Tham vấn dinh dưỡng

42
0
0

meyeucuti

Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Chị ơi có thuốc nào thèm ăn ko huhu. Con em ốm lên ốm xuống từ khi đi bộ đội giờ còi dí lại còn ko chịu ăn. Đến hôm nay ko chịu nổi em dùng xilanh bơm từng tý từng tý sữa vào mồm...huhu tức ko chịu nổi
Chị ơi,giống em,khổ qúa :crying::crying::crying:E ko hiểu vì sao con nhà e cái j cũng ngấu nghiến mút mút gặm gặm nhưng mà cho ăn chỉ ăn 1 tí,mà sữa thì luôn nói "No".Chỉ bú bình khi ngủ thôi,thức thì em đút thìa,hoặc bơm xi lanh,hoặc dùng cái dụng cụ uống thuốc,hu hu.Hơn 7 tháng rồi chưa dc 8kg.Mới có 1 răng thôi ạ.Ra mồ hôi trộm,đầu bẹp,rụng tóc.Hu hu

7
0
0

maynangmuathu

Chị luongtam ơi giúp em với.
Cháu nhà em bé gái, 17 tháng được 10,5 kg, cao 82cm. Cháu mọc được 12 cái răng (8 răng cửa, 4 răng hàm), 2 răng nanh đang chồi lên nhưng chưa mọc hắn.
Con nhà em vừa cai sữa được gần nửa tháng. Ban đêm cháu ngủ hay vật vã, thi thoảng hét toáng lên khóc rất to (ngủ từ 9h tối đến khoảng 7h sáng), sau đó vỗ về cháu lại ngủ tiếp.

Mồ hôi đầu, cũng như người ra khá nhiều.

Chị cho em hỏi:
- Cháu có còi quá không chị (vẫn ăn cháo chị ạ, thi thoảng cơm, bún, mỳ nhưng chỉ mấy miếng thôi)
- Sau cai sữa có cần bổ sung cho cháu thuốc bổ gì không ạ? và lưu ý ăn uống thế nào thêm không chị?
- Em có cần bổ sung thêm Canxi corbiere 5ml cho cháu một hộp nữa không hả chị+ kèm vit D ấy ạ.
- Và con em đã có thể tẩy giun không chị (cháu được giữ sạch sẽ, tuy nhiên cũng hay gặm đồ chơi chị ạ). nếu tẩy thì uống thuốc gì ạ?

Em cảm ơn chị nhiều đã giành thời gian cho các bà mẹ con nhỏ như tụi em

431
0
0

luongtam

Chị luongtam ơi giúp em với.
Cháu nhà em bé gái, 17 tháng được 10,5 kg, cao 82cm. Cháu mọc được 12 cái răng (8 răng cửa, 4 răng hàm), 2 răng nanh đang chồi lên nhưng chưa mọc hắn.
Con nhà em vừa cai sữa được gần nửa tháng. Ban đêm cháu ngủ hay vật vã, thi thoảng hét toáng lên khóc rất to (ngủ từ 9h tối đến khoảng 7h sáng), sau đó vỗ về cháu lại ngủ tiếp.

Mồ hôi đầu, cũng như người ra khá nhiều.

Chị cho em hỏi:
- Cháu có còi quá không chị (vẫn ăn cháo chị ạ, thi thoảng cơm, bún, mỳ nhưng chỉ mấy miếng thôi)
Bình thường, không còi đâu.

- Sau cai sữa có cần bổ sung cho cháu thuốc bổ gì không ạ? và lưu ý ăn uống thế nào thêm không chị?
Thay bữa sữa mẹ bằng sữa công thức hoặc sữa tươi

- Em có cần bổ sung thêm Canxi corbiere 5ml cho cháu một hộp nữa không hả chị+ kèm vit D ấy ạ.
Có.

- Và con em đã có thể tẩy giun không chị (cháu được giữ sạch sẽ, tuy nhiên cũng hay gặm đồ chơi chị ạ). nếu tẩy thì uống thuốc gì ạ?
Không nhất thiết phải tẩy đâu.. Soi phân nếu có trứng giun thì hãy tẩy.

7
0
0

maynangmuathu

Em cảm ơn chị nhiều nhé. Bác tranh thủ cả giờ nghỉ trưa cơ ạ.

Chiều về em mua canxi cho cháu

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Ít sữa quá nên con bị thiếu canxi. D3 uống 2 giọt là được rồi. Uống vit D là con lười ăn.
Đầu ra như vậy là có bị táo bón đấy.
Thêm rau xanh.
Bớt phomai.
Hu hu. Nhím ko chịu ti bình nên em phải đổ từng thìa bác ạ. Trước khi con ốm thì con còn ăn được 160-180ml/lần. Nhưng bây giờ thì chỉ được 120ml/lần thôi bác ạ.
Bữa ăn nào của Nhím em cũng cho con ăn nhiều rau mà. Chỉ cho ăn ít chất đạm thôi. Đầu ra của Nhím lỏn nhỏn (em ko biết tả thế nào), nhưng chắc là ko phải táo bác ạ. Phân mềm, nhưng giống như hoa cà hoa cải ấy.

10
0
0

vhien

Chị ơi có thuốc nào thèm ăn ko huhu.em cho con uống canxi rồi nhưng bé vẩn biếng ăn Con em ốm lên ốm xuống giờ còi dí lại còn ko chịu ăn. bé ngủ từ 10g đến 6g sáng bé ngủ ít làm sao cho bé ngủ nhiều hơn bây giờ hả chị? con em ngủ chân hay giật giật bé có bệnh gì không vậy chị? Ở chổ em không có BS dinh dưỡng chỉ có BS chưả bệnh thôi chị ơi!

10
0
0

vhien

Chị có thể cho em biết lượng can xi, vit D và các vitamin cần thiết cho bé từ 9 tháng đến 12 tháng được không chị?

431
0
0

luongtam

Chị ơi có thuốc nào thèm ăn ko huhu.em cho con uống canxi rồi nhưng bé vẩn biếng ăn Con em ốm lên ốm xuống giờ còi dí lại còn ko chịu ăn. bé ngủ từ 10g đến 6g sáng bé ngủ ít làm sao cho bé ngủ nhiều hơn bây giờ hả chị? con em ngủ chân hay giật giật bé có bệnh gì không vậy chị? Ở chổ em không có BS dinh dưỡng chỉ có BS chưả bệnh thôi chị ơi!
Em ở đâu? Ngủ như vậy cũng không ít đâu.

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

:crying::crying::crying: Để bác thử điều trị xem thế nào. Đảm bảo không ăn lấy thêm xiền:smiling :
Vụ thử này hừ hừ hừ kê dép ngồi chờ chị đây
Lại thêm thằng kia lại ốm nữa, ho hắng đủ thứ....Em ko đẻ nữa đâu:laughing:

431
0
0

luongtam

Vụ thử này hừ hừ hừ kê dép ngồi chờ chị đây
Lại thêm thằng kia lại ốm nữa, ho hắng đủ thứ....Em ko đẻ nữa đâu:laughing:
Đẻ tiếp đi, đứa này sẽ sợ, không dám ốm và lười ăn nữa đâu:laughing:

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

Đẻ tiếp đi, đứa này sẽ sợ, không dám ốm và lười ăn nữa đâu:laughing:
Bác ơi gấp quá con gái út của em hình như bị trĩ thòi cục thịt ra ngoài(thòi lâu rồi) . Nhưng lần này có vẻ hay đau đau, bác ơi khám cái này ờ đâu.
Khổ thân con gái quá.

1,557
0
0

Camellia

Ôi em khổ quá bác luongtam ơi. Hôm qua em vừa đánh gái lớn vì tội ăn nhiều quá, ăn vặt cả ngày cả đêm. Nó có nguy cơ béo phì rồi ạ (6 tuổi mà nặng tận 28kg có khi còn hơn nữa rồi, cao 125cm). Còn con bé em thì còi như con mắm, nguy cơ suy dinh dưỡng (17 tháng đến nơi rồi mà có 9,3kg cao 76cm).
Em thực sự căng thẳng vì bế tắc, không biết nên làm thế nào nữa rồi!!! Huhu!

431
0
0

luongtam

Bác ơi gấp quá con gái út của em hình như bị trĩ thòi cục thịt ra ngoài(thòi lâu rồi) . Nhưng lần này có vẻ hay đau đau, bác ơi khám cái này ờ đâu.
Khổ thân con gái quá.
Khám tiêu hoá, nếu cần thì nội soi. Em đưa con ra BS Hiền ở Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh. Chị ấy chuyên nội soi tiêu hoá đấy. Lúc đầu dùng thuốc, nếu không đỡ mới phải mổ.

431
0
0

luongtam

Ôi em khổ quá bác luongtam ơi. Hôm qua em vừa đánh gái lớn vì tội ăn nhiều quá, ăn vặt cả ngày cả đêm. Nó có nguy cơ béo phì rồi ạ (6 tuổi mà nặng tận 28kg có khi còn hơn nữa rồi, cao 125cm). Còn con bé em thì còi như con mắm, nguy cơ suy dinh dưỡng (17 tháng đến nơi rồi mà có 9,3kg cao 76cm).

Thế cần giải quyết cho đứa nào trước:smiling:?

713
0
16

Virgo2007

Member

Haha, nhà chị giống nhà em. Nhưng chị cứ yên tâm đi vì đứa lớn nhà chị chưa péo bằng thằng lớn nhà em, hihi. Thằng lớn nhà em không hay ăn vặt chỉ có cơm thôi nhưng mà 5 tuổi nặng 27,8kg, cao 118cm cơ chị ạ. Còn con bé con nhà em cũng còi dí, gần 15 tháng nặng có 9,4kg, cao 75cm :laughing:. Một đứa thì ăn đến là lắm, hãm chả nổi, còn một đứa thì cậy mồm nó nhét vào nó cũng chả ăn cho, đúng là ngược đời chị nhỉ :laughing::laughing:

713
0
16

Virgo2007

Member

Em nghĩ là chị Camellia giải quyết cho đứa bé trước đi ạ. Đứa lớn điều chỉnh được. Chị đừng để đồ ăn vặt trong nhà nữa, cất hết đi, không cho ăn thế là chịu, rồi giảm dần lượng ăn. Như thằng nhà em bây giờ đi học thì các cô giáo toàn nhồi một bát rau trước bữa ăn còn chiều về ở nhà thì em chỉ cho 2 lần xới thôi, mỗi lần nửa bát còn thì ăn thêm rau và canh. Mới đầu cũng kêu mẹ ơi sao con ít cơm thế nhưng vài lần thành quen, giờ không kêu nữa rồi, hihi. Sữa thì em cũng chuyển sữa tươi không đường. Bánh kẹo thì may quá không thích ăn. Đang hãm đấy chị ạ nhưng mà cũng chưa thấy chiều hướng giảm xuống, nhưng dù sao cũng chưa thấy dấu hiệu đáng ngại. Em chỉ lo con bé con thôi, nó còi quá thì dễ sinh ốm yếu lắm, hix. Bác luongtam giải quyết giúp chị Cam đứa bé đi ạ, hihi(em lanh chanh tý chị Cam nhé, hehe)

1,557
0
0

Camellia

Haha, nhà chị giống nhà em. Nhưng chị cứ yên tâm đi vì đứa lớn nhà chị chưa péo bằng thằng lớn nhà em, hihi. Thằng lớn nhà em không hay ăn vặt chỉ có cơm thôi nhưng mà 5 tuổi nặng 27,8kg, cao 118cm cơ chị ạ. Còn con bé con nhà em cũng còi dí, gần 15 tháng nặng có 9,4kg, cao 75cm :laughing:. Một đứa thì ăn đến là lắm, hãm chả nổi, còn một đứa thì cậy mồm nó nhét vào nó cũng chả ăn cho, đúng là ngược đời chị nhỉ :laughing::laughing:

Thật mừng vì vớ được người..."đồng bệnh tương lân".

Thằng lớn nhà em nó là con trai, nên chắc nó nặng xương. Con lớn nhà chị toàn xịt là xịt. Béo chút chít. Năm ngoái 5 tuổi nó đã nặng 27,5kg và cao 120cm rồi. Năm nay chị không cân nữa, chỉ đoán thôi. Chỉ biết nó mặc chật và cộc hết quần áo năm ngoái. Nên chị sợ lắm! Nó mà béo phì thì ôi!!! Làm sao đi thi người mẫu được :laughing:

Đứa bé thì, nó ăn, nhưng mà không lớn thế mới ức chứ!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,557
0
0

Camellia

Em nghĩ là chị Camellia giải quyết cho đứa bé trước đi ạ. Đứa lớn điều chỉnh được. Chị đừng để đồ ăn vặt trong nhà nữa, cất hết đi, không cho ăn thế là chịu, rồi giảm dần lượng ăn. Như thằng nhà em bây giờ đi học thì các cô giáo toàn nhồi một bát rau trước bữa ăn còn chiều về ở nhà thì em chỉ cho 2 lần xới thôi, mỗi lần nửa bát còn thì ăn thêm rau và canh. Mới đầu cũng kêu mẹ ơi sao con ít cơm thế nhưng vài lần thành quen, giờ không kêu nữa rồi, hihi. Sữa thì em cũng chuyển sữa tươi không đường. Bánh kẹo thì may quá không thích ăn. Đang hãm đấy chị ạ nhưng mà cũng chưa thấy chiều hướng giảm xuống, nhưng dù sao cũng chưa thấy dấu hiệu đáng ngại. Em chỉ lo con bé con thôi, nó còi quá thì dễ sinh ốm yếu lắm, hix. Bác luongtam giải quyết giúp chị Cam đứa bé đi ạ, hihi(em lanh chanh tý chị Cam nhé, hehe)
Chị không kiểm soát được nó. Vì cả nhà đều nuông chiều nó. Nhất là bà nội, tuyền cho cháu ăn vặt. Hôm trước chị bực quá, 10h đêm thấy nó còn ăn lấy ăn để thức ăn, chị vác chổi phang cho một cái. Đã dặn bà mãi rồi. Chả biết bà có hiểu mà rút kinh nghiệm không. Hic!

Nhiều lúc nó nói rất thương: Mẹ ơi, con không ăn nhiều đâu, con sợ béo phì lắm, con chỉ ăn ...2 bát thôi.

@ Bác luongtam ơi : Vầng, em cũng thấy là cần giải quyết con bé em trước ạ.

Hiện nay nó vẫn ăn tốt ạ (trộm vía) vì em có cho nó uống một Loại Vit tổng hợp của Nhật cho bé ngoài 12 tháng có : Vit A, B, C, D, E...Canxi... được gần 1 tháng nay, có thấy nó có cải thiện hơn tí. Trước đó em cho uống Vit D (1giọt/ngày mà nó lười ăn kinh khủng)

Tuy nhiên nó tăng chiều cao rất chậm. Răng tới giờ mới có 8 cái ạ, lâu rồi chưa thấy mọc thêm. Tóc thưa nhưng không rụng, nhưng mồ hôi trộm rất nhiều. Khi uống sữa hoặc bắt đầu ngủ là ra rất nhiều mồ hôi.

Lịch ăn của nó như sau:

Sáng ngủ dậy: Uống Vitamin

7:30 - Cháo (lưng bát ăn cơm)
ăn xong đi phơi nắng
9:30- Sữa (150ml)
11:30 - Cháo (một bát ăn cơm đầy)
ăn xong ngủ một giấc 2 tiếng
14:00- Sữa (150ml)
15:00 - Nước cam
16: 15 - Sữa (150ml)
17:15 - Phomai (2viên)
18:15 - Cháo (một bát ăn cơm đầy) hoặc lưng bát cơm với ruốc tổng hợp.
21:30 - Sữa (150ml)
22:00 - Ngủ

Cháo : Rau + Thịt/tôm/cua/cá/lươn/tim gà....
Ngoài ra thỉnh thoảng nó vẫn ăn vặt vãnh như bánh, hoặc chocolate (không gần bữa ăn cơm)

Hôm qua em gọi cho bác rồi đấy, báo cáo là nó bị dị ứng mẩn như bánh đa nướng khắp người 2 đêm nay rồi. Cứ lúc nổi lúc lặn. Em chẳng hiểu kiểu gì. Sáng nay định cho nó đi Bạch Mai khám thì tự dưng lại hết. Chẳng hiểu tối nay nó có lại mọc lên không.
3-4 ngày nay em có cho nó tập ăn đồ ăn dặm của HIPP để mấy hôm nữa cho nó đi du lịch xa. Ngoài ra thức ăn không có gì lạ. Liệu có khi nào nó dị ứng cái thức ăn đó không bác???

1,557
0
0

Camellia

Mọi người ơi! Đề nghị chú ý 9h sáng ngày 17/4 (ngày mai đấy) moi người truy cập để thay đổi kỷ lục diễn đàn nhé