Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Chào cả nhà, mấy ngày qua em nghỉ đi chơi hội lan nên hôm nay em vào nhà mình khủng bố các bác toàn bằng... lan.

Đầu tiên là tặng bác Ròm vì ở xa nhất:) - VŨ NỮ.

1,284
1
0

small_dracula

Cái này cho Quỷ nhỏ:

Hi, cám ơn bà chị. Nhưng mà mắc quá, hài hồng tuy là hiếm nhưng giá nó không cao, 2 ngọn (mới chết) của em mua có 50k thôi à.
Em rất thích cây hài mốc hồng này, merci!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
169
0
0

bầu lào

coldmoon1990 : Thành thật chia buồn với bạn về vụ diệt ốc sên ko thành công mà lại còn thiệt hại một loài hoa quí. Bên hội rau wtt đã từng dùng biện pháp này để diệt rất hiệu quả nên mình muốn chia sẻ kinh nghiệm này hy vọng vườn hoa của mọi người đơm hoa nở nụ nhiều hơn ai dè:D. Mong mọi người đừng giận mình nhé. Chúc cả nhà luôn trồng được những chậu hoa tươi thắm nhất.

813
0
0

coldmoon1990

coldmoon1990 : Thành thật chia buồn với bạn về vụ diệt ốc sên ko thành công mà lại còn thiệt hại một loài hoa quí. Bên hội rau wtt đã từng dùng biện pháp này để diệt rất hiệu quả nên mình muốn chia sẻ kinh nghiệm này hy vọng vườn hoa của mọi người đơm hoa nở nụ nhiều hơn ai dè:D. Mong mọi người đừng giận mình nhé. Chúc cả nhà luôn trồng được những chậu hoa tươi thắm nhất.
Cho tớ đính chính cái. Thiệt ra không nói chắc được thành công hay thất bại đâu bạn ạ. Vì mình cũng không nhìn rõ con ốc sên cắn lá. Phun thuốc lào xong thấy vẫn bị cắn nên mình nghĩ không ổn thôi. Mình mua cả thuốc bột diệt ốc sên trong Dai so về rắc cũng vẫn bị cắn tiếp mà. Chẳng qua xót cái cây nên mình phun thuốc trừ sâu cho chắc. Ổn luôn rồi bạn ạ. Cây Bìm bìm của mình lại tiếp tục lên ngọn mới rồi mà.

Nhiều khi một kinh nghiệm nào đó được áp dụng không thành công còn có thể tại người áp dụng nữa chứ hi hi. Ai lại vội vàng đi giận người bày kinh nghiệm thế thì chiết.

1,284
1
0

small_dracula

Cho tớ đính chính cái. Thiệt ra không nói chắc được thành công hay thất bại đâu bạn ạ. Vì mình cũng không nhìn rõ con ốc sên cắn lá. Phun thuốc lào xong thấy vẫn bị cắn nên mình nghĩ không ổn thôi. Mình mua cả thuốc bột diệt ốc sên trong Dai so về rắc cũng vẫn bị cắn tiếp mà. Chẳng qua xót cái cây nên mình phun thuốc trừ sâu cho chắc. Ổn luôn rồi bạn ạ. Cây Bìm bìm của mình lại tiếp tục lên ngọn mới rồi mà.

Nhiều khi một kinh nghiệm nào đó được áp dụng không thành công còn có thể tại người áp dụng nữa chứ hi hi. Ai lại vội vàng đi giận người bày kinh nghiệm thế thì chiết.
Hờ hờ, vấn đề là thuốc lào dùng không biết có kết quả không chứ thuốc sâu phun thì bổ ngang bổ ngửa là chính chứ tác dụng diệt ốc Sên không cao (nó trốn trong vỏ và tiết nhầy bảo vệ nên ít chịu tác động kiểu tiếp xúc). Hôm trước thấy chị coldmoon nói mua thuốc sâu phun nhưng em cứ nghĩ là vườn có sâu mà chị ngại bắt chứ không để ý là chị định dùng phun ốc.
Với lại em vẫn nghĩ cây BB của chị bị chuột cắn, nếu là ốc thì kiểu gì nó cũng nằm quanh chậu vì loại này thích ẩm và ít di chuyển, như thế tìm là thấy ngay. Bữa trước em cũng nói rồi đó, nếu là ốc thì nó ăn lá non và ăn ngọn chứ không cắn ngang thân, trên chậu hay trên thân cây sẽ có vết nhớt di chuyển (ốc thì chỉ có bò đi nên vết nhớt này liên tục, ngoằn ngoèo).

792
0
0

J.C

Sma Dra ơi, lũ Dã yên thảo nhà chị đang bị con gì nó chén hết cả hoa, rình rập mấy ngày nay rồi mà không biết là con j? Nó chỉ ăn phần cánh hoa - phần có màu ý, còn phần dưới thì nó ko thèm ăn.

240
0
0

Liên ròm

songviet09: Mấy loại hài, vũ nữ bên này bán nhiều nhưng ròm không mua vì biết về được vài tháng thôi mắc công để chật nhà, xài hồ điệp lâu tàn nếu chăm tốt có khi nó có cả năm chứ ròm ghiền mấy chiếc hài lắm đó.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ôi mẹ nó ơi, kinh nghiệm thì phải rút mới có được chứ, đâu phải bỗng dưng mà có đâu. Tớ cũng vậy, hỏng đầy ra rồi mới rút được kinh nghiệm, với lại nó cũng tuỳ vào từng điều kiện, hoàn cảnh mà phát huy tác dụng mà, hì hì... Thôi, có kinh nghiệm gì thì cứ bày cho nhau, có gì ta lại cùng... rút :D

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Sma Dra ơi, lũ Dã yên thảo nhà chị đang bị con gì nó chén hết cả hoa, rình rập mấy ngày nay rồi mà không biết là con j? Nó chỉ ăn phần cánh hoa - phần có màu ý, còn phần dưới thì nó ko thèm ăn.
Ui em có để ý được ban ngày không, vì chị phát hiện ra ở cây dưa leo nhà chị cũng bị cắn lá nham nhở. Hóa ra là bị mấy cái con gì gì trông gần giống bọ rùa nó cắn, con này to hơn mà màu vàng đậm giết thì không thấy bị hôi như bọ xít nhưng cắn lá khiếp lắm. Dạo này buổi trưa chị về nhà là phải ra rình bắt ngay. Mấy ngày không thấy xong lại ở đâu kéo về bực lắm ý.

240
0
0

Liên ròm

Cây hoa jasmine mua tháng trước không có gi bữa nay nụ và hoa ra tưng bừng rồi.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, em không biết con gì đâu chị, cái tụi côn trùng này nhiều loại lắm. Đại khái chị theo dõi lại xem nó ăn ngày hay ăn đêm, tiếp tục rình rập, tóm được là giết. Mấy con sâu coi vậy chứ dễ diệt hơn vì nó ăn ngủ gì đều ở đó, còn tụi cánh cứng thường bay tốt, di chuyển xa... nên chỉ có trồng trong nhà lưới là đỡ thôi à. Hoặc trồng những loại cây mà lá "dở" đến sâu cũng không thèm ăn.
songviet09: Mấy loại hài, vũ nữ bên này bán nhiều nhưng ròm không mua vì biết về được vài tháng thôi mắc công để chật nhà, xài hồ điệp lâu tàn nếu chăm tốt có khi nó có cả năm chứ ròm ghiền mấy chiếc hài lắm đó.
Hề, cây mỗi năm trồng tốt thì ra hoa 1 lần, hoa nở 5-7 ngày tàn, thế thì đến ngày hoa nở mới bõ cái công chăm chớ chị.
Ui em có để ý được ban ngày không, vì chị phát hiện ra ở cây dưa leo nhà chị cũng bị cắn lá nham nhở. Hóa ra là bị mấy cái con gì gì trông gần giống bọ rùa nó cắn, con này to hơn mà màu vàng đậm giết thì không thấy bị hôi như bọ xít nhưng cắn lá khiếp lắm. Dạo này buổi trưa chị về nhà là phải ra rình bắt ngay. Mấy ngày không thấy xong lại ở đâu kéo về bực lắm ý.
Hì hì, nhiệm vụ của cây là cung cấp thức ăn cho ĐV mà chị, nhiệm vụ của tụi côn trùng là ăn lá cây để rồi còn đi thí xác cho mấy con ĐV lớn, không thế thì ngoài tự nhiên mấy con thú làm sao sống được. Chỉ có thể kiểm soát để tụi nó phá trong giới hạn cho phép và cũng chỉ nên dừng lại ở mức đó thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Chà, nhà chị Liên thơm sực nức cả nhà rồi. Chị này trồng cây xanh thế?!!

240
0
0

Liên ròm

Chà, nhà chị Liên thơm sực nức cả nhà rồi. Chị này trồng cây xanh thế?!!
Cảm ơn em. Sẵn cho chị hỏi là hồng người ta dăm cành sẵn trong chậu, mình mua về thì chăm như thế nào hả em? Nhớ lúc trươc bố chị toàn tưới bằng nước rửa cá giờ thấy muốn mua về, mà trời TS lạnh thì để nó ngoài ban công hay cho vào nhà.

Cây thược dược chắc phải cho vào nhà thôi vì lạnh rồi và nắng cũng yếu.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, chăm thì chị chăm cây khác thế nào chăm nó như thế thôi, tưới nước bón phân đầy đủ, không khô không úng, đủ sáng ... hề hề, thế là cây sống, sống thì sẽ ra hoa ... hề hề.
Mà lạnh là mấy độ hả chị? Nói thật là em chưa bao giờ chăm cây dưới 15 độ đâu đó!

240
0
0

Liên ròm

Hi, chăm thì chị chăm cây khác thế nào chăm nó như thế thôi, tưới nước bón phân đầy đủ, không khô không úng, đủ sáng ... hề hề, thế là cây sống, sống thì sẽ ra hoa ... hề hề.
Mà lạnh là mấy độ hả chị? Nói thật là em chưa bao giờ chăm cây dưới 15 độ đâu đó!
Bữa nay vùng chị ở 12 độ em à.

Vừa gửi xong tự nhiên nắng bừng lên.

331
1
0

loakenthangmuoimot

@ chị Liên ròm: Chị ui nói hoa chưng vài tháng để chật nhà làm em... tủi. Em chăm nó ra hoa được độ tuần là mừng như trúng số rồi. Đấy là lan đấy nhé. Còn cây khác nó sống là em mừng lắm rồi, lại còn ra hoa được nữa thì... Tay em mới chăm được đám dã yên thảo cao (hay thạch thảo cao gì đó) mà chị coldmoon cho là ra hoa thôi, cây khác mua về có hoa rồi từ từ chết, hạt gieo thì thành đất luôn, hạt nào lên mầm được lại bị con gì xơi.... túm lại là gian nan.
Cây jasmine chị up trên kia, ngoài em gọi là hoa dành dành, thơm dễ chịu lắm.

213
0
0

Phuong Thuan

@Tuyen-Virgo: Chị ơi hôm nọ e thấy chị bảo dùng đất Multi để trồng DYT, chị trồng chậu đó lâu chưa ạ? e có chút thắc mắc là chị đã tái sử dụng lại đất đó khi thay đất cho cây hoặc khi cây cỗi bỏ đi chưa ạ?
Em cũng trồng DYT bằng chất trồng Multi (loại đất bằng xơ dừa nén lại, ở Phạm ngọc thạch bán 14k 1 miếng). Chậu DYT của e trồng đc nửa năm rồi, mấy tháng trước ra bông nhiều, giờ e thấy bắt đầu cằn nên quyết định cắt hết để giâm cành lại. Chậu cây hiện tại nhìn chả thấy chất trồng đâu chỉ toàn rễ là rễ, e đang ngâm vào trong nước để gỡ cây ra, nhưng dễ nhiều quá và rất mảnh gỡ mãi chả đc nên e xé toạc hết cả đống rễ kia ra. giờ đám rễ nó lẫn vào hết cái đống mùn xơ dừa. e ko biết cái rễ đó mình để lẫn vào chất trồng mà mình trồng lại cây khác vào đó thì có sao ko? Chị có kinh nghiệm gì vụ này chia sẻ e với nhé. Em cám ơn chị nhiều@};-

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.