Tham vấn dinh dưỡng

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Chị ơi, Bối em 14 tháng rồi mà nặg có 8,3kg , đã biết đi khi hơn 12 tháng , giờ đi vững lắm rồi ạ. Nhưng vẫn đc có 4 cái răng, 2 cái răng đầu tiên mọc lúc 8 tháng . Đến giờ vẫn kg thấy cái thứ 5 chị à . Con lười ăn lắm lắm, lười uống sữa, sữa đút bằng muỗng mỗi ngày chừng 200-300ml thôi. Mỗi lần thấy mẹ pha sữa là nó biết chạy trốn, biết khóc rồi . Ăn uống phức tạp toát mồ hôi luôn. E đã phải dùng bạo lực về chuyện ăn uống của con rồi.
Đồng cảnh ngộ, con em 18 tháng có 10,5 ký , răng thì cả hàm rồi giờ cũng chán sữa . ăn thì con ăn được. CHo em hỏi, tuổi con đã ăn được Gà đen và bồ câu chưa Chị Lương Tâm ơi.

2,080
0
0

Đồng cảnh ngộ, con em 18 tháng có 10,5 ký , răng thì cả hàm rồi giờ cũng chán sữa . ăn thì con ăn được. CHo em hỏi, tuổi con đã ăn được Gà đen và bồ câu chưa Chị Lương Tâm ơi.
Bối chị ăn bồ câu rồi . Gà đen chưa thử .

431
0
0

luongtam

Chị ơi, Bối em 14 tháng rồi mà nặg có 8,3kg , đã biết đi khi hơn 12 tháng , giờ đi vững lắm rồi ạ. Nhưng vẫn đc có 4 cái răng, 2 cái răng đầu tiên mọc lúc 8 tháng . Đến giờ vẫn kg thấy cái thứ 5 chị à . Con lười ăn lắm lắm, lười uống sữa, sữa đút bằng muỗng mỗi ngày chừng 200-300ml thôi. Mỗi lần thấy mẹ pha sữa là nó biết chạy trốn, biết khóc rồi . Ăn uống phức tạp toát mồ hôi luôn. E đã phải dùng bạo lực về chuyện ăn uống của con rồi.
:crying::crying::crying: Hiện có đang dùng thuốc gì không?

2,080
0
0

:crying::crying::crying: Hiện có đang dùng thuốc gì không?
Dạ hiện tại kg dùng thuốc gì , đợt trước uống thuốc cam hàng bạc, hiện vẫn còn, uống thuốc đấy con ăn đc. Nhưng đợt này lại kg chịu uống, phun ra hết . Bác giúp em với . Với lại 14 tháng 4 cái răng, em cho con uống thêm canxi chị nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3
0
0

hoabien

Chị Luongtam ơi cho em hỏi với. Bé nhà em được gần 13 tháng rồi mà chỉ có hơn 8 kg thôi. Bé rất lười ăn, ngay từ khi bắt đầu ăn dặm hồi 6 tháng, cháu uống sửa cũng rất ít (em toàn phải đút bằng thìa thôi). Hiện cháu chỉ ăn khoảng 1/2 chén cháo/bữa x 3 bữa / ngày với khoảng 200 ml sữa ngoài + bú mẹ. Chị có thể cho em loại thuốc nào giúp cháu ăn uống khá hơn được không ạ?
Cháu cũng bị ra mồ hôi trộm, ngủ không ngon giấc. Hiện em đang cho cháu uống Canxi corbier 5ml, em có cần phải kết hợp với loại thuốc nào để cháu hấp thu canxi tốt hơn không a?
Mong chị giúp em. Thanks!

431
0
0

luongtam

Chị Luongtam ơi cho em hỏi với. Bé nhà em được gần 13 tháng rồi mà chỉ có hơn 8 kg thôi. Bé rất lười ăn, ngay từ khi bắt đầu ăn dặm hồi 6 tháng, cháu uống sửa cũng rất ít (em toàn phải đút bằng thìa thôi). Hiện cháu chỉ ăn khoảng 1/2 chén cháo/bữa x 3 bữa / ngày với khoảng 200 ml sữa ngoài + bú mẹ. Chị có thể cho em loại thuốc nào giúp cháu ăn uống khá hơn được không ạ?
Cháu cũng bị ra mồ hôi trộm, ngủ không ngon giấc. Hiện em đang cho cháu uống Canxi corbier 5ml, em có cần phải kết hợp với loại thuốc nào để cháu hấp thu canxi tốt hơn không a?
Mong chị giúp em. Thanks!
Uống thêm vit D và một loại multivitamin nào đó

125
0
0

Chắc không sao đâu. Em đưa con đi khám BS cho yên tâm nhé.

Ngay hôm đó em cho con đi khám rồi chị ạ. Tại lo quá. Bác sĩ bảo đó là cái hạch sinh ra do con em bị Zona (hôm đó vết zona ở ngưc bé chưa khỏi hẳn, dù chỉ bé như cái đồng xu 1K và lan ra tí tẹo). Bác sĩ cũng bảo có bé 1 2 tháng sau hạch đó tan ra, nhưng có bé thì phải dậy thì nó mới biến mất. Đến giờ thì cái hạch vẫn còn nguyên chị ạ. Ko biết có sao ko ah chị

431
0
0

luongtam

Ngay hôm đó em cho con đi khám rồi chị ạ. Tại lo quá. Bác sĩ bảo đó là cái hạch sinh ra do con em bị Zona (hôm đó vết zona ở ngưc bé chưa khỏi hẳn, dù chỉ bé như cái đồng xu 1K và lan ra tí tẹo). Bác sĩ cũng bảo có bé 1 2 tháng sau hạch đó tan ra, nhưng có bé thì phải dậy thì nó mới biến mất. Đến giờ thì cái hạch vẫn còn nguyên chị ạ. Ko biết có sao ko ah chị
Em cứ nghĩ nó không sao thì nó sẽ không sao đâu.:smiling:

6
0
0

MeCun&Nghe

Chị ơi cho em hỏi với: Bé nhà em vừa tròn 3 tháng, tay và chân bé có rất nhiều mồ hôi (sờ thấy ướt), tóc bé có rụng nhưng em ko thấy rụng theo hình vành khăn. Như thế có phải bé nhà em bị thiếu canxi không chị?

431
0
0

luongtam

Chị ơi cho em hỏi với: Bé nhà em vừa tròn 3 tháng, tay và chân bé có rất nhiều mồ hôi (sờ thấy ướt), tóc bé có rụng nhưng em ko thấy rụng theo hình vành khăn. Như thế có phải bé nhà em bị thiếu canxi không chị?
Thiếu vit D.

2,080
0
0

Đầu bé nhà em bị gì ấy chị, giống như sài mà kg phải sài ,thấy nổi đỏ, mụn kg có nước, thàng từng tảng, bị 1 bên, có tróc vảy, giờ hết vảy thì ,lại đỏ. Là sao nhỉ. Em bôi gì hả chị ?

431
0
0

luongtam

Đầu bé nhà em bị gì ấy chị, giống như sài mà kg phải sài ,thấy nổi đỏ, mụn kg có nước, thàng từng tảng, bị 1 bên, có tróc vảy, giờ hết vảy thì ,lại đỏ. Là sao nhỉ. Em bôi gì hả chị ?

Dùng lá tía tô, rửa sạch, vò nát đun lấy nước gội đầu hàng ngày.

1,528
0
0

saomai

Chị ơi, bé nhà em cứ hay bị nổi dát, mỗi lần như thế ngứa nên con gãi xước cả da, em phải dùng khăn lạnh xoa mới bớt.:sad:
Có cách nào phòng tránh và chữa khỏi không chị?:love:

79
0
0

mẹ Cá Chép

Bác luongtam ơi, em làm phiền bác đây.

Cá nhà em 40 tháng, cao 101cm mà có 15kg ah. Ngày ăn 3 bữa, 600 - 700ml sữa. Người thì đầy xương. Khi con ngồi, xương sống hằn rõ dưới áo đấy ạ. Chân thì đi chữ X. Da xanh. uống thuốc bổ chán chê mà không thấy tiến triển gì. Xem hình lúc 2 tuổi và 3 tuổi không khác gì nhau hết. Hôm qua em mới cho uống xổ giun. Con đi học cả ngày, ăn cơm chiều trong trường, tối về thích thì ăn, không thích không ăn. Có cách nào để con tăng cân không bác? Cám ơn bác nhiều.

3
0
0

hoabien

Uống thêm vit D và một loại multivitamin nào đó
Cám ơn chị nhiều. Em cũng đã mua thử Kiddi Pharmaton cho cháu uống nhưng cháu rất khó uống thuốc, em ép cháu uống được một tí là cháu nôn hết. Bác có thể chỉ cho cháu một loại mulvitamin nào dễ uống một chút không ạ?
Em cũng nghe các Mẹ trên diễn đàn nói uống it B1 sẽ giúp bé ăn tốt hơn. Chị có thể chỉ giúp em uống loại B1 nào, liều lượng thế nào không ạ? (Bé nhà em được 13 tháng, 8.5 kg).
Thanks!

52
0
0

PiEm

Chào bác Luongtam,
Nhờ bác tư vấn giúp em một trường hợp. Trường hợp này em theo được gần 10 năm nay rồi, khó khăn vất vả lắm. Cụ thể thế này ạ:
Con gái 10 tuổi, hai năm nay rồi vẫn 25kg, cao 1.3m. Có dấu hiệu dậy thì (hôm nọ mới hỏi mẹ ơi dậy thì là gì ạ?).
Cháu ăn ít, bữa môt bát cơm, ít rau, ít đạm.
Ngày 2 cốc sữa + 2 trứng gà.
Thế thôi ạ.
Báo động đến nơi rồi, cháu thấp nhất lớp. Trong khi đó bố 1.75m mẹ thì vừa vừa ạ.
Bác có cách nào bón thúc giai đoạn này không? em toàn con gái, muốn con chân dài chút cho dễ gả chồng, không sau này nó oán bố mẹ.
Em cám ơn bác nhiều ạ.
Mong tin bác.

1,557
0
0

Camellia

Bác Luongtam ơi, em muốn gửi lời cám ơn bác vì em đã nghe lời bác cho Ỉn nhà em uống canxi, tình hình là cháu có chuyển biến tích cực, tăng được 0,5kg, tăng thêm được ....1cm, mọc hẳn ra 4 cái răng hàm và một răng nanh cùng một lúc. Hiện cháu vẫn đang tiếp tục uống nốt liều canxi corbiere nhưng em không biết sau đó có cho con uống thêm canxi nữa không vì cháu vẫn rất lùn. Chiều cao quá thấp so với tháng tuổi (77cm/18 tháng). Bác làm ơn tư vấn thêm cho em với nhé!

Em xin cám ơn bác nhiều ạ!

431
0
0

luongtam

Chào bác Luongtam,
Nhờ bác tư vấn giúp em một trường hợp. Trường hợp này em theo được gần 10 năm nay rồi, khó khăn vất vả lắm. Cụ thể thế này ạ:
Con gái 10 tuổi, hai năm nay rồi vẫn 25kg, cao 1.3m. Có dấu hiệu dậy thì (hôm nọ mới hỏi mẹ ơi dậy thì là gì ạ?).
Cháu ăn ít, bữa môt bát cơm, ít rau, ít đạm.
Ngày 2 cốc sữa + 2 trứng gà.
Thế thôi ạ.
Báo động đến nơi rồi, cháu thấp nhất lớp. Trong khi đó bố 1.75m mẹ thì vừa vừa ạ.
Bác có cách nào bón thúc giai đoạn này không? em toàn con gái, muốn con chân dài chút cho dễ gả chồng, không sau này nó oán bố mẹ.
Em cám ơn bác nhiều ạ.
Mong tin bác.
Chắc em phải bổ sung cho con thêm canxi và một loại multivitamin nào đó thì may ra cải thiện được tình hình.

431
0
0

luongtam

Bác Luongtam ơi, em muốn gửi lời cám ơn bác vì em đã nghe lời bác cho Ỉn nhà em uống canxi, tình hình là cháu có chuyển biến tích cực, tăng được 0,5kg, tăng thêm được ....1cm, mọc hẳn ra 4 cái răng hàm và một răng nanh cùng một lúc. Hiện cháu vẫn đang tiếp tục uống nốt liều canxi corbiere nhưng em không biết sau đó có cho con uống thêm canxi nữa không vì cháu vẫn rất lùn. Chiều cao quá thấp so với tháng tuổi (77cm/18 tháng). Bác làm ơn tư vấn thêm cho em với nhé!

Em xin cám ơn bác nhiều ạ!
Nghỉ khoảng 2 tuần cho uống thêm một hộp nữa.

Em có nuôi lợn không? Nếu có cho bác xin mấy đồng công để nuôi lợn. Nhá, nhá:laughing:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: