Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp. (Tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
251
0
0

ANNA

Ðề: Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp.

Bẩm cả nhà, bánh tươi thơm réo mũi nhà duydu, chúng mình mà không off sớm thì ......
2/9 sợ nhiều mẹ nhà xa đi không tiện vì ngày ấy không đi làm. Hay thứ 4?
@Chuột: Sorry em nha, tối nay công ty có tiệc nên cụng ly ầm ầm, át cả chuông điện thoại. Mai nếu chưa off eff, chị sẽ gửi hộp bánh qua shop Shiseido Hai Bà Trưng cho em lấy nha ( đồi diện công viên Lê Văn Tám á)
dạ. mai off mấy giờ ạh :D cho em đu theo dzới nha. em muốn học hỏi làm bánh TT :p

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Tội nghiệp Nik và "chị í" quá!! Thôi ráng lên cưng, gần xong rồi!! :)

1,961
0
0

anatomysu

Nghèo đâu, sao ko online dà hú?

Mai off luôn đi, trưa 12h, tại quán nào nhỉ, kem buds đi. Nó cho mang đồ eng vào. Còn bọn soa nó ko cho đâu

68
0
0

xanhduong9

Như đã hẹn với cả nhà, hôm nay mình pót bài SỮA ĐẬU NÀNH nè.
Sau khi “ngâm kíu” và xào xáo, mình làm như vầy:

Nguyên liệu: (được 4,5 lít sữa)

450g đậu nành khô
50g đậu phọng rang, bóc vỏ
25g mè trắng rang
5 lá dứa (hoặc 1 múi sầu riêng to)
1/2 muỗng cà phê muối
350g đường cát trắng
5 lít nước

Cách làm:

Đậu nhặt bỏ hạt hư, rửa sạch, ngâm với nước ấm chừng 1 giờ thì đun nóng già rồi ngâm tiếp chừng 3-4 tiếng nữa để đậu nở hết thành phẩm sẽ đặc hơn và dễ vò bỏ vỏ đậu.

Vò cho đậu tách vỏ và thay nứơc cho đến khi nước ngâm đậu trong. Khâu này hơi mất công nhưng nếu chịu khó bỏ vỏ đậu, sữa sẽ không bị chát và trắng hơn.

Xay đậu bằng máy xay sinh tố cũng được nhưng hơi mất công và đậu không mịn lắm, sẽ ảnh hưởng tới độ đặc của thành phẩm. Nếu đi xay ngoài tiệm, nhớ nhắc người xay phải rửa cối sạch kẻo trước đó nếu có xay bột gạo sữa sẽ dễ bị chua và đông đặc. (Lưu ý: lượng đậu trên sau khi ngâm nước sẽ nặng khoảng 1kg nên nếu đi xay ở ngoài tiệm ta chỉ cần cân bịch đậu xay lên là sẽ biết được lượng nước cần thêm vào)

Cho nước đậu vào 2 túi vải, vắt nhiều lần với chừng 400ml nước/lần cho ra hết sữa.

Bắc lên bếp, khuấy đều để nước đậu không kết tủa dưới đáy nồi làm khét sữa.

Đun chừng 10-15’ thì sữa sôi (nhớ canh kỹ, dễ bị trào lắm đó), hạ lửa vừa, thả lá dứa vào, không đậy nắp đun thêm 20’ nữa để khử chất độc saponin có trong đậu.

Tắt bếp, để nguội (Nếu dùng sầu riêng thì tán nhuyễn cho vào trước khi tắt bếp).

Lược lại nước đậu qua 2 túi lược để sữa thật mịn.

Sữa sẽ có vị ngọt hơn khi uống lạnhnhưng chỉ nên dùng tối đa trong vòng 3 ngày thôi nha.

Chúc cả nhà thành công & nghỉ lễ vui vẻ !

806
1
0

meduydu

Cảm ơn chị Cả Xanhduong. Em chờ mấy ngày nay đó hihihi
Chị ơi, cho em hỏi là đậu phộng và mè mình làm ở đoạn nào vậy chị? Có phải là lúc xay chung với đậu ko? Thanks chị.

1,528
0
0

saomai

Saomai đã nhận bánh và ngon ngon luôn rồi.
Cảm ơn cả nhà rất nhiều, nhất là 3 em:-*:-*:-* (luôn vượt lên chính mình;) )

68
0
0

xanhduong9

Chị ơi, cho em hỏi là đậu phộng và mè mình làm ở đoạn nào vậy chị? Có phải là lúc xay chung với đậu ko?
Xin lỗi Hụi chảng, tối qua khuya quá mình buồn ngủ nên viết thiếu, đậu phọng và mè xay chung cùng đậu nành nha.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
506
0
0

Tho & Soc

Chị Xanh Dương ơi, chị nấu thế thảo nào hôm đấy 10 chai cũng k đủ, e uống được có 1 lý bé bé à, còn đâu thấy Nghèo & Nik cứ tu ừng ực nhìn mà phát............ghét~X(

Cthức của chị chắc chẳng có cô giáo nào hướng dẫn nhiệt tình đến thế đâu. Lễ ở nhà phải nấu mới được;), mà hỏng biết sữa đậu nành cho xã uống nhìu nhìu có sao k ta?::-?

506
0
0

Tho & Soc

Trưa nay ọp ở đâu vậy pà con? Cho e đu dzới:D

506
0
0

Tho & Soc

@Nik: tội nghiệp Nik ghê, cả "chị í" nữa, chị í hết sức là nhiệt tình@};-@};-@};-

TS có 1 đề xuất (chắc áp dụng cho năm sau:D), năm sau hội mình cứ chia ra, nhóm 10 người thì mỗi người p/trách 1 số hộp nhất định tùy theo địa điểm giao, ví dụ TS làm ở khu vực Q.1 & nhà ở kv Q.7 thì nếu có mẹ nào oder bánh ở tại các khu vực này TS sẽ giao hộ ...v..v..như vậy share đều công việc cho tất cả thành viên chứ như đợt vừa rồi thấy Nik, A5, bác Chép & HT vất vả quá.

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

Cả nhà ơi, túm lại là hôm nay có off không ạ? Chờ tin nha, đang lo không biết có chuồn được không!!
Thấy chị Xanh Dương đưa công thức sữa đậu nành mình mới nhớ hôm trước hình như T&S hỏi công thức bánh giò.
hihi, công thức của mình là: vô siêu thị mua gói bột làm bánh giò (của Vĩnh Thuận thì phải), sau đó làm hoàn toàn theo hướng dẫn ghi trên bao bì.
Mình có làm bằng bột gạo tẻ 1 lần theo công thức trên mạng nhưng thấy cũng không ngon lắm, nên về sau cứ mua bột pha sẵn mà làm.

68
0
0

xanhduong9

Thỏ & Sóc ơi, nấu sữa không cực bằng làm bánh trung thu đâu. TS làm bánh đẹp thế thì nấu sữa dễ ẹt hà. Mình chịu khó làm sẽ ngon hơn và đảm bảo chứ ngoài chợ củi lửa đâu mà người ta nấu thêm cho mình 20' nữa? À, mỗi khi nấu sữa xong mình hay ngâm nồi sữa vào thau nước lạnh cho sữa mau nguội, cái thau nước ngâm đó tận dụng để ngâm chân vừa dễ ngủ vừa tranh thủ làm móng, cực tiện. Hi hi...

Còn vụ nam giới uống sữa đậu nành có sao không thì có nhiều ý kiến trái ngược nhau nhưng theo riêng mình thì chẳng sao cả vì lượng sữa uống mỗi ngày đâu có quá nhiều (chỉ nên uống 0,5 lít/ngày thôi kẻo dễ bị đầy bụng)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
506
0
0

Tho & Soc

Thỏ & Sóc ơi, nấu sữa không cực bằng làm bánh trung thu đâu. TS làm bánh đẹp thế thì nấu sữa dễ ẹt hà. Mình chịu khó làm sẽ ngon hơn và đảm bảo chứ ngoài chợ củi lửa đâu mà người ta nấu thêm cho mình 20' nữa? À, mỗi khi nấu sữa xong mình hay ngâm nồi sữa vào thau nước lạnh cho sữa mau nguội, cái thau nước ngâm đó tận dụng để ngâm chân vừa dễ ngủ vừa tranh thủ làm móng, cực tiện. Hi hi...
:DCó vụ ngâm cho đậu nguội xong ngâm chân nữa hả bác? Sao e thấy nó ơn ớn thế nào =)) (tại e tưởng tượng cái chân xã nhà em vừa đi oánh tennis về..ặc ..ặc...mùi như "ông tí" chết).

1,961
0
0

anatomysu

Trưa nay off ở Buds Hai Bà Trưng nhé. Đẹp hơn rộng hơn bên Nam Kỳ

Buds Hai Bà Trưng:
445–447 Hai Bà Trưng, Quận 3.

12h nhé cả nhà. Ráng đi đi để còn ăn bánh.

Nghèo ơi bánh đẹp quá :((, em nhìn còn muốn ăn, mà Nghèo làm em tủi quá. Vì bánh đẹp quá nên giờ vẫn đang thiếu 6 bánh

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Chị Xanh Dương ơi, chị nấu thế thảo nào hôm đấy 10 chai cũng k đủ, e uống được có 1 lý bé bé à, còn đâu thấy Nghèo & Nik cứ tu ừng ực nhìn mà phát............ghét~X(

Cthức của chị chắc chẳng có cô giáo nào hướng dẫn nhiệt tình đến thế đâu. Lễ ở nhà phải nấu mới được;), mà hỏng biết sữa đậu nành cho xã uống nhìu nhìu có sao k ta?::-?
Này bà kia, nghe ghét không, ngồi trong góc chơi ly bự chảng, tớ với Nik cầm cái chai nhưng chia chia à nghen, hé hé. Chị XD ơi, sau này chị cứ làm và phát cho mỗi người một chai, có ghi tên, hết ganh tị hé hé hé :D

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Trưa nay off ở Buds Hai Bà Trưng nhé. Đẹp hơn rộng hơn bên Nam Kỳ

Buds Hai Bà Trưng:
445–447 Hai Bà Trưng, Quận 3.

12h nhé cả nhà. Ráng đi đi để còn ăn bánh.

Nghèo ơi bánh đẹp quá :((, em nhìn còn muốn ăn, mà Nghèo làm em tủi quá. Vì bánh đẹp quá nên giờ vẫn đang thiếu 6 bánh
Chị đang si nghĩ, tìm mưu tính kế để 12 h đi, hôm nay trông hai đứa mà.. Bình thường t4 xã không phải ra cảng, hôm nay lại đi làm vì mai lễ..
Chị hết trứng nên chỉ được 4 trà xanh ;))

1,961
0
0

anatomysu

Chị đang si nghĩ, tìm mưu tính kế để 12 h đi, hôm nay trông hai đứa mà.. Bình thường t4 xã không phải ra cảng, hôm nay lại đi làm vì mai lễ..
Chị hết trứng nên chỉ được 4 trà xanh ;))
Đi đi, cùng lắm chở lên em, em đi chung giữ Nấm cho :). Báo sớm đê

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

"Chị đang si nghĩ, tìm mưu tính kế để 12 h đi"
ha ha Giống mình quá, lão sếp đang ở đây, có thể triệu tập bất cứ lúc nào.
ui, nhức đầu quá! Si nghĩ tiếp đây!

2,204
1
0

Nikki

:DCó vụ ngâm cho đậu nguội xong ngâm chân nữa hả bác? Sao e thấy nó ơn ớn thế nào =)) (tại e tưởng tượng cái chân xã nhà em vừa đi oánh tennis về..ặc ..ặc...mùi như "ông tí" chết).
Ý bác xanhduong là ngâm nồi nước đậu cho nguội rồi mới lấy nước đó ngâm chân vì nó sẽ nóng ấm...chứ ai bảo chị làm ngược lại mà la oai oái nhở ;))

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.