Các mẹ hay làm Từ thiện - Hãy đề phòng

354
0
0

nikita24480

Em Post bài này bên Wtt rồi. Nhưng post thêm vào đây trong trường hợp mẹ nào ko vào bên kia nên ko biết. Em post không biết có đúng mục ko? Nếu không đúng thì Admim dời dùm nhé nhé. Thanks
Em viết bài này lên để thông báo về 1 trường hợp em đã chứng kiến và có 2 người bạn của em bị lừa. Nên em post lên đây để nếu các bố các mẹ có gặp trường hợp này thì không nên giúp đỡ.

Cách đây 2 hôm, em cùng mấy người bạn ra Quán Ăn Ngon Phan Bội Châu ăn. Khi ra về, đến cửa, em thấy 1 cậu bé, khoảng 13- 14t, mặc 1 cái quần caki cũ tối màu và 1 cái áo phông cộc tay màu nâu, mặt mũi khôi ngô, có vẻ thật thà và hiền lành. Cháu rụt rè ngập ngừng, hỏi em rằng: Cô ơi cô, cô có biết có ai cần người giúp việc ko ạ? Làm gì cháu cũng làm.

Thấy động lòng, em bắt đầu hỏi xem cháu tên gì, ở đâu vì sao ra đây tìm việc làm. Cháu nói ra đình khó khăn, cháu bỏ học ra HN kiếm việc làm và hiện đang ở gầm cầu.

Mới hỏi đến đây thì 2 cô bạn đi cùng em nhấm nháy và nói với em bằng Tiếng anh vì sợ thằng cu kia nghe thấy( Giờ nghĩ lại chả hiệu sao lại sợ nó nghe thấy nữa. Khổ thế)

2 cô bạn em nói cách đây hơn 1 tháng, vào 1 hôm trời mưa, cũng gặp nó phong phanh quần áo như vậy đi lang thang ở vỉa hè. Cũng bài xin việc làm....và được 2 cô bạn đó cho tiền.

Thế là em chợt nghĩ đến 1 cô bạn nữa, tình cờ làm sao hôm đó cũng đi chơi cùng. Vì em đã từng đọc trong Blog của bạn ấy về sự việc gặp 1 cậu bé đi xin việc làm. Sau khi biết cô ấy ko cần giúp việc thì cậu bé đó xin tiền mua 1 hộp xi đánh giầy để làm phương tiện kiếm ăn. Và cô bạn đó đã cho. Và về nhà cô ấy cứ day dứt mãi là giá như có thể giúp thêm.

Em gọi luôn cô bạn đó ra và hỏi nhỏ thì hóa ra 3 cậu bé là 1.

Vậy em post lên đây để các mẹ và bố cảnh giác. Giống như vụ 2 bố con ngồi xe lăn, quê ở Nghệ An lần trước ý. Con bị bại não....4 năm nay vẫn câu chuyện hết thuốc chữa và đang trên đường về quê. Hôm nọ em lại nhìn thấy 2 "bố con" trên phố Hàng Gai....Ồi em ghét thế không biết.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: Các mẹ hay làm Từ thiện - Hãy đề phòng

Đợt mình gặp cậu bé đó ở quán ăn Ngon mà về nhà mình cứ thấy thương mãi đấy! Cứ nghĩ khổ thân, sao mới có hơn mười tuổi đầu mà không được đi học, phải đi tìm việc làm. :( Nghe Nikita kể mà thấy chán nhỉ! Lại có kiểu lừa thế nữa sao!?

17
0
0

đúng rồi đấy chị à.Tại bây giờ nhiều người có tấm lòng nhân hậu mở ra những quỹ hội từ thiện.Nên 1 số người gian thường lấy lý do đau ốm bệnh tật hiểm nghèo để hòng "lấy tay che mắt bụt" đấy ạ

1,849
0
0

BB&C

Cậu bé này lang thang ở khu vực đấy mấy năm nay rồi. Trước khi chưa có quán Ngon nó hay lang thang ở Tháp Hà nội cũng diễn vở như bây giờ.

6
0
0

Nghé&Ỉn

Cậu bé này lang thang ở khu vực đấy mấy năm nay rồi. Trước khi chưa có quán Ngon nó hay lang thang ở Tháp Hà nội cũng diễn vở như bây giờ.
Buồn quá thế thì chắc cũng đúng cậu bé em đã gặp rồi. Mỗi lần nghĩ đến cậu ấy lại thấy day dứt vì ko giúp được gì nhiều... thế mà....

1,557
0
0

Camellia

Hic! em hôm nọ chạy theo hai bố con xe lăn để cho tiền, vì trông thương quá! Giờ không biết thế là sai hay đúng nữa. Nhiều khi chấp nhận mình cho "nhầm" vì nếu không, thì mình sẽ áy náy không yên...

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: