Chờ 8 tiếng để khám bệnh, nản quá mọi người

10
0
0

BaoHoang

Chả biết cả nhà mình có ai từng bị giống em không chứ hôm qua đưa chú họ đi khám ở Chợ rẫy một lần mà giờ vẫn còn nản. Tình hình là em ít khi phải đi bệnh viện lắm, nhưng có ông chú ở dưới quê lên nhờ đưa đi khám ở Chợ Rẫy. Em đã từng nghe một số bạn bè nói là ở đây đông lắm nên cũng có sắp xếp đi từ sớm (nói vậy chứ cũng khoảng 7h mới đi), tới nơi thấy đông nghịt, bốc số thứ tự xong em choáng luôn: 1217 :-S Nghĩ là trong buổi sáng này chắc không xong rồi, nhưng về cũng không được thế là phải ở lại chờ thôi. Đầu giờ chiều vẫn chưa thấy tăm hơi gì, em phải báo cty nghỉ nốt buổi luôn. Hai chú cháu vật vờ từ sáng tới 4h chiều mới được khám, chả biết khám tới đâu nhưng 15’ xong đi ra luôn! Toi nguyên 1 ngày phép chỉ để vô có 15'! Em chả biết kinh nghiệm mọi người đi khám sao chứ tình hình bệnh viện mà cứ như vậy bệnh nhân có khi chưa được vạ thì má đã sưng rồi. :(

3
0
0

maihoang

Trả lời: Chờ 8 tiếng để khám bệnh, nản quá mọi người

Tưởng gì, chuyện này bình thường như con đường nông thôn bác ơi. Giờ bác đi bất kỳ bệnh viện nào ở Hà Nội và TP HCM đều gặp cảnh này, đông đúc, đợi chờ và mệt mỏi cực kỳ.

2
0
0

go123

Ak, bạn đi từ 7h thì phải đợi tới chiều là đúng rồi, mình từng chở mẹ mình đi khám ở bệnh viện đại học y dược. Đi từ 4h mà đến 8h mới được khám lận, có ưu tiên người ở tỉnh xa rồi đó nhé.

10
0
0

BaoHoang

Thì ông chú mình ở quê lên. Ở quê thì lấy đâu ra viện, còn lên SG thì mất cả chuyến đi, tiền bạc, thời gian, còn nhà ở dưới cũng phải vứt cả đó, thế mà một ngày cũng chưa xong đấy. Các bác bảo em có bức xúc ko

3
0
0

maihoang

Oh nghe bác nói thì đúng thật. Dân nông thôn và vùng sâu vùng xa thì thiếu thốn đủ bề rồi.

1
0
0

kiddevil

Khám bệnh mà đi từ 5h sáng khổ như lao công thế nhở? Thôi lần sau bác đi khám bệnh viện tư cho lành.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: Chờ 8 tiếng để khám bệnh, nản quá mọi người

Cứ chờ xem top này hạ màn thế nào :D . (Sozi Mod em spam chứ em cũng bức xúc lắm ;) ).

567
0
0

Ciao

Em cũng thấy lạ vào ngó chơi xem có kịch gì hay

151
0
16

Hanhsonlinh

Member

Úi giời! chờ 8 tiếng để được khám tử tế, đúng thuốc, đúng bệnh thì không có gì phải bàn, mình sẵn sàng chờ lâu hơn nữa. Không biết mọi người đi khám/đưa con đi thế nào, chứ sau vài năm đưa con đi khám ở khắp nơi BM, Thanh Nhàn, Nhi TW vv thì mình hết lòng tin vào bs.

713
0
16

Virgo2007

Member

Em công nhận là giờ nhiều bác sỹ phán lung tung thật. Không nghe theo cũng chết mà nghe theo cũng chết, chả biết đường nào mà lần. Giống một lần em đi kiểm tra thận, bác sỹ sau khi siêu âm xong phán:" Thận của bạn có vấn đề, nhìn cấu trúc rất lạ, tôi chưa gặp cấu trúc nhận thế này bao giờ, chắc chắn là bị một loại bệnh hiếm thấy" xong rồi bs chạy sang phòng khám khác, gọi một bác sỹ giỏi hơn sang xem, cũng gật gù xác nhận và bảo em đi kiểm tra chức năng thận. Thôi rồi, tim đập chân run, mang kết quả về cho chị gái, là một bác sỹ giỏi mới té ngửa hóa ra thận của em chỉ bị đọng canxi vì em lười uống nước ạ, chứ nó chả bị làm sao hết. Hết hồn hết vía, sợ bác sỹ quá cơ

713
0
16

Virgo2007

Member

Trước em đi thử máu ở BM cũng phải xếp hàng chờ lâu lắm, từ 7h sáng đến tận 11 rưỡi trưa lận, đói hoa mắt chóng mặt, chân tay run rẩy luôn. Sau em thấy có dịch vụ lấy máu tại nhà nên em toàn gọi đến nhà lấy không phải đến viện nữa. Em cực sợ mấy cái vụ xếp hàng ở bệnh viện, hic

10
0
0

BaoHoang

Trả lời: Ðề: Chờ 8 tiếng để khám bệnh, nản quá mọi người

Trước em đi thử máu ở BM cũng phải xếp hàng chờ lâu lắm, từ 7h sáng đến tận 11 rưỡi trưa lận, đói hoa mắt chóng mặt, chân tay run rẩy luôn. Sau em thấy có dịch vụ lấy máu tại nhà nên em toàn gọi đến nhà lấy không phải đến viện nữa. Em cực sợ mấy cái vụ xếp hàng ở bệnh viện, hic
Thử máu là phải nhịn ăn nữa mà còn bắt người ta chờ đến 4-5h cơ ah :-S :-O

713
0
16

Virgo2007

Member

Đúng thế đấy, nhìn cái hàng xếp dài dằng dặc mà nản khủng khiếp. Chưa bao giờ thấy cái hàng nào nó xếp dài đến như vậy, hic

2
0
0

go123

@virgo2007: bữa trước em có ngồi ở phòng chờ sân bay TSN, trước mặt em là 2 cô. Em có nghe 2 cô là nói chuyện, có 1 cô là bác sĩ. Theo như cô đó, cô làm cho 1 bệnh viện cũng lớn, làm từ 7h. Cô kể, đầu ngày, gặp bệnh nhân, còn tươi cười nói chuyện vui vẻ tiếp bệnh nhân được, nhưng tới tầm cỡ 3 4h chiều, thì gặp bệnh nhân cô không còn cả sức mà cười luôn mà chuyển sang cau có. Cô nói cô cũng không muốn vậy, nhưng lúc đó quá mệt rồi nên người không thể kiểm soát được. Bệnh nhân quá đông, ra vào liên tục, nên đến cuối ngày bác sĩ đuối, mà khi đã đuối thì việc khám bệnh sai, khám sót, khám qua loa xảy ra là tất nhiên.
Như chị có điều kiện thì có thể sử dụng dịch vụ lấy máu tại nhà, chứ dân nghèo còn nhiều lắm chị ơi, họ được xếp hàng khám bệnh là may lắm rồi, có người còn không có điều kiện xếp hàng nữa kìa.
Vấn đề chính của y tế nước ta nằm ở quá tải, cơ sở vật chất không đáp ứng đủ cho người bệnh, cả số lượng bác sĩ cũng vậy. Thành phố còn thiếu như thế huống gì vùng quê nông thôn.

3
0
0

maihoang

Đúng rồi đó, đâu phải ai cũng có tiền mà sử dụng các dịch vụ ngoài như chị Virgo2007 đâu. Em thấy các bệnh viện công như Chợ Rẫy này toàn dân các tỉnh đổ về khám chữa là nhiều thôi. Ở các tỉnh họ không có bệnh viện hay sao mà cứ phải dồn về SG hết thế nhở?

10
0
0

BaoHoang

Ôi, vậy là bạn ở SG nhiều chưa về các vùng quê chưa biết rồi, dân ở đó
thiếu thốn điều kiện y tế lắm. Như ở các vùng quê hẻo lánh ở quê mình, vào phòng y tế xã mà thấy thương. Thuốc thang lèo tèo vài món, cơ sở thiếu thốn, người cũng chỉ có mỗi một bác sĩ và 1 y tá. Vậy khi bị bệnh họ không dồn lên thành phố sao được.