Tham vấn dinh dưỡng

44
0
0

cun_gialinh

Bác LuongTam ơi cho em hỏi với. bé nhà em được 13,5 tháng rồi mà chỉ có 8 cân thôi. Bé vẫn chưa biết đi mặc dù 9thang cháu đã đứng đi ven giường rồi và hiện tại cháu có 11 cái răng
Em cho cháu ăn như sau:
8h : Ăn bột mặn tàm 300ml. Sau đó chơi đến 10h thì ngủ đến 12h trưa
12h: Ăn bột mặn cũng tầm 300ml
3h ăn sữa : được 180ml
Sau đó ngủ 1 tiếng
6h ăn bột mặn 300ml.
21h tối ăn tiếp 180ml sữa.
Cháu rất lười ăn. Không chịu ăn hoa quả gì cả. Mỗi bữa ăn của chấu kéo dài gần 1 tiếng
Dạo này cháu ăn hay bị trớ lắm mà không hiểu nguyên nhân gì cả.(Từ nhỏ đến giờ cháu không bao giò bị trớ cả).
Em đã cho cháu uống thước giun( Tại cháu rất hay mút tay)
Rất mong bác tư vấn giúp em với ạ

431
0
0

luongtam

Bác LuongTam ơi cho em hỏi với. bé nhà em được 13,5 tháng rồi mà chỉ có 8 cân thôi. Bé vẫn chưa biết đi mặc dù 9thang cháu đã đứng đi ven giường rồi và hiện tại cháu có 11 cái răng
Em cho cháu ăn như sau:
8h : Ăn bột mặn tàm 300ml. Sau đó chơi đến 10h thì ngủ đến 12h trưa
12h: Ăn bột mặn cũng tầm 300ml
3h ăn sữa : được 180ml
Sau đó ngủ 1 tiếng
6h ăn bột mặn 300ml.
21h tối ăn tiếp 180ml sữa.
Cháu rất lười ăn. Không chịu ăn hoa quả gì cả. Mỗi bữa ăn của chấu kéo dài gần 1 tiếng
Dạo này cháu ăn hay bị trớ lắm mà không hiểu nguyên nhân gì cả.(Từ nhỏ đến giờ cháu không bao giò bị trớ cả).
Em đã cho cháu uống thước giun( Tại cháu rất hay mút tay)
Rất mong bác tư vấn giúp em với ạ
13 tháng thì phải ăn được cháo rồi chứ?
Bớt bột buổi sáng đi để trước khi ngủ lúc 10 giờ uống thêm sữa.
Khỏang 5 giờ cho ăn sữa chua/ caramen/váng sữa...
Ăn 300ml/ bữa có lẽ hơi nhiều nên bé có thể bị trớ và ăn lâu.

431
0
0

luongtam

Không có cái nút cám ơn để cám ơn bài tư vấn của chị.
Trước em cho cháu uống VTM D hàng ngày, giờ thì không, nhưng em nhớ có một lần đi khám bác sỹ. BS bảo nếu k uống thì chích một mũi VTM D như vậy hấp thu nhanh hơn. Cho em hỏi việc BS ở đà nẵng nói như vậy có nên theo không ạh.
Em cho con uống VTM tông hợp như vậy để tăng sức đề kháng , vì thấy con hay ốm vặt lắm ạh.hi..hi. tự khám như vậy bác đừng la em nhé.
Con khó ngủ là thiếu Caxi và D , đó là theo lý thuýết đúng không bác, còn như bé nhà em cháu vẫn tăng chiều cao theo tháng, duy trì cân nặng, không bị tụt, chứ thực ra cân nặng không tăng , thì cũng ổn đúng không ạh. Vậy thì em có cần bổ sung gì cho con nữa không ngoài canxi và d để con có giấc ngủ tốt, không khóc đêm.
Con da thịt nhão không chắc hơi xanh, ai cũng bảo, mẹ ăn hết phần con hay sao ?!
Bác khám nốt cho em với bác nhé.
Cho con uống hàng ngày là được rồi.
Xoa bóp cơ hàng ngày giúp cho cơ săn chắc.

431
0
0

luongtam

Chị luongtam ơi cho em hỏi chút, bé nhà em 6 tháng 1 tuần thì cho ăn sữa chua hàng ngày có tốt không chị? Em thấy có bán loại sữa chua cho bé 6 tháng, em mua thử thấy bé ăn ngon quá, chẳng biết có nên ăn thường xuyên ko?

À bé nhà em khi bình thường thì không sao, nhưng cứ khi nào hơi lành lạnh 1 chút thì mồ hôi ở gan bàn chân và lòng bàn tay toát ra nhiều lắm ý, ướt sũng luôn. Vậy có phải là do thiếu canxi ko chị?

Em cảm ơn chị nhiều nhiều nha
Ăn sữa chua từ từ thôi. Không ăn lúc đói nhé.
Ra mồ hôi thì chưa nói gì được.

431
0
0

luongtam

Bác luongtam ơi cho em hỏi, con trai em 20 tháng nặng 12,5 kg, cao 82cm, cháu lười ăn từ bé, 1 tuần nay thì hầu như không chịu ăn gì, luôn ngậm và ăn được nửa bát cháo nhỏ là chán, giả vờ ho để trớ ra hoặc là nhổ ra, cho ăn cơm nát hoặc cơm nhá cháu cũng ko chịu ăn. Sữa thì cháu uống được khoảng 400ml/ngày. Gần đây cháu đi ngoài rặn nhiều và mạnh (có hôm còn phát khóc) như là bị táo bón, nhưng phân thì mềm, có lúc còn hơi nhão, kiểm tra phần hậu môn cũng bình thường. Bà ngoại thường hay cho cháu uống 3 viên nhỏ B1/ ngày và uống men Bioacimin, thỉnh thoảng cho uống cansua 3 nữa. Bác cho em hỏi cháu đi ngoài và uống thuốc bổ như thế có vấn đề gì không?
Cảm ơn bác.
Ăn ít như vậy thì lấy đâu mà có đầu ra:eyelash:
Uống thuốc như vậy cũng được.
Mọc đủ răng chưa (16-20 cái là đủ)? Đổi sang các món bánh mỳ, phở, mì, cơm xay....

431
0
0

luongtam

chị luongtam ơi, con em thỉnh thoảng bị ho, lần trước đi khám ở viện Nhi TW bác sĩ cókê cho 2 loại thuốc Tolbin và Ronafix (kháng sinh dạng bột khi uống phải pha) uống khỏi luôn, và nhiều lần sau đó, con cứ ho là em mua hai loại đó về cho uống 2 hôm là khỏi, vậy em có nên dùng nhiều lần 1 loại thuốc như vậy không chị
còn nữa con em cũng còm quá hu..hu .. 19 tháng mà có 12kg cao 83cm , chăm lắm mà vẫn không khá lên được cứu em với...
Mỗi lần ốm nên đi khám vì có khi chưa chắc đã cần dùng kháng sinh.
Con phát triển thế là tốt rồi.

431
0
0

luongtam

Chị Luongtam ơi tư vấn giúp em với :
Bé trai nhà em được 12,5 tháng nặng 9,5 kg cao 80cm, mới mọc 4 cái răng, mỗi lần mọc răng đều sốt chị àh.
Bé nhà em vẫn chưa biết đi. Bé nhà em kô cứng cáp lắm nên rất lười đứng và tập đi (theo cảm nhận của em). Hay ốm vặt.
Bé nhà em ăn ngày 3 bữa cháo, mỗi lần được lưng chén cơm (thay đổi thực đơn hàng ngày), sữa CT thì uống 300-400ml/ ngày + bú mẹ tí buổi trưa và tối, hàng ngày có thêm sữa chua, trái cây hoặc phomai.
Bé chủ yếu ngủ trưa được 2-2,5 tiếng, buổi tối ngủ từ 9h30 tối -6h30 sáng, buổi tối ngủ kô thẳng giấc, hay giật mình, kô yên giấc. Đầu ra ổn, 1 ngày/1 lần
Em cho bé dùng canxi bột loại ostram + Vitamin D.
Chị tư vấn giúp em bé cần bổ sung thêm gì để bé ngủ ngon hơn, để bé tăng cân.
Cảm ơn chị nhiều.
Hơi ít răng. Có lẽ do thiếu canxi vì ngủ cũng không tốt. Ostram uống 1 gói/ ngày nhé.
Chưa biết đi chưa lo. Sau 15 tháng vẫn chưa đi mới cần gặp chị:smiling:

431
0
0

luongtam

Bác lương tâm ơi, con gái em 3,5 tuổi nặng 13,5kg cao 93 cm. Cháu rất hay ốm, tháng nào cũng vài lần viêm phế quản, còn bị nghi là hen đang phải theo dõi. Bác giúp em có cách nào để giúp cháu tăng chiều cao, tăng cân và đỡ ốm yếu không bác. Em có cần phải cho cháu uống thêm vitamin gì không ạ. Mấy tháng trước em có cho cháu uống Dynamogen (không biết có chính xác không) cái thuốc mà tuýp bằng nhựa ấy ạ. Nhưng tình hình không khả quan lắm, cháu cũng có uống Neutroplex rồi nhưng cũng không ăn thua. Hay là do em cho uống chưa đủ thời gian?

Cháu cũng rất lười ăn nên em thường cho cháu uống sữa Pediasure, nhưng sau đó nghe các chị nói là uống sữa này càng lười ăn nên em ngừng giờ cháu chỉ ăn mỗi ngày 1hộp sữa chua (hoặc 1 hộp sữa tươi, tuỳ sở thích của cháu), một hộp váng sữa, một cốc nước cam và 3 bữa cơm hoặc cháo. Nhưng cơm và cháo cháu ăn ít lắm.

Bác giúp em với ạ. Cám ơn bác nhiều lắm.

Cân nặng và chiều cao chị chưa thấy có vấn đề gì cả.
Cơm thì hơi ít.
Pediasure dùng cũng được nhưng đổi xen kẽ với các lọai sữa khác.

1,849
0
0

BB&C

Cân nặng và chiều cao chị chưa thấy có vấn đề gì cả.
Cơm thì hơi ít.
Pediasure dùng cũng được nhưng đổi xen kẽ với các lọai sữa khác.
Em cám ơn bác, thế mà em cứ nghĩ con mình suy dinh dưỡng rồi.

594
0
0

meyeuTomTom

Không nên chỉ uống sữa Milo. Xem kẽ các loại sữa tươi và sữa công thức.
Thả fomat vào sữa thì làm sao mà tan được nhỉ?:thinking:
Chị ơi! em cũng đang bắt uống thêm các loại sữa đây chị ạ. Em hâm sữa lên xong Tom nhà em thả Format vào đến khi uống hết sữa thì format nó mềm mềm, ấm ấm. Cu cậu thích lắm ạ. Thanks bác nhé

6
0
0

chickenrun

Em theo chân chị sang đăng ký ở đây rồi nè. Thời buổi khó khăn thế này mà nhà mới cứ xây ầm ầm, vất vả quá chị nhể.
Nhà được 6 trang rồi, bác tư vấn cho Nhẽo tí ạ:
Hôm qua tròn 6 tháng, 8kgs, 69cm (tăng được 0,5kg và 1cm :(.
Ăn uống từ trước tới giờ vẫn toàn sữa thôi ạ:
- 10h sáng: 120ml
- 2h chiều: 120ml
- 6h tối: 120ml
- 9h tối: 120ml

Ti mẹ 1 - 2 lần vào ban đêm, chắc mỗi lần được 40ml là may (Từ lúc em đi làm là nó bỏ ti mẹ, giờ em sắp hết sữa rồi).

Toàn bộ số sữa trên là đút thìa bác ạ, nên rơi vãi ra ngoài mỗi bữa cũng tầm 20ml. Với lại em quán triệt tư tưởng ăn ngậm, ăn phun là nghỉ, nên cũng có bữa chỉ ăn được 70ml thôi. Trung bình như thế 1 ngày được khoảng 400ml sữa, chấm hết. Như thế có ít quá ko bác.

5 hôm nay em tập cho ăn vài thìa bột ăn liền Nestle, loãng toẹt thôi, nhưng cũng ăn ngoan được 20ml là phun phì phì, nên giờ vẫn dậm chân tại chỗ ở mức 20ml/1 bữa/1 ngày.

Khoảng 2 ngày hôm nay tự nhiên ngủ ko ngon giấc, đêm cứ dậy khóc lóc, lại phải bế lên đu đưa thì lại nằm yên được 1 lúc, ăn cũng ngậm nhiều hơn ạ. Em đang cho uống multivitamin Abidec drop 0,3ml/ngày.

Bác bốc thuốc cho Nhẽo với ạ, xem giờ chuyển sang cháo lão, hoa quả, sữa chua thế nào, rồi canxi can xiếc nữa. Sao nó lười ăn quá thể bác ạ. Mặc dù vẫn lên cân nhưng trông cứ bé bé, nhất là nếu so với anh Nhõng. Nhớ hồi trước Nhõng 5,5 tháng đã ngồi, đã bò, đã mọc răng, 6 tháng đã 9kgs rồi. Giờ Nhẽo 6 tháng mà mới chỉ mỗi lật sấp, lật ngửa hoặc lăn vòng vòng hết cái giường thôi, chả thấy biết làm gì nữa, ăn thì đúng là như chuột luôn, chán đời lắm í

431
0
0

luongtam

Em theo chân chị sang đăng ký ở đây rồi nè. Thời buổi khó khăn thế này mà nhà mới cứ xây ầm ầm, vất vả quá chị nhể.
Nhà được 6 trang rồi, bác tư vấn cho Nhẽo tí ạ:
Hôm qua tròn 6 tháng, 8kgs, 69cm (tăng được 0,5kg và 1cm :(.
Ăn uống từ trước tới giờ vẫn toàn sữa thôi ạ:
- 10h sáng: 120ml
- 2h chiều: 120ml
- 6h tối: 120ml
- 9h tối: 120ml

Ti mẹ 1 - 2 lần vào ban đêm, chắc mỗi lần được 40ml là may (Từ lúc em đi làm là nó bỏ ti mẹ, giờ em sắp hết sữa rồi).

Toàn bộ số sữa trên là đút thìa bác ạ, nên rơi vãi ra ngoài mỗi bữa cũng tầm 20ml. Với lại em quán triệt tư tưởng ăn ngậm, ăn phun là nghỉ, nên cũng có bữa chỉ ăn được 70ml thôi. Trung bình như thế 1 ngày được khoảng 400ml sữa, chấm hết. Như thế có ít quá ko bác.

5 hôm nay em tập cho ăn vài thìa bột ăn liền Nestle, loãng toẹt thôi, nhưng cũng ăn ngoan được 20ml là phun phì phì, nên giờ vẫn dậm chân tại chỗ ở mức 20ml/1 bữa/1 ngày.

Khoảng 2 ngày hôm nay tự nhiên ngủ ko ngon giấc, đêm cứ dậy khóc lóc, lại phải bế lên đu đưa thì lại nằm yên được 1 lúc, ăn cũng ngậm nhiều hơn ạ. Em đang cho uống multivitamin Abidec drop 0,3ml/ngày.

Bác bốc thuốc cho Nhẽo với ạ, xem giờ chuyển sang cháo lão, hoa quả, sữa chua thế nào, rồi canxi can xiếc nữa. Sao nó lười ăn quá thể bác ạ. Mặc dù vẫn lên cân nhưng trông cứ bé bé, nhất là nếu so với anh Nhõng. Nhớ hồi trước Nhõng 5,5 tháng đã ngồi, đã bò, đã mọc răng, 6 tháng đã 9kgs rồi. Giờ Nhẽo 6 tháng mà mới chỉ mỗi lật sấp, lật ngửa hoặc lăn vòng vòng hết cái giường thôi, chả thấy biết làm gì nữa, ăn thì đúng là như chuột luôn, chán đời lắm í
Cân nặng vậy là được rồi. Cho ăn bột đặc hơn xem sao. Ăn loãng toẹt thì có khác gì ăn sữa, mà lại nhạt nữa. Phải bác, bác cũng không ăn:laughing:
Ơ, mà sao ít bữa thế?:thinking:

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Chị ời chữ O thì sao giải bài toán thế nào ko nói tiếp à chỉ cừoi là sao huhu

242
0
0

Nhím_Minh Thư

Bác ơi, chân Nhím nhà em cũng hơi cong thì phải. Mà em chịu khó nắn chân cho con lắm. Hôm nào em chụp ảnh cho bác xem có phải bị cong ko nhé.

431
0
0

luongtam

Chị ời chữ O thì sao giải bài toán thế nào ko nói tiếp à chỉ cừoi là sao huhu
Chu O thi phai bo bot chinh hinh.
Tuc that, khong go duoc tieng Viet.
@ Nhim: Chu O chi danh cho tre tren 1 tuoi thoi. Con em con be, chua phai lo.

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Chu O thi phai bo bot chinh hinh.
Tuc that, khong go duoc tieng Viet.
@ Nhim: Chu O chi danh cho tre tren 1 tuoi thoi. Con em con be, chua phai lo.
Không biết có nhầm không chứ chân chữ O thì có dự án chữa cho các con miễn phí phải không chị. Nhìn mấy cái hình đó, thương lắm ạh :rose: