Chữa bệnh dân gian từ bưởi

269
0
0

Lộc Vừng

Quả bưởi không thể thiếu trong mâm ngũ quả. Múi bưởi dùng để trang trí, hạt bưởi để tết thành những dây pháo đốt thơm nồng, hoa bưởi để ướp mía, ướp trà, ướp bột sắn dây. Bưởi không chỉ để ăn, để trang trí mà còn để chữa bệnh.

Bị hóc xương cá
Khi hóc xương cá, nên đập dập hạt bưởi rồi hoà vào nước sôi để uống. Cũng có thể đun hạt bưởi với lá nam thiên uống.

Bị gai đâm không nhổ ra được
Nướng cháy hạt bưởi rồi đánh với cơm vừa chín thành bột hồ, bôi lên chỗ bị gai đâm. Khi đó, có thể lấy gai ra được.

Chốc đầu
Để trị bệnh chốc đầu ở trẻ em, lấy hạt bưởi bóc vỏ cứng đốt thành than, nghiền nhỏ và rắc lên vùng tổn thương, mỗi ngày 1 - 2 lần, liên tục trong 6 ngày.

Ho
Người già bị ho hen nên dùng cùi bưởi thái nhỏ, hấp cách thủy với kẹo mạch nha hoặc mật ong, ngày ăn 2 lần vào buổi sáng, mỗi lần một thìa. Hoặc thái chỉ cùi bưởi, hãm với nước sôi uống thay trà.

Sảy thai và đau bụng sau khi sinh
Với phụ nữ bị sảy thai hoặc đau bụng sau khi sinh, cách tốt nhất là nấu nước vỏ bưởi uống.
Nếu kinh nguyệt không đều sau khi sinh thì có thể đập nát hạt bưởi hoà với nước uống.

Bạch hầu
Hàng ngày, lấy 3 hạt bưởi phơi khô, đun lấy nước uống để trị bệnh bạch hầu.

Phong thấp

Những người bị bệnh phong thấp nên thường xuyên tắm bằng tinh dầu bưởi vì các chất trong tinh dầu bưởi có tác dụng kích thích tuần hoàn máu dưới da. Bên cạnh đó, cũng có thể dùng hạt bưởi nướng cháy, sau đó đun thành nước uống hàng ngày.

121
0
0

Hoài Vũ

Mỗi ngày nhắm mắt xơi 1 quả bưởi... trong 1 tháng em đã giảm đc 5kg... hà hà... :D

269
0
0

Lộc Vừng

em được chứng kiến rồi mẹ Đức Hiếu ơi. Nhìn lão ý bé hẳn đi. Nhất là cái bụng. Huhuhuhuhu

269
0
0

Lộc Vừng

Chuẩn chị ơi, anh rai em đấy, mỗi ngày 1 quả và thay cơm bằng rau và cá

269
0
0

Lộc Vừng

anh em mỗi bữa những 1 bát cơ, nhưng chị còn ăn những thứ khác nữa chứ gì. Em nghi lắm

371
0
0

Mẹ Đức Hiếu

Chị chẳng bỏ cơm được nhưng ăn mỗi bữa 1/2 chén thôi nhưng sao vẫn ú ù híc :mad:.
:D:D:D , đúng là béo thì có hít khí giời vẫn béo chị yêu nhờ, thôi chờ e LV thử nghiệm rồi báo cáo chị e học theo vậy. LV nhớ ghi lại chi tiet ngày giờ ăn bưởi nhá, hihi.

100
0
0

maybay

:D:D:D , đúng là béo thì có hít khí giời vẫn béo chị yêu nhờ, thôi chờ e LV thử nghiệm rồi báo cáo chị e học theo vậy. LV nhớ ghi lại chi tiet ngày giờ ăn bưởi nhá, hihi.
Nhỏ bạn cty chị thì làm như sau:

Sáng ăn thật no, trưa nhịn, chiều làm 1 ly cafe sữa đá, tối về ăn 1 chén cơm và nhiều thức ăn. Chưa cân lại nhưng nhìn eo thon thấy rõ, bụng lép, mặc đồ đẹp hẳn. Chị thích lắm nhưng mỗi tội chẳng nhịn được.

121
0
0

Hoài Vũ

Phải đoạn tuyệt hẳn với cơm các bác ạh! Các loại củ có nhiều tinh bột cũng thế. Lúc đầu cũng khó chịu lắm! Sau rồi cũng quen!

Em còn cái bệnh ăn đêm nữa cơ! Giờ cũng bỏ rồi. Lúc nào thấy bụng râm ran thì các bác tìm quả lê, hay củ đậu mà ăn, hoặc có thể dùng miến đậu xanh nấu với rau các loại! Để đảm bảo năng lượng cho ngày, các bác có thể ăn từ 1 đến 2 quả trứng gà...

Nhớ là phải uống nhiều nước nữa nhá!

Hì hì... hum nay nữa là em giảm được 6kg rồi!

Đời đẹp làm sao... :))

Ps: Nếu kết hợp được với chạy bộ hay đạp xe nữa thì hiệu quả còn rõ rệt hơn! :angle:

121
0
0

Hoài Vũ

Nhỏ bạn cty chị thì làm như sau:

Sáng ăn thật no, trưa nhịn, chiều làm 1 ly cafe sữa đá, tối về ăn 1 chén cơm và nhiều thức ăn. Chưa cân lại nhưng nhìn eo thon thấy rõ, bụng lép, mặc đồ đẹp hẳn. Chị thích lắm nhưng mỗi tội chẳng nhịn được.
Bài của pác này hình như hơi bị ngược! Thường thì bữa sáng và trưa ăn thật no! Cafe thì chỉ nên uống buổi sáng! (Cafe ko tốt cho pác nào bị huyết áp hay tim mạch đâu) - Bữa tối ăn tý tý gọi là hương hoa thôi (Thường thì em ăn salad trộn) - dần dần bỏ hẳn bữa tối!

Chúc các pác đang cùng chung bước với em trên con đường giảm cân gian nan thành công! :rose:

121
0
0

Hoài Vũ

Mỗi ngày một quả bưởi mà cô ăn một quả trong buổi sáng là sao? Chắc ba quả mỗi ngày rồi. :p
Kinh nghiệm của em là ăn 1 nửa quả vào trước bữa trưa! Cỏn một nửa để đến tối, vừa online vừa xơi.... nó giúp em quên luôn bữa ăn tối đấy! :smiling:

@ Pác maybay: Tuyệt đối ko ăn quà vặt thì mới đc!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
100
0
0

maybay

Bài của pác này hình như hơi bị ngược! Thường thì bữa sáng và trưa ăn thật no! Cafe thì chỉ nên uống buổi sáng! (Cafe ko tốt cho pác nào bị huyết áp hay tim mạch đâu) - Bữa tối ăn tý tý gọi là hương hoa thôi (Thường thì em ăn salad trộn) - dần dần bỏ hẳn bữa tối!

Chúc các pác đang cùng chung bước với em trên con đường giảm cân gian nan thành công! :rose:
Tui đang nói bạn tui chứ đâu phải tui? Tui cũng thắc mắc giống bạn nhưng hắn buông 1 câu: Buổi tối nấu thức ăn ngon quá, không ăn thì chết vì thèm hehe...

100
0
0

maybay

Kinh nghiệm của em là ăn 1 nửa quả vào trước bữa trưa! Cỏn một nửa để đến tối, vừa online vừa xơi.... nó giúp em quên luôn bữa ăn tối đấy! :smiling:

@ Pác maybay: Tuyệt đối ko ăn quà vặt thì mới đc!
Quà vặt mà tui ăn chỉ có trái cây thôi nên chắc không sao đâu nhỉ? Nếu kiêng luôn chắc tui chít.

335
0
0

Thảo sông Hoài

Quà vặt mà tui ăn chỉ có trái cây thôi nên chắc không sao đâu nhỉ? Nếu kiêng luôn chắc tui chít.
Tui thì bưởi ăn được nhưng phải bưởi ngon như bưởi mà em Maybay gửi ra bán Tết ý. Bưởi đó thì tui ăn 1 trái xong còn thèm.:laughing:
Hic, qua SN rồi giờ ăn kiểu bóp mồm bóp miệng thui. Đang hô quyết tâm ăn bí đao đây. CÓ ai qua bài này chưa vậy?