Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp. (Tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
506
0
0

Tho & Soc

Ðề: Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp.

Giao cho TS trách nhiệm đóng bánh ngày thứ 7.
Cái bánh thế kia mà chê là lổm nhổm. Phạt cái tội kỳ thị bây giờ.
Chồng mang bánh vào công ty.... Đề nghị tối nay nhà TS post CT đền ơn đáp nghĩa của xã về bánh TT đầu tay nhá
Dạ, các bác bẩu gì em nàm nấy..hic..hic..em mà về "thịt" cái bánh ra bác k té xỉu thì thôi:D

@À, cả nhà ơi, có ai thử làm cthức của SCP (theo cuốn Fly to the moon gì đấy) mà cho thêm lòng đỏ trứng vào bột k? Mình nghe có vẻ hợp lý, có khi màu bánh sẽ đẹp hơn đấy! 320gr bột cho 1 lòng đỏ trứng vào thử xem. Ngoài ra k phết trứng ngay từ đầu, cho bánh vào lò nướng đợi bánh vừa chín heo héo hãy cho ra ngoài phết trứng vì nếu phết ngay từ đầu bánh còn mềm sẽ rất dễ mất nét ạ.

Còn khi nướng, nhiều lò k có quạt đối lưu nên thường xảy ra tình trạng trên cháy dưới chưa vàng, mình nên lấy giấy bạc cuộn 2 thanh nhiệt lại ạ, để hôm nào TS lại làm thử xem sao.

E lanh chanh nói thế các cao thủ đừng cười nhá, k có ý búa dzìu qua mắt thợ đâu, chỉ có đọc linh tinh của 1 số mẹ đã áp dụng tư vấn thế nên mách nhà mình thử xem thôi:D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
506
0
0

Tho & Soc

Mới biết nhau mà hiểu tánh ý ghê ta

Dạ! E rút kinh nghiệm từ bác Chép! Hôm trước bác í hứa cho e 2 muỗng mè đen để e làm thử nhân mè đen, e chờ để tối hôm đấy làm mà bác í quên mất tiêu thế là vẫn chưa thử được..hic..hic..

2,204
1
0

Nikki

Dạ, các bác bẩu gì em nàm nấy..hic..hic..em mà về "thịt" cái bánh ra bác k té xỉu thì thôi:D

@À, cả nhà ơi, có ai thử làm cthức của SCP (theo cuốn Fly to the moon gì đấy) mà cho thêm lòng đỏ trứng vào bột k? Mình nghe có vẻ hợp lý, có khi màu bánh sẽ đẹp hơn đấy! 320gr bột cho 1 lòng đỏ trứng vào thử xem. Ngoài ra k phết trứng ngay từ đầu, cho bánh vào lò nướng đợi bánh vừa chín heo héo hãy cho ra ngoài phết trứng vì nếu phết ngay từ đầu bánh còn mềm sẽ rất dễ mất nét ạ.

Còn khi nướng, nhiều lò k có quạt đối lưu nên thường xảy ra tình trạng trên cháy dưới chưa vàng, mình nên lấy giấy bạc cuộn 2 thanh nhiệt lại ạ, để hôm nào TS lại làm thử xem sao.

E lanh chanh nói thế các cao thủ đừng cười nhá, k có ý búa dzìu qua mắt thợ đâu, chỉ có đọc linh tinh của 1 số mẹ đã áp dụng tư vấn thế nên mách nhà mình thử xem thôi:D
Công thức nào cũng toàn nướng 5-7' cho bột hơi chín chín, lấy ra xịt nước để ngoài 1 lát rồi mới phết trứng mà nhở, đâu thấy ct nào phết trứng ngay từ đầu đâu???Hay là em nhầm ::-?

1,961
0
0

anatomysu

Theo phân công tuần sau mỗi người mỗi khâu nhé, cho nhanh mà ko rối.
Anatomysu: mình già rồi,tay chân lóng ngóng xin làm chân sai vặt nhé
Chị ơi, chị làm khâu quan trọgn giúp em :D Em tin là chị rành hơn bọn em nhiều. Hic, sáng thứ 7 mọi người ráng thu xếp đến vào việc nhanh nhé. Hẹn nhà nikki từ 8h30 - 9h. Nik ơi còn gì nhắn nhủ ko :D

@Chị TS: Bánh đúng như Nikon nói ạ, nướng rồi mới để nguội, xịt nước và phết trứng.

806
1
0

meduydu

Ý của TS là nướng làm nhiều lần, mỗi lần thời gian ngắn lại để nét hoa văn của bánh se lại, sau đó tới lần cuối mới quyét trứng. Vì khâu quyét trứng lỡ quá tay cũng làm mất nét hoa văn của bánh. ;););).
Ah, cả ngày nay không thấy Chép ha.

2,204
1
0

Nikki

Ý của TS là nướng làm nhiều lần, mỗi lần thời gian ngắn lại để nét hoa văn của bánh se lại, sau đó tới lần cuối mới quyét trứng. Vì khâu quyét trứng lỡ quá tay cũng làm mất nét hoa văn của bánh. ;););).
Ah, cả ngày nay không thấy Chép ha.
Chép bị dí sút quần...xịt... :))...còn chưa update kịp vụ cháo đậu xanh cá chép kìa =))

806
1
0

meduydu

Chép bị dí sút quần...xịt... :))...còn chưa update kịp vụ cháo đậu xanh cá chép kìa =))
Chiều mai khoảng 4h30, có anh number 1 đẹp chai dễ xuơng chở lò qua nhà em nha Nik. Có ai ở nhà hok em?
Sen: Thứ 7 em có bon chen nữa hok?

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Bí Ngô tự nhiên sốt 2 hôm nay, toàn ngất ngưởng 39 độ hơn. Đi học là ốm à, khổ thật, cầu cho hết ốm để tha theo.

506
0
0

Tho & Soc

Bí Ngô tự nhiên sốt 2 hôm nay, toàn ngất ngưởng 39 độ hơn. Đi học là ốm à, khổ thật, cầu cho hết ốm để tha theo.
Lại thay đổi thời tiết nên chúng nó cứ xụt xịt đấy Nghèo ơi, nuôi con mọn đúng là khổ cả nhà nhỉ? Mấy hôm nay thằng Sóc nhà mình miệng hôi quá, đang nghi chuẩn bị viêm họng rồi đây..hic..hic...

Nghèo ơi, cố lên, tặng Nghèo nè @};-@};-@};-

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

Hai Bí nhà em cũng đang ho sù sụ đây, chiều đi làm về lại chở đi bác sĩ tiếp! Oải quá!
Ah, bánh trung thu đầu tay của nhà Bí nè, mình thấy cũng dễ thương nhưng .. ăn hổng ngon gì cả. Chắc mình chưa có kinh nghiệm làm nhân, tệ nhất là nhân thập cẩm, huhu

Vậy là mình đã tập dợt được chút ít trước khi tham gia off bánh rồi!
Hy vọng được sếp vào khâu bóp nặn, hihi

506
0
0

Tho & Soc

@Chị Bí ơi! bánh đẹp dã man con ngan, e ngưỡng mộ nhất bánh dẻo, nhìn sắc sảo lắm, c làm bánh dẻo thế nào trình bày lại công đoạn cho em & bác OV học hỏi với, e làm bánh dẻo gì mà như có tật, nó cứ nghiêng nghiêng chứ bánh chả đứng gì sất:D

P/S: chị làm khuôn gỗ phải k? E thấy bánh nét lắm! Nhân gì đấy bác ơi?

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

hí hí, bánh của mình cũng được khen. Khoái!
Chuyện là em có biết chi đâu, cứ y như công thức nhà Rùa hướng dẫn mà làm, không dám thêm bớt chi cả! Rồi nó ra được như vậy chứ không biết tại sao! Mình làm nhân đậu xanh và nhân dừa, nhân đậu xanh cũng tạm được, còn dừa thì bị khô. Ăn chán lắm!

Ah, khuôn gỗ 75g đấy.

506
0
0

Tho & Soc

hí hí, bánh của mình cũng được khen. Khoái!
Chuyện là em có biết chi đâu, cứ y như công thức nhà Rùa hướng dẫn mà làm, không dám thêm bớt chi cả! Rồi nó ra được như vậy chứ không biết tại sao! Mình làm nhân đậu xanh và nhân dừa, nhân đậu xanh cũng tạm được, còn dừa thì bị khô. Ăn chán lắm!

Ah, khuôn gỗ 75g đấy.
Bác! E đang lùng sục ct nhân dừa, cho e lẹ nhá:D

68
0
0

xanhduong9

CN hôm qua phải ở nhà làm oshin từ 7h đến đúng 4h chiều, 7h đi siêu thị mất bóp mất sạch giấy tờ, tài sản...em đang rất STRESS

Nikki: sao xui xẻo quá vậy? Có chuộc lại được gì không?

506
0
0

Tho & Soc

Mình nhờ bác Google tìm, và dùng công thức này:
http://my.opera.com/Andee-chuot/blog/show.dml/4249003

T&S thử tìm cách làm nhân dừa sữa xem sao. Hôm qua mình ăn cái bánh nướng nhân dừa sữa của Đại Phát thấy cũng ngon, nhưng chưa rảnh để mò thử xem sao! Có gì chia sẻ nhé!
Dạ! E đang tính thử làm mức bí để làm nhân xem sao, k biết có ra cái giề k nữa:D

P/s: mai bác nhớ cái vụ mè đen giúp em nhá, 200gr nha bác@};-@};-@};-

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Bí chị ơi, bánh nhìn đẹp quá!!! Ngưỡng mộ ghê... Em đang vật lộn trong bếp thêm việc chiến đấu với hai giặc ở nhà :-&

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

Bí chị ơi, bánh nhìn đẹp quá!!! Ngưỡng mộ ghê... Em đang vật lộn trong bếp thêm việc chiến đấu với hai giặc ở nhà :-&
Cảm ơn Nghèo khen!
Nhắc đến các bạn nhỏ là mình ngại lắm! Bắt dọn dẹp, cơm nước nhiều bao nhiêu chắc cũng đỡ mệt hơn trông các siêu nhân ấy!
Chạy lung tung, nói nhiều, hỏi nhiều mà còn hỏi khó nữa chứ! Hôm qua Bí em nó cứ hỏi ủa sao Trăng cứ đi theo con hoài vậy? Rồi thì "bố mẹ nó đâu?" Ủa sao mây che trăng vậy mẹ? ...
Mệt nắm nắm!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.