Bé 8 tháng mới có 7kg

8
0
0

thucnc

Hi các mẹ
Bé nhà em lười ăn lắm nên gần được 8 tháng mà vẫn có 7kg (không tăng cân trong vòng hơn tháng). Em đã cho đi khám và BS cũng cho thuốc uống nhưng không thấy có tiến triển tốt. Em suốt ruột quá các mẹ ah.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: Bé 8 tháng mới có 7kg

Hi các mẹ
Bé nhà em lười ăn lắm nên gần được 8 tháng mà vẫn có 7kg (không tăng cân trong vòng hơn tháng). Em đã cho đi khám và BS cũng cho thuốc uống nhưng không thấy có tiến triển tốt. Em suốt ruột quá các mẹ ah.

8 tháng 7kgs thì hơi nhỏ nhưng theo mình nghĩ thì không phải quá còi đâu. Còn phải phụ thuộc vào lúc bé sinh ra cân nặng bao nhiêu nữa. Khoảng 1 năm tuổi thì cân nặng gấp 3 lúc mới sinh ra là vừa.
Bạn thử xem đường tiêu hoá của bé thế nào? Bé 8 tháng thì chắc bạn cho ăn dặm lâu rồi. Nếu bé ăn dặm mà ăn quá nhiều đạm thì cũng dễ bị làm hỏng đường ruột, hấp thụ sẽ rất khó khăn đấy. Thịt, cá trong mỗi bữa của bé chỉ nên cho khoảng 30 - 40 gr. thôi.
Nếu chỉ do bé lười ăn thì đành phải kiên trì thôi. Bạn phải cho mọi người biết là các bữa ăn của con bạn thế nào thì mọi người mới góp í được.

8
0
0

thucnc

Vâng thank chị
Lúc sinh cháu (gái) được 3 kg, bé nhà em ăn dặm bắt đầu từ tháng thứ 6, nói chung ở nhà bà thừong xuyên đổi món cho bé dễ ăn: Sáng ăn bột tôm hoặc thịt bò tất nhiên có kèm cả rau và đầy đủ 4 chất cơ bản, chiều thì ăn bột carot, tối ăn bột rau củ . Nói chung là đổi khẩu vị liên tục và cũng không quá nhiều chất , bé cũng ăn hết nhưng hơi lâu và uống sữa ngoài (vì mẹ đi làmđến chiều mới về cho ti) 90ml/lần. Nói chung em nghĩ ăn thế là cũng ko đến nỗi nào, nhưng chẳng thấy lên kg nên em lo lắm

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Mình nghĩ không nên quá chú trọng vào cân nặng của bé đâu, vì theo mình thì tùy từng giai đoạn, mức hoạt động mà sự tăng trưởng cân nặng của bé cũng khác nhau. Đúng như mẹ Mít nhợn nói rồi, chuẩn khi bé 1 tuổi cân nặng sẽ gấp 3 lúc sinh, như bé nhà bạn sẽ là 9kg. Còn 4 tháng nữa để bé lên được ít nhất là 2kg mà. Bạn cứ cho bé ăn đa dạng và đủ chất là ok rồi.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

8 tháng 7 kg làm nhiều bà mẹ như tớ đây này, thèm rõ rãi..:drooling: thật đấy.
Cứ tăng cân đều là được với lại bọn trẻ con hay ốm tháng sụt tháng trồi là chuyện bình thường mừ.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Vâng thank chị
Lúc sinh cháu (gái) được 3 kg, bé nhà em ăn dặm bắt đầu từ tháng thứ 6, nói chung ở nhà bà thừong xuyên đổi món cho bé dễ ăn: Sáng ăn bột tôm hoặc thịt bò tất nhiên có kèm cả rau và đầy đủ 4 chất cơ bản, chiều thì ăn bột carot, tối ăn bột rau củ . Nói chung là đổi khẩu vị liên tục và cũng không quá nhiều chất , bé cũng ăn hết nhưng hơi lâu và uống sữa ngoài (vì mẹ đi làmđến chiều mới về cho ti) 90ml/lần. Nói chung em nghĩ ăn thế là cũng ko đến nỗi nào, nhưng chẳng thấy lên kg nên em lo lắm
Thế thì mình nghĩ không vấn đề gì đâu mà. Bạn sinh em bé 3kgs thì 8 tháng 7kgs thì cũng không vấn đề gì đâu. Con nhà mình hồi chuyển từ 4 tháng sang 5 tháng không lên lạng nào nhưng cuối cùng thì đến 1 tuổi vẫn là thừa cân đấy. Bạn thử theo dõi con thêm 1 tháng nữa xem sao nhé. Chúc em bé mau lớn để mẹ đỡ lo.

8
0
0

thucnc

Thank các mẹ nhiều lắm ah
Có những lời của các mẹ làm tinh thần em đỡ lo lắng hơn, cứ để theo dõi xem thế nào ah?

24
0
0

Axon_Edwards

Bé nhà tớ 9th, 8.5kg đây. Cũng chăm chỉ làm món này món nọ cho con lắm ý nhưng chắc ăn bao nhiều vào răng vào xương nên loằng ngoằng lắm, và có 6cái răng rồi.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Thank các mẹ nhiều lắm ah
Có những lời của các mẹ làm tinh thần em đỡ lo lắng hơn, cứ để theo dõi xem thế nào ah?
nhìn avatar bé nhà bạn giống quả dưa hấu quả:grin:
con nhà mình có 1 bộ áo liền quần mà mặc vào trông như quả dâu tây, :love:

42
0
0

ME KEANU

Nhóc lớn nhà em từ 4-7 tháng ko tăng tý tẹo nàovẫn 7kg...sau đợt đấy bác sỹ cho uống 3 viên Zinc nên tháng nào cũng tăng 2-3 lạng...
Đến bây giờ 20 tháng chỉ được xấp xỉ 11kg, bé tẹo nhưng nghịch kinh khủng và trộm vía ít ốm...Cách đây 3 tháng em cho uống Zinckid nhưng cũng chả thấy j...lại AQ thôi vậy!

11
0
0

minhkhanh

bé nhà tớ đây cũng bé tí tẹo. 7 tháng rồi mà cũng có 8 kg thôi. Chẳng biết làm thế nào đành phải tự nhủ: còi một tí nhưng ít ốm là mừng rồi :D:D:D

8
0
0

thucnc

Mấy hôm nữa là bé nhà em tròn 9 tháng, hôm qua cân thử lên có 1 lạng . Chán quá.
Nhưng trộm vía cháu nó khỏe và nghịch như giặc, thích ăn hoa quả lắm:)):))