Hôm nay nhà mình nấu món gì?

85
0
0

Medangtam

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

@ KhaiTam: Cơm tối ngon nhỉ, con trai hay sò biển vậy em? chị nhìn thấy món này là nước miếng lại chảy dài. Sao nhà chị mê ăn mấy cái đồ nhuyễn thể này quá:x:x:x
@Medangtam: Mình ở Hà Nội, hay đi chợ Thành Công mua gia cầm và đồ hải sản, ở đấy có hàng bán gia cầm mình là khách ruột cả 15 năm nay rồi nên cứ gọi điện thoại ra mà có vịt cỏ là bạn ấy để phần cho 1 con, ăn vịt cỏ mùa này ngon bạn ạ, không có mỡ mà dày mình.

Mình ở SG vậy là thua rồi, lại thấy thèm:(

872
0
0

kelly

Bữa cơm chiều ngày cuối tuần thanh đạm
Bê xào sả ớt

Và canh mồng tơi mướp cuối vụ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Bữa trưa cuối tuần đơn giản, gọn lại dễ làm
Chả bò cay
300g thịt mông bò
100g mỡ lợn (mỡ gáy là tốt nhất)
1 thìa cà phê bột năng
1 thìa canh nước mắm
1 thìa cà phê đường
2 quả ớt chỉ thiên bỏ hạt
1 mớ con thì là
Tiêu bột
Cách làm
Thịt bò rửa sạch lau khô bằng khăn sạch, thái nhỏ, không cần mỏng, ướp với chút nước mắm
Mỡ khổ thái nhỏ, ướp chút đường
Cả 2 thứ trên để trong ngăn mát tủ lạnh khoảng 1h
Cho 2 thứ trên vào máy xay (ổ xay thịt), xay nhuyễn như giò
Cho hốn hợp thịt ra bát, trộn bột năng cho đều. Lấy tay vét thịt lên rồi lại đập xuống bát khoảng 5-7 phút để thịt được dai và phồng khi rán, trộn ớt bằm nhỏ, thì là thái nhỏ tinh và tiêu bột vào giò.
Bắc chảo lên bếp cho dầu mỡ nóng già lấy 1 thìa canh nhúng vào mỡ rồi múc giò ấn bẹt xuống, thả vào chảo, cứ thế cho đến khi hết giò.
Món này có thể chấm với nước mắm pha chua ngọt nhưng nhà mình bọn trẻ thích ăn chấm với tương Bần lọc bỏ bã, pha chút đường với chút gừng băm nhỏ. Ăn kèm rau gia vị.
Ăn xong mới nhớ là chưa chụp ảnh phần bên trong của miếng chả. Miếng chả cắn ra phải mềm hơi xốp (do thịt nở phồng), có màu hồng của thịt, màu đỏ của ớt và màu xanh của thì là.

Canh rau muống nấu với mắm tép. Khi nấu vặt rau muống thành từng đoạn ngắn rồi đập cho cuống rau dập. Nấu với mắm tép rau rất xanh và nước thì trong, ngọt vô cùng

85
0
0

Medangtam

@Kelly: Bạn nấu món nào trông cũng rất khéo.
Cảm ơn công thức chả bò nhé.@};-

2,651
0
0

Khai Tâm

Nhà em có xá xíu ướp bằng gia vị xá xíu Thái. Trưa nay em vào báo cáo thành phẩm mới nhé. Định là nấu nồi mỳ vằn thắn :)

1 gói nhỏ 50g (1 gói có 2 gói nhỏ) + 500-700g thịt + 100-120ml nước. Ướp thịt khoảng vài giờ cho ngấm.

Cập nhật "thành quả" :D

467
0
0

pink3

hôm nay 20/10 nhà mình nhất định không nấu gì cả:D

872
0
0

kelly

Xá xíu nhà Rùa ngon quá. Hôm nay nhà thì chẳng có gì ăn vì mẹ còn mải lon ton với góc bếp cơ quan, từ tối qua cứ ngồi tỉa hoa quả, nhặt rửa rau củ đến quên cả con nhưng bữa ăn hoành tráng cho hội thi "phụ nữ giỏi việc nước đảm việc nhà" thì đây, mời cả nhà ăn ngó nhé
Chủ đề là Quà tặng của mùa thu, bàn tiệc tinh rươi là rươi

Nem rươi

Chả rươi

Rươi xào củ niễng

Ngọn su su xào tỏi

Canh sườn nấu củ sen

Salat dầu dấm

Ăn kèm với cơm tám và tráng miệng với chè cốm

Công thức làm rươi cho cả 3 món chả, nem và rươi xào củ niễng theo kinh nghiệm của mình
Rươi: 600g
Thịt xay: 500g
Thịt 3 chỉ: 100g
Trứng gà: 6 quả
Vỏ quýt, lá gấc,hành thì là: mỗi thứ 1 nắm
Mộc nhĩ vài cánh
Hành tây: 1 củ
Củ đậu: 1 củ
Cà rốt: 1 củ
Củ niễng: 1 bó
Hành khô: vài củ
Rau gia vị mùi, thơm
Nước mắm, tiêu, hạt nêm
Cách làm:

Lấy 1 chậu nước đầy cho rươi vào đãi, đun nước nóng già (60 độ) cho vào khuấy đều để cho rươi rụng hết lông, đổ ra rổ cho ráo nước
Với nguyên liệu trên chia rươi làm 3 phần, thịt xay làm 2 phần
Thịt 3 chỉ luộc chín, thái chỉ
Vỏ quýt, lá gấc, mộc nhĩ thái chỉ
Củ đậu, cà rốt thái chỉ
Hành thì là thái nhỏ
Rau gia vị thái nhỏ
Hành củ thái lát phi vàng
Củ niễng duôi nhỏ theo chiều dọc
Hành tây bổ miếng cau theo cớ của củ niễng
Chuẩn bị 3 bát đựng rươi
Chả rươi:
Lấy 1 phần rươi, đổ nước mắm để rươi vỡ ra thành bột, 1 phần thit, 3 quả trứng, vỏ quýt, lá gấc, hành thì là tiêu, nước mắm rồi đánh đều lên, bắc chảo dầu lên bếp cho nóng già, lấy thìa múc từng thìa hỗn hợp rươi cho vào rán vàng 2 mặt (Với số nguyên liệu trên mình cho 12 cái chả cỡ trung)
Nem rươi:
1 phần rươi, chỗ thịt xay còn lại, củ đậu, cà rốt, mộc nhĩ, vỏ quýt, lá gấc thái chỉ, hành thì là thái nhỏ, hành phi, rau gia vị thái nhỏ và 2 lòng đỏ trứng gà, nêm mắm muối vừa ăn, trộn đều. Quấn nem nhỏ cỡ ngón tay cái cho vào rán vàng ( Với số nguyên liệu trên mình cho 30 cái nem)
Củ niễng xào rươi
Phần rươi còn lại cố gắng giữ nguyên con, xào hành tây với thịt 3 chỉ rồi cho rươi, vỏ quýt vào xào, nêm 1 ít gia vị, đổ ra đĩa
xào tiếp củ niễng đến khi mềm cho rươi đã xào vào đảo đêu, cho 1 quả trứng gà đánh tan vào đảo đều tay, cho hành, thì là thái khúc, lá gấc thái chỉ bắc ra
Món rươi nên ăn nóng, có thể ăn với cơm hoặc với bún, chấm với nước mắm chua cay mặn ngọt.
Thành phẩm làm ra ngon lắm, có vị ngậy của rươi, thơm mùi vỏ quýt, thì là, có vị hăng hăng của lá gấc, và mùi thơm của trứng, rươi và thịt. Mình nghe "thiên hạ" đồn thế chứ mình chịu không dám đụng đũa, chỉ biết làm chứ không dám ăn

2,651
0
0

Khai Tâm

"phụ nữ giỏi việc nước đảm việc nhà"
Cả một bàn tiệc thế kia thì không chỉ "đảm" mà nguyên câu phải là "phụ nữ giỏi việc nước, xuất sắc việc nhà" :p

Chúc mừng cả nhà, 20.10. @};- @};- @};- Gần 9h tối em mới đi làm cái bánh kem, thôi gọi là tự mừng :p

872
0
0

kelly

Cả một bàn tiệc thế kia thì không chỉ "đảm" mà nguyên câu phải là "phụ nữ giỏi việc nước, xuất sắc việc nhà" :p

Chúc mừng cả nhà, 20.10. @};- @};- @};- Gần 9h tối em mới đi làm cái bánh kem, thôi gọi là tự mừng :p
Ôi trời cơ quan chị ngộ ghê, có đơn vị còn mang nguyên cả 1 bàn tiệc của 1 nhà hàng hay khách sạn nào đấy vào thi, cũng bếp núc nấu nấu nướng nướng nhưng cuối cùng là hâm lại các loại sốt đi kèm thức ăn, và rán vài miếng bánh mì. Thế mà giật giải cao mới chết chứ, bó tay luôn:-O

2,651
0
0

Khai Tâm

Ôi trời cơ quan chị ngộ ghê, có đơn vị còn mang nguyên cả 1 bàn tiệc của 1 nhà hàng hay khách sạn nào đấy vào thi, cũng bếp núc nấu nấu nướng nướng nhưng cuối cùng là hâm lại các loại sốt đi kèm thức ăn, và rán vài miếng bánh mì. Thế mà giật giải cao mới chết chứ, bó tay luôn:-O
Hihihi... đơn vị này giật giải "phụ nữ giỏi việc nước đảm việc nhà" nhưng rất tiếc không thuộc 5 điều BH dạy :p

223
0
0

lovehoasua

Lâu mới vào nhà mình, chị mời món giò xào chị làm tuần rồi nhưng ốm quá nên không post lên. Hôm nay mới mời mọi người được

2,651
0
0

Khai Tâm

@lovehoasua: Giò thủ ngon thế :x Nhớ Tết rồi :">

223
0
0

lovehoasua

Dạo này nhà mình k nấu ăn sao? Hic
Nhà chị có mấy món dồn lại up luôn thể

2,651
0
0

Khai Tâm

Hôm qua nhà em có mấy miếng thịt quay, quay xong nóng hổi ăn với cơm hết 1/2. Còn lại chia hai, một phần rim với nước mắm và hạt tiêu, phần còn lại cho vào kho với trứng.

Đấy, không lại bảo em rùa ăn một mình :p

1,122
0
0

SCP

Chị ơi , em khổ với đĩa tép nhà chị quá , ác thế ko biết B-)