rồi thì phải để đúng hướng, hạn chế di chuyển chị nhé. Hồ Điệp nhà em treo ban công hướng Tây Nam đấy, hoa nở toàn quay ra song sắt, lúc chụp ảnh em mới quay vào một lúc thôi! Mà chị úp ảnh thế nào hướng dẫn lại cho em với

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,501
0
0

Haidang02

Chanh ơi, copy ảnh vào diễn đàn như thế này nhé :

Nhìn ở bên cạnh có chữ links ấy. Nhấn vào ô cuối cùng : IMG code, nó sẽ tự copy (khi nó hiện lên chữ copy). nếu không mình tự copy và quẳng vào diễn đàn nhé.

2,501
0
0

Haidang02

Chanh ơi, thử phát xem được chưa nhé. Chưa được thì ới chị.

Bọn Hồ điệp nhà chị chết vì chị tưới nhiều và di chuyển nhiều như em nói đấy. Hôm nay gió to, đổ vỡ mất 2 chậu DYT. Tiếc quá đi mất. Bọn đấy buổi tối thơm lắm nhé.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@Glox: dừa cạn e gửi vẫn chưa nảy mầm, bình thường mất bao lâu em?

Em gieo cỡ 1 tuần là lên rồi chị ơi! đất của chị có ẩm ko? em thấy gieo trong đất ẩm nó mau lên lắm!

817
0
16

Đang hăng, Chanh khoe luôn hoa trên vườn nhé:
Nhành mai tứ quý nở muộn

Lan gì Chanh chẳng nhớ nhưng mà nhà mình trồng gần chục năm nay, năm nào cũng tua tủa nụ thế này và đến hè thì đỏ rực rỡ luôn

Lan kiếm này

Loa kèn này

Nhài nhật này, bụi nhài này thơm lắm nhé,

Hoa pháo này

Đồng tiền nữa

Vài em hoa dại nhé: Chua me này

Cúc sao nữa nhé

Hihi chị Đèn ơi, chị thấy học trò giỏi giang chưa, vừa học phát làm cho một sê ri luôn. Mỗi tội ảnh to quá, để em học thêm nhé!

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi, em đầy ải CC ra nắng mới ra hoa đấy.
Chị cũng đem 1 chậu ra phơi nắng, chết khô gàn hết rồi em ạ. 5 nhánh chết 4 còn 1, đang nẩy lá lộc tưng bừng. Cuối tuần này chị sẽ đem phơi tuốt ra nắng vậy, chết thì chết, sống thì phải ra hoa, nhỉ, chứ cứ trơ lỳ thế này bực bội hì hì.

Nhưng hôm thứ 7 chị săm soi thì cái chậu to oành chị mua chợ Mơ năm ngoái có 3 nụ rồi. Nếu nó không rụng mất vì bị soi thì chắc 2 tuần nữa bung hoa. Công nhận chậu ấy nằm ở chỗ sáng hơn mấy chậu kia thật.

Chị ơi h nó nhiều lắm không giết bằng tay dc,nó đã ăn cả vào cây Cát Đằng(Cát Đắng) cả cây Run hoa đỏ nữa roài huh uh uh uh uh uh
Em đang định tính cho bay cả dàn luôn

Em định hòa xà phòng bộ để giết,đã hòa xà phòng phun thử Rệp có chết và cây cũng héo lá luôn nhưng cây không chết.

Ai có cách nào khác ko chỉ em với huhu hu
Có cách này, hơi mất công và khó làm nhưng chắc chắn chết rệp. Hòa nước rửa bát vào cái chén con thật đậm đặc, tỷ lệ 1:1 đi, 1 nước rửa, 1 nước. Lấy bông ngoáy tai hoặc cái cọ sơn, đại loại thế, chấm dung dịch rồi bôi trực tiếp vào đám rệp. Siêng thì để 5-10 phút sớt thêm lần 2. Đám rệp trắng xóa cây cẩm cù được tớ làm cách này tịt ngay. Nhưng tớ lười chưa áp dụng cho đám DYT nên đang gay go. Có lẽ tối nay phải cứu mấy em DYT cái.

Làm cách này nước rửa không dính vào lá, không sợk héo lá như kiểu phun bạn nhé.

Có ai có cách diệt chuột trên ban công bày cho tớ gấp gấp gấp cái.

Đang hăng, Chanh khoe luôn hoa trên vườn nhé:
Nhành mai tứ quý nở muộn

Lan gì Chanh chẳng nhớ nhưng mà nhà mình trồng gần chục năm nay, năm nào cũng tua tủa nụ thế này và đến hè thì đỏ rực rỡ luôn

Lan kiếm này

Loa kèn này

Nhài nhật này, bụi nhài này thơm lắm nhé,

Hoa pháo này

Đồng tiền nữa

Vài em hoa dại nhé: Chua me này

Cúc sao nữa nhé

Hihi chị Đèn ơi, chị thấy học trò giỏi giang chưa, vừa học phát làm cho một sê ri luôn. Mỗi tội ảnh to quá, để em học thêm nhé!
Vườn nhà bạn rộng quá, tha hồ trồng hoa. Ngắm chậu nhài Nhật của bạn mà sốc, đẹp hơn cả nhà vườn trồng bạn ui, nhiều hoa mà cây cũng đẹp dáng nữa.

177
0
0

Mitngoan

Chị cũng đem 1 chậu ra phơi nắng, chết khô gàn hết rồi em ạ. 5 nhánh chết 4 còn 1, đang nẩy lá lộc tưng bừng. Cuối tuần này chị sẽ đem phơi tuốt ra nắng vậy, chết thì chết, sống thì phải ra hoa, nhỉ, chứ cứ trơ lỳ thế này bực bội hì hì.

Nhưng hôm thứ 7 chị săm soi thì cái chậu to oành chị mua chợ Mơ năm ngoái có 3 nụ rồi. Nếu nó không rụng mất vì bị soi thì chắc 2 tuần nữa bung hoa. Công nhận chậu ấy nằm ở chỗ sáng hơn mấy chậu kia thật.
Em có nhõn 1 chùm hoa CC thôi, thế mà cũng khoe :D.
Nhưng em đang hi vọng chậu cc lá vuông lên nhiều cuống nụ lắm.

Hay chị thay chậu to hơn cho mấy cây cc leo dàn gỗ đi. Em đang có dớn để thay chậu cho cc đấy, chị có lấy không để em mang đi.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Có cách này, hơi mất công và khó làm nhưng chắc chắn chết rệp. Hòa nước rửa bát vào cái chén con thật đậm đặc, tỷ lệ 1:1 đi, 1 nước rửa, 1 nước. Lấy bông ngoáy tai hoặc cái cọ sơn, đại loại thế, chấm dung dịch rồi bôi trực tiếp vào đám rệp. Siêng thì để 5-10 phút sớt thêm lần 2. Đám rệp trắng xóa cây cẩm cù được tớ làm cách này tịt ngay. Nhưng tớ lười chưa áp dụng cho đám DYT nên đang gay go. Có lẽ tối nay phải cứu mấy em DYT cái.

Làm cách này nước rửa không dính vào lá, không sợk héo lá như kiểu phun bạn nhé.

Có ai có cách diệt chuột trên ban công bày cho tớ gấp gấp gấp cái.

ui chị Trăng đầy ải cẩm cù mà em thấy xót quá :p CC bị héo chị ngâm nó vào cái bể cá may ra vẫn cứu được đấy. Giò chelsea của em bị héo em cắt ra cắm vào chậu lộc vừng đầy nước, không những sống mà còn ra thêm nhiều nụ.

Nước rửa bát cứ hòa ra phun lên lá cho nhanh chị ơi, sau đó 10' phun nước lã 1 lượt là trôi hết cả rệp mà cây cũng chưa kịp ngâm thuốc tẩy sẽ ổn đấy ạ, em mới xử lý với DYT thấy đỡ nhiều, còn lại vài con cứng cổ thì dùng tay diệt nốt.

Vụ chuột thì mua bẫy dính của An Sinh đt 04 37194480 để xung quanh cây và tìm xem đường chuột hay đi qua vết chân vết cắn để rải rác nữa ạ.

813
0
0

coldmoon1990

ui chị Trăng đầy ải cẩm cù mà em thấy xót quá :p CC bị héo chị ngâm nó vào cái bể cá may ra vẫn cứu được đấy. Giò chelsea của em bị héo em cắt ra cắm vào chậu lộc vừng đầy nước, không những sống mà còn ra thêm nhiều nụ.

Nước rửa bát cứ hòa ra phun lên lá cho nhanh chị ơi, sau đó 10' phun nước lã 1 lượt là trôi hết cả rệp mà cây cũng chưa kịp ngâm thuốc tẩy sẽ ổn đấy ạ, em mới xử lý với DYT thấy đỡ nhiều, còn lại vài con cứng cổ thì dùng tay diệt nốt.

Vụ chuột thì mua bẫy dính của An Sinh đt 04 37194480 để xung quanh cây và tìm xem đường chuột hay đi qua vết chân vết cắn để rải rác nữa ạ.
He he nước rửa bát pha loãng rồi phun cực hiệu quả, nhưng chỉ chữa được rệp mạt cưa (cực dày cũng chữa được), kiến, bọ, ốc sên con, ... Còn rệp trắng mà bu kín gốc đặc gốc rồi thì hổng ăn thua lắm em ui. Nặng cỡ đấy thì quết nước rửa chén đậm đặc, pha loãng 2 lần thôi, đảm bảo 1 lần hết rệp - muốn chắc ăn thêm lần 2.

Chị chỉ đày ải đám CC thường thôi, đám lá tim và lá dưa gì đó được tặng nâng niu ác liệt luôn đấy chứ. Hy vọng sẽ có ngày các em ấy ra hoa, chả tội gì nản chí.

Bọn An Sinh này mang đến tận nhà cho mình hả em? Chị gọi đây. Thank you em.

Chị gọi cho bọn này rồi, mua 10 miếng họ mới mang đến, làm gì hết 10 miếng nhỉ? Thôi tý chị tìm cách mua lẻ vạy. Thankssssssssssssss T nhiều nhé.

@Mít Ngoan: Em có nhiều nhiều dớn để lại cho chị khoảng 1 kg hay là bao nhiêu đấy cũng được đi, khoảng 1 túi gì đó? Chị không xin đâu vì em nhờ mua tận Đà Lạt ra mà đúng không? Chị cũng muốn thay chậu đổi chỗ cho CC ra chỗ sáng hơn nhưng nhà chị cũng chẳng biết để dâu nữa, chật tút nút rồi hi hi.

Chị đã đi tập rồi nhé N, sáng T7 và CN, ở ngay Trường Múa gần nhà chị. Hơi bùn là tuần được có 2 buổi, nhưng cứ từ từ rồi tính tiếp. Em thấy em tư vấn hiệu quả ác không?

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mùa này là mùa hoa Osaka trong sài gòn thì phải, tin sốc thì chỉ có thể là cây của PH sắp có hoa thôi còn cây bị tèo thì không còn sốc nữa rồi nhỉ hihi
Hi, mấy hôm trước thì em chỉ nghi nghi thôi nhưng nay thì đúng thật rồi ạ. Vui quá cơ, em cũng không dám nghĩ là em nó sẽ ra hoa năm nay vì em nó còn baby quá. Em ép nó chỉ nhằm tạo mùa cho năm sau thôi nhưng cũng rút ra một điều ngoài bắc lạnh quá chắc không thể để em ý ra hoa vào tết được. Bữa nào em ấy nở em sẽ chụp hình gửi nhà mình ạ. Cái này là em ăn may nhé chứ không tài giỏi gì đâu ạ.
1 cây của chị tèo ngay từ lúc nhận về. 1 cây đến cuối đông khô héo tưởng chết, định vứt đi lấy chậu nhưng vẫn tiếc nên trồng tạm vào 1 chỗ, giờ khô hẳn nửa trên - còn nửa dưới thấy nẩy được 2 cành mới vô cùng yếu ớt. Chắc sống được là may chứ không dám mơ về ngày có hoa.
@PhungHam: Em còn muốn gieo thử DYT hoa âu thì chị giữ cho em, bao giờ xuống chị mang cho, hoặc gửi cho em.
Chị ơi, chắc chị để Osaka khô quá rồi đấy vì em nó rất ưa nước ạ. Mùa đông em ấy tự rụng lá nếu không đủ nước chứ không phải em ấy chết đâu. Chị tưới nhiều vào đi ạ chắc chắn sẽ tốt lên thôi. Còn DYT em đã bảo cai không bon chen nữa để xong việc rồi trồng lại mà nhìn hoa nhà các c em không cưỡng được hi hi, hôm rồi em đi HN lại phải lượn qua bưởi tí và vẫn cố gắng lấy về hai em DYT thân đứng vì không có thân rủ và cây xấu tệ nhưng trót thích rồi nên cố. Vậy chị gửi cho em xin nhé em lại khắc phục để ngắm ạ. (C gửi luôn được không ạ vì em thích lắm rồi ý). Hì, Em vừa xin cả thanh long ruột đỏ về rồi, em trồng chơi vì cây này dễ sống, em cứ ươm nhé, khi nào mà c cần có người qua thì lấy.
Nhà chị có giỏ này nhiều hoa, có 7 cành, nhưng to bé khác nhau. Còn vũ nữ chiều vàng đang chuẩn bị ra hoa nữa, có vẻ hứa hẹn hoa đẹp lắm :

Hoàng thảo Hoàng lạp hay thủy tiên vàng là cách gọi của mấy bác miền trong.
Lan này là gì nhĩ?

Hoàng thảo Kiều hồng. Dendrobium amabile (Cùng tên la tinh với kiều tím) Hay còn gọi là thủy tiên hường. Ưa khô thoáng, nắng hướng tây, treo cao và đủ ẩm.
Em nói chị mới để ý , uhm đúng là có 3 màu thật nhé , ngoài cái trắng đó ra còn có
Xanh nè

Cái đám này chị mua cả kg của vườn nhà Ngọc Anh cũng lâu lâu rồi , giờ chăm tốt quá nên nó còn loe ngoe vài cọng . Cả năm cho vài chùm hoa cũng vui vui nhỉ .
Bông này quá đẹp rồi chị, hên thật đó. Nhưng bông này cũng không phải màu xanh ạ, cái màu xanh này sẽ mất đi khi hoa nở đẫy thôi ạ. Vẫn như bông cũ. Cây này không ưa quá nắng, ẩm và thoáng, cây nào chết rồi chị bỏ cây nào còn sống giữ nguyên để ổn định, gỡ bỏ cây chết vừa để đẹp mắt vừa để tránh thối rễ cho cây còn sống chị nhé.
@Chị Tuyền: Lâu rồi hình như em không thấy chị vào, nhà em giờ còn có mỗi dừa cạn chị gửi là sống sót và đang cho hoa tốt. Em nợ hình ạ.

177
0
0

Mitngoan

@Mít Ngoan: Em có nhiều nhiều dớn để lại cho chị khoảng 1 kg hay là bao nhiêu đấy cũng được đi, khoảng 1 túi gì đó? Chị không xin đâu vì em nhờ mua tận Đà Lạt ra mà đúng không? Chị cũng muốn thay chậu đổi chỗ cho CC ra chỗ sáng hơn nhưng nhà chị cũng chẳng biết để dâu nữa, chật tút nút rồi hi hi.

Chị đã đi tập rồi nhé N, sáng T7 và CN, ở ngay Trường Múa gần nhà chị. Hơi bùn là tuần được có 2 buổi, nhưng cứ từ từ rồi tính tiếp. Em thấy em tư vấn hiệu quả ác không?
Em không để lại đâu, vì biết bao nhiêu mà để, hi hi. Nhờ người quen mua nên rẻ lắm. Hay nhà chị rộng có lấy nguyên một bao không ? 50k 1 bao tải dớn mua tại ĐL, miễn phí vận chuyển nhé.

Chị tập thấy đã có hiệu quả chưa? Dần dần, từ từ thôi. Bây giờ em nghiện tập rồi, mấy ngày lễ tới nghỉ ở nhà không tập là bứt dứt lắm, em phải mua đĩa về nhà để tập đấy.