Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Huệ mọi người ra hoa ầm ầm, Huệ nhà em cứ để con với xanh lá thôi.
Hi, mùa hè mà chị trồng nó xanh lá thảo nào không có hoa! Nhà em lác đác vẫn có hoa nở đấy, nhưng bữa nay có vài sự cố nên tình yêu dành cho cây nó giảm đi đáng kể rồi, đặc biệt lười chụp hình. Chị giảm tưới cho nó đi nhé, giảm vài tuần cho nó cằn cỗi đi chút rồi trảm luôn, kiếm hoa trái mùa chơi vui.
Uh, chị trồng từ hôm ấy đấy. Nhú một lúc cả chục vòi bông nhưng mỗi vòi lên một kiểu, có cái nhanh, có cái bị nghẹt ngắc ngứ mãi không thoát ra nổi. Cuối cùng kết luận : chỉ có thể ép lan huệ ra hoa chứ ép nở vào một ngày chỉ định (tết chẳng hạn) chỉ là hên xui :) trừ khi mình làm cuộc "tổng tấn công" thì thế nào cũng có củ trúng tết. Hay tại "trình" mình chưa cao nên mới tới đó thôi
Hi, xử lí Huệ ra hoa thì khâu quan trọng nhất là phân loại Huệ đồng hạng, như thế mới tăng được độ đồng đều. Vấn đề còn lại là cân đo đong đếm xem mỗi hạng trồng xuống sau bao nhiêu ngày sẽ nở (cái này tùy từng nơi).
Đương nhiên tổng tấn công thì khả năng trúng sẽ cao hơn, nhưng cộng thêm cả việc phân loại tốt thì cơ hội sẽ càng lớn. HN vì mùa đông quá lạnh chứ còn ở SG đạt 8/10 là điều hoàn toàn có thể.
Mọi người vẫn đang còn phân loại dựa vào kích thước củ và số lá nên độ chính xác chưa cao, mặc dù đây là 2 tiêu chí rất quan trọng.
Đẹp quá, quote lại ngắm cho đã. Cả nhà phổ biến cho em cái quy trình ép huệ. Nhà em có 1 đám huệ dại, tốt um. Em chả biết ra được bao nhiêu lá, chỉ biết củ to bự, 2 năm nay chẳng ra hoa. E đang muốn thử nghiệm.
Huệ dại thì chị phải đợi mùa hoa năm sau chứ làm giờ em không chắc làm được, còn 2 năm không hoa mà củ to là đủ tiêu chuẩn ra hoa rồi.
Miền Bắc thì em tin chắc có tổng tấn công thì cũng không thể có hoa chơi Tết được ngoại trừ tổng tấn công bằng huệ RC . Chứ em thử rồi , không chơi xử lý hoa tết nữa vì rồi kiểu gì chúng cũng cố ngủ thêm giấc nữa đợi tới mùa . Hay phải có cái lò sưởi ấm cho chúng nhỉ ?
Em đang có cái đám huệ RC bị nấm nhổ lên hết thì lại phát hiện ra vài vòi hoa đang nhú ( may mà chưa trảm nhầm phải đầu chú vào :p ) mặc dù mùa hoa rồi chúng cũng đã 2-3 vòi . Chả còn biết sao nữa :)
Hê hê, từ lâu em đã nói với chị là cái lý thuyết mầm hoa hình thành trước 18 tháng ko đúng rồi còn gì, em có bằng chứng chứng minh mầm hoa chỉ hình thành 3-4 tháng đã nở. Giờ chị cũng đã phát hiện ra nó!
ui mấy hôm vừa rồi chạy mưa cho lũ Huệ mệt phờ nhỉ, nhà Tin cũng sắp có Aphrodite nhé :)
Ủa, nó lại lên vòi hả chị?

1,492
1
0

songviet09

Hê hê, từ lâu em đã nói với chị là cái lý thuyết mầm hoa hình thành trước 18 tháng ko đúng rồi còn gì, em có bằng chứng chứng minh mầm hoa chỉ hình thành 3-4 tháng đã nở. Giờ chị cũng đã phát hiện ra nó!
Cái chậu huệ Nắng mai của chị ấy , nó ra hoa liên tục mà không cần xử lý . Tháng nào cũng có hoa chơi nhé . Có vòi thân vừa khô đã thấy nhú vòi khác , cũng trên 1 củ luôn .

813
0
0

coldmoon1990

Thế mà không hỏi em, em Oder tủ áo, tủ sách, kệ các loại. Mất khoảng 3 tuần là hàng về. Theo em thì bọn này giá cả thì ổn, chất lượng tạm tạm, không được chắc chắn như hàng Uma đâu.
Chắc chị lucky em à, hàng của chị đã đóng gói chuyển ngay rồi - chắc chỉ dưới 7 ngày là tới thôi. Chị cũng chả complain gì đâu, họ chuyển xong báo chuyển rồi, báo mình canh thời gian nhận đồ thôi hic hic.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị mua của noithat100, em cứ search là ra trang web của nó. Kho của nó trong TP HCM, đặt tiền trước nó chuyển hàng ra cho mình, phí vận chuyển tính theo m3 (cũng giống như hàng nội thất gây quỹ nhà mình thôi).

427
0
0

poppy summer

Chắc chị lucky em à, hàng của chị đã đóng gói chuyển ngay rồi - chắc chỉ dưới 7 ngày là tới thôi. Chị cũng chả complain gì đâu, họ chuyển xong báo chuyển rồi, báo mình canh thời gian nhận đồ thôi hic hic.
Em od đúng dịp 30/4 và 1/5 và vài thứ nó phải chuyển từ nhà máy lên (vì vậy mới lâu, hì). Hàng về toàn trong giờ làm việc, báo trước có 1h, báo hại em phải bỏ họp chạy về. Chị lưu ý bên vận chuyển chỉ chuyển đồ từ ô tô xuống đất, không bê đồ vào nhà hoặc lên tầng cho mình đâu.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Mọi người vẫn đang còn phân loại dựa vào kích thước củ và số lá nên độ chính xác chưa cao, mặc dù đây là 2 tiêu chí rất quan trọng.
Sao đang thuyết trình hội nghị mà nói có một nửa vấn đề rồi bỏ đi mất tiêu vậy trời ::-?

813
0
0

coldmoon1990

Em od đúng dịp 30/4 và 1/5 và vài thứ nó phải chuyển từ nhà máy lên (vì vậy mới lâu, hì). Hàng về toàn trong giờ làm việc, báo trước có 1h, báo hại em phải bỏ họp chạy về. Chị lưu ý bên vận chuyển chỉ chuyển đồ từ ô tô xuống đất, không bê đồ vào nhà hoặc lên tầng cho mình đâu.
Trời, nó chỉ báo chị không bê lên tầng, chứ không có cái vụ chỉ bê từ xe xuống đất. Chị đang ghét vì phí từ SG ra tận HN đúng bằng phí chuyển 10km trong Hà Nội đây. May mà bên bán trợ giúp phí v/c bớt.

La đà chuyện khác quá, show vài cái hình hoa cho khỏi bị nhắc nhở nhỉ. Chậu lan gì chẳng nhớ nổi tên, sau 2 năm ở nhà mình mới ra hoa lại

Chậu rosemary trồng gần 2 năm rồi, chỉ thấy lớn mà chẳng thấy ra hoa. Hy vọng sau 2 năm sẽ giống em lan kia, tưng bừng hoa tím cho mình nhờ.

1,284
1
0

small_dracula

Sao đang thuyết trình hội nghị mà nói có một nửa vấn đề rồi bỏ đi mất tiêu vậy trời ::-?
Hê hê, không phải nói một nửa bỏ đi đâu chị ơi, là đang xem xét tình hình đó mà, chuyện em đang phân vân không biết nói hay không, còn tùy tình hình
Trời, nó chỉ báo chị không bê lên tầng, chứ không có cái vụ chỉ bê từ xe xuống đất. Chị đang ghét vì phí từ SG ra tận HN đúng bằng phí chuyển 10km trong Hà Nội đây. May mà bên bán trợ giúp phí v/c bớt.

La đà chuyện khác quá, show vài cái hình hoa cho khỏi bị nhắc nhở nhỉ. Chậu lan gì chẳng nhớ nổi tên, sau 2 năm ở nhà mình mới ra hoa lại
Coi chừng cây lan. em thích rồi đó, chị cập nhật lúc nó nở em xem với nhé, là hàng rừng là em xin, hàng công nghiệp thì thôi

1,284
1
0

small_dracula

hihi vòi rất mập nhé :)
củ ở nhà em cũng đang lên vòi. Bữa nhổ cho chị xong có nói là cây đang lên vòi mà khi đưa vòi khô rồi em ngại quá, hi, hoa nở post lên chị nhé

1,492
1
0

songviet09

Chậu rosemary trồng gần 2 năm rồi, chỉ thấy lớn mà chẳng thấy ra hoa. Hy vọng sau 2 năm sẽ giống em lan kia, tưng bừng hoa tím cho mình nhờ.

Nhà em cũng đang có 1 vòi lên y như của nhà chị . Chiều về em chụp hình chị xem hoa có giống nhau không nhé .

Cái Rosemary em gieo 2 đợt rồi đều không thấy lên 1 cây nào . Có khi nào hạt của nó thơm mà bị kiến tha mất không chị nhỉ . Lúc nào chị tách cho em xin 1 cây con ở gốc nhé nhé :)

Hê hê, không phải nói một nửa bỏ đi đâu chị ơi, là đang xem xét tình hình đó mà, chuyện em đang phân vân không biết nói hay không, còn tùy tình hình
Quỷ dạo này cũng biết sợ gì sao mà ròm trước ngó sau . Nhà không có người già , cứ vô tư phát biểu đi :))

813
0
0

coldmoon1990

Coi chừng cây lan. em thích rồi đó, chị cập nhật lúc nó nở em xem với nhé, là hàng rừng là em xin, hàng công nghiệp thì thôi
Chị tặng em ngay. Nhưng chắc chả hy vọng đâu vì chị mua ở chợ Mơ - khó hy vọng có hàng rừng, nhỉ.

Nhà em cũng đang có 1 vòi lên y như của nhà chị . Chiều về em chụp hình chị xem hoa có giống nhau không nhé .

Cái Rosemary em gieo 2 đợt rồi đều không thấy lên 1 cây nào . Có khi nào hạt của nó thơm mà bị kiến tha mất không chị nhỉ . Lúc nào chị tách cho em xin 1 cây con ở gốc nhé nhé :)
Quỷ dạo này cũng biết sợ gì sao mà ròm trước ngó sau . Nhà không có người già , cứ vô tư phát biểu đi :))
Hơ hơ, không chỉ gieo hạt đâu mà cây em bê từ trong ĐL ra cũng khó sống nổi ngoài HN đấy (tinh vi nhỉ hic hic).
Thôi, đừng chờ tách cây con, hy vọng mỏng manh lắm. Chị tặng em một chậu nguồn gốc Spain nhé. Bạn chị mua mang về cho chị được 1 tháng rưỡi rồi. Chị nghĩ là sống khỏe. Em lấy luôn bây giờ cũng được. Nhưng chị prefer để chị chăm thêm cho 1-2 tháng nữa, chí ít đến hết mùa mưa cho chắc (eo mình kiêu kinh hec hec). Tùy em đấy nhé.

@Nàng Ong đâu: đọc cái dòng đỏ đỏ của songviet kia, tuyền người trẻ trung ở đây nhé. Mua chậu gỗ đi Ong ui.

@Bạn haidang: Hôm trước hình như bạn hỏi vụ gieo hạt DYT. Bình thường ra tầm tháng 7 là gieo tốt rồi bạn ạ, chủ yếu tránh nắng nóng quá chứ mưa thì chả nhằm nhò gì vì mình để trên ban công cơ mà. Nhưng năm nay tháng 7 mình gieo hỏng hết. Tháng 8 gieo thấy lên một loạt. Cho nên lựa thời tiết chứ không fix bạn ạ. Từ giwof đến tháng 10 tháng 11 thì mình nghĩ gieo lúc nào cũng được hết.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Hê, dạo này em đổi gu rồi, sợ người trẻ chứ không sợ người già. Để em hoàn chỉnh bài báo cáo cho súc tích dễ hiểu rồi trình bày sau.

1,284
1
0

small_dracula

Chị tặng em ngay. Nhưng chắc chả hy vọng đâu vì chị mua ở chợ Mơ - khó hy vọng có hàng rừng, nhỉ.
Thực ra nó nở hoa bây giờ nên em thấy lạ lạ. Chị trồng lâu chưa? để xem hoa nở được lâu mau và thơm không nữa. Hoa nở chị chụp hình lại nhé

427
0
0

poppy summer

@Quỷ: Thế cái đám huệ dại, củ to đùng, 2 năm chưa ra hoa nhà chị không nên ép uổng bây giờ ah? chị muốn thử nghiệm chứ không cần ra hoa vào Tết đâu, tại chị thấy nó chiếm chố quá thôi.

1,492
1
0

songviet09

Hơ hơ, không chỉ gieo hạt đâu mà cây em bê từ trong ĐL ra cũng khó sống nổi ngoài HN đấy (tinh vi nhỉ hic hic).
Thôi, đừng chờ tách cây con, hy vọng mỏng manh lắm. Chị tặng em một chậu nguồn gốc Spain nhé. Bạn chị mua mang về cho chị được 1 tháng rưỡi rồi. Chị nghĩ là sống khỏe. Em lấy luôn bây giờ cũng được. Nhưng chị prefer để chị chăm thêm cho 1-2 tháng nữa, chí ít đến hết mùa mưa cho chắc (eo mình kiêu kinh hec hec). Tùy em đấy nhé.
Vâng , vâng ( gật như bổ củi :D ) khi nào nó chắc chắn thì chị cho em xin nhé . Chị cứ mang tới chỗ làm cho thằng ku nhà em cầm về cho em nhé .
Thanh sờ kiu chị trẻ :))

Nàng Ong đâu: đọc cái dòng đỏ đỏ của songviet kia, tuyền người trẻ trung ở đây nhé. Mua chậu gỗ đi Ong ui.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@Nàng Ong đâu: đọc cái dòng đỏ đỏ của songviet kia, tuyền người trẻ trung ở đây nhé. Mua chậu gỗ đi Ong ui.
ý chê em già à? thế thì còn lâu mới có chậu gỗ nhé.
Vụ này đang chờ mẹ Ngộ hỏi khâu vận chuyển, chưa thấy mẹ Ngộ í ới gì chị ơi.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mà sao chậu Rosemarry của chị to thế nhỉ, của em nó chỉ được 1 nửa thôi.
Hay là em chuyển sang chậu to hơn nhỉ?

813
0
0

coldmoon1990

ý chê em già à? thế thì còn lâu mới có chậu gỗ nhé.
Vụ này đang chờ mẹ Ngộ hỏi khâu vận chuyển, chưa thấy mẹ Ngộ í ới gì chị ơi.
Không... trời ạ. Tại cô cứ móc tôi già nên tôi phải lưu ý cô là song việt nói như thế đấy. Hic.

Mà sao chậu Rosemarry của chị to thế nhỉ, của em nó chỉ được 1 nửa thôi.
Hay là em chuyển sang chậu to hơn nhỉ?
Nghĩa là từ hồi ấy em chưa chuyển chậu ấy hả? Thế thì nó bé là phải rồi. Chị chuyển 2-3 lần gì đấy rồi đấy. Lần nào chuyển chậu xong nó cũng lớn vù vù phủ tràn chậu luôn. Đất mùn + sỏi cát vàng + perlite + trấu (vài hạt phân RR hoặc DL thui nhé). Chị thấy bọn Tây hướng dẫn chỉ trộn đất mùn với sỏi cát thôi, chị sáng tạo thêm perlite với trấu đấy nhé he he.

@Quỷ: chị mua 2 năm hơn tý rồi. OK sẽ chụp ảnh. Nhưng hôm nay nó nở thấy tổng số có đâu 3-4 bông/nụ thôi.

@songviet: hoa trắng lốm đốm nâu hay sao đấy em ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

E chuyển chậu 1 lần rồi, để e chuyển lần nữa.