Hôm nay nhà mình nấu món gì?

37
0
0

MeBobeo

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Em vào link này xem xuất xứ món ăn này nhé. Người Hà Nội lấy món chả cá Lã Vọng như là 1 đặc sản của thủ đô. Cá chuẩn phải là cá lăng hoặc cá chiên đánh bắt ở Việt Trì (ngã 3 sông Hồng, sông Đà, sông Thao), 2 loại cá này thịt ăn ngọt, dai rất thích hợp cho món chả cá
Chị có công thức và cách làm đây:
Chả cá Lã Vọng đòi hỏi phải làm bằng cá sông (cá lăng, cá chiên, cá nheo, cá ngạnh )thì miếng chả mới ngon, dai mà không bị vỡ. Nếu không kiếm được cá này thì bạn có thể làm bằng cá quả cũng được nhé.
Cá chiên: 1kg
Nghệ tươi: 1 củ
Mẻ: 2 thìa to
Mắm tôm: chắc mua 2000Đ là đủ (cả ướp và pha nước chấm)
Lạc: 200 gr
Hành, thì là, rau thơm, mùi, chanh, ớt, tỏi

-Cá mua về lạng lấy thịt, thái miếng ngang bằng 2 ngón tay dài khoảng 3cm, ướp với nghệ, mẻ, 1 ít mắm tôm (Nếu là cá quả thì đầu tiên ướp bằng chút nước mắm chưng khoảng 1h trước đã nhé, để thịt cá ngấm mắm ăn sẽ dai hơn sau đó mới ướp các gia vị đã nói ở trên, cẩn thận không có mặn nhé) khoảng 2 tiếng trước khi ăn (Nhà mình thì cứ ướp sẵn, trữ trong ngăn đá tủ lạnh, khi nào ăn thì bỏ ra rã đông).
-Trong thời gian ướp cá thì rang lạc, bỏ hết vỏ, giã dập
-Pha nước chấm bằng mắm tôm: chanh vắt lấy nước, cho 1 thìa cà phê đường vào đánh tan, tỏi ớt bằm nhỏ rồi cho 2 thìa to mắm tôm vào quấy đều đến khi sủi bọt thì cho thêm chút rượu trắng cho dậy mùi và khử tanh.(nếu nhà bạn ăn bột ngọt thì bạn cho thêm ít bột ngọt cho mềm), nếu không ăn được mắm tôm bạn có thể ăn nước mắm pha cũng được
-Rửa rau (chia làm 2 loại hành thì là để riêng, rau thơm mùi để riêng) chẻ phần củ hành làm 2 hoặc 3 tùy theo độ to nhỏ của hành, dọc hành và thì là cắt thành đoạn khoảng 3cm
- Chuẩn bị than nướng cá (lúc nào vội thì mình nướng bằng nồi nướng)
Xếp cá đã ướp vào vỉ, nướng trên than hoa, chuẩn bị 1 ít mỡ lợn hoặc dầu để rưới lên cá khi nướng. Khi thịt cá se lại và vàng đều thì cho ra đĩa, nướng đến khi hết cá.
- Trên bếp chuẩn bị chảo mỡ nóng già, thịt cá nướng xong đổ vào chảo mỡ đảo nhẹ tay cho cá chín đều thì bỏ hành thì là vào trộn sơ, bày ra đĩa. Món này ăn nóng với bún hoặc cơm đều được. Khi ăn rắc lạc lên cá. Món ăn thơm mùi cá nướng, có vị nghệ, mẻ và độ ngậy của dầu mỡ xào cá thêm vị bùi bùi của lạc kèm với rau gia vị. Ăn vào mùa này thì hợp lắm.
cảm ơn bạn Kelly về bài viết rất chi tiết , mình thích món này lắm(nhưng lại lười làm), lần nào về HN cũng phải đi ăn cho bõ cơn thèm :)

130
0
0

Little pineapple

@ chị Kelly: em vẫn cứ thắc mắc là vì sao cá thái miếng mà lại gọi là chả cá nhỉ? Em hỏi ngoài hàng họ cũng ko trả lời được. hehe. Hôm vừa rồi nhà em cũng mới đi ăn chả cá Anh Vũ, cơ mà họ cho nhiều mỡ quá xong mỡ từ cá ra nữa nên ngấy, ăn cứ như kiểu cá rán mỡ ấy.:D
Chị cũng hay ăn ở chả cá Anh Vũ, thấy ổn hơn ăn ở Chả Cá Lã Vọng:D
Ah, mà e ăn thử chả cá ở cái nhà trước bán bánh cuốn cà cuống ở đối diện (hơi chếch 1 tý) với chả cá Lã Vọng chưa? cá ở đó theo chị thấy ngon hơn cá ở Lã Vọng:)

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Chị cũng hay ăn ở chả cá Anh Vũ, thấy ổn hơn ăn ở Chả Cá Lã Vọng:D
Ah, mà e ăn thử chả cá ở cái nhà trước bán bánh cuốn cà cuống ở đối diện (hơi chếch 1 tý) với chả cá Lã Vọng chưa? cá ở đó theo chị thấy ngon hơn cá ở Lã Vọng:)
Em chưa chị ạ. Để hôm nào mát trời em sẽ đi ăn thử. Nhà em gần khu đó nên đi tiện.

872
0
0

kelly

@ chị Kelly: em vẫn cứ thắc mắc là vì sao cá thái miếng mà lại gọi là chả cá nhỉ? Em hỏi ngoài hàng họ cũng ko trả lời được. hehe. Hôm vừa rồi nhà em cũng mới đi ăn chả cá Anh Vũ, cơ mà họ cho nhiều mỡ quá xong mỡ từ cá ra nữa nên ngấy, ăn cứ như kiểu cá rán mỡ ấy.:D
Ôi, ôi, ôi nhà em mua được cá anh vũ ở đâu vậy? cả đời chị mới được ăn có 2 lần mà cứ ước mãi bao giờ mới lại có cá anh vũ để ăn, chẹp chẹp, thèm quá. Cá này là loại cá sông ngon nhất đấy mà chỉ có ở Việt Trì thôi.
Tại gọi là chả vì nó được tẩm ướp theo cách làm của các món chả và nướng trên bếp than hồng nữa:D

872
0
0

kelly

Cơm tối nhà mình hôm nay có

Mẹt ốc đá luộc tại gia

Mực tempura

Dưa chua xào râu mực

Tráng miệng với dâu tây dầm

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ôi, ôi, ôi nhà em mua được cá anh vũ ở đâu vậy? cả đời chị mới được ăn có 2 lần mà cứ ước mãi bao giờ mới lại có cá anh vũ để ăn, chẹp chẹp, thèm quá. Cá này là loại cá sông ngon nhất đấy mà chỉ có ở Việt Trì thôi.
Tại gọi là chả vì nó được tẩm ướp theo cách làm của các món chả và nướng trên bếp than hồng nữa:D
Em đang nói là em ăn ở hàng Chả cá Anh Vũ chỗ Giảng Võ ấy chị. Chứ cá thì cũng chỉ là cá bình thường mọi người vẫn làm thôi. Em hình như còn chưa nghe tên cá Anh Vũ bao giờ cơ. hihi:">:">

1,122
0
0

SCP

@Kelly : chị ơi sao cái mẹt mà chả giống cái mẹt nhỉ :D , nhìn đĩa ốc chắc em đi ngất thôi

872
0
0

kelly

@Kelly : chị ơi sao cái mẹt mà chả giống cái mẹt nhỉ :D , nhìn đĩa ốc chắc em đi ngất thôi
Em biết không tại vì chị cứ hay lê la các quán ốc ở ngoài, có hôm đến đông chật cứng không có chỗ chen chân, nhà hàng nó lôi ra 1 cái khay cũ mèm với 1 cái ghế khập khiễng thế mà cũng ngồi cho thỏa cơn thèm. Tức mình hôm qua mua ốc về ngâm từ sáng tối luộc cho cả bọn trẻ cùng ăn, chẳng có mẹt giống nhà hàng thì đành lấy cái khay đựng đồ ăn sáng của con gái để thay vậy cho bõ tức vì đã có hôm vừa ăn ốc vừa phải ngắm cái khay vừa cũ vừa sứt, nếu ở nhà mình thì nó đã bị ra xe rác từ lâu rồi:D

872
0
0

kelly

Lunch box cho con gái sáng nay
Trứng bỏ lò

Với lại cơm nén để dụ mồi :D

Cho vào túi giữ nhiệt và lon ton theo anh đưa đi học :x

223
0
0

lovehoasua

Trứng bỏ lò nhà kelly ngon quá, cho mình công thức với nha
Nhà mình có canh cá khoai thôi

25
0
0

bubibo

@kelly: đúng món hôm qua em được ăn!! cuối tuần em sẽ làm hihi
@lovehoasua: cá này lạ chị nhỉ!! trông ngon quá!!!

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

chị kelly cho em Trứng bỏ là và mực tempura chị ơi:-*

872
0
0

kelly

Công thức làm món trứng bỏ lò

Thịt nạc vai 200gr
Trứng gà ta 4 quả
Miến 1 nắm
Hành khô 1 củ
Nấm hương, mộc nhĩ: mỗi thứ vài cánh

Cách làm
Miến, mộc nhĩ, nấm hương ngâm mềm, vớt ra để ráo nước. Miến cắt nhỏ khoảng 1 đến 1,5 cm
Thịt xay vừa (đừng xay nhuyễn) cùng với hành củ, mộc nhĩ và nấm hương, ướp với chút mắm và hạt tiêu khoảng 15 phút
Trộn miến cùng với thịt rồi đập trứng vào trộn đều, nhẹ tay để cho hỗn hợp trứng chảy vào các lớp thịt. Bật lò nướng ở 200 độ để 10 phút. Cho dầu vào các ramenkins hoặc khuôn nướng rồi múc trứng đổ vào. Cho vào lò khi nào thấy mặt trứng xém vàng, mỡ sôi xèo xèo thì bỏ ra đĩa, cắt thành các miếng vừa ăn rắc tiêu và măm măm.
Nếu bạn nào thích mềm thì cần thêm 1 quả cà chua thái hạt lựu trộn chung vào hỗn hợp thịt trứng.
Yêu cầu thành phẩm: Trứng quện với thịt ăn giòn sần sật của miến mộc nhĩ và nấm hương. Thịt và trứng mềm và ngọt do chín bằng hơi.
Các mẹ thử đi nhé, lạ miệng và dễ làm lắm
Bây giờ mình phải về đón con đã, tối post tiếp mực tempura nhé :x

872
0
0

kelly

Công thức làm món mực tempura

750 gr mực ống tươi
1 cup bột năng
1 cup bột cà mì
1 quả trứng gà

Cách làm

Mực làm sạch, thái thành khoanh tròn khoảng 0,5 - 0,7 cm để ráo nươc, cho vào ngăn đá khoảng 30 phút. Sau đó bỏ ra ngoài cho bớt lạnh và cho bột năng vào xóc đều để bột dính đều vào miếng mực đến khi sờ tay vào miếng mực thấy khô ráo.
Đánh tan quả trứng gà với 1 thìa nước lã
Bột cà mì đổ ra đĩa sâu lòng
Lấy từng miếng mực đã dính bột năng nhúng vào bát trứng rồi đặt vào đĩa bột cà mì, lật miếng mực để cho bột cà mì dính đều cả trong lẫn ngoài miếng mực
Trên bếp đặt chảo nhiều dầu để nóng khoảng 80 độ thì thả từng miếng mực vào, đảo nhẹ đều tay để miếng mực chín đều và không bị cháy lớp bột bên ngoài
Mực tempura phải ăn nóng, chấm với tương ớt ngọt hoặc mayonaire.
Sở dĩ mình không ướp mực với bất kỳ loại gia vị nào vì nếu ướp mặn thì mực sẽ chảy nước và không giòn vỏ được
Món này ăn chơi nên cũng không cần phải có nhiều vi mặn lắm. Miếng mực khi rán xong vỏ giòn của bột, thịt khô và ngọt giòn sần sật thì mới đạt yêu cầu.

Hôm nay cơm tối nhà mình đơn giản

Cá rô Đầm Sét

Nấu canh với cải mơ

Và ngao hấp hành

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
74
0
0

BẾP CỦA BẠN'

Trời ơi, ăn thế này mà đơn giản à chị, nhìn đĩa cá với tô canh em thèm quá. Hôm nay em phải ăn tạm bợ ngoài đường, dở ko còn gì để nói, hic.....

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

@chị Kelly: Chủ nhật này em trả bài nhé:p

25
0
0

bubibo

@chị Kelly: sắp trưa rùi nhìn bữa tối nhà chị mà thèm quá!!!

872
0
0

kelly

Cuối tuần nhà mình có mì vằn thắn

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ôi, vào mấy cái topic này xong thì em chỉ ước giá mà mình được làm hàng xóm của chị Kelly, chị Rùa& chị SCP.:">:">:x:x:x@};-@};-@};

872
0
0

kelly

Ôi, vào mấy cái topic này xong thì em chỉ ước giá mà mình được làm hàng xóm của chị Kelly, chị Rùa& chị SCP.:">:">:x:x:x@};-@};-@};
Chạy sang nhà chị đi Mơ, gần thế còn gì. Lúc nào em cũng được Wellcome:x