Chuyện về 96 "ngọn đèn dầu" sắp tắt

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
40 năm quẩn quanh thèm ăn phở! (Chuyện về 96 "ngọn đèn dầu" sắp tắt)

(Dân trí)- “Tôi chỉ ước ao trước khi chết được một lần ăn phở. Nhiều đêm nằm mơ thấy được ăn bát phở nóng, húp sì soạt, chao ôi là ngon. Tỉnh dậy tiếc quá, giá như giấc mơ dài thêm” – Đã 40 năm nay, cụ Hữu Lý quẩn quanh với nỗi thèm ăn phở như thế.
Trung tâm Bảo trợ xã hội Hải Phòng nằm giấu mình dưới chân cầu Nguyệt là nơi các cụ già không gia đình, không nhà, không thu nhập có thể vào trú chân những ngày cuối đời. Những người già ở đây không được ăn sáng, nhiều đêm nằm mơ thấy mình được ăn phở…

96 cụ già ở đây chẳng khác nào những “ngọn đèn dầu” đang dần tắt.

40 năm quẩn quanh thèm phở

Đến Trung tâm Bảo trợ xã hội Hải Phòng, bước chân tôi chùng lại trước một người đàn ông có vẻ ngoài tiều tụy, nhếch nhác như thể cả tháng nay cụ chưa được tắm rửa. Ông vội vã, ngấu nghiến ăn những miếng bánh cuốn ít ỏi không rõ ai cho.

Ông là Nguyễn Văn Sang, năm nay mới ngoài tuổi 60 nhưng đã có thâm niên ở đây 20 năm. Bố mẹ chết trẻ, ông Sang và anh trai là Nguyễn Văn Hà trở thành 2 đứa trẻ mồ côi, sống bằng nghề xin ăn từ năm lên 10. Mãi đến năm 1996, cả hai anh em ông được đưa về đây. Sáu năm sau người anh bệnh nặng qua đời, bỏ ông lại một mình và từ đấy ông trở nên ngẩn ngơ. Ông bảo lúc nào ông cũng thèm ăn.

Chuyện về 96 “ngọn đèn dầu” sắp tắt

Cụ bà Bùi Thị Lý (quê gốc Hải Dương, lấy chồng về Hải Phòng) kể lại sự bất hạnh của đời mình: “Chồng con bà chết hết, anh em ruột thịt cũng lần lượt qua đời, bà được đưa về đây ăn cơm nhà nước cho. Nói thật với cháu, 18 năm rồi bà chả biết đến ăn sáng là gì nữa. Ban đầu cũng thấy bụng cồn cào khó chịu, lâu rồi cũng quen, quên luôn là người ta cần phải ăn sáng cháu ạ”.

Dường như thấy chuyện cụ Lý chưa khổ bằng mình, cụ ông Nguyễn Hữu Lý (90 tuổi, quê ở Hàng Kênh, Hải Phòng) đang nằm trên giường cố bò dậy nói: “Tôi chả dám ước ngày nào cũng được ăn sáng đâu, như thế là xa xỉ, tôi chỉ ước ao trước khi chết được một lần ăn phở. Có nhiều đêm tôi nằm mơ thấy được ăn bát phở nóng, cứ thế húp sì soạt, chao ôi là ngon. Tỉnh dậy tôi tiếc quá, giá như giấc mơ cứ kéo dài thêm nữa”.

Rồi cụ hỏi đầy háo hức: “Ở ngoài đời bây giờ người ta nấu phở có ngon như ngày xưa không cháu, có cho thêm vị gì không, có bớt đi vị gì không?”.

Chị Phạm Thị Thu Hà, Phó Giám đốc Trung tâm Bảo trợ xã hội Hải Phòng giải thích: “Cụ Lý vào đây từ những ngày đầu trung tâm mới thành lập. Lần cuối cùng vào cuối thập niên 70, cụ được ăn một bát phở tại cửa hàng ăn uống mậu dịch quốc doanh ngay ngã năm Kiến An, bán kèm phiếu tíc kê. Cho nên gần 40 năm nay cụ cứ quẩn quanh với ý nghĩ thèm phở”.

Chuyện về 96 “ngọn đèn dầu” sắp tắt

Cũng theo chị Hà, có cụ thèm những thức ăn ngoài đời quá đã xung phong trình với lãnh đạo trung tâm cho phép được ra ngoài... xin ăn cải thiện. Khổ nỗi, hàng năm các ngành chức năng phải mất bao công sức để thu gom, giờ lại “thả” ra sao được? Vì thế, ước mơ trước khi chết được một lần ăn phở của cụ Lý có lẽ không bao giờ thành hiện thực.

Những cụ già không tên

Ông Vũ Huy Quang, Giám đốc Trung tâm Bảo trợ xã hội Hải Phòng cho biết, trong những lần thu gom người lang thang cơ nhỡ về trung tâm có cả những người bị câm, không nói được tiếng Việt, không biết chữ và cũng không giấy tờ tùy thân,… Vì thế khi vào trung tâm họ như người không tên. Các nhân viên đặt tên cho họ theo năm thu gom về để làm hồ sơ, dễ chia phần cơm.

Cụ ông ôm cặp lồng chờ đến giờ ăn

Một người đàn ông nhìn tôi háo hức, ông được đặt tên là Đinh Tỵ (tức vào trung tâm năm 1977). Hỏi nếu nhiều cụ như thế vào cùng một năm, trung tâm phải đặt tên thế nào? Có một cụ ông mang cái tên Ơ Líp. Cụ này nói chả ai hiểu gì nhưng cuối câu bao giờ cũng “Ơ Líp”.

Vì không tên, không tuổi nên khi các cụ nằm xuống, trên tấm bia mộ cũng chẳng có gì để ghi ngoài một cái tên giả. Có lẽ chính vì vậy mà những người này luôn sống trong cảm giác cô độc, khép mình hơn, âu sầu hơn…

Trung tâm nuôi dưỡng bảo trợ xã hội Hải Phòng

Ông Vũ Huy Quang cho biết, mỗi năm trung tâm tiếp nhận khoảng 30 cụ, số mới vào không kịp bù cho số người chết đi. Đến thời điểm này trung tâm có 96 cụ già đang được nhà nước trợ cấp nuôi dưỡng. Chuyện ở đã ổn định nhưng cái ăn còn rất chật vật. Hiện suất trợ cấp cho mỗi cụ là 600 nghìn đồng/tháng, tương đương 20.000 đồng/ngày. Trong thời điểm bão giá, con số đó quả thật chẳng thấm vào đâu. Chính vì vậy mà các cụ không thể có bữa ăn sáng. Nếu không tận mắt chứng kiến, tôi khó hình dung được giữa thành phố sầm uất ấy lại có những phận già bất hạnh luôn sống trong cảnh đói khát, chờ ăn.

http://dantri.com.vn/xa-hoi/40-nam-quan-quanh-them-an-pho-704261.htm

6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Chuyện về 96 "ngọn đèn dầu" sắp tắt

Chị Tâm ơi, tổ chức nấu phở cho các cụ đi chị

354
0
0

nikita24480

Chị Tâm ơi, có tìm hiểu đc thêm gì vê Tt này ko ạ? Em quan tâm

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Chuyện về 96 "ngọn đèn dầu" sắp tắt

Hic hic dã man thế.

3,315
5
38

thuyvuong

Active Member

một nồi cháo đậu có hết nhiều tiền lắm đâu mà :((

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

20K/ngày ấy ko chỉ có ăn mà còn các nhu yếu phẩm khác, chưa kể thuốc men lúc đau ốm, nhà nước cấp có từng đó mà chưa kể có khi còn chậm tiền, nên ko có bữa sáng cũng là điều dễ hiểu. Lương nhân viên ở đó chắc cũng chỉ vài ba triệu/tháng. Dự là bài báo này vừa lên sẽ có vài ba cuộc họp TP triệu tập khẩn cấp, thể nào cũng vài bác ở Trung tâm bị về vườn hoặc thuyên chuyển công tác vì dám vạch áo cho ng xem lưng, các đồng chí phải nhận thấy dù có 600K thì đây cũng là sự nỗ lực hết sức mấy chục năm nay của Đảng và Nhà nước, đất nước ta còn nghèo, các đồng chí phải hiểu và thông cảm cho ngân sách blah blah...

Nốt, thế mà làm cái cổng rõ hoành, nẫu.

1,007
0
0

Mường Tè

Vừa search link để tìm văn bản quy định mức tiền ăn cho người già được nuôi dưỡng ở các Trung tâm bảo trợ xã hội thì ra cái link này: http://haiphong.net.vn/forum.php?mod=viewthread&tid=21337 (viết về Trung tâm từ năm 2011, k biết có đúng không). Đọc thấy, ôi, hic...

Về mức tiền ăn hàng tháng, mỗi tỉnh chắc có quy định riêng. Search được Quyết định tỉnh Thừa Thiên Huế quy định chế độ tiền ăn cho các đối tượng xã hội được nuôi dưỡng tại các trung tâm nuôi dưỡng thuộc Sở Lao động Thương binh và Xã hội tỉnh như sau (thấy mức tiền ăn cũng chỉ mấy trăm ngàn):
- Tin ăn cho Người có Công cách mng là: 525.000đng/người/tháng
(Năm trăm hai mươi lăm ngàn đng);
- Tin ăn cho Người tâm thn là: 840.000đng/người/tháng
(Tám trăm bn mươi ngàn đng);
- Tin ăn cho Người già cô đơn, Người tàn tt là: 735.000đng/người/tháng
(By trăm ba mươi lăm ngàn đng);
- Tin ăn cho Tr m côi không nơi nương ta là: 735.000đng/cháu/tháng
- Tin ăn cho Tr có hoàn cnh đc bit khó khăn là: 735.000đng/cháu/tháng
- Tin ăn cho đi tượng mi dâm, nghin ma túy đang được ci to là: 550.000 đng/người/tháng
(Năm trăm năm mươi ngàn đng);

Mức tiền thế này nếu gia đình không hỗ trợ, thăm nom thêm (mà người già cô đơn thì làm gì có ai mà thăm nom) thì đúng là không đủ rau cháo, nói gì đến ăn Phở, hic!

590
0
0

dieuhuong

Trả lời: Chuyện về 96 "ngọn đèn dầu" sắp tắt

Đọc mà cảm thấy đau lòng. Quả thực, khi nghe đài báo nói chỗ này chỗ kia xây các nhà tưởng niệm hết hàng tỷ đồng mà thấy xót xa. Vấn đề ở đây ko phải là xây hay ko xây, mà là mức độ đầu tư, có cần hoành tráng đến thế ko, bản thân các cụ khi còn sống và khi đã chết cũng còn chẳng đồng ý với những dự án tiền tỷ để tưởng niệm các cụ. Chỗ tiền tỷ đó được dành ra một phần cũng hỗ trợ được kha khá cho các TT như vậy nhỉ. Ôi chao, Nsách là chùm khế ngọt cho ... vặt hái mỗi ngày!!!!!

354
0
0

nikita24480

Vừa search link để tìm văn bản quy định mức tiền ăn cho người già được nuôi dưỡng ở các Trung tâm bảo trợ xã hội thì ra cái link này: http://haiphong.net.vn/forum.php?mod=viewthread&tid=21337 (viết về Trung tâm từ năm 2011, k biết có đúng không). Đọc thấy, ôi, hic...

Về mức tiền ăn hàng tháng, mỗi tỉnh chắc có quy định riêng. Search được Quyết định tỉnh Thừa Thiên Huế quy định chế độ tiền ăn cho các đối tượng xã hội được nuôi dưỡng tại các trung tâm nuôi dưỡng thuộc Sở Lao động Thương binh và Xã hội tỉnh như sau (thấy mức tiền ăn cũng chỉ mấy trăm ngàn):
- Tin ăn cho Người có Công cách mng là: 525.000đng/người/tháng
(Năm trăm hai mươi lăm ngàn đng);
- Tin ăn cho Người tâm thn là: 840.000đng/người/tháng
(Tám trăm bn mươi ngàn đng);
- Tin ăn cho Người già cô đơn, Người tàn tt là: 735.000đng/người/tháng
- Tin ăn cho Tr m côi không nơi nương ta là: 735.000đng/cháu/tháng
- Tin ăn cho Tr có hoàn cnh đc bit khó khăn là: 735.000đng/cháu/tháng
- Tin ăn cho đi tượng mi dâm, nghin ma túy đang được ci to là: 550.000 đng/người/tháng
(Năm trăm năm mươi ngàn đng);

Mức tiền thế này nếu gia đình không hỗ trợ, thăm nom thêm (mà người già cô đơn thì làm gì có ai mà thăm nom) thì đúng là không đủ rau cháo, nói gì đến ăn Phở, hic!
Thế nhà mình có kế hoạch gì hỗ trợ không ạ? Khổ thân các cụ quá