Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

DYT của bạn Tuyền tặng hồi trước Tết , sau khi được cắt tỉa đã hồi sinh trở lại , rực rỡ trong nắng hè .

A.Monaco của mẹ Ngộ cho em năm ngoái nè.

Cho Bachlienvien nè . Dự án mua hết huệ cánh kép RC của em nên để sang mùa tới thì mua nhé , chứ giờ là cuối mùa rồi chất lượng sẽ không còn tốt nữa . Lúc đó chị tin chắc là sẽ khối người GATO với em đấy vì không phải ai cũng có đủ gan để chịu chơi như em đâu :) ;)

A.Rozetta vòi thứ 2

A.Cherry

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Quà là một chậu nhựa nhỏ trồng cây giống như trong hình này:

Nhắn cho chị địa chỉ để chị gửi nhé.
Ôi, sướng thế, chậu đẹp quá c ơi. Thế là em có quà thật à? hi hi. Em nhắn vào hộp thư nhé. Thank chị nhiều nhiều.
Tặng chị này:

...

832
0
0

Phụng Hàm

Em cũng bon chen cẩm cù với chị SV Nhưng nhà em toàn hàng bình dân thôi ạ vì em không có nhiều loại. Em đang làm lồng mà nản quá.

...

...

...

...

...

...

316
0
0

thuytruc

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Meby: Chị đã nhận được hạt mắt nai của em nhé. Cám ơn em nhiều.
Phụng Hàm: ui, ui. Làm sao mà em chăm lan giỏi thế. Hoa đẹp quá. Chị tập tọe trồng lan mà chưa thành công. Cây khô khỏng chứ không mướt đẹp như cây của em. Truyền bá kinh nghiệm đi.

832
0
0

Phụng Hàm

Chị Tuyền ơi, dừa cạn chị tặng em này, từ lâu rồi mà vẫn cứ tươi non như thế.

Cây này em đặt gạch chị bữa trước chị nhớ không? Em kiếm được rồi c đừng tách nữa nhé. Phải công nhận em này ăn khỏe đẻ khoẻ hoa đẹp và bền. Chơi quá được chị nhỉ?

...

832
0
0

Phụng Hàm

Báo cáo các chị, ai vào làm ứng cử với em không? em xin tự nhận mình là dũng sĩ diệt Dạ Yến Thảo. Chết mất, em vừa đón 6 em ở Bưởi về lại ra đi tiếp, tổng số lên tới bao nhiêu cây từ ngày em vào nhà mình và còn cả hạt xin của mọi người nữa đều ra đi hết. Lần này chị Trăng gửi hạt cho em nếu em gieo mà không được nữa chắc em phải bon chen hoa âu mất thôi. Khổ cái thân em thế.

832
0
0

Phụng Hàm

Tin cuối cùng, tin em đã hứa. Hoa mới nở chưa được rực rỡ nhưng em chụp luôn để khoe, hi hi vì em thung thướng lắm lắm ý ạ.

...

...

...

...

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Meby: Chị đã nhận được hạt mắt nai của em nhé. Cám ơn em nhiều.
Phụng Hàm: ui, ui. Làm sao mà em chăm lan giỏi thế. Hoa đẹp quá. Chị tập tọe trồng lan mà chưa thành công. Cây khô khỏng chứ không mướt đẹp như cây của em. Truyền bá kinh nghiệm đi.
Hi, c ơi chưa phải là giỏi nhưng em có chút kinh nghiệm hơn chị thôi vì em trồng lâu hơn c rồi mà. Chị đừng chăm chăm mà tưới cho cây làm gì, môi trường quyết định >85% sự sinh trưởng phát triển và cho hoa của cây đó chị. 6 tháng vừa rồi em ko chăm gì cả ko cả thèm tưới tắm luôn vậy mà chỉ xấu chút thôi chứ vẫn sống và cho hoa ầm ầm đó c ạ. Thoáng, nắng, ẩm là ba yếu tố cực quan trọng nhưng điều quan trọng là chỉ có bản thân mình mới biết vườn nhà mình thế nào thôi và từ đó rút kinh nghiệm dần dần cho phù hợp. Em thấy c cứ trồng dày, nhiều cây chen chúc nhau, trồng lan cùng với cẩm cù (vì cẩm cù thường rất ưa nước) và phía dưới có cây làm nền cho mát và giữ ẩm là rất ok. Giàn nhà em trên sân thượng của tầng 3 mà nắng này ko lưới che này c. Lá cháy kha khá rồi nhưng ko làm sao đc vì ko có ai làm lưới cho, lưỡi cũ bị hỏng mấy tháng nay rồi. Em tưới sáng và tối. Mỗi lần tưới thì tưới thật đẫm, em thường tưới đi rồi lại tưới lại. dưới sàn thì có lan huệ và mấy cái chậu cây linh tinh. Nói chung là tả thì đơn giản thôi nhưng mà làm thế nào cho phù hợp thì cũng khó vì em ko ở vườn nhà c nên không biết nói thế nào ạ. Cứ từ kinh nghiệm của e chị về suy nghĩ với vườn nhà mình. Một năm nữa là e nghĩ c sẽ ok ngay, ko vội đc nhé, cứ tà tà mà đi chị nhỉ? cần gì cứ ới em nhé.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Ui không thể tượng tượng được cái bạn Osaka ngày trước khẳng khiu như cái đũa giờ lại trổ mã đẹp thế này Phụng Hàm à @};-

1,517
0
0

Mehuungo

Ui sao cây nhà "nó" khẳng khiu thế mà đã nở hoa, còn cây nhà mình trồng đất lên to đùng mà ko thấy hoa đâu cả , GATO quá thôi.

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Meby ơi chị nhận được hạt mắt nai rồi nhé. Cám ơn em nhiều.

316
0
0

thuytruc

Phụng Hàm: Chị nhớ khi mua cây osaka em còn chụp ảnh chống cái que hay cái đũ để so sánh. Vậy mà đã có hoa rồi. Vậy là cây của em có hoa đầu tiên đấy. Bái phục, bái phục.

427
0
0

poppy summer

Chị Mít ơi, để hôm nào mát mát em đem mấy cây con cho chị nhé, chứ trời như thế này thì chúng chít mất.
Chiều hôm qua tất cả đám cây nhà em trông như cải chuẩn bị muối dưa, đến sáng nay chúng đã tỉnh lại, còn chiều nay ko biết thế nào đây.

813
0
0

coldmoon1990

Em cũng bon chen cẩm cù với chị SV Nhưng nhà em toàn hàng bình dân thôi ạ vì em không có nhiều loại. Em đang làm lồng mà nản quá.

...

...

...

...

...

...
Thư thử cho CC leo hàng rào đi.
Lồng CC bình dân to tướng chị mua chợ Mơ năm ngoái cuối cùng cũng ra được gần chục bông và nụ, nhưng trông thiểu não xấu xí lắm, lá xấu, lồng xấu, xấu tổng thể nên mấy bông hoa chả gỡ điểm được. Làm xấu cả cái chỗ mình treo CC nữa hì. Chị muốn vứt quách đi mà tiếc cái công mình giữ cả năm trời - ngắm ngias mãi quyết định gỡ ra cho leo hàng rào, cho dù thấy mọi người nói CC đang ra nụ mà di chuyển nó sẽ tịt, rụng, .... Chị kệ, gỡ tung lồng, gỡ dây, thay chậu, rồi buộc dàn các em ấy lên hàng rào. Chẳng rụng mất nụ nào hết, và lá hoa lộ hơn trông đẹp gấp bao nhiêu lần khi còn ở trên lồng. May quá là chị đã không vứt cả lồng đi.

Sau vụ thử nghiệm đầu tiên, chị đã gỡ tất các loại CC được tặng cho ép rào rồi. Ép xong ngồi ngắm nghía thấy phê quá, biết sớm giờ biết đâu có một hàng rào hoa CC rồi :)>-i.

Chúc mừng em với mấy chục cành hoa osaka nhé. Em có phun phân kích hoa cho nó không? Cacr nhà trồng osaka nhớ cách ngày phun nước rửa bát sẽ không bị sâu ăn lá đâu.

33
0
0

Bachlienvien

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

DYT của bạn Tuyền tặng hồi trước Tết , sau khi được cắt tỉa đã hồi sinh trở lại , rực rỡ trong nắng hè .

Cho Bachlienvien nè . Dự án mua hết huệ cánh kép RC của em nên để sang mùa tới thì mua nhé , chứ giờ là cuối mùa rồi chất lượng sẽ không còn tốt nữa . Lúc đó chị tin chắc là sẽ khối người GATO với em đấy vì không phải ai cũng có đủ gan để chịu chơi như em đâu :) ;)

A.Rozetta vòi thứ 2

A.Cherry
Chị cứ trưng ra làm em thèm, hôm đến nhà chị định dòm huệ kép mà chẳng hiểu số em thế nào chẳng đúng lúc. Em thèm vì chỉ có em là chẳng có bông kép nào, trong khi toàn nhà giàu Huệ kép, lại cứ hay khoe hàng làm em bùn rầu... He he

33
0
0

Bachlienvien

Ben Khoa ơi, Ổi tàu là loại ổi gì ah? Mai em mang Dong riềng đến cty, anh mang giúp em cây Phù dung nhé. Em cảm ơn anh nhiều nhiều

37
0
0

vnprince2003

Các chị ơi em tìm tên cây hoa này.Thank's

tim ten.jpg

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Ui sao cây nhà "nó" khẳng khiu thế mà đã nở hoa, còn cây nhà mình trồng đất lên to đùng mà ko thấy hoa đâu cả , GATO quá thôi.
Hi, chị trồng đất nên không cắt nước triệt để như em trồng chậu được ạ. Em cắt nước và bấm cành sau đó tưới đãm trở lại thì em nó ra hoa, Em cắt nước với hi vọng là tạo chu kỳ mùa cho năm tới và cắt cành là vì để phù hợp với cái chỗ trồng của em thôi thế mà ko ngờ việc em làm lại có cái kết quả thế này đấy ạ. Bạn em ở miền trong dặn là cắt nước tưới lại sẽ trổ bông nên em làm thử đó. Hi, chị ơi em xin lỗi vì gửi nhầm tin nhắn cho chị Mít sang của chị, chết mất thôi ạ.
Ui không thể tượng tượng được cái bạn Osaka ngày trước khẳng khiu như cái đũa giờ lại trổ mã đẹp thế này Phụng Hàm à @};-
Phụng Hàm: Chị nhớ khi mua cây osaka em còn chụp ảnh chống cái que hay cái đũ để so sánh. Vậy mà đã có hoa rồi. Vậy là cây của em có hoa đầu tiên đấy. Bái phục, bái phục.
Đúng rồi đó chị, chẳng biết lấy cái gì để làm chứng và so sánh cho nó dễ nên em để cái đũa đó. Cũng chẳng biết từ khi nào nó đâu mất (chắc tại cô nhà em dọn dẹp hết rồi). Lúc chụp em vẫn nhớ cái đũa và định bụng là lại để nó vào gốc để các c dễ so sánh xong tìm chẳng thấy, đi xuống tầng 1 để lấy thì ngại nên lại thôi. Hi, lúc nào e để các chị coi cho có vật so sánh nhé. Nhưng hiện giờ cây nó cũng không to lắm, chừng to hơn ngón tay cái em chút thôi ạ. Cây lúc chị em mình mang về là lúc cuối mùa đông nên cây nó khô cằn và hết lá nhìn thế thôi, như hôm trước mấy chị bảo đó ạ. Giờ tưới mạnh vào là lá non lại lên ầm ầm biết đâu chị nào lại cũng có hoa may mắn như của em thì sao, hoa nó mọc ra ở mầm non mới mọc đó ạ.
Thư thử cho CC leo hàng rào đi.
Lồng CC bình dân to tướng chị mua chợ Mơ năm ngoái cuối cùng cũng ra được gần chục bông và nụ, nhưng trông thiểu não xấu xí lắm, lá xấu, lồng xấu, xấu tổng thể nên mấy bông hoa chả gỡ điểm được. Làm xấu cả cái chỗ mình treo CC nữa hì. Chị muốn vứt quách đi mà tiếc cái công mình giữ cả năm trời - ngắm ngias mãi quyết định gỡ ra cho leo hàng rào, cho dù thấy mọi người nói CC đang ra nụ mà di chuyển nó sẽ tịt, rụng, .... Chị kệ, gỡ tung lồng, gỡ dây, thay chậu, rồi buộc dàn các em ấy lên hàng rào. Chẳng rụng mất nụ nào hết, và lá hoa lộ hơn trông đẹp gấp bao nhiêu lần khi còn ở trên lồng. May quá là chị đã không vứt cả lồng đi.

Sau vụ thử nghiệm đầu tiên, chị đã gỡ tất các loại CC được tặng cho ép rào rồi. Ép xong ngồi ngắm nghía thấy phê quá, biết sớm giờ biết đâu có một hàng rào hoa CC rồi :)>-i.

Chúc mừng em với mấy chục cành hoa osaka nhé. Em có phun phân kích hoa cho nó không? Cacr nhà trồng osaka nhớ cách ngày phun nước rửa bát sẽ không bị sâu ăn lá đâu.
Chị ơi nhà em làm gì có hàng rào nào mà cho nó leo đc ạ. Hi hi, c chụp hình hàng rào nhà c đi, gần nhà e có nhà leo kín ban công nhìn hay lắm nhưng ban công nhà em còn muốn dành chõ cho DYT cơ (Mà vẫn chưa khuất phục đc e ý, hạt c gửi e gieo rồi, đang chờ đợi ạ. em cám ơn chị hi hi, vì e thích DYT lắm ạ). Osaka em ko phun thuốc hay phân bón gì cả chỉ có nước máy tươi thôi ạ.
Ben Khoa ơi, Ổi tàu là loại ổi gì ah? Mai em mang Dong riềng đến cty, anh mang giúp em cây Phù dung nhé. Em cảm ơn anh nhiều nhiều
Em lanh chanh tí ạ, Ổi tàu là tên một loại ổi trái nhỏ thường chỉ to bằng đầu ngón tay cái tới đầu ngón chân cái nhưng trái chín có mùi thơm đặc biệt. Cây ổi tàu rất tốt nếu nhà chị có trẻ nhỏ, khi trẻ nhỏ bị đi ngoài hay đi kiết chị chỉ cần hái nõn của nó với bé trai thì bảy nõn non, bé gái thì 9 nõn non nếu bé đã lớn thì có thể cho nhai trực tiếp với muối trắng (muối hạt), còn nếu bé còn nhỏ thì c cho vài ba hạt muối biển vào hấp cơm cho chín và cho bé uống là ok ngay ạ. Vì trái sai và đẹp nên trồng làm cảnh cũng đẹp lắm ạ. Nhà em chật trội cũng phải bon chen một cây hi hi.
@ Chị Mít: em nhắn tin rồi ạ, em xin lỗi vì em nhắn nhầm cho chị Mehuungo ạ.

1,492
1
0

songviet09

Ôi trời , Osaka nhà em đầy bọ rệp ở lá non . 2 ngày nay bắt mệt nhoài .......:((

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

trời nắng nóng tức thật, cây thì héo mà bọn rệp lại phát triển ầm ầm X(