Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@Quỷ: Thế cái đám huệ dại, củ to đùng, 2 năm chưa ra hoa nhà chị không nên ép uổng bây giờ ah? chị muốn thử nghiệm chứ không cần ra hoa vào Tết đâu, tại chị thấy nó chiếm chố quá thôi.
Hi, đã là thử nghiệm thì ngại ngùng gì chị ơi, chị thích làm gì thì làm, sau dựa vào kết quả mà rút kinh nghiệm.
Em chỉ lưu ý chị chút là không nên làm với Huệ dại lúc này thôi, mặc dù hiện tại em vẫn thấy Huệ đỏ dại và Hồng sọc đang ra hoa, nhưng đã là cây hoang dại bản địa thì đều thích nghi rất cao với việc ra hoa theo mùa, nếu chị làm có thể nó vẫn có hoa nhưng điều đó không phản ánh đúng tác động điều khiển của chị, rất khó để chị lấy làm cơ sở cho các lần xử lí sau. Ngoài ra xử lí ra hoa trái mùa nếu không ra hoa vẫn có nguy cơ mất hoa khi bước vào mùa chính.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Nàng Bạch Tuyết

Và ... một chú lùn :D

Chúc cả nhà một ngày nghỉ vui vẻ

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Tặng mọi người em dendro nắng 4 vòi nhưng hôm nay mới lác đác vài bông!

Chị poppy Summer ơi chắc đợt này em lỡ hẹn củ ly với chị rùi, mấy củ chị em mua ở đà lạt đợt này người ta hình như đã thu hoạch hoa một lần rồi... nhìn vào củ chẳng thấy mầm đâu cả nên em không gởi ra cho chị vì sợ gởi nó cũng ko lên được... hic hic... Để khi khác em kiếm củ gì hay hay bù lại cho chị sau nha

1,492
1
0

songviet09

Bông địa lan đầu tiên em trồng ra hoa .

2,501
0
0

Haidang02

Mẹ cháu báo cáo cả nhà là từ khi có con cá bón cho bọn súng, tất tật các lá súng mới của nhà cháu vươn thẳng lên trời, không chịu nằm trên mặt nước nữa. Mẹ cháu phải dùng phương pháp thủ công để nó dịu đi, trật tự nằm xuống. Vừa rồi mưa suốt, nếu trời nắng, chắc chắn súng sẽ nở hoa (lá súng đẹp, mướt).

56
0
0

cucvang58

Kha kha :)), :)),:)) .
Cho CV khoe tí nha. Cẩm cù tim đã ra hai lá non xinh xinh.
Mới xin về nó như vầy :

Và sau gần hai tháng :

Ngày ra bông chắc còn xa vời vợi, nhưng như thế là đã lắm rồi, thiệt là sung sướng :))

56
0
0

cucvang58

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mẹ cháu báo cáo cả nhà là từ khi có con cá bón cho bọn súng, tất tật các lá súng mới của nhà cháu vươn thẳng lên trời, không chịu nằm trên mặt nước nữa. Mẹ cháu phải dùng phương pháp thủ công để nó dịu đi, trật tự nằm xuống. Vừa rồi mưa suốt, nếu trời nắng, chắc chắn súng sẽ nở hoa (lá súng đẹp, mướt).
<br>Nghe Đèn b/cáo CV vui lây, nếu bọn nó có gì gì thì ...ngại quá. HIHI.
CV up hình lên bự chà pá, xin lổi bà con, lần sau sẽ up pờ rồ hơn

2,501
0
0

Haidang02

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Kha kha :)), :)),:)) .
Cho CV khoe tí nha. Cẩm cù tim đã ra hai lá non xinh xinh.
Mới xin về nó như vầy :

Và sau gần hai tháng :

Ngày ra bông chắc còn xa vời vợi, nhưng như thế là đã lắm rồi, thiệt là sung sướng :))
Cây này nhà em tốt lá lắm ấy bác ạ, nhưng chẳng thấy hoa đâu cả.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Chú lún thứ hai vừa mới về. Chẳng hề có nhị hay nhụy gì cả

( @ Songviet nhìn name tag thì hiểu rõ sự tình nhé. Chị nghi ngờ không sai. Cho giùm chị tên của 2 cây này với)

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

<br>Nghe Đèn b/cáo CV vui lây, nếu bọn nó có gì gì thì ...ngại quá. HIHI.
CV up hình lên bự chà pá, xin lổi bà con, lần sau sẽ up pờ rồ hơn
Ui - sao lại thế được nhỉ. Nếu mình có bón cá chết cho mấy chậu súng sau bạn cũng chỉ 1-2 ngày thôi mà sau khi cho ăn cá chả thấy các em ấy khác trước tý nào. Lá mới ra vẫn nhỏ dần đi so với lúc mua về, hoa cũng bé dần đi. Chẳng thấy em lá nào ngóc lên khỏi chậu hết, cọng lá cũng mỗi ngày một nhỏ. Duy nhất 1 điều an ủi là vẫn có hoa dù bé bằng 1/2 1/3 hoa đợt mới mua về.

Tớ sai chỗ nào bạn đèn ơi? Bạn bón bao nhiêu cá cho 1 chậu, tớ chỉ bón 2 con to bằng ngón tay trỏ tay út thôi. Hay ít cá quá?

1,492
1
0

songviet09

Chú lún thứ hai vừa mới về. Chẳng hề có nhị hay nhụy gì cả

( @ Songviet nhìn name tag thì hiểu rõ sự tình nhé. Chị nghi ngờ không sai. Cho giùm chị tên của 2 cây này với)
Chú lùn là Cẩm hồng , còn chú cánh kép là Pasadena Amaryllis . Nhất trí vụ này ,em sẽ tặng chị 1 chú Sweet nymph chính hiệu :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,501
0
0

Haidang02

Ui - sao lại thế được nhỉ. Nếu mình có bón cá chết cho mấy chậu súng sau bạn cũng chỉ 1-2 ngày thôi mà sau khi cho ăn cá chả thấy các em ấy khác trước tý nào. Lá mới ra vẫn nhỏ dần đi so với lúc mua về, hoa cũng bé dần đi. Chẳng thấy em lá nào ngóc lên khỏi chậu hết, cọng lá cũng mỗi ngày một nhỏ. Duy nhất 1 điều an ủi là vẫn có hoa dù bé bằng 1/2 1/3 hoa đợt mới mua về.

Tớ sai chỗ nào bạn đèn ơi? Bạn bón bao nhiêu cá cho 1 chậu, tớ chỉ bón 2 con to bằng ngón tay trỏ tay út thôi. Hay ít cá quá?
Chậu súng nhà tớ to bằng cái bát ăn cơm thôi, có thể to hơn tý tẹo được đặt trong 1 cái chậu hình chữ nhật (tối về up ảnh nhé), tớ cho con cá to bằng 2 ngón tay. Lá thì có nhỏ hơn cũ chút xíu nhưng vươn thẳng lên trời :D , trông ngộ lắm vì chả giống bình thường gì cả. Hồi chưa dúi cá vào gốc thì nó nhiều lá, nhưng cứ tự động nằm trên mặt nước chứ không ngỏng hẳn lên như giờ. Hôm rồi thằng cu Đăng nó thả một cơ số cá rô, cá cờ be bé câu ở sông trước nhà vào nhưng bọn nó nhảy ra hết. Có điều là thằng cu con lấy kéo ngoáy ngoáy tìm cá nên bị đứt mất mấy cái lá.

Nhà cậu nó có hoa chứ nhà tớ chưa nhìn thấy hoa bao giờ. Nguồn gốc của chậu súng này là đi qua cầu Tân đệ về phía Nam Định thấy súng nở bên đường đẹp quá, bọn nó xuống xin về. Nhà bọn nó thì có hoa, nhà mình thì chả thấy hoa đâu, chắc tại thiếu nắng.

2,501
0
0

Haidang02

Súng nhà tớ đây :

Còn đây là Mắt nai :

832
0
0

Phụng Hàm

Quỷ: Xin chị Cooldmoon đi, hàng rừng xịn trồng thuần đó, Nếu K ko nhầm thì nó là Bạch Ngọc. HN hàng này biết mua rất rẻ (40-50k/chậu kha khá đó, chừng vài ngồng hoa mỗi tội ngồng hoa nhỏ xíu xiu, chừng 3-7 bông/ ngồng thôi nhá) Đẹp phết đấy.

832
0
0

Phụng Hàm

Cho e được thông báo tin cực buồn của e ạ:
- huệ Trắng mua của nhà mình e đi vắng hơn tuần về thì ... thấy cây cứ ngả nghiêng, sờ vào thấy ko ổn, nhấc nhẹ lên thì ôi thôi, hết rễ rồi, nhổ lên để chỗ mát mà chưa kịp làm gì lại đi... mất mùa em trắng này rồi.
- Osaka nhà em, cái cây e nó ra hoa dạo trước ý ạ, hôm mưa bão em thấy cồng kềnh quá nên chặt bớt cành đi, em nó mọc thêm mầm non và có cả hai chùm hoa nữa, sướng rung rinh nhưng cũng sau đợt đi vắng vừa rồi giờ em về thấy có nguy cơ tèo téo teo chứ. E chết mất với cái vụ trồng cây mà liên tục đi vắng thế này.
- Chị nào muốn mua củ ly và củ tulip thì có bạn bên facebook bán đấy ạ. (Nông dân shop) Bạn ấy tên Cường ở HN, là sv làm ở trường NN ạ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chú lùn là Cẩm hồng , còn chú cánh kép là Pasadena Amaryllis . Nhất trí vụ này ,em sẽ tặng chị 1 chú Sweet nymph chính hiệu :)
Mình cũng có ý định xin (về tặng bà nội :D)

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Bà nội Ong mà thấy củ gì như tép hành thì ...choáng :D
ko, hôm trước vừa đưa đám hành của chị Mít Ngoan cho về để bà trồng rồi.
Giờ cây gì cần nắng đưa hết vào cho bà chăm, có hoa thì chạy vào ngắm :)
Hôm nào đến giai đoạn phải xử lý củ Huệ chỉ cho tôi với nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Chậu súng nhà tớ to bằng cái bát ăn cơm thôi, có thể to hơn tý tẹo được đặt trong 1 cái chậu hình chữ nhật (tối về up ảnh nhé), tớ cho con cá to bằng 2 ngón tay. Lá thì có nhỏ hơn cũ chút xíu nhưng vươn thẳng lên trời :D , trông ngộ lắm vì chả giống bình thường gì cả. Hồi chưa dúi cá vào gốc thì nó nhiều lá, nhưng cứ tự động nằm trên mặt nước chứ không ngỏng hẳn lên như giờ. Hôm rồi thằng cu Đăng nó thả một cơ số cá rô, cá cờ be bé câu ở sông trước nhà vào nhưng bọn nó nhảy ra hết. Có điều là thằng cu con lấy kéo ngoáy ngoáy tìm cá nên bị đứt mất mấy cái lá.

Nhà cậu nó có hoa chứ nhà tớ chưa nhìn thấy hoa bao giờ. Nguồn gốc của chậu súng này là đi qua cầu Tân đệ về phía Nam Định thấy súng nở bên đường đẹp quá, bọn nó xuống xin về. Nhà bọn nó thì có hoa, nhà mình thì chả thấy hoa đâu, chắc tại thiếu nắng.
Thankss bạn đèn. Súng trắng tớ mua ở Tam cốc Bích động đây.

Còn đây là súng HP, hoa lần 3 lần 4 gì đã bé đi khối rồi, bằng từng này

Giờ chỉ còn bằng từng này

Hôm CN tớ vừa cho các em một ít NPK (tớ sợ tớ mua phải NPK rởm ghê), mấy viên thôi. Giờ sẽ bình tĩnh đợi, không bón thêm gì nữa