Ai đã từng bị vạ miệng-dành cho những người đã gây ân oán vì mồm miệng

354
0
0

nikita24480

Là 1 người lanh chanh, bốc đồng và nóng tính. Em rất hay bị vạ miệng. Bụng bảo dạ là chừa, ăn nói phải giữ gìn chú ý nhưng chứng nào lại tật ấy. Có cách nào chữa triệt để không ạ??? Tuy nhiên vẫn có 1 điểm hơi lăn tăn. Là liệu khi thay đổi hoàn toàn, em có còn là em ngây thơ, vô tư( vố số tội) và nghĩa hiệp nữa không nhỉ?

1,557
0
0

Camellia

Ðề: Ai đã từng bị vạ miệng-dành cho những người đã gây ân oán vì mồm miệng

Chị cũng chết vì tội vạ miệng. Điển hình là có vụ ngày xưa có cậu bạn thân rất quý mình, nhưng chị lại nói xấu cậu ấy với cô bạn gái thân của cả hai, chị chê cậu ấy....yếu đuối, ủy mị... Rồi sau họ ....lấy nhau. Kết quả là cậu ấy từ mặt chị không bao giờ gặp nữa. Còn chị tự thấy xấu hổ và hối hận quá! :sad:

Là 1 người lanh chanh, bốc đồng và nóng tính. Em rất hay bị vạ miệng. Bụng bảo dạ là chừa, ăn nói phải giữ gìn chú ý nhưng chứng nào lại tật ấy. Có cách nào chữa triệt để không ạ??? Tuy nhiên vẫn có 1 điểm hơi lăn tăn. Là liệu khi thay đổi hoàn toàn, em có còn là em ngây thơ, vô tư( vố số tội) và nghĩa hiệp nữa không nhỉ?

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hờ hờ, cứ sống thế đi em, thế còn tốt hơn tỷ lần những kẻ lúc nào cũng ra vẻ tốt đẹp bên ngoài nhưng lòng lang dạ sói em ạ. Lăn tăn làm gì nhiều cho nó mệt hả em.

165
0
0

Threebluestars

Oh, topic này hay thật. Tự nhiên khiến mình nhớ đến bao nhiêu là chuyện. mình cũng rất hay bị cái tội vạ miệng lắm lắm - Nhưng không thể sửa được tính hay nói - Khổ thế đấy. Nhưng nói thật là sau những chuyện đó mình mới càng thấy cuộc sống thật chán - bởi lẽ có nhiều người mình nghĩ là tốt - hết lòng vì họ. Nhưng khi xảy ra chuyện thì họ quay lưng hẳn với mình. Nghĩ thấy buồn và hụt hẫng. Nhiều khi tự hỏi vì sao họ làm vậy?! Mình đấu tranh để đòi quyền lợi cho họ cơ mà. Thế mà nếu không có chuyện gì xảy ra thì họ rôm rả lắm. Nhưng nếu không được như vậy thì họ sẵn sàng giở mặt coi như vô can và lại còn đi nói và than thở với nhiều người là sao mình lại làm thế????? !!!!! Mình chỉ biết im lặng, im lặng và khóc. Trong lòng thấy tổn thương tê tái.

Nhưng đúng là ở hiền gặp lành, xung quanh mình vẫn còn nhiều người tốt. Họ hiểu và bảo vệ mình. Họ đã lật tẩy và giúp mình hiểu được ra cõi lòng của những người mà mình đã ... vì họ. Nhưng không hiểu sao mình cứ nghĩ giá như mọi người đừng giúp mình. Giá như vẫn cứ để 1 mình mình chịu thì hay biết mấy. Giá như cứ để mình nghĩ rằng họ không phải là người xấu ....!!!!!

Nhưng mình vẫn chẳng thể sửa được tính ấy. Thấy những chuyện bất bình vẫn cứ nói. Thấy quyền lợi của mọi người bị ảnh hưởng vẫn lại cứ phản ánh. Như chuyện gần đây khi chứng kiến cô bé đồng nghiệp bị stress, thất thần khi bị cho chuyển việc thì mình lại lên tiếng ... mặc dù biết rằng sẽ khiến cho nhiều người phật ý ....

Có lẽ cái hạn vạ miệng sẽ đeo bám mình đến suốt đời. Như mẹ mình vẫn nói: ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng. Nhưng mình không thể không lên tiếng. Mình đã từng nói với Sếp rằng: Nếu thật sự phải cắt giảm thì hãy cắt giảm mình đi. Bởi làm cái gì cũng phải có cái tình. Chồng cô bé bị thất nghiệp ở nhà, con lại chưa đầy tuổi .... nhìn con nhỏ suy sụp ... mình không chịu được. Vẫn biết quy luật sinh tồn, đào thải của cuộc sống nhưng ....:sad:

..... !!!!!!:sad:

594
0
0

meyeuTomTom

Em sợ nhất những lúc mình không phải là mình, bụng mình muốn thế này mà phải nói thế khác.
Chính vì vậy lúc nào em cũng bị mọi người nói là hay nói thật, không khéo. Nhưng may mà ai hiểu mình thì lại rất quý mình. Nhưng có những lúc.... buồn thật đấy. :crying::crying::crying:

354
0
0

nikita24480

Em nghĩ cái tội ăn nói lanh chanh nên sửa các chị ạ. Cái tội thẳng tính và nóng tính không đúng lúc cũng nên sửa. Không nên nghĩ gì nói vậy. Vì nghĩ chắc gì đã đúng....Mô Phật...Em có khi nào chuyển sang ăn chay cho nó nền tính không???? Thiện tai, cơ mà em thích ăn thịt lắm cơ.....khổ

84
0
0

Mẹ tiểu xu

hic :) Em cũng có tính đó :) Nhưng được cái là chưa bị vạ miệng lần nào . Mà cơ bản chỉ là mình vô tư , hồn nhiên và chẳng nghĩ gì . Cứ nghĩ gì nói đấy , thấy gì nói đấy . phổi bò kinh lên được. toàn ruột để ngoài da. cơ mờ có lẽ số mình may nên chưa bị lần nào :D

24
0
0

mat1mi

Em nghĩ cái tội ăn nói lanh chanh nên sửa các chị ạ. Cái tội thẳng tính và nóng tính không đúng lúc cũng nên sửa. Không nên nghĩ gì nói vậy. Vì nghĩ chắc gì đã đúng....Mô Phật...Em có khi nào chuyển sang ăn chay cho nó nền tính không???? Thiện tai, cơ mà em thích ăn thịt lắm cơ.....khổ
Ăn chay, nhưng phải ngủ mặn nhé.

16
0
0

Me Thosoc

Mình cũng hay bị vạ miệng lắm, nhiều khi mẹ mình hay nói câu " làm ơn mắc oán" mình không hiểu lắm ý nghĩa câu nói này, đến lúc xảy ra với mình thì mình thật thấm thía. Đúng là miệng lưỡi thiên hạ mình sợ lắm, lắm lúc tự nhủ là ít mồm nói ít thôi nhưng mà chỉ được mấy hôm đâu lại vào đấy. Cuối cùng rút ra kết luận là mình sống cuộc sống của mình, làm những việc của mình và chịu trách nhiệm những gì mình làm, không ai sống hộ cuộc sống của mình cả cho nên ai nói gì mặc kệ họ. Ai sống có nhân thì người đó nhận lại nhân cho nên không buồn nhiều những lời thị phi nữa. Chẳng biết thế có đúng không.