Hôm nay nhà mình nấu món gì?

50
0
0

li`dethuong

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Đây là hình nguyên củ khoai môn: dài khoảng 15-20cm, đường kính ngang khoảng 8-10cm. Sau Tết chị phải mua đến 30K/kg cơ:crying: Mùa này mua ở chợ chỉ có 15K/kg thôi :laughing:.

Cắt ra thì bên trong trông thế này. Những cái vân màu tím, rất dễ thương
Cắt kiểu này để làm món khác đấy nhé!

Nguyên liệu:

Khoai môn: 600g
Thịt nạc vai: 400 g
Hành tây: 1 củ nhỏ
Hành khô: 2 củ
Bột chiên giòn: 1 gói
Hạt tiêu, gia vị.
Dầu ăn

Cách làm

Thịt băm nhuyễn, hành tây cắt hạt lựu, hành củ thái lát mỏng băm nhỏ trộn cùng với hạt tiêu và gia vị.

Khoai môn gọt vỏ, rửa sạch. Bổ đôi của khoai môn theo chiều dọc, sau đó cắt từng lát mỏng 2-3mm hình nửa vòng tròn. (Hình trên là để làm món khác đấy.:smiling:). Sau khi cắt xong thì các lát khoai khô. Đừng để nước dính vào, nếu không sẽ bị nhớt.

Cho thịt vào giữa lát khoai, dàn mỏng (nếu thích ăn nhiều thịt thì cho nhiều, ăn ít thì cho ít. Mình cứ dàn mỏng thịt khoảng 4mm). Đặt lát khoai thứ 2 chồng lên thịt rồi hơi ép hai lát khoai vào nhau cho thịt chặt lại. Làm lần lượt cho đến hết.

Bột chiên giòn hòa với nước cho có độ sánh. (Nhớ: nếu loãng thì bột sẽ không dính vào khoai còn đặc thì bị nhiều bột quá sẽ chóng bị ỉu.)

Cho dầu ăn vào chảo đun nóng. Nhúng từng miếng khoai đã kẹp thịt vào bát bột chiên giòn. Lật hai mặt cho bột bao đều quanh miếng khoai rồi thả vào chảo. Chiên vàng hai mặt. Vớt ra để lên giấy thấm dầu rồi gắp ra đĩa.

Ăn nóng, chấm tương ớt. Chẹp! lại thèm. Ơ, hôm nay icon đi đâu hết rùi? Icon nhỏ rãi:laughing:
Ca'm on bac luongtam nhe'.. em la`m mo'n nay tha`nh co^ng lam... ko kip chu.p hi`nh vi` chien cai nao ra bi do*'p sach ca'i do'... bon tre con nha` em thi'ch me^ to*i.:laughing::laughing:

2,651
0
0

Khai Tâm

Hôm nay nhà em bổ xung canxi bằng cách ăn cá cả xương, tôm cả vỏ cùng canh cải và tôm khô. Dưa cải thì vừa hay chín tới.

85
0
0

Medangtam

Cảm ơn, Lương Tâm, cảm ơn cả nhà, n cái chụt.
CN này sẽ thử món khoai mon chien và kem xòai trước.

431
0
0

luongtam

Ca'm on bac luongtam nhe'.. em la`m mo'n nay tha`nh co^ng lam... ko kip chu.p hi`nh vi` chien cai nao ra bi do*'p sach ca'i do'... bon tre con nha` em thi'ch me^ to*i.:laughing::laughing:

Trẻ con nhà chị cũng thích lắm. Đặt thực đơn cho ngày mai rồi.:smiling:

2,651
0
0

Khai Tâm

Khaitam: Làm thế nào mà em vẫn có thể tổ chức được bữa ăn gia đình với đầy đủ các món thuần Việt đến thế nhỉ? Ngưỡng mộ quá cơ.
Rùa em Thiên Trù chiếu cung Mệnh, nếu không có ai làm cho ăn thì cũng phải tự làm mà ăn nếu quá thèm hí hí hí :angle: Mỗi tội thèm ốc cay thì chịu chịu chịu :smiling:

Hôm nay cuối tuần em nấu nồi mỳ vằn thắn cả nhà ăn lai rai

466
0
0

kimsonbui

Trưa nay ăn cua nấu riêu ăn kèm rau ghém, với đậu phụ rán và thêm tí nhộng rang thơm mùi lá chanh :), xa xa là bát chè đậu xanh tráng miệng :smiling:

Hình nhờ con gái chụp ra thế này đây :D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,651
0
0

Khai Tâm

Bác kimsonbui cho em copy món đậu phụ rán (chấm mắm tôm) nhé. Chiều nay cả nhà ăn món nướng nhưng nhất định sẽ có đĩa đậu trên bàn :silly:

349
0
0

bichthuyhn

Nhìn bát Mỳ vằn thắn sao mà đẹp và ngon đến thế ! Thèm quá, cho "ăn ké" nha Rùa ! Nhà mình được cái giỏi IT quá nên không làm sao để có được hình ảnh bây giờ. Để có thể vào được diễn đàn này đã là 1 cố gắng rồi !!!

431
0
0

luongtam

Còn ít gấc trên ngăn đá, tối qua ngâm ít gạo nếp. Thế là có bữa sáng cho các con

Trưa nay có cô cháu gái sang chơi, bác phải bày vẽ tí vì mẹ nó toàn mua sẵn thôi, không có thời gian nấu cho con.

50
0
0

li`dethuong

Hôm nay nhà em còn 3 miếng đậu hũ, em làm món đậu hủ chiên trứng muối. Ngon tuyệt vời. Thanks các bác:love::love:

85
0
0

Medangtam

Hôm nay cuối tuần em nấu nồi mỳ vằn thắn cả nhà ăn lai rai

[/QUOTE]

Lần trước thấy đã thèm rồi, lần này lại càng thèm, vậy mà em Rùa vẫn chưa post cách làm.

Có lần thèm quá ra ngòai ăn xong về đến nhà thì tê hết cả người vì dị ứng bột ngọt.

"Cụ Rùa" ơi cho cthức điiiiiiiiiiiiii mà!

466
0
0

kimsonbui

Chiều qua ăn măng nấu sườn và chả cá thác lác chiên. Nợ hình, tối post :)

883
0
0

mèo_ú

còn em đc mẹ nấu cho ăn món măng khô hầm chân giò ạh, khiếp, béo lắm cơ, thế mà vẫn ăn như điên í,,,

2,651
0
0

Khai Tâm

Ngày hôm trước đi công viên ngắm hoa, con gái ngồi tự ăn một bát xôi

Uống nước tráng miệng

Xong rồi mới ngắm hoa

Nhìn thấy đĩa xôi gấc nhà bác luongtam nhớ chuyện hôm qua con gái 10h đêm đòi ăn "xôi ngấp", ra đến bếp nấu thì đổi ý thành "xôi đỗ xanh". May mà có gạo ngâm sẵn để nấu xôi buổi sáng, 10' sau có đĩa xôi nóng hổi cho con ăn.

2,651
0
0

Khai Tâm

Công thức mỳ hoành thánh em xin hứa sẽ gõ lên trước khi đến thứ 7 nhé :)

Sáng nay nhà rùa lại "xôi", xôi đỗ xanh và xôi dừa

Mí lị một chảo cơm rang với cồi điệp dành cho bữa trưa

780
0
0

memynhi

trời, đang ăn kiêng bữa giờ, hôm nay nhìn bát xôi dừa và côi đậu xanh lạp xưởng bụng cứ gõ kẻng teng teng ....

318
0
0

hoa Dím

Nhà mình ăn uống xôm tụ quá! Cuối tuần vừa rồi đi ăn ké nhà bà nội, nên chẳng nấu món gì. À, có ảnh hoa, mọi người rảnh ghé sáng topic ảnh hoa ngắm hoa nhá!

(xi pam tí cả nhà nhé)

2,651
0
0

Khai Tâm

Đã ngắm ảnh hoa nhà mẹ Dím. Em thích bông hoa tulip trắng quá chừng :love: :love: :love:

Bữa tối nhà em hôm nay có một ít món nướng, cơm trắng với canh gà nấm hương cải thìa. Sáng nấu xôi bớt lại nắm đỗ, tối nấu nồi chè hoa cau tráng miệng.