Tham vấn dinh dưỡng

2,080
0
0
Không phảo không tiêu mà vì bé ít răng quá, chưa nghiền như mẹ được.
Em thử nuốt tép bưởi mà không nhai xem. Đầu ra hệt như của con:laughing:
Dạ để em thử , còn về cân nặng của con, chiều cao nữa , con có bị suy dinh dưỡng kg chị ơi .

Tư vấn giúp em, con gái có mùi mồ hôi rất nặng chua
Con gái nhà Susu sao giống Bối nhà chị thế, tắm buổi tối, sáng mai ngủ dậy mẹ ngửi thấy mùi chua chua , hôi hôi, nhưng mà mẹ vẫn thích hôn hít lắm cơ. Hiiiii,:smiling::smiling:

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Bác luongtam ơi, cho em hỏi cái này ko bít có lạc đề ko?
Nhím bị đi ngoài từ thứ 6 tuần trước. Bác sỹ dặn ko nên cho uống sữa mà cho con ăn cháo. Đến CN thì Nhím khỏi. Nhưng từ hôm ấy em vẫn chưa cho Nhím uống sữa lại vì bà nội sợ cháu lại đi ngoài.
Đến hôm nay là Nhím khỏi được 5 ngày rồi, vậy đã có thể uống sữa được chưa hả bác?
Em cảm ơn bác ạ.

9
0
0

Mum's Gia Huy

Chị thấy bình thường mà.
Cảm ơn chị,con e là bé trai chị nhé,em thấy nó ròm quá,ngày ăn 3 bữa,mỗi bữa gần 1 chén đầy (chén ăn cơm người lớn)uống khoảng 540ml sữa ct,ăn linh tinh sữa chua,trái cây,phomai viên nhỏ,bé ăn uống vậy có đủ ko chị?

594
0
0

meyeuTomTom

Chị ơi! uống sữa Milo có tốt không hả chị. Ngày trước Tom nhà em toàn uống sữa abbott, sau đó chán thì chuyển sang sữa tươi Mộc Châu nhưng bây giò lại toàn uống Milo thôi. Một ngày 4 hộp hút. Chị ơi! sữa Milo uống có được không? Ngày trước uống sữa tươi nó toàn thả một viên Fomat vào bây giờ uống Milo có cho được fomat vào như thế không hả chị? Chị trả lời hộ em nhé! Thanks

431
0
0

luongtam

Bác luongtam ơi, cho em hỏi cái này ko bít có lạc đề ko?
Nhím bị đi ngoài từ thứ 6 tuần trước. Bác sỹ dặn ko nên cho uống sữa mà cho con ăn cháo. Đến CN thì Nhím khỏi. Nhưng từ hôm ấy em vẫn chưa cho Nhím uống sữa lại vì bà nội sợ cháu lại đi ngoài.
Đến hôm nay là Nhím khỏi được 5 ngày rồi, vậy đã có thể uống sữa được chưa hả bác?
Em cảm ơn bác ạ.

Vẫn uống sữa công thức bình thường, không phải kiêng đâu.

431
0
0

luongtam

Chị ơi! uống sữa Milo có tốt không hả chị. Ngày trước Tom nhà em toàn uống sữa abbott, sau đó chán thì chuyển sang sữa tươi Mộc Châu nhưng bây giò lại toàn uống Milo thôi. Một ngày 4 hộp hút. Chị ơi! sữa Milo uống có được không? Ngày trước uống sữa tươi nó toàn thả một viên Fomat vào bây giờ uống Milo có cho được fomat vào như thế không hả chị? Chị trả lời hộ em nhé! Thanks
Không nên chỉ uống sữa Milo. Xem kẽ các loại sữa tươi và sữa công thức.
Thả fomat vào sữa thì làm sao mà tan được nhỉ?:thinking:

335
0
0

Thảo sông Hoài

CHị ơi, em hỏi lại vụ đứa bé sinh non 1,7kg. CHị nói với em là 3 tháng nó pjải đi khám tổng quát ở Nhi. Vậy nó khám ở khoa nào vậy chị?

2
0
0

Mẹ Bin-Kin

Chị Lương Tâm ơi cho em hỏi trường hợp của bé nhà em
Em có 2 bé trai lúc sinh đều khoẻ mạnh cân nặng và chiều cao đạt mức trung bình bé thứ nhất lúc sinh 3,1kg dài 50cm, bé thứ 2 lúc sinh 3,4kg dài 52cm. Từ tháng thứ 1-4 đều tăng cân ở mức tương đối nhưng cứ từ tháng thứ 5 thì chỉ tăng 0,1kg 1 tháng dần dần dẫn đến suy dinh dưỡng
Hiện tại bé lớn 5 tuổi nặng 15kg cao 102cm suy dinh dưỡng bé này hay chớ từ nhỏ lười ăn
Bé nhỏ 9 tháng nặng 7,2kg dài 69cm có 1 răng và đang nhú răng tiếp phát triển vận động tốt ăn không nhiều nhưng dễ ăn
em đã cho đi khám ở viện dinh dưỡng bs đều chuẩn đoán là còi xương, bé lớn bị chuẩn đoán là rối loạn chuyển hoá vì răng của bé đã bị sún hết
Hiện tượng chung là ra nhiều mồ hôi trộm, ngủ kém, k lên cân
Bé lớn đã được dùng nhiều thuốc bổ vitamin D và canxi
Bé nhỏ em cho tắm nắng thường xuyên bổ sung vitamin D từ nhỏ Hiện tại mới uống 1 ống D3 từ 20-1 lúc mới uống thì đỡ tóc vành khăn nhưng k tăng cân và dến nay tóc vành khăn trở lại rồi. Em mong chị cứu em với em phải post cả tình trạng 2 bé lên để chị xem giup có phải là bị rối loạn chuyển hoá không. Chị cố gắng giúp em với em mong tin chị lắm ạ

431
0
0

luongtam

Chị Lương Tâm ơi cho em hỏi trường hợp của bé nhà em
Em có 2 bé trai lúc sinh đều khoẻ mạnh cân nặng và chiều cao đạt mức trung bình bé thứ nhất lúc sinh 3,1kg dài 50cm, bé thứ 2 lúc sinh 3,4kg dài 52cm. Từ tháng thứ 1-4 đều tăng cân ở mức tương đối nhưng cứ từ tháng thứ 5 thì chỉ tăng 0,1kg 1 tháng dần dần dẫn đến suy dinh dưỡng
Hiện tại bé lớn 5 tuổi nặng 15kg cao 102cm suy dinh dưỡng bé này hay chớ từ nhỏ lười ăn
Bé nhỏ 9 tháng nặng 7,2kg dài 69cm có 1 răng và đang nhú răng tiếp phát triển vận động tốt ăn không nhiều nhưng dễ ăn
em đã cho đi khám ở viện dinh dưỡng bs đều chuẩn đoán là còi xương, bé lớn bị chuẩn đoán là rối loạn chuyển hoá vì răng của bé đã bị sún hết
Hiện tượng chung là ra nhiều mồ hôi trộm, ngủ kém, k lên cân
Bé lớn đã được dùng nhiều thuốc bổ vitamin D và canxi
Bé nhỏ em cho tắm nắng thường xuyên bổ sung vitamin D từ nhỏ Hiện tại mới uống 1 ống D3 từ 20-1 lúc mới uống thì đỡ tóc vành khăn nhưng k tăng cân và dến nay tóc vành khăn trở lại rồi. Em mong chị cứu em với em phải post cả tình trạng 2 bé lên để chị xem giup có phải là bị rối loạn chuyển hoá không. Chị cố gắng giúp em với em mong tin chị lắm ạ
Rối loạn chuyển hoá có nhiều loại. Răng sún do vệ sinh răng không tốt và thiếu nhiều canxi. Tốt nhất là em đưa con đi khám để biết chắc chắn mức độ thiếu mà bù cho chính xác.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Không có cái nút cám ơn để cám ơn bài tư vấn của chị.
Trước em cho cháu uống VTM D hàng ngày, giờ thì không, nhưng em nhớ có một lần đi khám bác sỹ. BS bảo nếu k uống thì chích một mũi VTM D như vậy hấp thu nhanh hơn. Cho em hỏi việc BS ở đà nẵng nói như vậy có nên theo không ạh.
Em cho con uống VTM tông hợp như vậy để tăng sức đề kháng , vì thấy con hay ốm vặt lắm ạh.hi..hi. tự khám như vậy bác đừng la em nhé.
Con khó ngủ là thiếu Caxi và D , đó là theo lý thuýết đúng không bác, còn như bé nhà em cháu vẫn tăng chiều cao theo tháng, duy trì cân nặng, không bị tụt, chứ thực ra cân nặng không tăng , thì cũng ổn đúng không ạh. Vậy thì em có cần bổ sung gì cho con nữa không ngoài canxi và d để con có giấc ngủ tốt, không khóc đêm.
Con da thịt nhão không chắc hơi xanh, ai cũng bảo, mẹ ăn hết phần con hay sao ?!
Bác khám nốt cho em với bác nhé.

23
0
0

caly

Chị luongtam ơi cho em hỏi chút, bé nhà em 6 tháng 1 tuần thì cho ăn sữa chua hàng ngày có tốt không chị? Em thấy có bán loại sữa chua cho bé 6 tháng, em mua thử thấy bé ăn ngon quá, chẳng biết có nên ăn thường xuyên ko?

À bé nhà em khi bình thường thì không sao, nhưng cứ khi nào hơi lành lạnh 1 chút thì mồ hôi ở gan bàn chân và lòng bàn tay toát ra nhiều lắm ý, ướt sũng luôn. Vậy có phải là do thiếu canxi ko chị?

Em cảm ơn chị nhiều nhiều nha

1
0
0

HuyBon

Bác luongtam ơi cho em hỏi, con trai em 20 tháng nặng 12,5 kg, cao 82cm, cháu lười ăn từ bé, 1 tuần nay thì hầu như không chịu ăn gì, luôn ngậm và ăn được nửa bát cháo nhỏ là chán, giả vờ ho để trớ ra hoặc là nhổ ra, cho ăn cơm nát hoặc cơm nhá cháu cũng ko chịu ăn. Sữa thì cháu uống được khoảng 400ml/ngày. Gần đây cháu đi ngoài rặn nhiều và mạnh (có hôm còn phát khóc) như là bị táo bón, nhưng phân thì mềm, có lúc còn hơi nhão, kiểm tra phần hậu môn cũng bình thường. Bà ngoại thường hay cho cháu uống 3 viên nhỏ B1/ ngày và uống men Bioacimin, thỉnh thoảng cho uống cansua 3 nữa. Bác cho em hỏi cháu đi ngoài và uống thuốc bổ như thế có vấn đề gì không?
Cảm ơn bác.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Chị ơi còn một điểm nữa là hai chân Bống nhà em đi cứ dạng dạng. Chết mất nếu con gái mà đi kiểu thế...huhu

1,904
0
36

291179

Active Member
chị luongtam ơi, con em thỉnh thoảng bị ho, lần trước đi khám ở viện Nhi TW bác sĩ cókê cho 2 loại thuốc Tolbin và Ronafix (kháng sinh dạng bột khi uống phải pha) uống khỏi luôn, và nhiều lần sau đó, con cứ ho là em mua hai loại đó về cho uống 2 hôm là khỏi, vậy em có nên dùng nhiều lần 1 loại thuốc như vậy không chị
còn nữa con em cũng còm quá hu..hu .. 19 tháng mà có 12kg cao 83cm , chăm lắm mà vẫn không khá lên được cứu em với...

1,557
0
0

Camellia

chị luongtam ơi, con em thỉnh thoảng bị ho, lần trước đi khám ở viện Nhi TW bác sĩ cókê cho 2 loại thuốc Tolbin và Ronafix (kháng sinh dạng bột khi uống phải pha) uống khỏi luôn, và nhiều lần sau đó, con cứ ho là em mua hai loại đó về cho uống 2 hôm là khỏi, vậy em có nên dùng nhiều lần 1 loại thuốc như vậy không chị
còn nữa con em cũng còm quá hu..hu .. 19 tháng mà có 12kg cao 83cm , chăm lắm mà vẫn không khá lên được cứu em với...
Em ơi, thế mà em còn kêu thì con chị đến mức nào, huhu. Con nhà chị 16 tháng có 9kg. Chị đang ko biết 3 tháng nữa bằng con bây giờ chị đào đâu ra 3kg xịt cho nó đây huhu!!!

798
0
0

cifmoon

Chị Luongtam ơi tư vấn giúp em với :
Bé trai nhà em được 12,5 tháng nặng 9,5 kg cao 80cm, mới mọc 4 cái răng, mỗi lần mọc răng đều sốt chị àh.
Bé nhà em vẫn chưa biết đi. Bé nhà em kô cứng cáp lắm nên rất lười đứng và tập đi (theo cảm nhận của em). Hay ốm vặt.
Bé nhà em ăn ngày 3 bữa cháo, mỗi lần được lưng chén cơm (thay đổi thực đơn hàng ngày), sữa CT thì uống 300-400ml/ ngày + bú mẹ tí buổi trưa và tối, hàng ngày có thêm sữa chua, trái cây hoặc phomai.
Bé chủ yếu ngủ trưa được 2-2,5 tiếng, buổi tối ngủ từ 9h30 tối -6h30 sáng, buổi tối ngủ kô thẳng giấc, hay giật mình, kô yên giấc. Đầu ra ổn, 1 ngày/1 lần
Em cho bé dùng canxi bột loại ostram + Vitamin D.
Chị tư vấn giúp em bé cần bổ sung thêm gì để bé ngủ ngon hơn, để bé tăng cân.
Cảm ơn chị nhiều.

1,849
0
0

BB&C

Bác lương tâm ơi, con gái em 3,5 tuổi nặng 13,5kg cao 93 cm. Cháu rất hay ốm, tháng nào cũng vài lần viêm phế quản, còn bị nghi là hen đang phải theo dõi. Bác giúp em có cách nào để giúp cháu tăng chiều cao, tăng cân và đỡ ốm yếu không bác. Em có cần phải cho cháu uống thêm vitamin gì không ạ. Mấy tháng trước em có cho cháu uống Dynamogen (không biết có chính xác không) cái thuốc mà tuýp bằng nhựa ấy ạ. Nhưng tình hình không khả quan lắm, cháu cũng có uống Neutroplex rồi nhưng cũng không ăn thua. Hay là do em cho uống chưa đủ thời gian?

Cháu cũng rất lười ăn nên em thường cho cháu uống sữa Pediasure, nhưng sau đó nghe các chị nói là uống sữa này càng lười ăn nên em ngừng giờ cháu chỉ ăn mỗi ngày 1hộp sữa chua (hoặc 1 hộp sữa tươi, tuỳ sở thích của cháu), một hộp váng sữa, một cốc nước cam và 3 bữa cơm hoặc cháo. Nhưng cơm và cháo cháu ăn ít lắm.

Bác giúp em với ạ. Cám ơn bác nhiều lắm.