Tham vấn dinh dưỡng

431
0
0

luongtam

Bé mới bị Viêm phế quản 1 tuần nay sụt còn 8kg. E đang dùng hydrosol(trước có dùng lyvisit nhưng không thấy tác dụng). chị cho em liều lượng canxi dùng cho bé giúp em nhé chị! chị nhắn tin giúp em 0918240979
Em có thể cho con dùng một trong các loại sau:
Tonicalcium 5ml
Calcium Corbiere 5ml
Ostram/Ostocan 0,6g
theo chỉ dẫn kèm theo thuốc. Tốt nhất là đi khám để được chỉ định đúng liều cần thiết.

1,528
0
0

saomai

Bác ơi, con trai em khoảng gần 2 tháng nay đêm ngủ ra mồ hôi nhiều lắm, đêm thay 3 lần áo.
Con bị Hen phế quản.
Con 5 tuổi : Nặng 22kg5, cao 115cm
Như có phải do thiếu canxi không bác?

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
1. Bạn em: Khám ở chị:smiling:

Chị ơi bé lớn nhà em 4,5 tuổi rồi cũng nói ngọng lắm, bà nội cứ bảo tại gien bên nội thế lớn lên sẽ hết không phải khám nhưng em sốt ruột quá, hay chị khám cho con em với nhé :rose:

431
0
0

luongtam

Chị ơi bé lớn nhà em 4,5 tuổi rồi cũng nói ngọng lắm, bà nội cứ bảo tại gien bên nội thế lớn lên sẽ hết không phải khám nhưng em sốt ruột quá, hay chị khám cho con em với nhé :rose:
Trẻ nhỏ nói ngọng là chuyện bình thường. Nhưng khi trẻ 4-5 tuổi thì các từ bị ngọng sẽ dần hết. Sau 5 tuổi mà bé vẫn nói ngọng thì chắc chắn phải đi sửa. Nếu không sửa thì vào lớp 1 sẽ gặp khó khăn trong lĩnh vực đọc và viết chính tả.

431
0
0

luongtam

Bác ơi, con trai em khoảng gần 2 tháng nay đêm ngủ ra mồ hôi nhiều lắm, đêm thay 3 lần áo.
Con bị Hen phế quản.
Con 5 tuổi : Nặng 22kg5, cao 115cm
Như có phải do thiếu canxi không bác?
Chắc chắn nhất là thử máu chứ có một triệu chứng ra mồ hôi đêm thì khó nói lắm.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Trẻ nhỏ nói ngọng là chuyện bình thường. Nhưng khi trẻ 4-5 tuổi thì các từ bị ngọng sẽ dần hết. Sau 5 tuổi mà bé vẫn nói ngọng thì chắc chắn phải đi sửa. Nếu không sửa thì vào lớp 1 sẽ gặp khó khăn trong lĩnh vực đọc và viết chính tả.
Cảm ơn chị nhiều, vậy em sẽ chờ đến tháng 9 này cháu tròn 5 tuổi, có gì em lại ới ời chị nhé :love:

3
0
0

MeXuanAnh

Bac oi em hoi lac de mot chut nhe.
Cu nha em duoc 12.5 thang, da biet di, cao 77cm, nang 9.5kg. co coi va lun qua khong bac?
Be cung hoi luoi an, nghe mot so nguoi noi cho be an bot Coc va xuong Coc thi se kich thich an uong va rat tot, em khong biet co dung khong, neu cho an thi an nhu the nao (y em la may ngay an mot lan hay an hang ngay), xin bac cho em loi khuyen nhe. Em cam on bac nhiu nhiu....!

431
0
0

luongtam

Bac oi em hoi lac de mot chut nhe.
Cu nha em duoc 12.5 thang, da biet di, cao 77cm, nang 9.5kg. co coi va lun qua khong bac?
Be cung hoi luoi an, nghe mot so nguoi noi cho be an bot Coc va xuong Coc thi se kich thich an uong va rat tot, em khong biet co dung khong, neu cho an thi an nhu the nao (y em la may ngay an mot lan hay an hang ngay), xin bac cho em loi khuyen nhe. Em cam on bac nhiu nhiu....!
Bé phát triển bình thường.
Cái khoản bột cóc chị không tin nên không biết trả lời sao hết:smiling:

3
0
0

MeXuanAnh

Em cam on chi rat nhieu a.
Em co mot van de rat nan giai, rat nhieu nguoi phan doi cach em lam, chang la em di lam suot ngay tu sang toi 6h toi moi ve, khong co nhieu thoi gian nen thuong lam do an cho be vao buoi toi ngay hom truoc, sau do de tu lanh cho chau an ca ngay hom sau (3 bua chinh), em de rieng chao, thuc pham, rau tuoi, khi nau moi hoa vao nhau va cho be an. Em lam nhu vay co duoc khong chi?
Ngoai ra em cho be uong 250ml sua/ngay. 2 hop vang sua (cua Duc), 1 phomai hoa qua, mot phomat pitits louis. nhu vay co du chat khong chi? Be nha em khong chiu bu binh nen sua toan phai xuc thia, nhoi mai mot ngay cung chi duoc 2 coc sua tuong duong 250ml thoi a.
Em thuong cho chau an Ca, luon, cua ... mot ngay/tuan (tuc la 3 bua/tuan), nghe nhieu nguoi noi khong nen cho an chat tanh nhieu, ko tot cho be, em cung nghi ngo dieu nay lam chi ah, chi thao go giup em voi nha, em cam on chi nhiu nhiu va nhieu lam ah.

713
0
16

Virgo2007

Member

Chị ơi, em buồn quá, lại kêu than với chị đây. Con bé nhà em hơn 14 tháng rồi, mọc 8 răng, mới tự đứng dậy được chứ chưa biết đi, nặng 9,4kg, cao 75cm. Lười ăn kinh khủng luôn. Em đang cho uống men Pepsin của VDD, lysivit và Ceelin (vì đợt vừa rồi bị sốt phát ban nên em cho con uống bổ sung Vitamin) nhưng mà tình hình là chưa thấy khá khẩm hơn gì chị ạ, lại còn lùn nữa. Một ngày ăn thế này ạ:
Sáng ngủ dậy: 140ml sữa Pediasure hoặc cháo dinh dưỡng (phở, bún, mỳ tuỳ hôm)
9h30-10h: 1 hộp sữa chua hoặc phômai
11h: ăn cháo, hoặc cơm (mỗi lần được có lưng bát ăn cơm thôi)
15h: 140ml sữa Pediasure hoặc phomai hoặc sữa chua
18h: ăn cháo hoặc cơm (cũng ăn được lưng bát ăn cơm)
21h: 140ml sữa rồi đi ngủ.
Em cố cho nó ăn thêm nhưng nó không chịu, nhè ra chị ạ. Bây giờ em chả biết làm thế nào cả. Chị giúp em với. Chị tư vấn giúp em xem chế độ ăn thế có được không hay phải cho uống gì để kích thích ăn uống chứ thế này buồn lắm.

431
0
0

luongtam

Chị ơi, em buồn quá, lại kêu than với chị đây. Con bé nhà em hơn 14 tháng rồi, mọc 8 răng, mới tự đứng dậy được chứ chưa biết đi, nặng 9,4kg, cao 75cm. Lười ăn kinh khủng luôn. Em đang cho uống men Pepsin của VDD, lysivit và Ceelin (vì đợt vừa rồi bị sốt phát ban nên em cho con uống bổ sung Vitamin) nhưng mà tình hình là chưa thấy khá khẩm hơn gì chị ạ, lại còn lùn nữa. Một ngày ăn thế này ạ:
Sáng ngủ dậy: 140ml sữa Pediasure hoặc cháo dinh dưỡng (phở, bún, mỳ tuỳ hôm)
9h30-10h: 1 hộp sữa chua hoặc phômai
11h: ăn cháo, hoặc cơm (mỗi lần được có lưng bát ăn cơm thôi)
15h: 140ml sữa Pediasure hoặc phomai hoặc sữa chua
18h: ăn cháo hoặc cơm (cũng ăn được lưng bát ăn cơm)
21h: 140ml sữa rồi đi ngủ.
Em cố cho nó ăn thêm nhưng nó không chịu, nhè ra chị ạ. Bây giờ em chả biết làm thế nào cả. Chị giúp em với. Chị tư vấn giúp em xem chế độ ăn thế có được không hay phải cho uống gì để kích thích ăn uống chứ thế này buồn lắm.
Cho con ăn cháo thì tốt hơn là ăn cơm.
Sáng ngủ dậy ăn cháo/mỳ/bún/phở.
Đổi 1 bữa là sữa công thức thường hoặc sữa tươi.

431
0
0

luongtam

Em cam on chi rat nhieu a.
Em co mot van de rat nan giai, rat nhieu nguoi phan doi cach em lam, chang la em di lam suot ngay tu sang toi 6h toi moi ve, khong co nhieu thoi gian nen thuong lam do an cho be vao buoi toi ngay hom truoc, sau do de tu lanh cho chau an ca ngay hom sau (3 bua chinh), em de rieng chao, thuc pham, rau tuoi, khi nau moi hoa vao nhau va cho be an. Em lam nhu vay co duoc khong chi?
Ngoai ra em cho be uong 250ml sua/ngay. 2 hop vang sua (cua Duc), 1 phomai hoa qua, mot phomat pitits louis. nhu vay co du chat khong chi? Be nha em khong chiu bu binh nen sua toan phai xuc thia, nhoi mai mot ngay cung chi duoc 2 coc sua tuong duong 250ml thoi a.
Em thuong cho chau an Ca, luon, cua ... mot ngay/tuan (tuc la 3 bua/tuan), nghe nhieu nguoi noi khong nen cho an chat tanh nhieu, ko tot cho be, em cung nghi ngo dieu nay lam chi ah, chi thao go giup em voi nha, em cam on chi nhiu nhiu va nhieu lam ah.
Nấu cháo từ tối hôm trước cũng được.
Thức ăn 1 hộp váng sữa hoặc 1 hộp pho mai/ ngày thôi.
Thêm sữa chua, bánh ngọt...
Chất tanh ăn như vậy là được rồi.

713
0
16

Virgo2007

Member

Cho con ăn cháo thì tốt hơn là ăn cơm.
Sáng ngủ dậy ăn cháo/mỳ/bún/phở.
Đổi 1 bữa là sữa công thức thường hoặc sữa tươi.
Em cám ơn chị nhiều ạ. Em đổi luôn ạ.
Em có cho con ăn cháo chị ah nhưng mà cứ cho được thìa cháo vào mồm là nhè luôn. Không thể làm thế nào cho nó ăn được. Mặc dù em đổi bữa cháo liên tục cho con và em ăn cũng thấy ngon lắm. Nhưng chả hiểu sao con em vẫn không chịu ăn, hix. Em cho con ăn cơm nhưng cũng nấu nát gần như cháo ý ạ rồi thịt em băm nhuyễn, trộn vào cơm cho nó ăn.
Chị ơi, có làm thế nào cho con ăn ngon miệng hơn và ăn khá hơn được không ạ? chứ ăn ít thế sốt ruột lắm ạ? Với lại như thế có bị thiếu chiều cao không ạ? có cần uống thêm canxi không ạ?

1,904
0
36

291179

Active Member

chị luongtam ơi cứu em với, em suốt ngày bị kêu là tại mẹ còi nên con mới còi thế, hu..hu em tủi thân lắm, em chăm con em lắm ấy ko biết sai ở đâu nữa hay hôm nào em cho cháu qua gặp bác, bác soi cho con em xem nó thiếu cái gì bác nhé, hôm qua em thấy con em bị ra mồ hôi trộm ở đầu ạ .
em chỉ đựoc nghir chủ nhật thôi, hôm nào em cho con em đến gặp bác được ạ, bác cứu em với nhá, để em yên tâm làm việc với.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Chị ơi có thuốc nào thèm ăn ko huhu. Con em ốm lên ốm xuống từ khi đi bộ đội giờ còi dí lại còn ko chịu ăn. Đến hôm nay ko chịu nổi em dùng xilanh bơm từng tý từng tý sữa vào mồm...huhu tức ko chịu nổi

431
0
0

luongtam

Chị ơi có thuốc nào thèm ăn ko huhu. Con em ốm lên ốm xuống từ khi đi bộ đội giờ còi dí lại còn ko chịu ăn. Đến hôm nay ko chịu nổi em dùng xilanh bơm từng tý từng tý sữa vào mồm...huhu tức ko chịu nổi
:crying::crying::crying: Để bác thử điều trị xem thế nào. Đảm bảo không ăn lấy thêm xiền:smiling :

431
0
0

luongtam

chị luongtam ơi cứu em với, em suốt ngày bị kêu là tại mẹ còi nên con mới còi thế, hu..hu em tủi thân lắm, em chăm con em lắm ấy ko biết sai ở đâu nữa hay hôm nào em cho cháu qua gặp bác, bác soi cho con em xem nó thiếu cái gì bác nhé, hôm qua em thấy con em bị ra mồ hôi trộm ở đầu ạ .
em chỉ đựoc nghir chủ nhật thôi, hôm nào em cho con em đến gặp bác được ạ, bác cứu em với nhá, để em yên tâm làm việc với.
Bác cũng chỉ nghỉ ngày chủ nhật. Không được làm thêm. Làm thêm chồng oánh chít. Để bác nghĩ cách đã.

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Bác luongtam ơi. Cứu em với. Tình hình là Nhím càng ngày càng còi, không biết tại sao nữa.
Lịch ăn của cháu ạ
7h30-8h: 180ml cháo + phô mai
10h-10h30: sữa chua hoặc 120ml sữa (em phải đổ từng thìa nên được thế là tốt lắm rồi ạ. Huhu)
11h30: ti mẹ
12h30: ti mẹ rồi ngủ
14h: 180ml cháo + phô mai
17h: 180ml cháo + phô mai
20h: 120ml sữa
21h: ti mẹ rồi ngủ
Đêm cháu ti khoảng 3 lần nữa ạ.

Nhưng dạo này đầu ra của cháu vô cùng xấu. Màu vàng nhưng cứ lỏn nhỏn bác ạ (em không biết tả thế nào nữa). Ngủ thì cứ lăn lóc, mồ hôi rất nhiều, mặc dù hàng ngày em vẫn cho cháu uống 2 giọt D3 (aquadetrim). Liệu em có phải tăng lượng Vitamin D3 ko ạ?
Lần trước Nhím cũng có biểu hiện còi xương, em cho u 4 giọt/ngày thì trộm vía, con ổn lắm. Bây giờ lại thế này. Ăn uống chẳng hấp thụ gì cả, lại còn lười ăn nữa chứ.

431
0
0

luongtam

Bác luongtam ơi. Cứu em với. Tình hình là Nhím càng ngày càng còi, không biết tại sao nữa.
Lịch ăn của cháu ạ
7h30-8h: 180ml cháo + phô mai
10h-10h30: sữa chua hoặc 120ml sữa (em phải đổ từng thìa nên được thế là tốt lắm rồi ạ. Huhu)
11h30: ti mẹ
12h30: ti mẹ rồi ngủ
14h: 180ml cháo + phô mai
17h: 180ml cháo + phô mai
20h: 120ml sữa
21h: ti mẹ rồi ngủ
Đêm cháu ti khoảng 3 lần nữa ạ.

Nhưng dạo này đầu ra của cháu vô cùng xấu. Màu vàng nhưng cứ lỏn nhỏn bác ạ (em không biết tả thế nào nữa). Ngủ thì cứ lăn lóc, mồ hôi rất nhiều, mặc dù hàng ngày em vẫn cho cháu uống 2 giọt D3 (aquadetrim). Liệu em có phải tăng lượng Vitamin D3 ko ạ?
Lần trước Nhím cũng có biểu hiện còi xương, em cho u 4 giọt/ngày thì trộm vía, con ổn lắm. Bây giờ lại thế này. Ăn uống chẳng hấp thụ gì cả, lại còn lười ăn nữa chứ.
Ít sữa quá nên con bị thiếu canxi. D3 uống 2 giọt là được rồi. Uống vit D là con lười ăn.
Đầu ra như vậy là có bị táo bón đấy.
Thêm rau xanh.
Bớt phomai.