Chăm sóc bé bị thủy đậu

507
0
0

zoe

Con gái lớn của mình đang lên thủy đậu (chickenpox). Cháu rất ngứa. BS cho uống Primalan (thực ra là thuốc chống dị ứng) để giảm ngứa, nhưng cháu vẫn rất ngứa.

Mình muốn hỏi có cách nào giảm ngứa kiểu dân gian không? BS ở đây không cho bôi các loại thuốc dạng lotion lên các nốt. Có nên tránh ăn một số loại thức ăn nào không ??

Cám ơn cả nhà :rose:

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member
Ðề: Chăm sóc bé bị thủy đậu

Con nhà mình cũng đã từng bị thủy đậu, nếu nặng BS cho uống kháng sinh chống bội nhiễm và bôi xanhmetylen trực tiếp lên các nốt. Ở Viện Da liễu có 1 loại thuốc bôi trực tiếp lên nốt màu đỏ ( gần giống xanhmetylen) chuyên để chữa thủy đậu, giúp cho nốt mau se mặt. Theo dân gian thì ra hàng lá mua lá ( mình quên tên, nhưng ra hỏi thì người ta biết ngay ) về tắm cho chóng bay nốt nhưng theo kinh nghiệm bản thân mình thì lá đó chả có tác dụng gì. Hàng ngày bạn tắm cho cháu bằng nước ấm, không có xà phòng, lấy khăn mềm thấm khô rồi bôi thuốc. Sau 1 tuần các nốt sẽ tự bay dần. Thủy đậu ngứa lắm, mình bị lây của con nên cũng rất hiểu cái ngứa của nó. Nhưng phải chịu thôi, con ngứa quá thì bạn lấy khăn xô thật mềm, xoa nhè nhẹ cho cháu dễ chịu. Nếu người lớn bị mình sẽ xui 1 cách để đỡ ngứa và nhanh xẹp nốt mà mình đã làm chuột bạch nhưng trẻ con thì không dám áp dụng.
Chúc cháu chóng khỏi bệnh. Nếu nhà có trẻ em thì cách ly tuyệt đối nhé không là lây đấy.

132
0
0

Mamachue2007

Con gái lớn của mình đang lên thủy đậu (chickenpox). Cháu rất ngứa. BS cho uống Primalan (thực ra là thuốc chống dị ứng) để giảm ngứa, nhưng cháu vẫn rất ngứa.

Mình muốn hỏi có cách nào giảm ngứa kiểu dân gian không? BS ở đây không cho bôi các loại thuốc dạng lotion lên các nốt. Có nên tránh ăn một số loại thức ăn nào không ??

Cám ơn cả nhà :rose:
Em vừa mới chăm 2 đứa nhà em khỏi thủy đậu đây chị ạ.
Em toàn mua lá trà xanh về đun lên và tắm cho chúng nó, sau đấy bôi thuốc của viện da liễu để mau se mặt thôi.
đây là đơn thuốc của con nhà em
1. acyclovir bôi ngày 2 lần một ngày sáng chiều tránh mắt
2. zyrrigin (citirizine) tối uống 5ml (cái này để bé ngủ được ko bị ngứa)
3. Rolapain 80mg(thymomodulin)
4. Milian 30ml bôi các nốt trong người ngày 2 lần trừ mặt
5. Maxiplex (B complẽ vitamin tonic) uống buổi trưa 5ml

Chị thử tham khảo nhé.

2,080
0
0

Chè xanh đấy chị T ạ, chè xanh nó chỉ có tác dụng dạng như diệt khuẩn thôi, nhưng bên đấy làm răng mà kiếm ra chè xanh chị nhỉ .
Bối hôm qua cũng nổi mẩn, những hột li ti kg phải mụn nước , cũng kg ngứa . Mà em nghĩ cũng kg phải phát ban vì phát ban phải sốt chứ nhỉ ?
Với lại cả nhà cho em hỏi là sốt phát ban đó cả đời ng sốt có 1 lần hay sao ?

507
0
0

zoe

Cám ơn cả nhà :rose:. Mình đang chờ đứa thứ hai bị tiếp, không thể cách ly được rồi, vì giai đoạn lây lan thì chưa phát ra để biết, mà cũng ko thể cách ly được, vì cả hai thuộc dạng không kiểm soát được :).

Cô Ớt dễ ghét :rose: Chè xanh chắc không kiếm được nhỉ. Tự nhiên thèm cốc chè xanh quá.
Phát ban là thường phải sốt, nhưng cũng có khi sốt qua mà không biết được.
Nhà mình hay gọi là sốt phát ban (khi có các nốt đỏ) nhưng cụ thể có 3 loại:
ban đào (roseola), ban đỏ (measle, hay là sởi), Rubella (hay sởi Đức, German measle). Cả ba loại bị một lần là sau đó có hệ đề kháng vĩnh cửu (theo lý thuyết :smiling:). Ba loại đều có thuốc tiêm phòng.

Nói về hệ đề kháng vĩnh cửu, cách đây gần hai năm, chị đã tưởng An bị thủy đậu rồi :), chắc là nhầm :), hoặc là lần đó bị ít nên hệ đề kháng chưa vĩnh cửu.

Bổi đã hết các nốt đỏ chưa vậy ??

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

đợt trước nhà em không dám đi Thụy An vì 2 nhóc cùng chơi với bạn bị thủy đậu mà không biết, em lo sốt vó, cho con uống thêm vitamin tổng hợp để tăng sức đề kháng...Sau 10 ngày mới thở phào nhẹ nhõm. Thế nên không không phải cứ tiếp xúc là bị lây đâu, chúc bé nhà mẹ Zoe thoát không bị lây nhé :love:

2,080
0
0

Vẫn chưa hết chị à, các nốt đỏ vẫn còn , nốt li ti kg phải rôm đâu nhé . Tối qua sốt nhẹ, nửa đêm cứ khóc kg chịu bú, được 1 lúc thì nôn ra 1 ít sữa sau đó lại ngủ tiếp./ Chắc do con đầy bụng .

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Lá chè xanh ở các chợ Tàu chắc là có chứ mẹ Zoe nhỉ, chỉ đi lại mua là mất công tí. Mong bé An mau khỏi và đừng lây sang cả nhà nhé :love: .

Vẫn chưa hết chị à, các nốt đỏ vẫn còn , nốt li ti kg phải rôm đâu nhé . Tối qua sốt nhẹ, nửa đêm cứ khóc kg chịu bú, được 1 lúc thì nôn ra 1 ít sữa sau đó lại ngủ tiếp./ Chắc do con đầy bụng .
Bối bây giờ vẫn ăn đêm à Ớt? Con bé nhà chị bây giờ mới 6.5 tháng mà đã chả chịu ăn j rồi này, nhịn từ 9h tối đến 8h sáng luôn, mà cứ nằm sấp với nghiêng dí mặt xuống gối thôi, mẹ có cố cho ăn cũng chịu.

354
0
0

Bọn trẻ nhà em đang bị lên thủy đậu cả 3 chị em :( thương nhất Tin mới có 4 tháng đã bị mọc hết đầy người .Em sẽ mua trà xanh tắm cho con theo các mẹ đây.

2,080
0
0

Lá chè xanh ở các chợ Tàu chắc là có chứ mẹ Zoe nhỉ, chỉ đi lại mua là mất công tí. Mong bé An mau khỏi và đừng lây sang cả nhà nhé :love: .

Bối bây giờ vẫn ăn đêm à Ớt? Con bé nhà chị bây giờ mới 6.5 tháng mà đã chả chịu ăn j rồi này, nhịn từ 9h tối đến 8h sáng luôn, mà cứ nằm sấp với nghiêng dí mặt xuống gối thôi, mẹ có cố cho ăn cũng chịu.
Bối bú đêm chị ơi, em đi làm cả ngày đến tối Bối mới bú mẹ, mà như thế từ lúc Bối được 4 tháng cơ . Đến giờ mấy lần em định bỏ bú nhưng bỏ kg đc, mặc dù bây giờ em cũng kg còn sữa nhiều nữa , nhưng Bối quen rồi cứ ngậm ti mẹ mới ngủ . Có lần em thử bỏ nhưng Bối cứ há miệng như con chim non ý quơ đi tìm ti mẹ , rồi khóc em thương quá lại nhét ti vào là nàng lại im lặng ngay . Với lại nghĩ cũng thương con, mẹ đi từ sáng đến 9h tối mới về ( em đi học nữa mà ), nếu giờ mà bỏ bú thì thấy thương con quá nên thôi.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Bọn trẻ nhà em đang bị lên thủy đậu cả 3 chị em :( thương nhất Tin mới có 4 tháng đã bị mọc hết đầy người .Em sẽ mua trà xanh tắm cho con theo các mẹ đây.
Cháu con em gái em cũng mới bị thủy đậu, mẹ nó ra chợ mua lá tắm cho bé bị thủy đậu riêng, thấy bảo cũng có tác dụng bớt ngứa đấy chị ạ.

507
0
0

zoe

Trời, thương các bé và mẹ quá. Cả ba cùng lúc.

Về chuyện ngứa, bác sĩ cho con mình bôi kem Puriced, đỡ lắm. Bôi xong trông mặt mũi nàng thư giãn hẳn. Bạn thử tìm ở hiệu thuốc xem. Nhưng đừng bôi loại kem nào khác ngoài chỉ định.

Tắm bằng trà xanh là để sát trùng thôi. Để giảm ngứa, bạn tìm thuốc Primelan, thuốc chống dị ứng đấy. Ngứa ở đây là phản ứng dị ứng mà. Một ngày hai lần, sáng và chiều, mỗi lần một thìa (của lọ thuốc). Con mình được BS cho uống thêm Polaramine (thuốc dị ứng loại mạnh) nếu cần trước khi đi ngủ. Nói thêm con mình cơ địa dị ứng nặng, từng đi cấp cứu vì dị ứng và phải uống Polaramine. Nói vậy để biết bác sĩ ở đây cho uống thuốc dị ứng để chống ngứa khi thủy đậu đấy. Vì lớn một chút còn khuyên nhủ không gãi, chứ bé quá có hiểu đâu. Con mình chui cả vào góc trốn mẹ để gãi :smiling:

Nếu bé sốt bạn cho uống Doliprane. Tuyệt đối KHÔNG ADVIL, MOTRIN và mọi loại từ ibuprofen (vì có thể gây biến chứng). Không dùng thuốc có corticoids.

Nếu bé lên nhiều nốt quá, ở những nơi nguy hiểm, có thể dùng cả anti-viral. Quan trọng là xem các nốt có ở gần mắt, trong tai không. Con mình dùng cả kem anti-viral bôi mắt, và loại uống. BS Tây cho thuốc mạnh tay lắm.

Khi đi ra nắng nhớ bối kem chống nắng loại mạnh nhất nhé, bôi cho đến khi khỏi hẳn và hết các vết.

Chúc các bé chóng khỏi nhanh @};-

PS: Em Bối và em Sâu quậy quá ha, lập club với bạn Chi không, bạn Chi được bố gọi ở nhà snoogle, vì bạn lục lọi nhiều như google vậy :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
354
0
0

Trời, thương các bé và mẹ quá. Cả ba cùng lúc.

Về chuyện ngứa, bác sĩ cho con mình bôi kem Puriced, đỡ lắm. Bôi xong trông mặt mũi nàng thư giãn hẳn. Bạn thử tìm ở hiệu thuốc xem. Nhưng đừng bôi loại kem nào khác ngoài chỉ định.

Tắm bằng trà xanh là để sát trùng thôi. Để giảm ngứa, bạn tìm thuốc Primelan, thuốc chống dị ứng đấy. Ngứa ở đây là phản ứng dị ứng mà. Một ngày hai lần, sáng và chiều, mỗi lần một thìa (của lọ thuốc). Con mình được BS cho uống thêm Polaramine (thuốc dị ứng loại mạnh) nếu cần trước khi đi ngủ. Nói thêm con mình cơ địa dị ứng nặng, từng đi cấp cứu vì dị ứng và phải uống Polaramine. Nói vậy để biết bác sĩ ở đây cho uống thuốc dị ứng để chống ngứa khi thủy đậu đấy. Vì lớn một chút còn khuyên nhủ không gãi, chứ bé quá có hiểu đâu. Con mình chui cả vào góc trốn mẹ để gãi :smiling:

Nếu bé sốt bạn cho uống Doliprane. Tuyệt đối KHÔNG ADVIL, MOTRIN và mọi loại từ ibuprofen (vì có thể gây biến chứng). Không dùng thuốc có corticoids.

Nếu bé lên nhiều nốt quá, ở những nơi nguy hiểm, có thể dùng cả anti-viral. Quan trọng là xem các nốt có ở gần mắt, trong tai không. Con mình dùng cả kem anti-viral bôi mắt, và loại uống. BS Tây cho thuốc mạnh tay lắm.

Khi đi ra nắng nhớ bối kem chống nắng loại mạnh nhất nhé, bôi cho đến khi khỏi hẳn và hết các vết.

Chúc các bé chóng khỏi nhanh @};-

PS: Em Bối và em Sâu quậy quá ha, lập club với bạn Chi không, bạn Chi được bố gọi ở nhà snoogle, vì bạn lục lọi nhiều như google vậy :)
Chị ơi em cảm ơn chị nhiều ,em sẽ mua thuốc để bôi cho con :xBé nhà mình khỏi hẳn chưa chị ?