Ai biết làm chả ốc chỉ em với !!

1
0
0

sunnyfann

Em nghe đồn ngoài Bắc có món ăn là chả ốc lá lốt, nguyên liệu là ốc bưu và lá lốt ... đại loại vậy.. Các chị có công thức chi tiết thì cho em xin với !
Cám ơn các chị nhiều !:cstt01:

872
0
0

kelly

Ðề: Ai biết làm chả ốc chỉ em với !!

Chả ốc có 2 cách làm
Chả ốc cho vào lá sen mang nướng và thịt ốc thúc cùng giò sống rồi rán trên chảo mỡ
Cách thứ nhất: Ốc nhồi làm sạch, bỏ đường phân, cho vào cối xay sơ (đừng xay thành thịt nhuyễn , thịt còn lổn nhổn)
Lá xương sông, lá lốt, lá tía tô, hành hoa rửa sạch, thái nhỏ rồi trộn vào với thịt ốc, ướp chút nước mắm, cho 1 lòng đỏ trứng rồi trộn đều
Lá sen hoặc lá chuối rửa sạch, lau khô rồi cho thịt ốc vào gói chặt lại, gói theo hình vuông 10x10 là đẹp nhất. Dùng giấy bạc bọc ra ngoài lá sen rồi nướng trên than hoa hoặc đút trong lò nướng (Không nên nướng trong lò vi sóng vì nó sẽ chảy nước ra) khoảng 20 phút, khi nào thấy không còn sùi bọt ở các mép giấy goi là chín. Khi ăn cắt giấy và lá gói ra làm 4 theo đường chéo, nhưng chỉ cắt đứt 1 mặt, rồi lật cái lớp vừa cắt ra thành hình bông sen.
Cách thứ 2:
Ốc làm sạch, thái mỗi con làm 4, ướp chút gia vị, giò sống nếu không làm được thì đi mua cũng được
2 nguyên liệu trên trộn lẫn với nhau, cho hành, xương sông, lá lốt thái nhỏ vào thúc cho đều, rồi đập thịt khoảng 2 phút. Viên từng viên rồi rán trong chảo dầu nóng.
Cả 2 cùng đều phải ăn nóng với nước chấm đường chanh ớt gưng. nếu muốn ăn cay thì có thể trộn thêm ít ớt băm nhỏ vào chả.
Mình nợ hình nhé, khi nào làm nhất định sẽ chụp hình sâu lên.
Chúc bạn thành công

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

em làm thế này ạh
-Ốc rửa sạch, làm sạch >> xay lợn cợn
-Gừng, xả rửa sạch >> xay (nhỏ hơn ốc) em thấy có gừng, xả rất dậy mùi ốc
trộn 2 hỗn hợn trên với giò sống, tiêu, bột nêm.
Có hai cách ra thành phẩm:
+ cuốn nhân vào lá lốt dán
+ cuốn giấy bạc cho lò vi sóng

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Có món nem ốc ai biết làm chỉ cho em với ạ
(món nem bán ở Phù Đổng Thiên Vương ấy ạ)

872
0
0

kelly

Làm nem ốc thì như thế này
Ốc nhồi làm rồi 200g
Thịt nạc xay 150g
Trứng gà 1 quả
Hành tây 1 củ
Gừng 1 nhánh nhỏ
Mộc nhĩ vài cánh
Lá lốt, hành hoa, nước mắm, bánh đa nem
Ốc làm sạch, bỏ đường phân, thái nhỏ khoảng 6 miếng mỗi con
Thịt nạc vai xay nhuyễn
Hành tây, mộc nhĩ xay nhuyễn
Lá lốt, hành hoa thái nhỏ (nên cần nhiều lá lốt)
Gừng đập nát băm nhỏ (chỉ cần ít thôi)
Đem trộn các nguyên liệu trên với lòng đỏ trứng và 1 ít nước mắm cho đều rồi dùng bánh đa quấn nhỏ bằng 2 đốt ngón tay, rán trong chảo dầu đang sôi cho vàng (Nên để ngập dầu và đảo đều và nhanh tay để thịt ốc không dai). Bỏ ra đĩa, rắc chút tiêu bột (mình không cho vào nhân vì nghe nói hạt tiêu gặp nhiệt độ cao sẽ bị chuyển hóa thành chất dễ gây ung thư), ăn nóng với bún chấm nước mắm pha như nước chấm ốc. Nếu ăn chơi thì chấm với mayonnaise và tương ớt ngọt thì giống kiểu nem ốc ở Phù Đổng Thiên Vương.
Thử đi bạn nhé, sẽ rất ngon đấy. Khi ăn bạn sẽ cảm nhận được mùi vị của ốc qua vị gừng và lá lốt, thơm rất dậy mùi.