Nắng và Hoa

73
0
0

Sunbeam

Ðề: Nắng và Hoa

Hoa Tulip đẹp tuyệt vời, nhìn mê quá thôi, ước gì giờ có một lọ hoa tulip trên bàn làm việc nhỉ.

2,651
0
0

Khai Tâm

@huongdx: Ai may mắn đi Seattle tháng 4 thế nhỉ :)

Nhà em có một khoảnh sân nhỏ, mùa này trồng được mấy chậu tulip cũng bon chen khoe

Thích nhất về kích thước 3 vòng của các "em" tuy rằng là hoa trồng chậu nhưng các số đo như sau: Cao 60cm từ mặt đất lên đỉnh bông hoa, kích thước cánh hoa: 11cm x 6cm :thinking: :silly:

143
0
0

huongdx

@Khai Tâm: hoa tulip nhà em đẹp quá, đúng là seattle tháng 4 là hoa tulip ngập tràn, nhớ nhà không hihiih :love:

2,651
0
0

Khai Tâm

@Mẹ Tin Tôm: Gay thật đấy, nhìn hoa mà em nghĩ đến nồi chè đỗ với thạch đen có nguy không cơ chứ!!!!!!!

@huongdx: Nhà không nhớ mấy nhưng nhớ người với nhớ vườn. Hoa trang trước nữa bác hỏi tên, chính thuộc họ Đỗ Quyên. Nhà em có mấy cây: trắng, hồng, đỏ.

780
0
0

memynhi

Hoa tulip nhìn mê quá, lại thèm thèm thèm, cuối năm nay trồng tiếp hihihihi

2,651
0
0

Khai Tâm

Tiếp mấy bông hoa hôm nọ nhé. Sau gần 1 tuần nở...

1,849
0
0

BB&C

Hoa KT trồng trong chậu mà đẹp quá. Mà ở VN có trồng được Tulyp không nhỉ??? Nhìn thèm quá, muốn trồng.

1,904
0
36

291179

Active Member

Nhìn mê quá, phen này mình cũng quyết về mua đất trồng hoa, cảm ơn mọi người nhá!

780
0
0

memynhi

@BB&C: em bon chen trả lời bác là ở VN trồng được tulip, vì em đã trồng cuối năm rồi ở Đà nẵng theo hướng dẫn của Rùa. Tuy nhiên do thời tiết nên chất lượng hoa sẽ không bằng trồng ở xứ lạnh, thời gian ra hoa cũng khác. Năm nay bác thử đi.

318
0
0

hoa Dím

Nhìn cánh đồng hoa tulip lại muốn đi Keukenhof. Ôi, tulip!
Góp vui với cả nhà mấy ảnh anh đào

1,849
0
0

BB&C

@BB&C: em bon chen trả lời bác là ở VN trồng được tulip, vì em đã trồng cuối năm rồi ở Đà nẵng theo hướng dẫn của Rùa. Tuy nhiên do thời tiết nên chất lượng hoa sẽ không bằng trồng ở xứ lạnh, thời gian ra hoa cũng khác. Năm nay bác thử đi.
Cams em memynhi nhé, hôm nào tớ lên chợ bưởi mua rồi nhờ mẹ nó hướng dẫn cách trồng nhé.

73
0
0

Sunbeam

Em đi qua chợ Bưởi suốt mà có nhìn thấy họ bán hoa Tulip đâu nhỉ. Hay họ chỉ bán vào dịp Tết thôi các chị?

2,651
0
0

Khai Tâm

Bác BBC và Ngheyeucuame: tulip được bán củ giống và trồng theo mùa. Mùa bán củ vào khoảng từ cuối tháng 8-10. Mùa trồng vào khoảng từ tháng 10-12, mùa ra hoa tháng 3-4. Sau các khoảng thời gian đó thì không nên mua củ giống, vì có khi nó là củ cũ, chất lượng kém.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chị Dím chụp đẹp quá nhỉ, cái hoa chị hỏi là hoa gì theo em nghĩ là hoa Chuông gì đó vì nó giống hình quả chuông mà.

780
0
0

memynhi

@Hoa Dím: hình đẹp quá, hoa anh đào này trông lạ nhỉ, còn cái hoa tulip trắng có râu ria thì lần đầu tiên mình trông thấy, mấy hoa này Hoa Dím chụp ở đâu thế ?

@BB&C: đúng như Khai Tâm nói đó, hoa lúc mình trồng thì có người đem củ từ Hà lan về, nảy mầm khỏang 70%, sau đó có 1 bác hàng xóm có mấy củ tulip mua lúc đi đà lạt chơi đem sang trồng ké, củ trông mạnh lắm có cả rễ khô nhưng trồng thì không nẩy mầm. Với lại phải có thời gian cho củ ngủ đông trong tủ lạnh trước khi trồng nữa. Mà tulip có nhiều lọai nhỉ, đây là lọai mình trồng hôm tết. Khai Tâm ơi mở mục hướng dẫn trồng hoa tulip đi nhỉ.