Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
240
0
0

Liên ròm

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Ối ối k dám nhận nhá, chỉ vì hồi trước chị có cứu được một cây hồ điệp gần chết bị vứt ra đường, chị đem về nhét nó vào đám than củi rồi tưới nước vo gạo hằng ngày, nó lên một chùm gần chục bông, rồi bị trộm nẫng mất, điên cả người. Vì chị vốn "giỏi" trồng hoa lắm nên mới dám nghĩ liều là nó dễ trồng, hehe, điếc k sợ súng mà.
Vậy theo cái trình bày kia của em thì vũ nữ dễ trồng hơn hả, mách chị loại nào dễ trồng chút, để chị đi kiếm chậu cây chăm cho tết có hoa, hì hì
Ròm thì hay ngâm nguyên chậu vào nước qua đêm 1 tuần 1 lần, và tưới đàng hoàng 2, 3 ngày 1 lần. Hễ khi nào thấy khô thì tưới nước vào. Khi ngâm qua đêm thì cho thuốc dành cho hoa lan vào một ít nữa.

À mọi ngừoi cho ròm hỏi chút, ông này ổng bắt đầu tàn rồi mình chăm làm sao để ổng có thể lên lại

792
0
0

J.C

Hì, quay lui quay lại mà có thêm một dây bài. Em định đi ngủ rồi chớ. Vũ nữ và Dendro dễ trồng hơn nhiều đó chị. Hồ điệp thì ưa ẩm nhưng không ướt, thoáng gió, tránh nắng và mưa trực tiếp (trồng dưới mái tole nhựa)
Chả trách cây của mình chết queo. Mình cứ cất vào chỗ râm mát là mẹ lại lôi ra đặt dưới hiên, đủ cả nắng to, gió lớn, mưa rào T_T

792
0
0

J.C

CHỊ KHAI TÂM ƠI,
Tháng 10 rùi, e bắt đầu trồng tulip được chưa chị :D

1
0
0

chimai96

Mấy chị cho em tham gia với, giờ em mới phát hiện ra bên này cũng có Top trồng hoa hay thế này, toàn người nhà mình không :">

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

À mọi ngừoi cho ròm hỏi chút, ông này ổng bắt đầu tàn rồi mình chăm làm sao để ổng có thể lên lại

Hihi ảnh này em vừa chụp để làm tư liệu dự thi trồng thược dược mang ra khoe chị luôn. Em này năm ngoái hoa tàn xong em cắt cành hoa đi rồi cứ để cả chậu thế vào góc vườn, nhà chật nên nhiều khi em ý ra nhiều cành quá em phải cắt bỏ đi chị ạ. Em không rõ khí hậu bên đó thược dược ra hoa thế nào còn ở nhà ra hoa tết nên sắp tới em sẽ ngắt ngọn để giâm cây con tiếp.

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ chị Liên: Em ngưỡng mộ cái vườn đẹp như vườn địa đàng bên Anh của chị lắm lắm, thế mà giờ chị lại không ở đấy nữa ạ?

CHỊ KHAI TÂM ƠI,
Tháng 10 rùi, e bắt đầu trồng tulip được chưa chị :D
Oạch, em trồng tulip được hả em ơi?

169
0
0

bầu lào

Cả nhà: Trồng THƯỢC DƯỢC nơi chỉ có ánh sáng mà không có nắng chiếu vào thì có nở hoa được không? nhờ các chiên gia tư vấn giúp mình với . cảm ơn nhiều nhiều..

317
0
0

tuyen-virgo

Ròm thì hay ngâm nguyên chậu vào nước qua đêm 1 tuần 1 lần, và tưới đàng hoàng 2, 3 ngày 1 lần. Hễ khi nào thấy khô thì tưới nước vào. Khi ngâm qua đêm thì cho thuốc dành cho hoa lan vào một ít nữa.
Chị Liên ròm nói chính xác đấy ạ, nhà bạn của chồng em bên Denmark cũng nói, hồ điệp vừa rẻ vừa dễ trồng, chỉ cần giữ ẩm thôi, để trong nhà gần cửa sổ là nó ra hoa ầm ầm. Hôm em sang bên đó chơi, ảnh cho Em mấy cây mang về nhưng sau 1 thời gian thì tèo hết, còn lá với rễ thôi, cả hai năm nay bói đúng 1 chùm 2-3 nụ nhưng rụng hết.

1,284
1
0

small_dracula

Chả trách cây của mình chết queo. Mình cứ cất vào chỗ râm mát là mẹ lại lôi ra đặt dưới hiên, đủ cả nắng to, gió lớn, mưa rào T_T
Nắng trực tiếp mà một chút lúc sáng sớm thì không sao, nhưng để nắng trưa và nắng chiều thì cây rất dễ cháy lá, nếu để chổ hiên thì hướng nắng chiếu vào che cho nó tấm lưới che sáng là được. Nhưng mưa tạt thì phải coi chừng, đặc biệt là có nước nhỏ giọt lên lá thì rất dễ thối ngọn. Tưới cho HĐ mà tưới lên lá thì phải tưới phun sương, để nơi thoáng gió để lá và ngọn nhanh chóng khô đi, không để nước còn đọng trên lá khi không còn ánh sáng (tưới sáng, tưới chiều thì tưới tầm 4-5h để lá kịp khô). Cách tốt nhất là tưới thẳng vào gốc, đặc biệt là cách nhúng chậu vào nước như chị Liên chỉ, nhưng mà bình thường em chỉ nhúng 30p - 1 tiếng thôi à. Có điều trồng nhiều thì hơi căng, mấy chổ trồng HĐ quy mô CN họ toàn phải dùng quạt gió sau khi tưới.

813
0
0

coldmoon1990

Chị Liên ròm nói chính xác đấy ạ, nhà bạn của chồng em bên Denmark cũng nói, hồ điệp vừa rẻ vừa dễ trồng, chỉ cần giữ ẩm thôi, để trong nhà gần cửa sổ là nó ra hoa ầm ầm. Hôm em sang bên đó chơi, ảnh cho Em mấy cây mang về nhưng sau 1 thời gian thì tèo hết, còn lá với rễ thôi, cả hai năm nay bói đúng 1 chùm 2-3 nụ nhưng rụng hết.
Em ơi, chị đang ngấp nghé cái vụ phân bón nước trong Dai so của em mà chưa tìm được ở Hà Nội. Em có dùng thử cái hạt zelite gì đó để trộn cùng đất chưa? Và mấy loại trông giống hạt nhựa cũng thấy bán trong Dai so để cho cây cảnh đó nữa? Thankssss em trước nhiều nha.

792
0
0

J.C

@ chị Liên: Em ngưỡng mộ cái vườn đẹp như vườn địa đàng bên Anh của chị lắm lắm, thế mà giờ chị lại không ở đấy nữa ạ?

Oạch, em trồng tulip được hả em ơi?
Hí, e đã trồng bao giờ đâu, nhưng các chị ở đây trồng ầm ầm rồi, năm nay e quyết tâm a dua. :D

792
0
0

J.C

Hihi ảnh này em vừa chụp để làm tư liệu dự thi trồng thược dược mang ra khoe chị luôn. Em này năm ngoái hoa tàn xong em cắt cành hoa đi rồi cứ để cả chậu thế vào góc vườn, nhà chật nên nhiều khi em ý ra nhiều cành quá em phải cắt bỏ đi chị ạ. Em không rõ khí hậu bên đó thược dược ra hoa thế nào còn ở nhà ra hoa tết nên sắp tới em sẽ ngắt ngọn để giâm cây con tiếp.
Ối, thế mà mình ko biết để xin :D. Hoa màu gì hả chị?

1,284
1
0

small_dracula

Nhiều cành quá nên nó ốm đói cả chị kìa, chị cứ tỉa ra giâm dần đi, sau đó còn có thể tỉa cành của cây giâm rồi giâm thêm lần nữa, không cần đợi ngày.
@ chị Liên: em không rành khí hậu chổ chị, không biết TD nó sống 1 mùa hay quanh năm. Nhưng kể cả 1 mùa thì TD cũng có thể ra hoa 3-4 tháng, hoa cũ tàn thì từ các nách bên dưới hoa sẽ lên cành rồi cho hoa tiếp. Có điều để nó tự lên chồi thì nó thường lên cặp chồi trên cùng, hoa nhỏ hơn. Chị có thể cắt trước khi cặp chồi này lên (phải cắt khi hoa gần tàn) và cắt sâu xuống thêm 1-2 cặp lá.

317
0
0

tuyen-virgo

Em ơi, chị đang ngấp nghé cái vụ phân bón nước trong Dai so của em mà chưa tìm được ở Hà Nội. Em có dùng thử cái hạt zelite gì đó để trộn cùng đất chưa? Và mấy loại trông giống hạt nhựa cũng thấy bán trong Dai so để cho cây cảnh đó nữa? Thankssss em trước nhiều nha.
Em chỉ mới dùng thử phân nước thôi Chị à, mấy hạt trộn Em thấy đắt quá nên xót chưa dám dùng. Nếu Chị muối dùng thử thì Em gửi ra tặng Chị 2 chai nhé, vì nghe quá trình trồng hoa của Chị sao mà gian nan vất vả quá mà lại toàn gặp "sát nhân vô hình" không thôi.
Em khoe cả nhà niềm vui mới của Em: chậu Dạ yên thảo (cây mọc thẳng, không rũ, cánh cuốn) này Em nhặt trước một khách sạn bên đường, người ta "chơi" hoa hết rùi thì vứt, Em thấy còn đám lá xanh um và nghĩ còn cái chậu cũng có thể dùng được nên ôm em nó về. Tắm táp, cắt tóc, thay quần áo, cho em ấy ăn uống ngon lành và ở nhà mới, sau 1 tuần đã chúm chím ươm nụ, và chỉ vài ngày sau thì hoa nở đồng loạt. Sáng nay ra ban công mà thấy lòng vui phơi phới. Đúng là "sức mạnh của sự quan tâm" cả nhà nhỉ!
Sau gần 1 tuần được về "nhà mới"

Đến hôm nay thì chưa đầy 2 tuần đã "trả ơn" mình nè:

Là loại Dạ yên thảo mọc thẳng - cánh cuốn và có viền:

Giờ thì ban công nhà em có thêm thành viên mới để trêu bướm:

Mai cuối tuần tha hồ ngắm hoa!

813
0
0

coldmoon1990

Em chỉ mới dùng thử phân nước thôi Chị à, mấy hạt trộn Em thấy đắt quá nên xót chưa dám dùng. Nếu Chị muối dùng thử thì Em gửi ra tặng Chị 2 chai nhé, vì nghe quá trình trồng hoa của Chị sao mà gian nan vất vả quá mà lại toàn gặp "sát nhân vô hình" không thôi.
Em khoe cả nhà niềm vui mới của Em: chậu Dạ yên thảo (cây mọc thẳng, không rũ, cánh cuốn) này Em nhặt trước một khách sạn bên đường, người ta "chơi" hoa hết rùi thì vứt,

Đến hôm nay thì chưa đầy 2 tuần đã "trả ơn" mình nè:

Là loại Dạ yên thảo mọc thẳng - cánh cuốn và có viền:

Giờ thì ban công nhà em có thêm thành viên mới để trêu bướm:

Mai cuối tuần tha hồ ngắm hoa!
Ui trời ơi ngưỡng mộ em quá. Cây đang mơn mởn ngon lành về tay chị cũng tèo cơ chứ chả nói cứu cây như em.

Thank You em vụ phân bón nước. Cảm ơn em. Nhưng thôi đừng cho chị. Gửi mất công lắm em à. Để chị tìm mua ngoài này, thế nào cũng có. Không thì chị sẽ kiếm bạn chồng trong đó nhờ mua được mà.

@Ong: Ong ơi. Có thêm chị chia sẻ với em nè. Chị nhờ bạn chị đi mua cây sao nháy. Đã dặn đi dặn lại nó là 10 nghìn 1 bó (vì thuyvuong nói thế mà) mà nó cứ mua 30 nghìn, bảo thì nó còn mắng là tận 10 cây 30 nghìn là rẻ lắm rồi.

Sao nháy vàng nhà chị bắt đầu có nụ nhé.

@Cả nhà: Vụ phun nước thuốc lào diệt ốc sên có vẻ chả ăn thua đâu. Tớ ngâm 1 ngày, 2 ngày, 3 ngày, 4 ngày đủ cả đấy mà có vẻ chả tác dụng gì. Dây bìm bìm nhà tớ lại bị con gì đó cắn thêm 1 dây to tướng nhất. Tớ cũng đã rắc cả thuốc diệt ốc sên mua trong Dai So rồi đấy nhé. Chán quá hôm nay tớ lại lên chợ Bưởi mua thêm cây nữa về cho chúng nó cắn một thể :(:(:(.

317
0
0

tuyen-virgo

@Cả nhà: Vụ phun nước thuốc lào diệt ốc sên có vẻ chả ăn thua đâu. Tớ ngâm 1 ngày, 2 ngày, 3 ngày, 4 ngày đủ cả đấy mà có vẻ chả tác dụng gì. Dây bìm bìm nhà tớ lại bị con gì đó cắn thêm 1 dây to tướng nhất. Tớ cũng đã rắc cả thuốc diệt ốc sên mua trong Dai So rồi đấy nhé. Chán quá hôm nay tớ lại lên chợ Bưởi mua thêm cây nữa về cho chúng nó cắn một thể :(:(:(.
Chị ơi, Em nghĩ cây bị mấy loại côn trùng cắt lá đó Chị, nó kéo cả lũ tới, cắt phén nguyên cái lá rồi tha đi (hihi, em xem "thế giới động vật" thấy vậy), bởi vậy mình không thấy dấu vết làm như cả cái ngọn cây bị tàng hình vậy đó. Em pha nước rửa bát thật loãng vài ba ngày phun một lần để cái lá đó có mùi không hợp với "khẩu vị" cái lũ côn trùng đó. Nhưng Em không dám bảo đảm đâu nhé, Em tự làm tự chịu thôi.
Còn vụ phân nước nếu Chị ngại phiền thì không sao ạ, trường hợp cần thiết thì Em mua giùm rùi gửi cho Chị cũng được, cty Em thường hay gửi hồ sơ ra ngoài đó nên không mất công nhiều đâu.

213
0
0

"hot boy utvanut"

:D:D:D Chị coldmoon, em chưa gặp chị bao giờ nhưng mà cứ nghĩ nếu gặp chị, ngồi nghe chị nói chắc là cười no luôn. Đọc bài của chị mà em đau hết cả bụng đây này:D

Ở ngoài đó mua cứ phải trả giá, chán nhờ. Ở trong này mua thì mua, không mua thì bỏ đi, chẳng nài ép, chẳng nói thách đồng nào hết. Chỉ có chỗ bán rẻ và chỗ bán đắt hơn chút. Mấy chỗ bán đắt có lẽ do chi phí cao, tiền thuê mặt bằng đắt nên họ phải bán giá đó mới có lời. Mình mua quen, biết chỗ nào rẻ thì cứ đến đó mà mua thôi. Thành "khách hàng thân thiết" rồi thì có thể xin họ khuyến mãi thêm cho mấy bụi cây rẻ rẻ tiền.

317
0
0

tuyen-virgo

:D:D:D Chị coldmoon, em chưa gặp chị bao giờ nhưng mà cứ nghĩ nếu gặp chị, ngồi nghe chị nói chắc là cười no luôn. Đọc bài của chị mà em đau hết cả bụng đây này:D

Ở ngoài đó mua cứ phải trả giá, chán nhờ. Ở trong này mua thì mua, không mua thì bỏ đi, chẳng nài ép, chẳng nói thách đồng nào hết. Chỉ có chỗ bán rẻ và chỗ bán đắt hơn chút. Mấy chỗ bán đắt có lẽ do chi phí cao, tiền thuê mặt bằng đắt nên họ phải bán giá đó mới có lời. Mình mua quen, biết chỗ nào rẻ thì cứ đến đó mà mua thôi. Thành "khách hàng thân thiết" rồi thì có thể xin họ khuyến mãi thêm cho mấy bụi cây rẻ rẻ tiền.
Em cũng hay ngồi cười tủ tỉ một mình khi đọc bài của Chị Coldmoon, hihi, giống như Chị Em mình cứ ngồi cười khi nghe Mẹ Ngộ kể chuyện, hén Chị!
Trong Sài Gòn mua hoa không phải trả giá, mua nhiều món thì họ chở dùm bớt tiền xe. Chỉ vậy thôi, nên mình cứ đến chỗ quen để mua, hen Chị!
Em còn gửi ở nhà Chị mấy bao perlite, hihi, Chị cho Em để ít bữa nữa nhé, Em chưa tự chạy xe được vì 2 cổ tay Em bị "viêm đa khớp dạng thấp" chẳng cử động được gì nhiều. Chán, còn trẻ mà toàn mắc bệnh già: đau khớp, muốn nghỉ hưu và... làm vườn!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.