(MS82/TT) 26.4.2009 - CSTT đến với Trung tâm bảo trợ xã hội tỉnh Phú Thọ thăm nơi ở mới của các bé từ trung tâm Việt Lâm chuyển sang

354
0
0

nikita24480

Ðề: 26.04.2009 - Chia sẻ tình thương - Đến với Trung tâm Phú Thọ thăm nơi ở mới của các bé từ Việt Lâm

Sorry bà chị, tự dưng lại bị em tăng thêm tuổi. Em ko có thời gian vào đọc topic. nên ko biết, Chỉ sợ chị quên em. Ok, thế có gì chị phải báo từ hôm trước đấy nhá. Vì lấy máu phải thử máu mà thử máu thì hình như ko đc ăn gì thì phải????

12
0
0

cabong

Ðề: 26.04.2009 - Chia sẻ tình thương - Đến với Trung tâm Phú Thọ thăm nơi ở mới của các bé từ Việt Lâm

Các bác lên MD có thấy tình hình khả quan hơn không ạ?? các cháu có đứa nào còn bị ốm ko ạ? Nhà cửa có sạch sẽ hơn ko ạ.
Hì, nhìn các Bác đi theo 1 đoàn hoành tráng mà em cảm động quá. Biết bao nhiêu tấm lòng...:love:

3
0
0

Hai Giọt Nước

Vừa gửi link cho các mẹ ở cơ quan ... thể nào cũng bị 'bụi bay vào mắt' tập thể cho mà xem ... tiếng khóc của bé Lan vẫn ám ảnh tâm trí ...

Cám ơn các mẹ trong Ban tổ chức nhiều nhiều nhé!

420
0
0

Sông Cấm

Cac me nha minh oi, sau chuyen di 26/4 Ke hoach Minh Duc cu se tiep tuc the nao. Da co quyet dinh gi chua vay.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Các bác lên MD có thấy tình hình khả quan hơn không ạ?? các cháu có đứa nào còn bị ốm ko ạ? Nhà cửa có sạch sẽ hơn ko ạ.
Hì, nhìn các Bác đi theo 1 đoàn hoành tráng mà em cảm động quá. Biết bao nhiêu tấm lòng...:love:
Tớ thấy hiện trạng MĐ là khá ổn: nhà cửa khang trang, sạch sẽ, các mẹ nuôi bà nuôi và ông giám đốc trông cũng nhanh nhẹn, hiền hậu, mau mồm mau miệng. Sữa các con uống bầy trên tủ, mỗi đữa 1 bình sữa ôm chặt, mút rất ngon lành:love:, quần áo khăn xô của các con đầy đủ gấp gọn sạch sẽ trong tủ nhựa:love:.

Có 1 bé 1 tuổi sinh non nên yếu ớt, nhỏ xíu, mà không có sữa loại dành cho sinh non mà uống nên không lên cân gì cả - đấy là theo lời bà nuôi nói thế. Sữa đấy tên sữa gì bà cũng chả nhớ, chỉ biết là lúc bà cùng con bé nằm khoa sơ sinh BV Phụ sản HN thì được các BS cho 1 hộp, sau đó trước lúc về mua cho nó mấy hộp mang về theo, giờ hết rồi trên Phú Thọ không có mà mua :thinking:. Xin các mẹ lưu ý giúp con gái bé còi tội nghiệp này về đúng loại sữa mà BV PS HN khuyên dùng nếu có dịp ạ:love:

420
0
0

Sông Cấm

Ghom Mecao co tinh than trach nhiem phet, ban om ap be am cac con the ma van con nho chuyen be Ha Lan can uong loai sua gianh cho be sinh non thieu thang suy dinh duong. Cam dong truoc tam long cua cac me doi voi con. (xin loi may tinh bi loi chang danh duoc tieng Viet).

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Tớ thấy hiện trạng MĐ là khá ổn: nhà cửa khang trang, sạch sẽ, các mẹ nuôi bà nuôi và ông giám đốc trông cũng nhanh nhẹn, hiền hậu, mau mồm mau miệng. Sữa các con uống bầy trên tủ, mỗi đữa 1 bình sữa ôm chặt, mút rất ngon lành:love:, quần áo khăn xô của các con đầy đủ gấp gọn sạch sẽ trong tủ nhựa:love:.

Có 1 bé 1 tuổi sinh non nên yếu ớt, nhỏ xíu, mà không có sữa loại dành cho sinh non mà uống nên không lên cân gì cả - đấy là theo lời bà nuôi nói thế. Sữa đấy tên sữa gì bà cũng chả nhớ, chỉ biết là lúc bà cùng con bé nằm khoa sơ sinh BV Phụ sản HN thì được các BS cho 1 hộp, sau đó trước lúc về mua cho nó mấy hộp mang về theo, giờ hết rồi trên Phú Thọ không có mà mua :thinking:. Xin các mẹ lưu ý giúp con gái bé còi tội nghiệp này về đúng loại sữa mà BV PS HN khuyên dùng nếu có dịp ạ:love:
em thấy ngoài hàng sữa, hầu như nhãn hàng nào cũng có loại sữa dành cho trẻ sơ sinh thiếu tháng, cụ thể là dòng Friso, em không nhớ tên.
Họ không muốn cho ăn thì nói thẳng ra, còn một khi đã muốn thì thiếu gì cách để mà làm cho được việc, vòng vo nghe thấy bực mình, thấy ghét.

420
0
0

Sông Cấm

Ban oi, minh cung la nguoi chung kien tat ca, ba trong be Ha Lan cung chan thanh ma, ba quy chau lam, Halan chi theo bam riet lay ba thoi. Minh nghi voi dieu kien o cac trung tam nhu the lo sua cho toan bo cac be la mung lam roi chu dau co dieu kien tim rieng mot loai sua cho be nao dau. Dung voi nghi the toi ho.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ban oi, minh cung la nguoi chung kien tat ca, ba trong be Ha Lan cung chan thanh ma, ba quy chau lam, Halan chi theo bam riet lay ba thoi. Minh nghi voi dieu kien o cac trung tam nhu the lo sua cho toan bo cac be la mung lam roi chu dau co dieu kien tim rieng mot loai sua cho be nao dau. Dung voi nghi the toi ho.
OK, đồng ý.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

em thấy ngoài hàng sữa, hầu như nhãn hàng nào cũng có loại sữa dành cho trẻ sơ sinh thiếu tháng, cụ thể là dòng Friso, em không nhớ tên.
Họ không muốn cho ăn thì nói thẳng ra, còn một khi đã muốn thì thiếu gì cách để mà làm cho được việc, vòng vo nghe thấy bực mình, thấy ghét.
Em ơi, chắc tại lần trước chị không đi nên không có cái bức xúc và hoài nghi của em, nhưng chị thấy bà í cũng bế ẵm ôm ấp nó, 2 bà cháu có vẻ cũng quý nhau, nó cứ ôm chặt í. Nếu hàng ngày không thương yêu nó thì làm sao nó có thế quắp chặt và nép vào nguời bà í như vậy... bà í còn nói con cái bà í không cho làm ở đây nữa, gọi bà í về vì làm cũng chẳng được bao nhiêu, nhưng vì con Hà Lan nó yếu ớt chỉ theo mình bà í thôi, mà mình bà í biết cách chăm sóc nó nên bà í nói cố mấy tháng nữa cho nó cứng cáp lên... các bà í còn tâm sự với cac mẹ khác (đoạn này chị không hóng được vì chị đang chạy lăng xăng) là buồn vì mọi người viết những bài về cái trung tâm này như là cũng nuôi trẻ không chăm sóc, bỏ đói, để bọn nó bệnh tật..., lúc tâm sự mắt rơm rớm luôn í:thinking::thinking::thinking:

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Em ơi, chắc tại lần trước chị không đi nên không có cái bức xúc và hoài nghi của em, nhưng chị thấy bà í cũng bế ẵm ôm ấp nó, 2 bà cháu có vẻ cũng quý nhau, nó cứ ôm chặt í. Nếu hàng ngày không thương yêu nó thì làm sao nó có thế quắp chặt và nép vào nguời bà í như vậy... bà í còn nói con cái bà í không cho làm ở đây nữa, gọi bà í về vì làm cũng chẳng được bao nhiêu, nhưng vì con Hà Lan nó yếu ớt chỉ theo mình bà í thôi, mà mình bà í biết cách chăm sóc nó nên bà í nói cố mấy tháng nữa cho nó cứng cáp lên... các bà í còn tâm sự với cac mẹ khác (đoạn này chị không hóng được vì chị đang chạy lăng xăng) là buồn vì mọi người viết những bài về cái trung tâm này như là cũng nuôi trẻ không chăm sóc, bỏ đói, để bọn nó bệnh tật..., lúc tâm sự mắt rơm rớm luôn í:thinking::thinking::thinking:
e cũng chẳng hiểu sao, rõ ràng thông tin ban đầu và cả bác sĩ thêm khám đều nói là lũ trẻ bị bệnh, nay các mẹ lên thì tình hình có vẻ quá ổn. Thế hóa ra những cố gắng của mình trước đây là nhầm?!!???
Nếu TT này quả là OK thì thôi, ta có thể an tâm đem tâm sức đến những nơi thực sự cần.

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Hôm ấy em cũng ngồi nói chuyện với bà chăm bé Hà Lan khá lâu. Lúc em ngồi ở đấy thì ko thấy bà nói gì bức xúc về diễn đàn của mình. Mà bà chỉ tâm sự về hoàn cảnh khó khăn của Trung tâm. Bà bảo những tháng trước Tết, Trung tâm khó khăn lắm, chạy ăn từng bữa. Từ Tết đến giờ mới khá hơn. Bà cũng tâm sự về các bé ở Trung tâm, kể hoàn cảnh của các bé, nhất là bé Hà Lan. Em thấy bà thương Hà Lan thật sự. Bà bảo: Có đợt TT khó khăn quá, định chuyển các bé sang TT của Tỉnh, bà định sẽ nhận bé Hà Lan về nuôi. Vì chăm nó bao nhiêu ngày rồi, hiểu nó rồi. Bây h để ng khác chăm, ng ta ko hiểu nó thì tội cho nó. Bà kể chuyện đưa Hà Lan đi viện mà ai cũng khóc. Em thấy bà cũng có tâm. Chỉ thương các con sống mà ko có tương lai, vì TT ko đủ khả năng để nuôi các con lâu dài. Bây h chỉ nuôi ngày nào biết ngày ấy thôi.

242
0
0

Nhím_Minh Thư

e cũng chẳng hiểu sao, rõ ràng thông tin ban đầu và cả bác sĩ thêm khám đều nói là lũ trẻ bị bệnh, nay các mẹ lên thì tình hình có vẻ quá ổn. Thế hóa ra những cố gắng của mình trước đây là nhầm?!!???
Nếu TT này quả là OK thì thôi, ta có thể an tâm đem tâm sức đến những nơi thực sự cần.
Thế này ạ. Đúng là khi lên đến nơi, mọi ng đã biết là TT có sự chuẩn bị để đón khách. Nhà cửa khang trang, sạch sẽ. Các con nhìn cũng sạch sẽ hơn. Tuy nhiên bệnh về đường hô hấp thì không thể tránh khỏi.
Không thể nói rằng TT thực sự là OK. Vì bây giờ đối với TT, đầu vào ko có, đầu ra cũng ko có nên nuôi các con được ngày nào hay ngày ấy. Vấn đề là ở chỗ những ng sáng lập ra TT. Có thể lần này do họ có sự chuẩn bị, nên em thấy các bà các mẹ ở đấy cũng nhiệt tình và thương yêu các con. Vì nếu ko thương yêu các con, chắc là các con cũng ko bám riết lấy các bà, các mẹ ở TT như thế.
Kể ra mình đến đột xuất, vào ngày thường, họ ko có sự chuẩn bị thì tốt hơn.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Những cố gắng của mọi người không bao giờ là nhầm cả, và không bao giờ vô ích, bởi nhờ những cố gắng ấy, các con mới được như hôm nay. Tuy nhiên, những trung tâm tư nhân như thế họ không định nuôi lâu dài, đến lớn, cho đi học đâu, mà mục đích là để cho đi NN làm con nuôi, nên các con càng sớm tìm được cha mẹ nuôi, sớm tìm được mái ấm gia đình thì càng tốt cho các con:rose:. Hy vọng các con được ăn uông chăm sóc tốt lâu dài:angle:

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Em cũng nghĩ tốt nhất là tìm được gia đình cho các con.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Em cũng nghĩ tốt nhất là tìm được gia đình cho các con.
về vụ này thì có đầu vào rồi nhưng đã có đầu ra đâu....nên em ức lắm!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
242
0
0

Nhím_Minh Thư

về vụ này thì có đầu vào rồi nhưng đã có đầu ra đâu....nên em ức lắm!
Em về đến nhà cứ ám ảnh mãi hình ảnh của các con. Ước gì... kinh tế khá hơn để có thể nhận 1 con về nuôi.

251
0
0

Me Mickey

Mấy hôm rồi 2 thằng giặc non nhà mình bị ốm, hôm nay mới lại được buôn với các mẹ. Từ lúc mở topic này ra cứ xụt xịt mãi, xem đi rồi xem lại thấy thương các con nhiều quá, nhìn những khuôn mặt và ánh mặt của các con càng thương, càng nhớ các con nhiều. Cám ơn BTC đã cho chúng mình một chuyến đi rất bổ ích, được ôm các con vào lòng được thấy cuộc sống của các con thay đổi. Cám ơn các bác "nháy " đã ghi lại những hình ảnh cảm động ấy. Chúc cho cuộc sống của các con ngày một tốt đẹp hơn.

1,557
0
0

Camellia

Xin gửi cả nhà báo cáo thu-chi-tồn của chuyến đi Phú Thọ vừa rồi

Chi tiết số tiền ủng hộ:
1. 10/4/2009 200,000 từ fs128 - Topic chuyến đi Phú Thọ
2 11/4/2009 200,000 từ hienvth - Topic chuyến đi Phú Thọ
3 14/4/2009 200,000 từ ngheyeucuame - Topic chuyến đi Phú Thọ
4 15/4/2009 100,000 từ nangbanmai - Topic chuyến đi Phú Thọ
5 15/4/2009 300,000 từ hoakastal Topic chuyến đi Phú Thọ
6 18/10/2009 200,000từ Camellia - Topic chuyến đi Phú Thọ
7 ............... 300,000 từ Mẹ Anh Vinh - Topic chuyến đi Phú Thọ
8................5,800,000 Chuyển từ topic Viet Lam cũ - Topic chuyến đi Phú Thọ
9. 22/4/2009 500,000 Từ MẹCáo - Topic Chuyến đi Phú Thọ
10 24/4/2009 100,000 Từ bạn Hiền Không biết nick (mẹCunLinh thu) - Topic chuyến đi Phú Thọ
11 26/4/2009 1000000 từ Thư - Ngày đi Phú Thọ
12 26/4/2009 260000 từ Maison73 (2) - Ngày đi Phú Thọ
13 26/4/2009 300000 từ bobim2 - Ngày đi Phú Thọ
14 26/4/2009 380000 từ Hoà - Ngày đi Phú Thọ
15 26/4/2009 130000 từ HeoPink - Ngày đi Phú Thọ
16 26/4/2009 130000 từ - Đặng Thìn An(bạn 291179)- Ngày đi Phú Thọ
17 26/4/2009 160000 từ NguyenNguyen& friend - Ngày đi Phú Thọ
18 21/4/2009 150,000 từ Nhím và Cún - Topic Minh Đức
19 23/4/2009 300,000 từ Hiêú và VA - Topic Minh Đức
20 23/4/2009 500000 từ Babycutie - Topic Minh Đức

Tổng: 11.210,000

Ủng hộ bằng hiện vật:
-50 gói bánh, 20 khăn sữa, 21 áo mới(mẹViAn)
- Một thùng quần áo người lớn (mùa hè) từ Themoon0904 (WTT)
- Thùng nhỏ quần áo mùa đông (người lớn) từ TheMoon0904 (WTT)
- Một túi quần áo + bỉm cho bé lớn từ TheMoon0904 (WTT)
- 5 gói bột ăn liền, 4nesle gấu, 4 thìa nhựa (mẹ Tiếu Tiếu thay mặt nhóm thành viên (metieuxu, fs128.... HQNA WTT chuyển lại)
- 10 gói bột nấu (500gr/gói) từ bạn Thảo - Lý Thường Kiệt (ko có tên trên DD)
- Bánh quy (30 gói) từ Mẹ ThuyVuong
- 5 hộp sữa Lactogen 900gr từ hội Ủn Ỉn Út
- 25 chiếu cói từ.Longhuytv..
- Thùng đồ chơi + giày dép cũ từ 291179
- Bimbim, đồ chơi, quần áo cũ (Camellia +MeViAn)
- 03 quả dưa hấu (mẹ Mickey ủng hộ)
- 02 quả dưa hấu (mẹ DN ủng hộ đoàn)
- 02 túi đồ chơi (Mẹ nào ủng hộ hôm đi ấy ạ?
- 03 bọc quần áo (mẹ nào ủng hộ cái hôm đi PT ấy thì ới lên cho em biết cái, em chịu ko nhớ???)
- 02 thùng nước uống cho chuyến đi (291179 ủng hộ)
--------------

Tình hình ủng hộ thực tế:

Chi ủng hộ Đoan Hùng:

Bánh (70 gói * 3500) 245,000
Sữa đặc (120 hộp* 9,000) 1,080
Xà phòng (120 bánh) 696,000
Khăn mặt (120 cái) 450,000
Bánh Custas nhỏ (5 hộp) 85,000
Tổng chi cho Đoan Hùng: 1,477,080

Ủng hộ khác cho Đoan Hùng
Lactogen 900gr (05 hộp) (hội UnInUt)
50 gói bánh (meViAn)
Bánh quy 20 túi nhỏ (ThuyVuong)
Bimbim(Camellia) -
Dưa hấu (2 quả) (Mẹ Mickey) -
19 áo mới (mẹ ViAn) -
03 bọc quần áo cũ cho người lớn -
Bột ăn liền (5gói) (mẹ Tiếu Tiếu chuyển lại) -
01 Túi đồ chơi (của mẹ...? trong chuyến đi ủng hộ) -

Chi ủng hộ Minh Đức
Sữa Dielac 8 hộp (chia 4 đợt trong tháng) 1,024,000
Bỉm (280 cái * 2300) (chia 4 tuần) 644,000
Bánh Custas (01 hộp to) 30,000
Tổng chi Minh Đức: 1,698,000

Ủng hộ khác cho Minh Đức:
25 chiếu cói (Longhuytv) -
10 gói bột nấu (từ bạn Thảo ở Lý Thường Kiệt) -
Bánh quy (10 túi nhỏ) (ThuyVuong làm ủng hộ) -
Quần áo cũ, đồ chơi, giày dép, bim bim (291179+Camellia+ MeViAn) -
Dưa hấu 1 quả (Mẹ Mickey) -

Tổng thu (từ ủng hộ) 11,210,000
Tổng chi: 3,175,000
Tồn: 8,035,000

----------
Tổng kết Chi phí chuyến đi (do thành viên đóng góp)

Thu chi phí Tiền xe + ăn: 30 người * 120 = 3600
Bún chả: 400,000
Chi tiền thuê xe: 2300000
Tiền bánh + sữa: 320,000
Tổng chi: 3,020,000
Còn lại: 580,000

Sau khi đi thăm, thực tế sử dụng hết 72 gói quà cho các đối tượng ở Đoan Hùng.
Xin phép được nhập lại kho quỹ chung:

- 48 gói quà (gồm 48 bánh xà phòng, 48 gói bánh, 48 khăn mặt, 48 hộp sữa đặc) cho chuyến đi Thuỵ An sắp tới.
- Số tiền 8,035,000 (từ quỹ ủng hộ VL, MĐ)
- 580,000 tồn từ số thu của thành viên tham gia chuyến đi
- 4 hộp sữa Nesle gấu + 4 thìa nhựa
- Một số đồ chơi, quần áo cũ không sử dụng hết

để sử dụng cho những chuyến đầy tình nhân ái tiếp theo.

Một lần nữa, thay mặt BTC, xin cảm ơn tất cả các thành viên đã tham gia ủng hộ trường hợp này.
Có điều gì sơ suất, chúng tôi xin được lượng thứ và xin hứa sẽ rút kinh nghiệm để lần sau làm tốt hơn.

:love::love::love:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,557
0
0

Camellia

xin đính chính thông tin 1 chút là đồ kê trong danh sách của chị Cam đề tên em là không đúng đâu nhá, đó là của nhóm các mẹ bên wtt thăm Việt Lâm còn dư nên gửi cho MD, em kêu gọi mọi người đi MD rốt cục bản thân thì lại không đi được, nay lại đc mang tiếng là ủng hộ đồ nên ngượng không để đâu cho hết.
Em ủng hộ 9 cái khăn mặt +..., các mẹ lên có thấy các con dùng khăn mặt mới lòe loẹt không?

Chị xin lỗi vì ko viết rõ, để sửa nhá