Hôm nay nhà mình nấu món gì?

872
0
0

kelly

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Hôm qua nhà mình có
Súp đậu phụ chua cay

Đùi ếch rán với khoai tây chiên cho con gái

Ếch sốt kem tươi với rau spinach cho con trai

Mẹ thì có nộm chân gà rút xương

Cuối cùng là món Goulash Hungary

Tráng miệng với sầu riêng

Và có cả sinh tố sữa chua dâu cho con gái

Với cooktail cho con trai

Xin hết :). Chúc cả nhà 1 tuần mới với nhiều niềm vui mới :x:x:x

25
0
0

bubibo

@chị kelly: trùi ui, toàn món em chưa được nếm bao giờ, chị cho em công thức món Goulash Hungary với Súp đậu phụ chua cay chị nhé!!! thks chị nhiều!!!:x :*

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Chạy sang nhà chị đi Mơ, gần thế còn gì. Lúc nào em cũng được Wellcome:x
Ôi, xấu hổ quá, gặp chị mấy lần rồi mà còn chưa kịp hỏi nhà chị ở đâu. hihi:">:">:">
Cái chân gà rút xương là chị tự rút hay người ta rut sẵn rồi đấy? Mua ở đâu hả chị? Em thích ăn chân gà lắm lắm, mà ko được ăn mấy vì mẹ em cứ sợ gặm chân gà nhiều hỏng răng. hehe. Có chân gà rút xương thì tuyệt quá rồi, khỏi lo hỏng răng, hehe:">:">:x
Nhà chị lúc nào cũng ăn uống hoành tráng thế này à?:-O:-O:-O

872
0
0

kelly

Ôi, xấu hổ quá, gặp chị mấy lần rồi mà còn chưa kịp hỏi nhà chị ở đâu. hihi:">:">:">
Cái chân gà rút xương là chị tự rút hay người ta rut sẵn rồi đấy? Mua ở đâu hả chị? Em thích ăn chân gà lắm lắm, mà ko được ăn mấy vì mẹ em cứ sợ gặm chân gà nhiều hỏng răng. hehe. Có chân gà rút xương thì tuyệt quá rồi, khỏi lo hỏng răng, hehe:">:">:x
Nhà chị lúc nào cũng ăn uống hoành tráng thế này à?:-O:-O:-O
Chị mua chân gà công nghiệp về rửa sạch, chần qua rồi dùng dao lọc xương thôi em, nhanh lắm. Ăn chân gà công nghiệp vừa giòn lại dôi thịt, chị mua 0,5 kg 25K mà lọc ra làm 1 đĩa gỏi đầy, 1 mình chén hết vì chị không ăn được ếch :D. Cuối tuần chị hay lọ mọ, có hôm còn rủ các gia đình bạn bè đến cho vui. Số chị là cứ thích chăm sóc, phục vụ người khác mặc dù có nhiều món chị sợ lắm chẳng bao giờ dám ăn.
Nhà chị cứ xuôi phố nhà em, qua Cát Linh, Giang Văn Minh rồi đến phố Đội Cấn. Đúng là 1 đường thẳng:D

872
0
0

kelly

Công thức súp đậu phụ chua cay

Nguyên liệu

Xương lợn 0,5 kg
Nước 1 lít
Đậu phụ Nhật 1 cái
Thịt lợn xay 100gr
Tôm bóc vỏ tươi 100gr
Nấm rơm hoặc nấm mỡ tươi 100gr
Mọc nhĩ vài cánh
Măng củ 3 thìa súp
Đường 1 thìa súp
Dấm đen 4 thìa ( nếu không có dấm đen có thể thay bằng dấm táo)
Tinh dầu ớt 2 thìa (có thể thay bằng ớt băm nhỏ)
Dầu vừng 2 thìa
Xì dầu 2 thìa
Tương đen 2 thìa
Trứng gà 1 quả
Bột năng 2 thìa

Cách làm

Xương ninh nhỏ lửa cho nước thật trong
Đậu phụ thái miếng 2x2cm
Thịt lợn xay, tôm bóc vỏ băm nhỏ ướp với chút gia vị
Nấm rửa sạch cắt thành miếng nhỏ
Mọc nhĩ ngâm nở, thái chỉ
Măng thái thành miếng mỏng (Nếu mua được măng không chua là tốt nhất. Mình hay dùng hộp bamboo shoot của Thái) luộc kỹ.

Nước dùng lấy khoảng 500ml, cho thịt và tôm khấy đều tránh để vón thành cục. cho lên bếp đun nhỏ lửa khi sôi khoảng 10 phút thì cho tiếp đậu phụ, mọc nhĩ, măng, nấm vào chờ sôi lại thì cho đường, tinh dầu ớt, xì dầu, tương đen, nếm xem đã vừa miệng chưa
Pha dấm với bột năng đổ từ từ vào nồi súp đang sôi và quấy nhẹ tay để tránh nát đậu. Chờ cho nồi súp trong trở lại thì đổ từ từ trứng đánh bông , vừa đổ vừa quấy nhẹ tay để hỗn hợp tạo thành vân, xong xuôi cho dầu vừng quấy đều 1 lần nữa. Món này ăn nóng

Yêu cầu: Súp có màu nâu, trong nhìn thấy cả các nguyên liệu . Vị chua cay, dậy mùi xì dầu và dầu mè. Ăn súp thấy miếng đậu mát trong miệng
Chú ý: Vì là món của người Tàu nên không dùng nước mắm

Hungarian Goulash soup

Thịt bò ngon 0,5 kg (Mình hay dùng thịt bò bắp)
Tỏi vài tép
Hành tây 1 củ to
Cà rốt 1 củ to
Khoai tây 2 củ to
Cà chua 1 quả to
Hạt thì là (hoặc hạt mùi) 1 nhúm
Tiêu xanh 1 thìa súp
Ớt bột (Gia vị của Hung) 4 thìa
Dầu ô lưu 2 thìa

Thịt bò thái quân cờ, ướp với gia vị (thực ra là họ có delicate là loại gia vị rau củ kiểu như bột canh của mình)
Tỏi bóc vỏ đập dập rồi băm nhỏ
Hành tây, cà rốt xay nhỏ
Khoai tây gọt vỏ thái bằng miếng thịt bò
Cà chua thái nhỏ
Hạt thìa là rang vàng

Món này là món đặc trưng của người Hung, có 2 cách nấu (nấu ngoài trời và nấu trong nhà)
Nấu ngoài trời thì có 1 loại nồi chuyên dụng, có quai để treo và nấu bằng củi hay bếp gas ở ngoài vườn hay chỗ cắm trại, có thể ăn với bánh mì hoặc với mì hạt
Hình ảnh của nó đây

Mình hướng dẫn cách nấu trong nhà nhé
Bắc nồi lên bếp, cho dầu ô lưu để nóng già, cho tỏi vào phi thơm rồi cho hành tây, cà rốt vào đạo đều tay, nhỏ lửa đến khi chín nhừ thì cho thịt bò, tiêu xanh và khoai tây vào đảo, cho tiếp ớt bột, trộn đều tay. Nêm nếm cho vừa, cho nước ngập khoảng gấp đôi thịt, ninh nhỏ lửa đến khi thịt chín nhừ thì cho cà chua. Khi nào thấy sốt sánh (do hành tây và cà rốt tạo nên) thì cho hạt mùi hoặc thì là vào cái lọc trà, thả vào 1 lúc rồi bỏ ra. Món này ăn nóng và có 1 mùi cực kỳ đặc trưng, Hôm nào nhà mình mà làm món này thì 2 ngày sau bước chân vào cửa vẫn thấy phảng phất hương vị của nó
Trong thời gian ninh súp, có thể làm bột để ăn cùng
150 gr bột mì
1 quả trứng gà
20 ml nước
1 nhúm muối (mình hay dùng hạt nêm Knor cho hợp khẩu vị)

Bắc 1 nồi nước đun cho sôi. Trộn 4 loại nguyên liệu ở trên cho nhuyễn thành 1 khối, dùng bao bắt bông kem đục thành những lỗ (họ gọi là Pear size) cho bột vào đấy và bóp vào nồi nước đang sôi. Mình thì cho cả chút gia vị vào nồi để mì thêm đậm. Khi nào thấy các hạt mì nổi lên thì vớt ra đĩa. Hình hài của nó như trong ảnh

Mì này là mình cho vào cái bóp khoai tây ở lỗ size to nhất nên nó hơi to, nhưng mà lười với lại hay sốt ruột.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

các nàng ơi cho em hỏi tí vì kô biết hỏi chổ nào ....loại máy này em có xay thịt làm giò được kô
http://www.pixmania.com/dk/dk/1990298/art/moulinex/kokkenmaskine-masterchef.html

cám ơn nhiều nhe ...
Được em ạ nhưng chỉ xay được mỗi mẻ 1/2 kg thôi nhé, mà phải xem công xuất của nó là bao nhiêu đã nhé. Phải trên 300W mới ok.
Ôi cái này thì quá tuyệt rồi công xuất 850W cơ, xay thịt thoải mái.

23
0
0

HD94

Được em ạ nhưng chỉ xay được mỗi mẻ 1/2 kg thôi nhé, mà phải xem công xuất của nó là bao nhiêu đã nhé. Phải trên 300W mới ok.
Ôi cái này thì quá tuyệt rồi công xuất 850W cơ, xay thịt thoải mái.
em cám ơn chị nhe ..em thấy các chị nấu ăn giỏi chắc biết loại máy này nên hỏi ....món nào chị cũng làm ngon quá em thích món chân gỏi chân gà đó

223
0
0

lovehoasua

Nhà mình thì dạo này lạnh nên hết bò sốt vang lại đến bánh mỳ xíu mại

872
0
0

kelly

Hôm nay nhà mình có canh gà hầm củ sen cuối mùa với nấm kim châm

Cá chim trắng rán sốt cà chua

Còn món tôm moi rang khế với dứa tranh thủ làm cho bữa sáng mai đỡ phải dậy sớm, trời lạnh nên lười:D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Cơm tối hôm nay có chả cá thu nhồi ớt rán

Với đỗ vàng xào cà chua. Món này mình thích nhất vì chỉ có mùa đông mới có

1,122
0
0

SCP

@ Kelly : ối ối bác ơi , lâu lắm em mới nhìn thấy đỗ vàng . Bố em làm món cá om đỗ vàng ngon tuyệt vời luôn , nói lại thèm quá , chuyến này về mà có phải bảo ông làm cho ăn :D

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Món chả cá nhồi ớt rán nghe lạ quá em chưa được ăn bao giờ, chị Kelly ơi có cay nhiều không ạ

872
0
0

kelly

Món chả cá nhồi ớt rán nghe lạ quá em chưa được ăn bao giờ, chị Kelly ơi có cay nhiều không ạ
Không cay đâu em. Chị mua ớt về, bỏ hết ruột rồi ngâm nước muối 1 lúc, để ráo nước mới nhồi chả cá vào. Sở dĩ phải nhồi với ớt vì chính ớt sẽ khử mùi tanh của chả cá. Nếu ai ăn được cay thì ăn cả vỏ, còn nếu không ăn được cay thì bỏ phần vỏ ớt bên ngoài đi, ăn vẫn ngon lắm em ạ.

872
0
0

kelly

Cuối tuần nhà mình có
Chim rẽ quay

Canh cải nấu thịt nạc

Sườn cốt lết nướng trên than hoa

Với su hào xào cà rốt, cần tây

Thêm chiếc Peperoni pizza cho các con ngày mai ăn sáng

Một tuần mới lại bắt đầu. Chúc cả nhà bước vào 1 tuần mới với nhiều niềm vui và hạnh phúc :x

130
0
0

Little pineapple

Hôm qua CTB nấu món này, đố cả nhà món gì ạ:
E chỉ biết đó là rươi...Rươi nấu lá gì gì.....đó:p:p:p:p
Btw, chị ơi, chị bày cho e làm rươi với. Với chị cho e công thức cái món "bí mật" ở trên luôn chị nhé:x:x:x:x

63
0
0

cudo

Đà Nẵng đang mùa cá thu, cá tươi và rẻ, nhà mình tranh thủ làm 2kg chả cá thu. Chả cá thu làm đơn giản lại ngon ngon:

Phần xương cá mình lọc lấy nước nấu bánh canh cùng với ghẹ, chả cá vừa làm:

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Chị Cudo , cho em xin một bát bánh canh.:D

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

E chỉ biết đó là rươi...Rươi nấu lá gì gì.....đó:p:p:p:p
Btw, chị ơi, chị bày cho e làm rươi với. Với chị cho e công thức cái món "bí mật" ở trên luôn chị nhé:x:x:x:x
Èo, chị cứ tưởng ít người biết món này nên đem ra đố :D

Món này là món rươi kho lá gừng. Thường thì mọi người hay ăn rươi rán, nhưng thực ra nếu ăn phải ăn rươi kho, vì như vậy mới cảm nhận được hết vị bùi và ngậy của rươi.

Làm đơn giản lắm em:

- Nguyên liệu: Rươi rửa sạch (cái này chị phải nhờ ngoài hàng họ làm, chị hãi lắm, toàn phải tắt đèn không dám nhìn), khế chua cắt thái ngang, lá gừng, hành dăm thì là lá nốt thái nhỏ.
- Lần lượt xếp vào nồi các lớp sau: lá gừng, rau thơm, khế, rươi, khế, rau thơm, lá gừng.
- Cho lên bếp đun 1 tẹo cho rươi chết rồi mới nêm mắm mì chính (vì nếu nêm trước rươi sẽ vỡ)
- Chế nước cho ngập và đun nhỏ lửa đến khi cạn (như kho cá)
- Có thể cho thêm chút dầu ăn.

Lưu ý: Rất dễ cháy. Vì rươi bệt vào nhau rất chặt nên nước không xuống dưới đáy nồi. Lấy đũa chọc vài lỗ cho nước xuống.

Khi sống nhìn ghê vậy, chứ chín rồi rươi vỡ nát, không sợ nữa, chỉ thấy ngon thôi. ;)