Tham vấn dinh dưỡng

431
0
0

luongtam

Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Chị ơi, gần tuần nay em buồn quá. Bé nhà em bỏ ăn. Cứ cho thìa cháo vào mồm là nhè luôn, khỏi nghĩ. Sữa cũng bỏ nốt. Không tìm ra nguyên nhân tại sao vì em khám tai mũi họng và cả răng rồi, không có vấn đề gì cả. Em không biết nguyên nhân tại sao cả. Có cách nào cho bé ăn được không chị ơi? Hay truyền được không ạ? chứ thế này thì con em suy dinh dưỡng mất (gần chạm ngưỡng rồi), huhu. Hay chị nhắn cho em cái địa chỉ của chị em bê nó đến được không ạ? Chị cứu em với chứ thế này chắc em phát điên lên mất.
Chị ngồi phòng khám chiều nay rồi. Nếu em đến mai thì tìm chị trong khoa Phục hồi chức năng. Chị nghỉ lễ 4 ngày. Từ tuần sau ngồi phòng khám thứ 2, chiều thứ 3 và sáng thứ 6 hàng tuần ở phòng 17 khoa khám bệnh.

431
0
0

luongtam

Chị luongtam ơi, cháu nhà em gần một tuần nay output có hiện tượng phân có màu đỏ, loáng thoáng thôi, khi em lau cho bé thì thấy giấy có màu đỏ của máu. Phân hơi khô, không input cái gì có màu đỏ đâu ạ. Bé vẫn ăn uống bình thường, vậy là bị gì, có đáng lo ngại ko chị? Bé nhà em 38 tháng, nặng 14kg, cao 98 cm thì có bình thường ko ạ. Em thấy cháu hơi gầy. Mỗi ngày thực đơn của cháu như sau:
Sáng: 01 tô cháo với thịt hoặc cá,..
Trưa, tối: 01 miệng chén cơm của người lớn với thức ăn, canh
Mỗi ngày uống 02 hộp sữa tươi; 01 hộp sữa chua; 02 bình sữa 180ml sữa công thức. Chế độ ăn như vậy có ổn ko vậy chị?
Cảm ơn chị nhiều!
Có thể do táo, khi rặn gây nứt kẽ hậu môn và chảy máu nhẹ. Em nong bằng mật ong cho con trước khi output mấy ngày để vết nứt liền sẹo.

431
0
0

luongtam

Chị ơi, con bé nhà em thì toàn bị táo bón thôi. Ngày nào cũng đi cả, nhưng phân thì táo ạ. Vì ko thể nào ép con ăn rau được. 3 bữa ăn ở trường như các bạn, còn bữa tối về ăn cơm với bố mẹ thì con ăn có tí tẹo rau thôi, hoa quả cũng không ăn, chỉ đủ đc một ngày 1 cốc sữa chua và 1 quả cam thôi. Em pó tay rồi ạ. Em sợ cứ đà này khéo con bị trĩ mất. hic. Có biện pháp nào không chị?
Cho uống thêm nước.
Nịnh bợ/doạ nạt để nó chịu ăn rau.

713
0
16

Virgo2007

Member

Chị ngồi phòng khám chiều nay rồi. Nếu em đến mai thì tìm chị trong khoa Phục hồi chức năng. Chị nghỉ lễ 4 ngày. Từ tuần sau ngồi phòng khám thứ 2, chiều thứ 3 và sáng thứ 6 hàng tuần ở phòng 17 khoa khám bệnh.
Thế ạ? tiếc quá.Thế thứ 2 tuần sau em cho cháu qua chỗ chị ạ. Cho em hỏi một câu hơi ngố ạ, nhưng mà em không biết. Em nghĩ là chị ở viện Nhi ạ, nhưng mà em thấy khoa khám bệnh ở Viện Nhi chỉ có phòng 101, 102.. chứ không thấy có phòng 17 ạ. Hay chị ở viện Dinh dưỡng ạ?

384
0
16

tho2006

Member

Có thể do táo, khi rặn gây nứt kẽ hậu môn và chảy máu nhẹ. Em nong bằng mật ong cho con trước khi output mấy ngày để vết nứt liền sẹo.
Cảm ơn chị nhiều, em toàn dùng cái xịt của trẻ con thôi. Chưa dùng mật ong bao giờ. Em sẽ về làm theo cách chị hướng dẫn.

431
0
0

luongtam

Thế ạ? tiếc quá.Thế thứ 2 tuần sau em cho cháu qua chỗ chị ạ. Cho em hỏi một câu hơi ngố ạ, nhưng mà em không biết. Em nghĩ là chị ở viện Nhi ạ, nhưng mà em thấy khoa khám bệnh ở Viện Nhi chỉ có phòng 101, 102.. chứ không thấy có phòng 17 ạ. Hay chị ở viện Dinh dưỡng ạ?
Số phòng mới được đổi từ hôm thứ 2. Trước là phòng 119. BV Nhi, đúng rồi.

713
0
16

Virgo2007

Member

vâng ạ. Em cám ơn chị. Tuần tơí e cho cháu qua ạ

16
0
0

sông

Nếu trẻ hay bị táo bón bạn có thể quấy chín bột sắn cho bé ăn hàng ngày, có thể cho tẹo đường cho dễ ăn. Đừng nên lạm dụng việc thụt đít, bé sẽ quen dạ sau này sẽ lệ thuộc vào việc đó mãi.

7
0
0

maynangmuathu

Chị ơi giúp em với.

Con gái em được 18 tháng rồi chị ạ. Cháu nặng gần 11kg, cao 85cm, 12 răng (đang chồi tiếp 2 răng)

Có 1 vấn đề này em hỏi chị ạ: Em mới cai sữa cho cháu được gần 1 tháng. Hồi chưa cai sữa cháu uống cả sữa ngoài, cả ti mẹ, ti mẹ suốt đêm. Thế nhưng từ hồi cai xong, cháu ngủ đêm cũng khá dài, thường từ 9 hoặc 10h tối đến 8h sáng hôm sau. Tuy nhiên đến khoảng 2h sáng cháu bắt đầu ọc ạch và khóc toáng lên, từ đấy đến sáng khóc khoảng 3-4 lần nữa, khóc to như hờn dỗi, chân dập, giãy đành đạch, đêm nào cũng thế, không uống nước, không uống sữa.

Bế cháu dậy, thì cháu ngủ tiếp, hoặc kệ cháu 1 lúc thì ngủ tiếp, nếu động vào là khóc to hơn. Hôm nào cũng thế bác ạ. Đến khoảng 5-6h sáng thì ngủ tiểp ly bì đến 8h

Cháu chuẩn bị mọc 2 cái răng nanh, em cho cháu uống canxi corbire được gần nửa hộp và vit D. Cháu không ra mồ hôi trộm như trước nữa, nhưng lại khóc như vậy.

Bác xem hộ em cháu có bị thiếu chất gì không ạ, bác cho cháu bổ sung bác nhé

(Cháu ăn ngày 4 bát cháo, mỗi bát khoảng 220ml đủ 4 nhóm, 500ml sữa, 1 hộp sữa chua, 1 cốc nước quýt, hoa quả, bánh kẹo thêm nữa)

Em cảm ơn bác.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em có mẹo nhỏ cho các con bị táo. Các chị mua rau diếp cá, về xay ra lấy nước uống, hoặc nấu cho con ăn đảm bảo cải thiện đầu ra ngay lập tức.

73
0
0

Sunbeam

Con em cũng bị táo quá, mỗi lần như thế xót hết cả ruột, e thử các cách rồi cũng không thấy ăn thua, kiểu này chắc lại thử cho uống thuốc ông lang ở Trần Xuân Soạn xem thế nào.

23
0
0

cuboong

Chị Thủy ơi, tư vấn giúp em với. Con em tròn 3 tuổi, nặng 12.5kg, cao 89cm. Ngày ăn 3 bữa cơm/cháo/bún và khoảng 360ml sữa, ngòai ra phomat, hoa quả, sữa chua với lượng không nhiều lắm.

Em đã cho đi khám ở Trung tâm Dinh dưỡng của Tp. HCM, uống 1 đợt thuốc gồm vitamin D, Canci, Kẽm, Vitamin C, Vitamin tổng hợp mà chẳng có tác dụng gì cả.

Sức đề kháng của cháu cũng kém, thỉnh thoảng lại xụt xit, ho, viêm họng.

Em rất muốn cải thiện tình hình của con mà không biết bắt đầu từ đâu. Chị giúp em với. Em cám ơn chị.

125
0
0

Em đang thật sự lo lắng, vừa nãy sờ vào 2 bên vú của Nhím nhà em thì tự nhiên em thấy 1 bên có 1 cục nhỏ đường kính khoảng 0.5 cm ở trong. Ngay đúng núm vú, em tìm thông tin trên mạng nhưng ko thấy ai có con bị như thế. Chị luongtam ơi giúp em với, em cần làm gì để biết con em có bị sao ko ạ. Em đang buồn quá :(, thương Nhím quá cơ chị ơi

160
0
0

Mẹ Sóng

Chị ơi, gần tuần nay em buồn quá. Bé nhà em bỏ ăn. Cứ cho thìa cháo vào mồm là nhè luôn, khỏi nghĩ. Sữa cũng bỏ nốt. Không tìm ra nguyên nhân tại sao vì em khám tai mũi họng và cả răng rồi, không có vấn đề gì cả. Em không biết nguyên nhân tại sao cả. Có cách nào cho bé ăn được không chị ơi? Hay truyền được không ạ? chứ thế này thì con em suy dinh dưỡng mất (gần chạm ngưỡng rồi), huhu. Hay chị nhắn cho em cái địa chỉ của chị em bê nó đến được không ạ? Chị cứu em với chứ thế này chắc em phát điên lên mất.
Ôi, giống Sóng nhà em thế. Em cũng không biết nguyên nhân từ đâu hic

1
0
0

vitxinhgai

Em chào chị
Chị ơi tư vấn hộ em với nhé
Cu nhà em 18 tháng, cao 84 nặng 11kg nhưng mới có 6 cái răng (10 tháng mới bắt đầu mọc răng nhưng biết đi từ 9 tháng).
Hiện nay ăn tốt, ngày 3 bữa cháo nhưng uống rất ít sữa công thức mà chỉ thích uống sữa tươi(khoảng 250 sữa CT/ngày).
Em cho uống zedcal để bổ sung vitamin D, ..
Chị hộ em xem có cần bổ sung thêm canxi không? liều lượng như thế nào ạ ?
Em cảm ơn chị

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator

Con em cũng bị táo quá, mỗi lần như thế xót hết cả ruột, e thử các cách rồi cũng không thấy ăn thua, kiểu này chắc lại thử cho uống thuốc ông lang ở Trần Xuân Soạn xem thế nào.
Xin đừng cho uống thuốc ông Lang đó (mình ở gần khu đó mà ) cũng là chuột bạch từ hồi bé lớn.
Đúng là nên uống Diếp cá nhé (nếu được) . Còn không thì mẹ nó cho con uống gói bột (hoặc viên) Inovati là sản phẩm từ thiên nhiên. Bống nhà mình từ bé đã uống vì hay táo. Mẹ nó cứ yên tâm mà thử nhé. :love:

73
0
0

Sunbeam

Xin đừng cho uống thuốc ông Lang đó (mình ở gần khu đó mà ) cũng là chuột bạch từ hồi bé lớn.
Đúng là nên uống Diếp cá nhé (nếu được) . Còn không thì mẹ nó cho con uống gói bột (hoặc viên) Inovati là sản phẩm từ thiên nhiên. Bống nhà mình từ bé đã uống vì hay táo. Mẹ nó cứ yên tâm mà thử nhé. :love:
Cảm ơn chị ALnML nhé, tại em cho con em uống cả duphalac rồi mà cũng không ăn thua nên chán quá định chuyển sang cho uống thuốc ông lang đó, vì bé lớn nhà em trước cũng đã từng uống. Chị cho em hỏi thuốc Inovati thì mua ở đâu vậy chị? Em sốt ruột quá vì mỗi lần như thế bé khóc quá trời.

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
u

Chị mua ở hiệu thuốc Minh Chính gần nhà chị (Quang Trung đối diện mẫu giáo QT+ Hai Bà Trưng + Lê Văn Hưu đối diện phở gà) Theo chi biết nhiều hiệu thuốc có mà. Mà em ở khu vực nào...Inovati còn an toàn hơn Duphalac nhé.

73
0
0

Sunbeam

Ðề: u

Chị mua ở hiệu thuốc Minh Chính gần nhà chị (Quang Trung đối diện mẫu giáo QT+ Hai Bà Trưng + Lê Văn Hưu đối diện phở gà) Theo chi biết nhiều hiệu thuốc có mà. Mà em ở khu vực nào...Inovati còn an toàn hơn Duphalac nhé.
Nhà em ở khu Cầu giấy chị ạ, vậy có lẽ chiều nay về em phải mua cho bé uống thử một đợt xem thế nào, mà mỗi đợt nên uống trong bao lâu vậy chị? Em cảm ơn chị nhiều nhé.

10,159
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: u

Nhà em ở khu Cầu giấy chị ạ, vậy có lẽ chiều nay về em phải mua cho bé uống thử một đợt xem thế nào, mà mỗi đợt nên uống trong bao lâu vậy chị? Em cảm ơn chị nhiều nhé.
48 Cầu Giấy chẳng hạn. Chị thấy bảo có hết ở các hàng thuốc rồi. Chị cho uống liên tục còn có thể hoà chung với sữa...Vì cái dành cho ng ít ăn rau, cứ yên tâm nhé.