Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@Quỷ: nếu đúng như PH nói thì may có thể là hàng rừng. Chậu đã nở của chị (trời quên chụp ảnh rồi) màu y đúc của songviet, trắng xanh ấy. Chị còn 1 chậu nữa chưa ra hoa, hoa lốm đốm nâu. Chậu lốm đốm to hơn mua 80k, chậu xanh này không nhớ 30k hay 50k đâu. Nói chung mua chợ Mơ nên rấ rất rẻ. Em thích loại nào chị sẽ gửi cho, bứng cả cụm luôn à?

@Phung Hàm. Thanks em vụ hoa sen. Chị chưa kịp hỏi thì đã có tin vô cùng vui rồi em à. Chậu sen ta chị trồng 2 năm, nay đã bê ra phơi nắng, cho ăn cá, ăn P.. bò ... vẫn chưa thấy động tĩnh gì. Nhưng chậu chỉ vừa moi từ đầm về năm nay (được 2,5 tháng) thì đã ra nụ, sáng nay vừa phát hiện ra vui hết biết luôn.

Giờ thì yên tâm là sen lấy từ Hồ Tây đầm ta gì về cũng sẽ ra hoa được hết cả nhà nhé. Miễn có nắng có đủ dinh dưỡng hè he f hè, quả này mình tha hồ nhớn tiếng hì hì.

Chậu sen sau 2 tháng

Đây là nụ, mới tinh sáng nay

Còn đây là chậu lúc mới đào về. Ảnh chụp lúc sáng vừa trồng xong. 2 tiếng sau nó bắt đầu héo khô thảm lắm, tửong nó tèo, hóa ra vẫn ngon lành thế này.

Bây giwof trông hợp lý hơn vì có lá cao lá thấp

Ai mua đắt P.. bò aloo tớ nhé.

Sao tớ sửa rồi mà cái ảnh vẫn cứ xoay ngang thế này nhỉ.

813
0
0

coldmoon1990

Đây là các em hoa súng Đà Nẵng lúc mới về. Giwof thì chạy tứ tán khắp nơi rồi.

Thôi chấm dứt vụ sen súng năm nay. Chuyển sang các em trên cạn thôi.

813
0
0

coldmoon1990

@Phụng Hàm
Em có lấy cây con OSAKA và quả về gieo phục thù thì bảo chị nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Quỷ: Xin chị Cooldmoon đi, hàng rừng xịn trồng thuần đó, Nếu K ko nhầm thì nó là Bạch Ngọc. HN hàng này biết mua rất rẻ (40-50k/chậu kha khá đó, chừng vài ngồng hoa mỗi tội ngồng hoa nhỏ xíu xiu, chừng 3-7 bông/ ngồng thôi nhá) Đẹp phết đấy.
Bữa thấy hoa chị sv post cũng nghĩ là Bạch ngọc tiểu kiều, kết rồi chỉ chờ chị coldmoon post hình thôi, cám ơn K xác nhận nhé, xin liền đây. Vụ đi học sao rồi đới?
@ chị trăng ơi, em xin chị nhé, em thích cây trắng xanh đó nên chị tách cho em 3-4 tép là được, còn cây kia chị tả em tưởng tượng không ra, cho thì lấy mà không cho thì thôi, hi!

1,284
1
0

small_dracula

Tặng hoa cả nhà

Cái ni tặng Phụng Hàm

813
0
0

coldmoon1990

Bữa thấy hoa chị sv post cũng nghĩ là Bạch ngọc tiểu kiều, kết rồi chỉ chờ chị coldmoon post hình thôi, cám ơn K xác nhận nhé, xin liền đây. Vụ đi học sao rồi đới?
@ chị trăng ơi, em xin chị nhé, em thích cây trắng xanh đó nên chị tách cho em 3-4 tép là được, còn cây kia chị tả em tưởng tượng không ra, cho thì lấy mà không cho thì thôi, hi!
Em nói thế thì sáng mai chị sẽ chụp ảnh và up cho em xem cây còn lại, lá giống hệt nhau, mỗi tội hoa đốm nâu thôi.

Chị nghĩ tách nhỡ nó tèo mất, chợ Mơ bán nhiều lắm em ạ, lúc nào đó chị mua lại, đầy luôn. Để chị xem nếu kô tách được chị sẽ gửi cho em cả búi luôn cho nó lành. Sẽ gửi cho em cả 2 loại. Sau ngày lễ nhé.

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@ Quỹ ời, mấy cây mai nhà chị ra hoa nhiều quá, hic, các nụ mập ú cũng sắp nở , có cách gì cứu tụi nó ko bày chị với, cám ơn em

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

hic nhìn cái đám bọ xít bu vào cành lan của Quỷ ghét quá

23
0
0

Assari138

Chào cả nhà, hai ngày hôm nay em bỏ cả làm đọc hết gần 100 trang của nhà mình và hoa mắt vì ngưỡng mộ vườn hoa của các chị. Em bận con nhỏ nên mẩu ban công nhà em cây cỏ bị bỏ hoang phế gần 2 năm nay, giờ đang định khởi động lại. Em đã đặt mấy giò hoa DYT nhà Thảo Nguyên Garden rồi, chắc sau 2/9 sẽ có.

Ban công nhà em nắng chan chứa từa lưa, không hiểu trồng được hoa gì hả các chị? Bạn Thảo Nguyên khuyên em trồng mắt nai, em thấy hoa cũng xinh quá, nhưng phải gieo hạt. Em chưa gieo bao giờ, lại bận con nhỏ sợ nếu cây phải chăm kỳ công quá không chăm được, cây chết ráo thì tội. Em có một rẻo ban công be bé, giờ trồng toàn mười giờ và tóc tiên (cho dễ :D). Giờ nếu trồng cây khác chắc phải thay đất mới, vì đất cũ cằn lắm rồi. Thay đất mới thì lười, thêm nữa nếu thay đất mới phải nhổ hết mười giờ và tóc tiên đi cũng tội chúng nó. Các chị thông thái cho em hỏi nếu em bón phân, rồi gieo thẳng hạt mắt nai lên cái luống đất đấy cây có lên được không ạ? Các chị có biện pháp gì không phải thay đất thì chỉ cho em với.

Các chị có dư cây hay hạt giống hoa gì thì cho em với, nhất là súng và bách thủy tiên ạ, em ấp ủ có chậu sen, súng, bạc thủy tiên con con trong nhà từ lâu lắm rồi. Em xin cảm ơn các chị nhiều nhiều.

À, để chào nhà mình em up mấy ảnh hoa còi cọc nhà em, các em ý bị bỏ bê 2 năm nay nên thê thảm lắm

1,284
1
0

small_dracula

@ Quỹ ời, mấy cây mai nhà chị ra hoa nhiều quá, hic, các nụ mập ú cũng sắp nở , có cách gì cứu tụi nó ko bày chị với, cám ơn em
Hi, kệ cho nó nở đi chị, nhà em cũng đang nở từa lưa đây mà, nở thế chứ tết vẫn có nhiều nụ lắm, chỉ là lạnh quá không nở nổi thôi. Còn nếu chị thích xử lí thì có thể bấm hết nụ đã bung trấu và nụ lớn rồi bón thêm phân giàu đạm cho nó (cây có thể sẽ ra 1 đợt lá nữa), sau 1-2 tháng thì chị đổi sang phân giàu lân để cây tạo thêm nụ.

1,284
1
0

small_dracula

hi, chúc mừng có người vừa mới dọc xong 100 trang của ... tầng 10

23
0
0

Assari138

Vừa đặt 15 củ tulip các màu, không biết có trồng nổi các em ý không đây. Cả nhà vỗ tay cho em thêm khí thế nhé.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Hoa nhà bạn Assari mướt mát quá ý chứ. Không thay đất thì bón phân, đất cũ không phải bỏ đi đâu, trộn thêm trấu thêm phân vào là càng tốt.
À sen súng chắc không ai có nhiều để share đâu, toàn nhà chật có 1,2 chậu để trưng nên các bạn ý cũng hạn chế sinh nở thì phải :D, bạn bám càng chị Trăng hỏi chị ý cách mua nhé, tớ cũng muốn trồng nhưng nhà chật nên đành ngắm hoa của các chị mà tưởng tượng thôi :)

23
0
0

Assari138

Hoa nhà bạn Assari mướt mát quá ý chứ. Không thay đất thì bón phân, đất cũ không phải bỏ đi đâu, trộn thêm trấu thêm phân vào là càng tốt.
À sen súng chắc không ai có nhiều để share đâu, toàn nhà chật có 1,2 chậu để trưng nên các bạn ý cũng hạn chế sinh nở thì phải :D, bạn bám càng chị Trăng hỏi chị ý cách mua nhé, tớ cũng muốn trồng nhưng nhà chật nên đành ngắm hoa của các chị mà tưởng tượng thôi :)
Cảm ơn bạn, đợt này vừa đặt 2 giò DYT, ít củ tulip, có gì mình nhờ luôn bạn đặt hoa kiếm cho ít sen súng và cẩm tú cầu vậy. Hi vọng vào tay mình các em ý không chết yểu.

813
0
0

coldmoon1990

Cảm ơn bạn, đợt này vừa đặt 2 giò DYT, ít củ tulip, có gì mình nhờ luôn bạn đặt hoa kiếm cho ít sen súng và cẩm tú cầu vậy. Hi vọng vào tay mình các em ý không chết yểu.
Tạm kể 3 cách kiếm sen súng nè bạn:

1. Bạn có điều kiện cứ đặt hàng bên bán hoa họ sẽ kiếm được luôn, thế vừa đỡ mất công tìm tòi lặn lội vọc bùn nhổ sen bạn ạ. Nhàn hạ nhất đấy. Cứ order họ mang đến tận nhà cho luôn, tội gì, hic.

2. Nếu muốn tự mua thì lên chợ Bưởi, súng bán nhiều vô kể, giá cả cũng vô kể tha hồ trả giá. Sen cảnh thì về chợ Hàng Hải phòng, thứ 7 chủ nhật và cả ngày thường bên hông chợ Hàng có 1 hàng đầy nhóc luôn.
Nữa, nếu có ai đi Sài gòn Đà nẵng thân quen nhờ họ đi mua các loại súng trong đó rồi mang ra cho bạn, nhiều màu, đẹp, khỏe, giá cây cực rẻ (còn phí taxi máy bay ô tô tàu hỏa thì chưa tính nhé).
Hà Nội cũng có 1 chỗ ở Khương Đình bán súng nhiều màu, giá bữa Tết nghe nói 500k 1 chậu, giwof kinh tế đại khó khăn chắc rớt nhiều, bạn thử xem.
Số nhà 9 ngách 32 ngõ 236 đường Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

3. Nếu muốn tự kiếm thì đi đâu thấy có súng thử nhảy xuống moi về trồng thử bạn ạ. Hoặc sen ra đầm sen nào đó, lội xuống moi cả lá thân gốc củ có rễ (ngó) về trồng vào chậu bùn. Mát tay thì trồng ăn ngay. Không mát tay lắm thì trồng vài ba lần cũng sẽ lên.

Đấy là gần hết các cách sưu tầm súng sen của bọn mình trên này. Chúc bạn thành công nhé.

23
0
0

Assari138

Tạm kể 3 cách kiếm sen súng nè bạn:

1. Bạn có điều kiện cứ đặt hàng bên bán hoa họ sẽ kiếm được luôn, thế vừa đỡ mất công tìm tòi lặn lội vọc bùn nhổ sen bạn ạ. Nhàn hạ nhất đấy. Cứ order họ mang đến tận nhà cho luôn, tội gì, hic.

2. Nếu muốn tự mua thì lên chợ Bưởi, súng bán nhiều vô kể, giá cả cũng vô kể tha hồ trả giá. Sen cảnh thì về chợ Hàng Hải phòng, thứ 7 chủ nhật và cả ngày thường bên hông chợ Hàng có 1 hàng đầy nhóc luôn.
Nữa, nếu có ai đi Sài gòn Đà nẵng thân quen nhờ họ đi mua các loại súng trong đó rồi mang ra cho bạn, nhiều màu, đẹp, khỏe, giá cây cực rẻ (còn phí taxi máy bay ô tô tàu hỏa thì chưa tính nhé).
Hà Nội cũng có 1 chỗ ở Khương Đình bán súng nhiều màu, giá bữa Tết nghe nói 500k 1 chậu, giwof kinh tế đại khó khăn chắc rớt nhiều, bạn thử xem.
Số nhà 9 ngách 32 ngõ 236 đường Khương Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội

3. Nếu muốn tự kiếm thì đi đâu thấy có súng thử nhảy xuống moi về trồng thử bạn ạ. Hoặc sen ra đầm sen nào đó, lội xuống moi cả lá thân gốc củ có rễ (ngó) về trồng vào chậu bùn. Mát tay thì trồng ăn ngay. Không mát tay lắm thì trồng vài ba lần cũng sẽ lên.

Đấy là gần hết các cách sưu tầm súng sen của bọn mình trên này. Chúc bạn thành công nhé.
Cảm ơn coldmoon1990 nhiều nhé. Mình đang mua hoa nhà Nông dân, chắc mình nhờ bạn ý kiếm luôn sen với súng cho rồi chứ vướng cái đuôi thịt, mò lên chợ Bưởi chắc khươm mươi năm cũng chưa lên được ý.
http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/member.php/3378-coldmoon1990

1,284
1
0

small_dracula

nhà mình ai mát tay xây nhà phát tề

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@Phụng Hàm
Em có lấy cây con OSAKA và quả về gieo phục thù thì bảo chị nhé.
Chị ơi em còn hai hai cây nữa một cây của nhà mình nhưng trồng dưới đất, một cây là quà từ Tiền Giang chuyển ra nên chắc em không lấy nữa chị ạ. Em cám ơn chị.
Thôi xin chị ấy cả cụm đi, rẻ mà, lấy cả cụm cho lành đỡ lo. kể thì nó cũng dễ trồng. Lấy cả cây màu đỏ đi, cũng thế ý nhưng K không nhớ tên, C trăng lại mua đắt rồi hi hi, hay chậu to nhở, em mua cũng rẻ như em kia thôi không quá 50k một chậu chừng trên dưới chục củ. Hai cây đều chơi được do dễ sống đỡ lo. Thi CH thì K trượt rồi, còn VB2 thì vẫn đang học. Nhưng chẳng muốn học CH gì cả, mà cứ thế này thấy nản quá.
Em nói thế thì sáng mai chị sẽ chụp ảnh và up cho em xem cây còn lại, lá giống hệt nhau, mỗi tội hoa đốm nâu thôi.

Chị nghĩ tách nhỡ nó tèo mất, chợ Mơ bán nhiều lắm em ạ, lúc nào đó chị mua lại, đầy luôn. Để chị xem nếu kô tách được chị sẽ gửi cho em cả búi luôn cho nó lành. Sẽ gửi cho em cả 2 loại. Sau ngày lễ nhé.
Dạ, em cũng xui Quỷ thế đấy c nhỉ. Rẻ nên cứ bứng cả chậu cho nó chắc.

Q đang mát tay đấy, xây đi, xây đi cho rộng đất để sau này thằng nhỏ còn có nhiều vườn mà trồng cây he he.

Em lại thông báo tiếp: Dạ yến thảo của em lại ra đi rùi hu hu... E đã hứa là lần cuối cùng nhưng chắc em không làm được, chắc em lại vẫn phải cố thôi hu hu khổ thân em thế chứ.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Q đang mát tay đấy, xây đi, xây đi cho rộng đất để sau này thằng nhỏ còn có nhiều vườn mà trồng cây he he.
Đồng ýyyyyyyyy, Q xây nhà mới đi :)

813
0
0

coldmoon1990

@songviet: gọi ngay thằng H để lấy cây về nhé. Chị sợ nó quăng vạ vật của mình lắm hic. Đây là cây của em

Theo chị thì cây của em tiềm năng ra hoa lớn hơn của chị và Ong rất nhiều vì trông cây trưởng thành, gốc già mặc dù nhỏ, và một số cây khác trong tiệm đó đã ra hoa rồi. Cây của chị lúc mua về là cây non bé bằng 1/4 cây của em đây, giwof nó to oành như thế rồi mà chưa thấy le lói vụ nụ hoa gì. Mặc dù chị chấp nhận chơi lá thơm không cũng vui, nhưng chị vẫn thích cây của em ra hoa. Thế nên chị có đề nghị khiếm nhã là em đừng bắt em nó phục vụ bánh mỳ bơ tỏi của em, nhá. Để chắc cú, chị khuyến mại em thêm, chỗ này, để làm bánh mỳ BT. Dùng hết tạm nghỉ, đừng lớ xớ đến cái cây kia được hông?

Em ở QB đúng không? hay Huế? Chị gửi về QB rùi đấy.

Chậu rẻ hơn to gấp đôi chậu đắt hơn em Phụng Hàm à, chắc tại có 3 vòi hoa lúc mua hi hi