Hôm nay nhà mình nấu món gì?

318
0
0

hoa Dím

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Trả bài Khai Tâm cá hồi nướng hạnh nhân này. Ngon ngon là, một mình thằng nhóc bốc hết nửa miếng này. Cảm ơn Khai Tâm thật nhiều!:kiss::rose:

Còn đây là món ốc nấu chuối. Nhìn ngắm bên nhà Rùa lâu rồi, hôm nay mới mua được tạm đủ nguyên vật liệu. Ngon lắm!

Thêm đĩa rau chân vịt xào tỏi

2,651
0
0

Khai Tâm

Món khoai môn kẹp thịt nhà bác luongtam trông ngon quá là ngon. Khoai bên em trắng phau phau nhạt phèo phèo. Thèm.

Bác hoa Dím: Cá hồi có da trông rõ là quyến rũ. Sao em chỉ thích ăn da cá :)

Bữa sáng nhà em hôm nay:

33
0
0

John's mom

Ối ối, món khoai môn kẹp thịt chiên giòn của bác Luongtam nhìn hấp dẫn quá đi thôi, cho em xin công thức với. Đang chiến dịch giảm cân mà cứ vào đây là hỏng hết, hehe.

2,651
0
0

Khai Tâm

Bữa cơm nhà em:

Canh ngó sen tôm khô

Đậu rim thịt

Cải xào nghêu thìa là

Và... butterfly shrimp của bọn trẻ

85
0
0

Medangtam

Tráng miệng là Kem Xoài (chưa có máy làm kem nhưng mà thèm nên vẫn làm bằng máy đánh trứng)
[/QUOTE]

Lương Tâm ơi chỉ mình cách làm kem bằng máy đánh trứng với! cả món khoai môn kẹp thịt chiên nữa nhé. Cảm ơn bạn.

466
0
0

kimsonbui

Trời nắng nóng, mua cua đồng về nấu với khoai sọ, rau rút và rau muống,

Ăn thêm với đậu hũ chiên

Ai sợ chiên thì chờ đậu luộc đang liu riu trên bếp

Tráng miệng chuối "lửa" - quà công tác Cần Thơ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
431
0
0

luongtam

chị làm sao mà nó dính lại với nhau đc đấy ạh???khoai có bị nhớt ko chị??mà hình như ko phải là khoai sọ minhf hay nấu canh đâu đúng ko ạh???cho em công thức "mới"....
Đây là hình nguyên củ khoai môn: dài khoảng 15-20cm, đường kính ngang khoảng 8-10cm. Sau Tết chị phải mua đến 30K/kg cơ:crying: Mùa này mua ở chợ chỉ có 15K/kg thôi :laughing:.

Cắt ra thì bên trong trông thế này. Những cái vân màu tím, rất dễ thương
Cắt kiểu này để làm món khác đấy nhé!

Nguyên liệu:

Khoai môn: 600g
Thịt nạc vai: 400 g
Hành tây: 1 củ nhỏ
Hành khô: 2 củ
Bột chiên giòn: 1 gói
Hạt tiêu, gia vị.
Dầu ăn

Cách làm

Thịt băm nhuyễn, hành tây cắt hạt lựu, hành củ thái lát mỏng băm nhỏ trộn cùng với hạt tiêu và gia vị.

Khoai môn gọt vỏ, rửa sạch. Bổ đôi của khoai môn theo chiều dọc, sau đó cắt từng lát mỏng 2-3mm hình nửa vòng tròn. (Hình trên là để làm món khác đấy.:smiling:). Sau khi cắt xong thì các lát khoai khô. Đừng để nước dính vào, nếu không sẽ bị nhớt.

Cho thịt vào giữa lát khoai, dàn mỏng (nếu thích ăn nhiều thịt thì cho nhiều, ăn ít thì cho ít. Mình cứ dàn mỏng thịt khoảng 4mm). Đặt lát khoai thứ 2 chồng lên thịt rồi hơi ép hai lát khoai vào nhau cho thịt chặt lại. Làm lần lượt cho đến hết.

Bột chiên giòn hòa với nước cho có độ sánh. (Nhớ: nếu loãng thì bột sẽ không dính vào khoai còn đặc thì bị nhiều bột quá sẽ chóng bị ỉu.)

Cho dầu ăn vào chảo đun nóng. Nhúng từng miếng khoai đã kẹp thịt vào bát bột chiên giòn. Lật hai mặt cho bột bao đều quanh miếng khoai rồi thả vào chảo. Chiên vàng hai mặt. Vớt ra để lên giấy thấm dầu rồi gắp ra đĩa.

Ăn nóng, chấm tương ớt. Chẹp! lại thèm. Ơ, hôm nay icon đi đâu hết rùi? Icon nhỏ rãi:laughing:

431
0
0

luongtam

mèo ú ơi, ăn món này đảm bảo ... BÉO.

431
0
0

luongtam

Làm Kem Xoài bằng máy đánh trứng.

Nguyên liệu

Kem tươi: 200ml
Đường trắng: 50g (tùy khẩu vị mà gia giảm)
Xoài ngọt: 1 quả.

Cách làm

Kem tươi cho vào máy đánh trứng đánh cho đông cứng.
Xoài gọt vỏ, bỏ hạt, thái nhỏ cho vào máy xay sinh tố cùng đường, xay mịn.
Từ từ rót xoài xay vào kem đã đánh đông cứng đánh tiếp cho hỗn hợp xoài kem sánh đặc lại.
Trút hỗn hợp trên vào hộp nhựa to hoặc từng cốc nhỏ. Đặt vào ngăn đá khoảng 3-4 tiếng là có thể ăn được. Không cần bỏ ra đánh lại nhiều lần mà vẫn mịn lắm, không bị đóng đá đâu.

883
0
0

mèo_ú

ừ, xôi này dễ lắm, mua bắp bào về trộn gạo, đồ lên như xôi đậu xanh là xong :smiling:
vậy là em bắt chước đc đấy, lâu rồi ko ăn xôi , cũng thèm,,,khiếp..thèm j mà lắm thế ko bít nữa....

883
0
0

mèo_ú

Ối ối, món khoai môn kẹp thịt chiên giòn của bác Luongtam nhìn hấp dẫn quá đi thôi, cho em xin công thức với. Đang chiến dịch giảm cân mà cứ vào đây là hỏng hết, hehe.
mẹ John giống em đấy, cư lượn lờ như thế này thì chỉ có chết thôi...huhuu

318
0
0

hoa Dím

Bác hoa Dím: Cá hồi có da trông rõ là quyến rũ. Sao em chỉ thích ăn da cá :)
Hơ hơ, có người thích ăn da cá giống mình :smiling:. Da cá nướng giòn giòn là... Chụp hình xong là phải gỡ hết da và xương ra ngay (bố và các con không thích)

Nhà đang có trái xoài chua, tối nay về làm kem theo cách của Luongtam bày.

431
0
0

luongtam

Thực đơn của tối nay

Cá Saba sốt cà chua

Món này thì quen thuộc rồi

Háo quá nên làm bát canh xuông cho mát dạ

1,904
0
36

291179

Active Member

Ôi nhìn mà thèm quá, cảm ơn cả nhà, em sẽ về làm thử hết các món này. ( cảm ơn mọi người nhá ..chụt....)

2,651
0
0

Khai Tâm

291179: "mọi người" mà mỗi một cái "chụt" ai có ai đừng :p

Hôm nay sáng sớm các con tự làm pancakes cả nhà ăn sáng sau khi có sự chuẩn bị của mẹ.

Trưa cả nhà ăn cá kìm kho xì dầu (cho nhanh), canh chua sấu thịt nạc, riêng Thư ăn cơm trứng cá.

331
0
0

Hua Bin

hihi, có cho đăng kí Wait List làm thông gia không thì cho đăng ký với. Gớm lâu lắm mới show ảnh con gái. Đông Nghi giống mẹ nhiều hơn nhỉ. Iu quá, Trứng cá hồi hấp dẫn ghê

318
0
0

hoa Dím

Nhìn pancake lại...thèm rồi. Làm, không làm, làm, không làm :thinking::thinking::thinking:

2,651
0
0

Khai Tâm

hihi, có cho đăng kí Wait List làm thông gia không thì cho đăng ký với. Gớm lâu lắm mới show ảnh con gái. Đông Nghi giống mẹ nhiều hơn nhỉ. Iu quá, Trứng cá hồi hấp dẫn ghê
Thông "ra" đã có rồi ạ, và con rể lẫn mẹ con rể út nhà em đều đanh đá lắm :dont tell:

mẹ Dím: Làm, tối nay làm :love: