Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Ối, 50kg thì nhiều quá nhỉ. Chẹp chẹp, nhưng chị cứ cho e số điện thoại mới, e alo xem tình hình khoảng 10-20kg họ có bán ko :D

331
1
0

loakenthangmuoimot

J.C: Sozi..sozi, lại quên mất, ôi buồn cười quá đi mất :">
Bạn bầu lào có phải đang ngấp nghé cửa ở bên lớp học cô Xuân k? Mình thấy có nick giống của bạn...
Ối, 50kg thì nhiều quá nhỉ. Chẹp chẹp, nhưng chị cứ cho e số điện thoại mới, e alo xem tình hình khoảng 10-20kg họ có bán ko :D
Hay nhà mình lại chung nhau vụ này đi nhỉ. JC ơi, em ở mạn nào thế, có gần Nhân Chính với Bờ Hồ k để chị chung 10-20kg nữa với?

331
1
0

loakenthangmuoimot

À khoe ít hoa ở nhà loaken nhé:
Dạ yến thảo cao tược đâm liên tục, ngày nào cũng có hoa:

Thanh tú:

Nhét vài viên DL thì ra hoa ầm ầm:

331
1
0

loakenthangmuoimot

Tử la lan:

phong lan:

Thược dược đang lớn dần, và vẫn tiếp tục lên mầm:

1,284
1
0

small_dracula

SM- dracula:Các chậu cảnh mà bón phân trùn có được ko hay chỉ cần bón phân hữu cơ đậm đặc Dynamic, . lâu nay mình chưa dám bón phân gì nay trông đất có vẻ cằn quá nên cần phải cải tạo lại chút tư vấn giúp mình nhé.

Và đây là một góc sân của nhà mình:

[/IMG]

Chúc cả nhà một buổi tối vui vẻ.
Góc này đẹp quá chị, cây như thế này thì chưa cần phải thay chất trồng đâu, chị bổ sung phân cho nó là được, phân gì cũng được hết.
Phân trùn thì thực ra là đất không hơn không kém, nhưng nó hay ở chổ đã được chuyển hóa 1 phần trong đường tiêu hóa của trùn nên giàu dinh dưỡng hơn bình thường một chút, đặc biệt nữa là đất này có kết cấu viên rất tốt. Đất trồng cây thì kết cấu viên rất quan trọng, tạo ra sự thông thoáng để thoát nước và rễ hô hấp. Bình thường mình trồng cây trộn thêm đủ thứ bậy bạ (sỏi, than vụn, trấu ...) cũng là để tạo ra sự thông thoáng này (Hi, dùng trấu thì còn có thêm tác dụng cung cấp dinh dưỡng về sau).
Nếu trồng bằng phân trùn không thôi thì cũng có nhược điểm, sau một thời gian dinh dưỡng sẵn có sẽ hết, lại phải thay mới. Đồng thời kết cấu viên có thể bị thay đổi, trở nên dẹt - bí nếu chậu bị tưới quá đẫm trong thời gian dài, hay bị mưa dầm ... Khắc phục bằng cách trộn thêm trấu và phân hữu cơ trước khi trồng. (hề hề, nói chuyện với em thì câu 1 câu 2 là nhắc đến trấu với phân chuồng, hơi khó kiếm nhưng đó là cách trồng cây ưu việt nhất theo quan điểm sinh thái bền vững)
Chị Bầu ơi, cái bông đỏ đỏ to to là râm bụt hả chị? Chị trồng sao mà nó ra hoa vậy? E có một cây màu vàng, lúc trước bị rụng hết lá, chăm một thời gian lại xanh tốt, rất nhiều nụ, sau đó khi e đi công tác khoảng 3,4 ngày về thì ko thấy còn nụ nào :(, giờ mãi không lên cái nụ nào hết.
He he, định bày mà thấy post sau chị biết rồi đó. Cây đang tốt mà không chịu ra hoa thì cứ cắt trụi với vặt lá, nó lên chồi mới sẽ ra hoa. Nhưng nhớ lúc này không được động đến rễ và chỉ làm khi cây đang mạnh.
J.C : Cây dâm bụt đỏ này đang có rất nhiều nụ nhỏ ko đếm xuể, đây là đợt thứ hai nó nở hoa kế tiếp nhau liên tục, đợt trước đấy nó phải dừng hoa vài tháng vì mình thay chậu đất trồng phù sa và cứ sau mối lần ko thấy có nụ nữa là mình lại tỉa tót cho nó nhỏ lại và nó lại ra rất nhiều mầm mới . Sau đợt này mình sẽ cho vào chậu một chút phân trùn cải tạo đất xem kết quả có khả thi hơn ko, cứ liều làm vậy chẳng có tý kiến thức trồng trọt nào cả . Mình cũng vừa làm chết một chậu dâm bụt vàng rất đẹp và một cơ số chậu hoa hồng chỉ vì cứ có cái tật thay chậu, loài dâm bụt này ưa nắng nên cứ sau mỗi lần hoa tàn mình lại khệ nệ bưng lên sân thượng trên trần nhà cho nó hưởng nắng khi nào có nụ lại mang xuống , chăm hoa, ngắm hoa, thích hoa là khổ thế đấy mẹ cháu ạ.
Nhớ là thay chậu thì chỉ xén bớt tối đa là 1/2 chiều dài rễ thôi chị nhé, hoặc chỉ gỡ bớt đất. Làm vào chiều mát chứ không làm buổi sáng. Làm khi cây trong trạng thái nghỉ (trên cây không có đọt non đang lên). Tỉa gọn bộ lá trước đó 3-5 ngày. Sau khi thay chậu phải để nơi dâm mát 1-2 tuần... Hi, an toàn là thế, đến khi quen sẽ giảm dần các thao tác nhiêu khê, lúc có thể làm bất kì mùa nào tùy thích là thành đại trưởng cự rồi.
50kg thì cũng được 10 chậu chứ mấy!

1,284
1
0

small_dracula

@ chị bầu lào: em quên, cây dừa cạn bị úng nước đó chị, giảm tưới lại để chậu ráo nước sau đó tưới khi thấy chậu khô thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Hay nhà mình lại chung nhau vụ này đi nhỉ. JC ơi, em ở mạn nào thế, có gần Nhân Chính với Bờ Hồ k để chị chung 10-20kg nữa với?
@Bầu lào & J.C & loaken: Cho chị số DT với. Chị cũng muốn mua phân trùn. Chị thì sẽ mua 50kg nhưng hơn cũng được. Nên nếu bạn nào muốn share thì share bớt cho chị luôn. Cho chị DT với nhé.

@tuyen-virgo: em mua giúp chị phân bón nước nhé. Gửi bưu điện giúp chị. Chị PM địa chỉ của chị cho em ngay giừo. Hôm nay chị đi công tác, định sẽ vác về 1 vài chậu lavender, rosemery, ivy, ... nếu gặp. Thế nên rất cần món phân nước đó của em cho mấy cái cây không hợp khí hậu ấy. Chị có trồng 1 chậu ivy mang từ Mỹ về, cũng lên tốt lắm em ạ, chỉ không đẹp bằng chậu của em thôi. Cành vươn dài lắm, mỡ màng. Nhưng không sum suê như chậu ivy của em. Thế nên chị vẫn hy vọng nếu biết cách chăm như em thì vẫn trồng được mấy thằng đó. Mua giúp chi nhé. PM cho chị cả số TK để chị gửi em chi phí. THANK YOU em in advance nhiều.

@Cả nhà: có ai muốn mua phân bón nước như của tuyen-virgo không? Tuyền dong y mua giup chị em mình đấy. Chị gửi địa chỉ cho tuyền đây.

1,517
0
0

Mehuungo

Ối chi Coldmoon, đừng vác lavender với Rosemary về cho phí công nhé, ko trồng được đâu ( ko phải em làm nản lòng chị đâu nhé). Hạt lavender chị cho em gieo lên cây rồi đây này, thôi mang cây này về trồng thí nghiệm chị ạ .

Chị đi đâu vậy? Nếu có tìm mua hạt cosmos các màu nhé, chị qua lớp bên kia xem Lily có hạt Cosmos màu mới đẹp lắm. Cả hạt Bìm bìm nữa , nếu có màu lạ . Bìm bìm nhà em có hạt rồi, khi nào chín sẽ gửi cho chị gieo.

EM update gian MG nữa này

À chị nhờ Tuyền mua hộ em với nhé, chừng 3 - 4 hộp , dùng cho đã hehe...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

Ối chi Coldmoon, đừng vác lavender với Rosemary về cho phí công nhé, ko trồng được đâu ( ko phải em làm nản lòng chị đâu nhé). Hạt lavender chị cho em gieo lên cây rồi đây này, thôi mang cây này về trồng thí nghiệm chị ạ .

Chị đi đâu vậy? Nếu có tìm mua hạt cosmos các màu nhé, chị qua lớp bên kia xem Lily có hạt Cosmos màu mới đẹp lắm. Cả hạt Bìm bìm nữa , nếu có màu lạ . Bìm bìm nhà em có hạt rồi, khi nào chín sẽ gửi cho chị gieo.

À chị nhờ Tuyền mua hộ em với nhé, chừng 3 - 4 hộp , dùng cho đã hehe...[/QUOTE]

Chị có biết là lily bảo không chăm được lavender mua ở đâu đó về. Nhưng đứa em họ chị hôm Tết nó ra công viên Thủ lệ giật được 1 nhánh về trồng mà lên tốt um. Thế nên may hơn khôn hì hì hì. Thôi nếu có là chị sẽ vẫn mua, về thử cùng phân bón của Tuyền, và tràn trề hy vọng hi hi hi. Nếu chúng nó vẫn tèo thì lần sau ta chuyển hướng.

Chị sẽ mua cosmos màu cho em. Nhưng hồi tháng 5 chị cũng mua 1 đám bên Mỹ về đấy. Gieo tèo tất. Em không nói sớm nhỉ. Còn nửa gói cosmos màu tối hôm qua chị vứt lung tung ra vườn rồi, chả thèm cả gieo nữa. Biết thế chị mời em gieo có phải tốt không. Cho chị đăng ký cây con lavender nhà em là 1. Chị còn 2-3 gói lavender nữa mờii em nốt nữa là 2, nhé. Hạt Bìm bìm ở nhà chị vẫn còn ối, nhiều màu thôi, không lạ? Em có lấy không? Chị thì thấy cũng đủ thích rồi vì có màu tím đỏ, xanh, hồng, trắng... nhưng chả biết cây mình trồng ra màu gì???? OK. Có màu gì lạ chị sẽ mua.

@tuyền ơi, gửi thêm cho chị cho mehuungo 4 gói nhé. Bọn chị cảm ơn em trước nhiều.

169
0
0

bầu lào

Bạn bầu lào có phải đang ngấp nghé cửa ở bên lớp học cô Xuân k? Mình thấy có nick giống của bạn...

;

Bạn nói đúng đấy thi thoảng mình vẫn thập thò ngoài cửa lớp của cô HX để học mót cô mà biết được phạt gánh nước thì chết:D, mình đang cố đọc từ tấng 1 để học hỏi Kn nhưng lâu quá.

Cả nhà : Số ĐT của Anh bán phân:043.8760291 - 0909396626
Mọi người khi gọi phải kiên trì nhé nhiều khi họ đang đi giao phân trên đường nên ko nghe máy, đợi khi khác lại gọi tiếp.

SM-dracula: Cảm ơn bạn rất nhiều về những tư vấn rất bổ ích.

43
0
0

thuanthao

@coldmoon1990: Nếu bạn đi công tác ở Mỹ & ở lại đó trên 10 ngày thì mình cho bạn địa chỉ này, bạn có muốn mua hạt giống thì mua. Mình đã mua chổ này rồi, giá khá rẻ mà chất lượng tương đối tốt. Thực ra thì mới có mấy loại dây leo ra hoa thôi, còn lại thì chưa có hoa. Nhưng mà lúc gieo thì thấy tỷ lệ nẩy mầm cao & cây con mập mạp. Chắc mua về nhờ Mẹ Ngộ nhân giống đi, Mẹ Ngộ trồng gì cũng tốt um.
http://www.goestores.com/catalog.aspx?StoreName=premierstarcompany&DeptID=45741

1,517
0
0

Mehuungo

@chị Coldmoon : Nghe chừng cái "kho" hạt nhà chị tiềm năng kinh, vậy để em gieo làm chuột bạch nhé. Trông lavender lên cũng mỏng manh lắm, nhưng hy vọng trời mát nó sống được chứ cây của Lily to đùng mà vẫn tèo. Thế sao chị ko ra Thủ lệ giật béng thêm cành nữa về trồng? Mà TL trồng Lavender cơ á? Hay để em bảo đứa bạn bên Sydney gửi hạt về cho em nhỉ? bên đó cũng nóng lạnh như HN mình mà.
Đám hạt hoa dại của chị cũng lên ầm ầm nhưng cứ bị thối thân chỗ sát gốc rồi gục hết ạ.

Công nhận là em tham. MG có bao nhiêu màu rồi mà vẫn thèm, em đang ấp ủ ý định làm 1 cái giàn thật "hoành tráng" chỗ tường cạnh tháp chuông nhà thờ , cho 1 thảm hoa MG mix các màu, lúc đó em mời chị làm "tư vấn kiêm giám sát kỹ thuật "nhé, mới rủ rê chị GV tham gia cùng rồi. Cái đám hạt của chị ý xuất xứ ở đâu vậy? nếu từ châu Âu thì chắc trồng vào mùa này được đó, em đang thèm màu trắng đây.

@Loaken : Tử la lan của em đẹp quá, cảm ơn chị Út đi nhé vì Út chọn cho em đó. Cây của chị thối hết đám nụ cũ , giờ đang ra nụ mới và nhánh mới ( chỗ bị gãy lá ý) , 2 hôm nay phơi mưa gió đấy , cầu trời cho nó đừng thối ( phỉ thui cái mồm hehe...)

@ Thuanthao : Hihi chắc mình cũng ăn may thôi à, chứ cũng đi tong chừng 10 gói hạt từ Pháp, Sing, Nhật rồi đấy.

813
0
0

coldmoon1990

@coldmoon1990: Nếu bạn đi công tác ở Mỹ & ở lại đó trên 10 ngày thì mình cho bạn địa chỉ này, bạn có muốn mua hạt giống thì mua. Mình đã mua chổ này rồi, giá khá rẻ mà chất lượng tương đối tốt. Thực ra thì mới có mấy loại dây leo ra hoa thôi, còn lại thì chưa có hoa. Nhưng mà lúc gieo thì thấy tỷ lệ nẩy mầm cao & cây con mập mạp. Chắc mua về nhờ Mẹ Ngộ nhân giống đi, Mẹ Ngộ trồng gì cũng tốt um.
http://www.goestores.com/catalog.aspx?StoreName=premierstarcompany&DeptID=45741
Cảm ơn em. Nhưng không. Chị đi Jeju và Seoul. Thôi để dịp khác sẽ dùng đến địa chỉ em cho. Chị cảm ơn em nhé.

Chị mua hạt giống bên kia toàn vào Cotsco, JB, Walmart và các loại siêu thị mua thôi. Cho nó nhanh, 1,85$ đến 2$ 1 gói bé. Có loại to đủ gieo cho 50m2 thì 5$. Đại loại cũng đủ thỏa mãn bần cố nông. Vì về nhà chỉ có bìm bìm lên thành cây thôi mà. Lần sau đỡ mó máy đám hạt. Nhưng củ thựoc dựơc, lay ơn thì chị trồng lên 90% đấy - dù cũng chưa ra hoa. Nhưng tại chị trồng sai mùa sai vụ sai đất trồng, sai cả cách chăm nữa thôi :D chứ không tại hạt giống. Chị tạm chuyển hướng sang mua cây con thôi không gieo hạt nữa rồi.

Mẹ Ngộ mát tay mát chân thiệt. Mẹ Ngộ bày cho chị cách trộn perlite cái đi nhé.

213
0
0

"hot boy utvanut"

@Loaken : Tử la lan của em đẹp quá, cảm ơn chị Út đi nhé vì Út chọn cho em đó. Cây của chị thối hết đám nụ cũ , giờ đang ra nụ mới và nhánh mới ( chỗ bị gãy lá ý) , 2 hôm nay phơi mưa gió đấy , cầu trời cho nó đừng thối ( phỉ thui cái mồm hehe...)
Hơ hơ, chọn gì thì chọn cũng không bằng người đem ra khéo, không bị gãy dập và người trồng có "kỹ thực" chứ. Bằng chứng hùng hồn là em cũng mua một cây TLL ở chỗ đó, đem về thay đất bữa trước thì bữa sau tèo. Tay chân em không nâng niu được mấy nàng tiểu thư đài các chị ạ, em chỉ hợp với mấy anh nông dân khỏe mạnh thôi.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Mẹ Ngộ bày cho chị cách trộn perlite cái đi nhé.
Đây là công thức của cô HX em còn ghi lại nên chép ra đây trả lời hộ mẹ Ngộ nhé.

5 trấu + (1/2 perlite + 1/2 than) + 1 đá rửa + 1 muỗng cà phê thạch cao cho 5 gallons chất trồng + 1 chén con phân Dynamic lifter

Cái phần trong() chị có thể đổi thành 1 than (nếu có công ngồi đập) hoặc đổi thành 1 perlite ( nếu không tiếc tiền , he he)

Lý thuyết là như vậy còn tùy vào tình hình thực tế mà chị biến hóa đi nhé, chị có thể cho thêm phân chuồng như quỷ nhỏ hay là nêm thêm món "mắm ốc" mà lâu nay chị ủ cũng được. Perlite có tác dụng giữ ẩm, làm thông thoáng đất chứ không phải là chất bổ của cây nên chị vẫn phải cho cây ăn uống đầy đủ.

792
0
0

J.C

@ mọi người: đi mua phân trùn đê.... Mua rồi để đâu há? :D Có 2.500d/1kg mà theo lời e SM đẹp trai thì được có 3-5 chậu đất thôi à. E muốn mua luôn 50kg đây, mua rồi ai vác lên lầu cho em? E chỉ tự xách được 10kg thôi. Vậy em 20kg chị nào chị nào chị nào bao nhiêu kg nữa? :D Mai thứ 7 rùi, gọi ngta có mang đến luôn ko nhỉ?
@ chị Loa kèn: e đang định mè nheo đòi chị dẫn e đi mua tử la lan, thì ra có ng đem từ miền xa lại cho chị, số chị Loa kèn sướng ghê :))

1,284
1
0

small_dracula

Nhưng củ thựoc dựơc, lay ơn thì chị trồng lên 90% đấy - dù cũng chưa ra hoa. Nhưng tại chị trồng sai mùa sai vụ sai đất trồng, sai cả cách chăm nữa thôi :D chứ không tại hạt giống.
Chị ơi, lay ơn trồng không ra hoa thì cây đó vẫn sẽ có củ, năm sau củ đó trồng lại vẫn ra hoa bình thường, đừng có vứt đi nhé. Loại này trồng xuống rồi mà nhổ lên trồng lại là không nở hoa, không kể chăm tốt đến cỡ nào đi nữa.
Lay ơn trồng hạt thì trồng 2-3 năm mới có hoa. Tức là năm đầu chỉ trồng để lấy củ, năm 2 có thể có hoa hoặc sẽ được củ to hơn, năm 3 là có hoa chắc cú.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

;

Cả nhà : Số ĐT của Anh bán phân:043.8760291 - 0909396626
Mọi người khi gọi phải kiên trì nhé nhiều khi họ đang đi giao phân trên đường nên ko nghe máy, đợi khi khác lại gọi tiếp.
Bác ơi, thế lúc gọi thì hỏi là : Anh "Phân" ơi ạh hi.hi bác có tên không bác cho em xin

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.