Hôm nay nhà mình nấu món gì?

431
0
0

luongtam

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Canh ngao nấu chua

Cá trứng rán giòn

318
0
0

hoa Dím

Mèo ơi, ở đây chị chưa thấy hoa nào ăn được hết á. Học được cách post hình chưa, đưa lên cho chị xem với!

Hôm nay nhà hoa Dím ăn cơm với

thịt ba rọi xào mắm ruốc

Kèm dưa leo

Và bí hầm dừa

Cá bò chiên

Tráng miệng chè thưng

2,651
0
0

Khai Tâm

Mẹ hoa Dím có tiếp viện của bà ngoại phong phú quá :love: :rose::drooling:

Hôm qua nhà em có cánh gà và lườn gà cay

có đậu phụ sốt cà chua

và canh cải

tráng miệng bánh gateau kem tươi trái cây

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Hôm qua em xào được đĩa mướp xào giá cực ngon, ngon nhất từ trước đến giờ. Mướp xanh, giá trắng, hành xanh... để ra đĩa nhìn lung linh, khì khì. Em đã định chụp ảnh rồi mà mải ăn quên mất. Để hôm nào em làm lại đã

2,651
0
0

Khai Tâm

Hôm qua em xào được đĩa mướp xào giá cực ngon, ngon nhất từ trước đến giờ. Mướp xanh, giá trắng, hành xanh... để ra đĩa nhìn lung linh, khì khì. Em đã định chụp ảnh rồi mà mải ăn quên mất. Để hôm nào em làm lại đã
Lần này phạt nhé? Đã không ai được nếm, lại còn không được ngó :angle:

Hôm qua ướp ít thịt để rang, trùng hợp quá gần giống thịt rang mắm ruốc nhà mẹ hoa Dím :)

Và beefsteak, chỉ có thể chụp trên bếp, vì lấy ra đĩa là nhanh hết lắm

Bữa sáng croissant và sữa tươi

439
0
0

Thảo Gấu

Vào đây toàn cao thủ, sợ quá. kệ, cứ đưa lên nhé. Rùa ép, hi hi.

Tuần này nhà mình ăn những món này này:

Chả tôm, rau muống xào nhiều tỏi và tóp mỡ. Bạn Gấu và ba bạn ấy ăn cái tóp này như thèm khát, hết veo.

Tôm bóc nõn rang, canh mồng tơi nấu với cái đầu tôm vừa bóc ý, lên gạch như canh cua. Thêm đĩa thịt bò luộc mắm nhâm nhi với ít bia cho nó mát, hè rồi.

Chồng ngày trước không biết ăn thiên lý, vợ nấu toàn chê. Giờ đi ăn cơm bụi có món này nhiều lại thích. Thiên lý đầu mùa, xào với lòng gà.

Thêm nồi canh chua thịt nghi ngút khói. Trời mùa hè, canh chua dễ trôi cơm.

Nhân có món mắm chua của các bác bên CSTT, mẹ cháu mua 4 lạng thịt ba chỉ luộc phục vụ ba cháu (hết veo) thêm ít bắp cho 2 mẹ con vì nó ko có mỡ (cũng hết veo). May mà mắm nó cay nên con không ăn được nhiều, không thì thiếu thịt, he he.

Cải chíp xào nhiều tỏi. Lẽ ra xáo nấm hoặc mề chay nhưng về muộn không chạy ra chợ được, ăn tạm vậy. Nước thịt luôc cho thêm 2 quả cà chua, 1 quả me thả ít hành ngổ, thơm cứ gọi là thôi rồi.

Món này làm trả bài cho cô giáo Rùa. Chưa thơm lắm vì mua nhầm phải vừng trắng. Nhưng công nhận ngon, chồng khen lắm, ăn nhiều lắm. Ngon hơn xôi đỗ xanh cô ạ, hihi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,651
0
0

Khai Tâm

Vào đây toàn cao thủ, sợ quá. kệ, cứ đưa lên nhé. Rùa ép, hi hi.

Tuần này nhà mình ăn những món này này:

Món này làm trả bài cho cô giáo Rùa. Chưa thơm lắm vì mua nhầm phải vừng trắng. Nhưng công nhận ngon, chồng khen lắm, ăn nhiều lắm. Ngon hơn xôi đỗ xanh cô ạ, hihi.
Chưa thấy ai phản động như Gấu. Post thực đơn CẢ TUẦN lên vào tầm xế chiều.

Xôi dừa lại khen ngon hơn xôi đỗ xanh!!!!!! Quá đáng!

192
0
0

bongvaben

Chưa thấy ai phản động như Gấu. Post thực đơn CẢ TUẦN lên vào tầm xế chiều.

Xôi dừa lại khen ngon hơn xôi đỗ xanh!!!!!! Quá đáng!
Ơ ơ, sư phụ ơi, chỉ dùm cách làm xôi dừa, 30/4 nghỉ ở nhà làm cái nhể :love:, tớ còn thích món xôi cốm nữa cơ, nhưng chả biết làm thế nào? Hà nội bắt đầu mùa cốm rồi, nếu biết KT chỉ dùm luôn nhá :love::love:

2,651
0
0

Khai Tâm

Ơ ơ, sư phụ ơi, chỉ dùm cách làm xôi dừa, 30/4 nghỉ ở nhà làm cái nhể :love:, tớ còn thích món xôi cốm nữa cơ, nhưng chả biết làm thế nào? Hà nội bắt đầu mùa cốm rồi, nếu biết KT chỉ dùm luôn nhá :love::love:
Cần gì phải đợi 30/4 nào. Làm luôn nhé?

Xôi dừa

Chẳng thể nào chạy vù ra đầu phố nơi góc đường có hàng xôi quen để mua 1 gói, nên đành ngâm nửa cân gạo, rang tí vừng, lấy nắm dừa khô ra để nấu một đĩa cả nhà ăn sáng.

Cách làm đơn giản: Gạo vo kỹ và ngâm với nước và một nhúm muối từ tối hôm trước. Dừa khô (nếu không có dừa tươi) vẩy chút nước cho ẩm, trộn thêm một thìa đường. Vừng hạt rang thơm, giã nhuyễn. Bớt lại một ít để rắc lên đĩa xôi.

Đồ gạo bằng chõ. Hoặc đơn giản hơn, đổ nước ngập mặt gạo trong một cái tô chịu nhiệt lò vi sóng, đậy nắp kín. Nếu có nước cốt dừa thì pha vào với nước nấu xôi, hoặc nếu có nước dừa thì dùng thay cho nước lã. Cho vào lò vi sóng 6' chế độ cao nhất, sau đó lấy ra xới cho đều. Đậy nắp, nấu tiếp 5' nữa. Trộn đường vừa miệng, trộn dừa chung với xôi đã chín. Đậy nắp bỏ lại vào lò vi sóng thêm 1-2' cho đường tan đều. Thế là xong. Lưu ý: Tùy theo lượng gạo, thời gian có thể thay đổi dài hay ngắn hơn.

Lấy xôi ra, trộn đều với vừng đã giã.

Dùng nóng. Trên đĩa xôi rắc thêm vừng hạt và dừa sợi.

Cảnh báo: Virus mang tên thèm xôi dừa lây lan rất nhanh :angle:

73
0
0

Sunbeam

Nhìn món xôi dừa của bác Khai Tâm mà thèm quá, mà em ăn xôi buổi sáng giỏi lắm nhé, ngày trước sinh viên sáng nào cũng một gói xôi. Bây giờ bận bịu con cái nên toàn quên ăn sáng thôi. Chẳng trách gầy quá thôi, hu hu.

2,651
0
0

Khai Tâm

@bongvaben: xôi cốm em nợ đến ngày mai. Ngâm gạo và đỗ cùng hạt sen rồi :) Bây giờ đi phi hành.

192
0
0

bongvaben

Chết mất thôi, chả nhẽ chiều về làm luôn à, hic hic, ngâm gạo cũng mất thời gian phết chứ tưởng đâu :love:
Mai có công thức xôi cốm Rùa nhá, thèm lắm rồi ý :angle::angle::angle:

883
0
0

mèo_ú

thế ruốc thịt ( chà bông) làm thế nào mới ngon vậy ạh???em đc nhiều ng chỉ, nhưng mà mỗi ng một cách, chẳng bit sao nưa...

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Từ sáng đến giờ chưa được ăn gì lại ngó được quả xôi dừa của bác KT, chết mất thôi, ai lại hành hạ người khác thế bác ơi??? :crying::crying::crying:

2,651
0
0

Khai Tâm

thế ruốc thịt ( chà bông) làm thế nào mới ngon vậy ạh???em đc nhiều ng chỉ, nhưng mà mỗi ng một cách, chẳng bit sao nưa...
Em được chỉ những cách nào nào? :smiling:

Từ sáng đến giờ chưa được ăn gì lại ngó được quả xôi dừa của bác KT, chết mất thôi, ai lại hành hạ người khác thế bác ơi??? :crying::crying::crying:
Ai mà dám vào CSTT để hành hạ người khác cơ chứ. Cuối tuần này nhà mình nấu xôi dừa, nhé nhé? :love:

Hôm nay nhà em xôi cốm và xôi xéo.

Xôi cốm:
Xôi cốm nấu ít, chẳng có để mà chụp ảnh. Công thức cũng đơn giản thôi, nhưng mà lưu ý là dùng cốm tươi sẽ ngon hơn. Cốm khô hôm nay ngâm nước thì nát, vẩy nước thì dính, và cũng không được ngọt bằng ở nhà nấu bằng cốm tươi.

Nguyên liệu: 500g cốm tươi, 150g đỗ xanh ngâm nở đồ chín nghiền mịn, hạt sen khô 50g ngâm nở đồ chín xào sơ với đường. Cốm hấp cho mềm, sau đó cho vài thìa đường trộn lên, đặt đỗ xanh lên hấp một lúc rồi xới đều. Hạt sen vỡ trộn lẫn với xôi. Khi dùng rắc dừa lên bề mặt.

Xôi xéo:
Gạo nếp vo sạch, ngâm với nước nghệ qua đêm càng tốt. Đừng quên muối.
Đỗ xanh ngâm nở đồ chín, giã mịn. Nắm thành từng nắm.
Xôi đồ chín, trộn vào một ít gia vị cho vừa miệng. Xới ra đĩa. Dùng dao cắt đỗ xanh rồi đặt lên xôi. Trên cùng là hành phi.

883
0
0

mèo_ú

có người bảo kho thịt lên rồi giã ra, sau đo xé nhỏ , rồi bỏ lên sao cho khô..hic
có ng lại bảo ,luộc thịt rồi bỏ vào máy xay sinh tố, sau đó cho vào nồi , nêm gia vị và ...kho..hic..

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Xôi dừa

Chẳng thể nào chạy vù ra đầu phố nơi góc đường có hàng xôi quen để mua 1 gói, nên đành ngâm nửa cân gạo, rang tí vừng, lấy nắm dừa khô ra để nấu một đĩa cả nhà ăn sáng.

Cách làm đơn giản: Gạo vo kỹ và ngâm với nước và một nhúm muối từ tối hôm trước. Dừa khô (nếu không có dừa tươi) vẩy chút nước cho ẩm, trộn thêm một thìa đường. Vừng hạt rang thơm, giã nhuyễn. Bớt lại một ít để rắc lên đĩa xôi.

Đồ gạo bằng chõ. Hoặc đơn giản hơn, đổ nước ngập mặt gạo trong một cái tô chịu nhiệt lò vi sóng, đậy nắp kín. Nếu có nước cốt dừa thì pha vào với nước nấu xôi, hoặc nếu có nước dừa thì dùng thay cho nước lã. Cho vào lò vi sóng 6' chế độ cao nhất, sau đó lấy ra xới cho đều. Đậy nắp, nấu tiếp 5' nữa. Trộn đường vừa miệng, trộn dừa chung với xôi đã chín. Đậy nắp bỏ lại vào lò vi sóng thêm 1-2' cho đường tan đều. Thế là xong. Lưu ý: Tùy theo lượng gạo, thời gian có thể thay đổi dài hay ngắn hơn.

Lấy xôi ra, trộn đều với vừng đã giã.

Dùng nóng. Trên đĩa xôi rắc thêm vừng hạt và dừa sợi.

Cảnh báo: Virus mang tên thèm xôi dừa lây lan rất nhanh :angle:
Xong, da bi virus, mai phai cuu chua khan cap