Con cái chúng ta đang thiếu ngủ trầm trọng

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
TTO - Ông giữ xe ở chỗ tôi sáng sáng thấy hai mẹ con hộc tốc chạy thường nhắc “cho cháu đi ngủ sớm đi, 9g tối ngủ là được rồi”.

Khổ nỗi, chúng ta đang sống ở đô thị, hoặc ở thời đại mà thế giới gần như không ngủ, bởi khi sách khi báo, chỗ ti vi, nơi internet, và khối lượng bài học "khổng lồ", việc đi ngủ lúc 21g là môt việc khó chứ không dễ.

Con tôi cố gắng lắm lên giường lúc 21g30, nhưng bao giờ cháu cũng vật vã mãi 22g hơn mới ngủ yên. Hỏi các bạn khác thì đa số đều như vậy. Có bé còn thường xuyên thức đến 23g. Hình như thức khuya đã là xu hướng chung của cả xã hội?!

Vào học lớp một gần hai tháng rồi, mà sáng nào tôi cũng phải lay gọi con như gọi đò, và sáng nào cháu cũng ỉ ôi, mẹ ơi, con ngủ thêm một chút nữa được không mẹ.

Nhà tôi cách trường 10 phút đi xe máy. Nhưng để đến trường trước giờ đóng cổng là 7g, tôi phải lay cháu dậy từ 6g, lăn qua lộn lại bao giờ cũng phải mất 10 phút. Vệ sinh cá nhân, ăn sáng, thay quần áo mất tất cả khoảng 30 phút, khoảng 6g45 hai mẹ con ra khỏi nhà.

Đấy là trường cháu còn qui định 7g mới vào lớp, trường của các bạn hàng xóm còn sớm hơn, 6g45 là phải có mặt trong lớp rồi. Từ 5g30 đã nghe tiếng cô hàng xóm giục giã con dậy đánh răng rửa mặt.

Không chỉ trẻ con, mà đối với hầu hết người lớn chúng ta, khoảng thời gian từ 5g đến 6g là lúc ngủ say nhất, êm nhất, tất nhiên trừ những người có đặc thù nghề nghiệp phải dậy sớm hoặc người cao tuổi.

Đã bao giờ chúng ta thử thức dậy sớm, rồi 5 phút sau ngồi vào bàn ăn sáng luôn chưa? Có thấy ngon lành gì không? Vậy mà trẻ con sáng nào cũng phải dậy rõ sớm so với nhu cầu của chúng, và chậm nhất là 10 phút sau đó phải cấp tập ăn sáng, bữa ăn luôn diễn ra trong tiếng thúc giục hối hả của phụ huynh

Có phụ huynh chọn cho con ăn sáng trong trường, cũng chẳng thoải mái hơn mấy, cháu phải đến sân trường từ 6g15, cha mẹ gọi một suất ăn sáng rồi ngồi xúc hoặc nhắc nhở con tăng tốc cho kịp giờ học.

Tôi luôn tự hỏi, tại sao giờ vào lớp của học sinh của chúng ta quá sớm? nhất là bậc tiểu học? Có thể nào cho các cháu vào lớp muộn hơn không? Thí dụ như 8g15 mới vào lớp chẳng hạn, để các cháu được thêm khoảng một giờ ngủ ngon cho trí não phát triển.

Tôi nghĩ trẻ con thì thức giấc lúc 7g sáng là hợp lí, nhất là mùa đông ở các tỉnh phía bắc. Chúng ta sẽ dành cho chúng tối đa 45 phút để chuẩn bị, và từ 7g45 đến 8g15 là thời gian đi đến trường.

Các phụ huynh phải làm giờ hành chính có thể sẽ là người phản đối câu hỏi này đầu tiên. Vì các vị sẽ nói, 7g30 tôi cũng phải có mặt ở cơ quan rồi.

Khắc phục điều này đòi hỏi cả xã hội phải thay đổi giờ làm việc, như nhiều nước trên thế giới đang áp dụng. Phụ huynh sẽ đi làm muộn hơn, sau giờ học của con và sẽ nghỉ trưa ít hơn, 30 phút thôi thay vì 1g30 phút như hiện nay. Tôi thấy người nước ngoài ở Việt Nam họ làm việc thông tầm, ăn trưa xong họ không ngủ một giấc như chúng ta đâu, mà năng suất buổi chiều vẫn đảm bảo hơn hầu hết chúng ta. Người ta làm được, sao chúng ta không làm được, chẳng phải chúng ta vẫn luôn nói rằng “tất cả vì tương lai con em chúng ta” đó sao?

Những bậc phụ huynh làm nghề tự do thì tôi nghĩ chẳng có lí do gì phản đối.

Các cô giáo sẽ bảo, vào lớp muộn như vậy không đủ giờ giảng bài. Tôi lại thấy, đằng nào cháu cũng học 2 buổi ở trường, và giờ nghỉ trưa của cả cô và cháu hiện nay cũng khá dài, sao không thể bớt lại chút đỉnh. Nếu ngủ nhiều đủ giấc buổi sáng, các hoạt động khác của trẻ sẽ nhanh gọn hơn vì chúng đã tỉnh táo hơn.

Thay đổi một thói quen bao giờ cũng khó, nhất là thói quen đã quá lâu rồi, nhưng tôi tin với tình yêu và trách nhiệm đối với con em, chúng ta sẽ làm được.

Nguồn : http://tuoitre.vn/Ban-doc/571826/con-cai-chung-ta-dang-thieu-ngu-tram-trong.html

1,904
0
36

291179

Active Member
Ðề: Con cái chúng ta đang thiếu ngủ trầm trọng

Em nghĩ nên cho các con học từ 8h như chúng mình làm việc thì tốt nhỉ, mà thế hợp lý hơn chứ con em 7h15 vào lớp phải dậy từ 6h mà em đưa con đi học rồi đứng chờ xe đón hàng nửa tiếng phí phạm thời gian quá

346
0
0

meBive

Con em toàn lên giường lúc 9h tối và đặt chuông đồng hồ lúc 6h là dậy rồi. Hôm nọ nó cứ hỏi là "mẹ ơi sáng mấy h mẹ dậy", mẹ bảo "5h mẹ dậy rồi" thế là lại tự động đặt chuông đồng hồ vào 5h sáng để "con dậy cùng với mẹ", giải thích mãi nó mới ngủ thêm. Như cấp 1 em tưởng 8h kém 15 mới vào lớp chứ nhỉ, nên con em cứ khoảng 7h15 là "đeo ba lô lên và đi" (nhà gần trường, khoảng 300m). K biết các anh chị lớn thì bài vở thế nào chứ con em lớp 1 em thấy tối học 30-45 phút là đủ lắm rồi :) Mà nói chung muốn con ngủ sớm bố mẹ cũng phải làm gương cơ, nhà em đến 9h là mọi đèn điện tắt hết, phim phọt dừng lại hết, trẻ con ngủ hết rồi bố mẹ ...làm gì thì làm, mà thường là cũng ngủ luôn thôi, trừ em lọ mọ cơm cháo cho ngày hôm sau.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Con cái chúng ta đang thiếu ngủ trầm trọng

nhà em toàn 10h, có khi 11h
nhưng được cái vào lớp từ 7:45 nên cũng đỡ.
Sáng 6h20 cả nhà cùng dậy vì mẹ đi làm sớm nhất, ăn xong là7h con đến trường mẹ đi làm nên Ong nhợn lúc nào cũng có mặt sớm.
Hôm trước mẹ đi vắng về nhà mách ngay là bố cho đi học muộn :D

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trả lời: Con cái chúng ta đang thiếu ngủ trầm trọng

nhà em toàn 10h, có khi 11h
nhưng được cái vào lớp từ 7:45 nên cũng đỡ.
Sáng 6h20 cả nhà cùng dậy vì mẹ đi làm sớm nhất, ăn xong là7h con đến trường mẹ đi làm nên Ong nhợn lúc nào cũng có mặt sớm.
Hôm trước mẹ đi vắng về nhà mách ngay là bố cho đi học muộn :D
Con nhà chị nhất con hợi con thì ép ngủ muộn nhất là 10g, ko thì 9g30 lùa lên giường, anh học kệ anh. Sáng 6g30 - 6g45 dậy , mặc quần áo ăn sáng 7g20 ra khỏi nhà vì trg vào học lúc 7g45. 2 đứa nhà c sợ sao đỏ ghi tên nên giục đi sớm dù gọi mãi mới dậy.

Ong đã đi sớm lại ngủ muộn thì thiếu ngủ đấy

Điệp khúc ăn học ngủ mệt hết cả ng .
Ong như thế thiếu ngủ rồi

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Con cái chúng ta đang thiếu ngủ trầm trọng

Con nhà chị nhất con hợi con thì ép ngủ muộn nhất là 10g, ko thì 9g30 lùa lên giường, anh học kệ anh. Sáng 6g30 - 6g45 dậy , mặc quần áo ăn sáng 7g20 ra khỏi nhà vì trg vào học lúc 7g45. 2 đứa nhà c sợ sao đỏ ghi tên nên giục đi sớm dù gọi mãi mới dậy.

Ong đã đi sớm lại ngủ muộn thì thiếu ngủ đấy

Điệp khúc ăn học ngủ mệt hết cả ng .
Ong như thế thiếu ngủ rồi
còn phải học bài bác ạ.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

1 trong những điều đáng ghét nhất của nền GDVN là bắt trẻ em phải tập viết chữ cho thật đẹp. Trước khi vào lớp 1 phải đi học thêm tập viết, vào năm học thì tối nào cũng còng lưng vài ba trang, trong khi bn thứ cần học, cần đọc, cần chơi, cần ngủ, thì ko có thời gian.

Thằng Mèo từ lớp 1 đến lớp 3 chữ còn tàm tạm - vì bị cô bắt tập viết mà, từ lớp 4 phải học và chép nh môn nên chữ như gà bới, 2 năm lớp 6, 7 ko lần nào mẹ gặp cô Văn mà ko bị cô phàn nàn chữ con em xấu quá, thế này đi thi TN bị trừ điểm đấy. Đến hè mẹ bảo hay mẹ kiếm lớp tập viết cho con theo, nó bảo cần j, mẹ để con tự đổi chữ. Thế rồi nó mượn vở của 1 bạn ở lớp về tập viết theo, sau 2 tuần chữ nó khác hẳn luôn. Bài KT Văn vừa rồi lại còn đc cô giáo phê Chữ viết rõ ràng, dễ đọc nữa chứ :)) . Mà khổ, có phải cách mạng vĩ đại j đâu, chữ trước của nó thì viết đúng kiểu dạy ở trường, vd như k h l b thì phải vòng lên, nhưng giờ nó viết sai hẳn đi, ko vòng loằng ngoằng nữa, sổ thẳng 1 nét xuống thôi, thì lại đc khen, trong khi nếu lớp 1 mà viết thế là ăn ngỗng luôn. Giờ viết thế này vừa nhanh hơn hẳn, gọn ghẽ, nhìn rất thoáng, lại có vẻ cá tính nữa :D . Đấy thế là đi tong mấy năm cặm cụi ngồi tô tô vẽ vẽ chữ, thời gian đó giá kể mà đc để ngủ thì đã chả còi như bây giờ :( .

Trẻ con lớn trong lúc ngủ, đặc biệt từ 9-11pm và 4-6am. Nhìn giờ học của bọn Tây thường từ 9am - 3pm mà thèm nhỉ hic hic.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

1 trong những điều đáng ghét nhất của nền GDVN là bắt trẻ em phải tập viết chữ cho thật đẹp. Trước khi vào lớp 1 phải đi học thêm tập viết, vào năm học thì tối nào cũng còng lưng vài ba trang, trong khi bn thứ cần học, cần đọc, cần chơi, cần ngủ, thì ko có thời gian.

Thằng Mèo từ lớp 1 đến lớp 3 chữ còn tàm tạm - vì bị cô bắt tập viết mà, từ lớp 4 phải học và chép nh môn nên chữ như gà bới, 2 năm lớp 6, 7 ko lần nào mẹ gặp cô Văn mà ko bị cô phàn nàn chữ con em xấu quá, thế này đi thi TN bị trừ điểm đấy. Đến hè mẹ bảo hay mẹ kiếm lớp tập viết cho con theo, nó bảo cần j, mẹ để con tự đổi chữ. Thế rồi nó mượn vở của 1 bạn ở lớp về tập viết theo, sau 2 tuần chữ nó khác hẳn luôn. Bài KT Văn vừa rồi lại còn đc cô giáo phê Chữ viết rõ ràng, dễ đọc nữa chứ :)) . Mà khổ, có phải cách mạng vĩ đại j đâu, chữ trước của nó thì viết đúng kiểu dạy ở trường, vd như k h l b thì phải vòng lên, nhưng giờ nó viết sai hẳn đi, ko vòng loằng ngoằng nữa, sổ thẳng 1 nét xuống thôi, thì lại đc khen, trong khi nếu lớp 1 mà viết thế là ăn ngỗng luôn. Giờ viết thế này vừa nhanh hơn hẳn, gọn ghẽ, nhìn rất thoáng, lại có vẻ cá tính nữa :D . Đấy thế là đi tong mấy năm cặm cụi ngồi tô tô vẽ vẽ chữ, thời gian đó giá kể mà đc để ngủ thì đã chả còi như bây giờ :( .

Trẻ con lớn trong lúc ngủ, đặc biệt từ 9-11pm và 4-6am. Nhìn giờ học của bọn Tây thường từ 9am - 3pm mà thèm nhỉ hic hic.
2 đứa sau nhà c học Trưng Vương, Điện Biien đều ko có bài về nhà nhé. Năm nay c thấy cô HT còn nhấn mạnh ko giao btvn và cả bt cuối tuần , có gì học hết trên lớp (đặc biệt 123)

1,517
0
0

Mehuungo

Huhu Ngộ nhà chị lớp 4 cuối tuần vẫn có bài về nhà, thường là 2 trang toán. Tuần này khoai hơn là 2 bài tập làm văn hic hic... Nhân thì hầu như ko có bài về nhà, cô chỉ dặn làm sách bài tập Toán và TV, nó thường ngoáy trong 15 - 20 p là xong.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Con cái chúng ta đang thiếu ngủ trầm trọng

đổi sang lich đó lại kêu ko có ai đưa đón hè hè.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Sáng nay Linh ngồi trên xe khóc tu tu vì lại đi học muộn. Sáng rời nhà từ 7.15 mà đường thông thoáng thì vừa kịp 7.45g vào lớp, kẹt xe tí là muộn. Khổ vì học xa nhà nhưng học trường gần nhà thì chiều tan sớm mẹ không kịp về đón được, lang thang ở trường cả tiếng cũng ko yên tâm. Tối thì ngày nào cũng học đến 10g mới hết bài, có hôm còn phải thức khuya hơn. Chị thì thấy ở VN sao mà bắt trẻ con học toán khó thế, có những bài mẹ nghĩ mãi chả ra, thầy gia sư hướng dẫn cách làm mà cũng chả hiểu, hay tại mẹ cháu dốt quá ?

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Con cái chúng ta đang thiếu ngủ trầm trọng

Sáng nay Linh ngồi trên xe khóc tu tu vì lại đi học muộn. Sáng rời nhà từ 7.15 mà đường thông thoáng thì vừa kịp 7.45g vào lớp, kẹt xe tí là muộn. Khổ vì học xa nhà nhưng học trường gần nhà thì chiều tan sớm mẹ không kịp về đón được, lang thang ở trường cả tiếng cũng ko yên tâm. Tối thì ngày nào cũng học đến 10g mới hết bài, có hôm còn phải thức khuya hơn. Chị thì thấy ở VN sao mà bắt trẻ con học toán khó thế, có những bài mẹ nghĩ mãi chả ra, thầy gia sư hướng dẫn cách làm mà cũng chả hiểu, hay tại mẹ cháu dốt quá ?
Câu cuối chắc đúng :D

Đường HN ra khỏi nhà 7h15 tắc là cái chắc, đi sớm như nhà em đi chị :)

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Khổ thân Linh thế huhu! Thằng Mèo nhà em chưa đến nỗi khóc nhưng cũng sợ đi học muộn lắm, nó bảo sáng nào ra khỏi nhà cũng trong tâm trạng ... ức chế vì lo đến trg muộn, nó học 7.15 nên 7.00 là phải ra khỏi nhà rồi, 6.30 là phải quần áo chỉnh tề xuống bếp ăn sáng rồi nhưng khổ nỗi toàn buồn ... ị :)) vào buổi sáng nên có hôm mang cả đồ ăn vào toilet, ôi sao con cái chúng ta khổ thế :(( .

Toán VN đúng là hàn lâm quá, chả hiểu học để làm gì, em thì đầu hàng Toán từ năm ngoái rồi, ba nó phụ trách, mà dạo này cũng bắt đầu pó tay rồi, bài khó phải nhờ cụ Gúc rồi, sang năm chả hiểu làm tn đây. Tối qua 2 mẹ con oánh vật với đống bài t Anh đến 9h mới xong, còn nguyên 5 môn của sáng nay chưa học, thế là phải ngồi trick cho nó vài chiêu; Toán bài tập tranh thủ làm ở lớp rồi, lý thuyết ở lớp học thêm đã học, mai đến lớp nhớ ngó lại - bỏ qua 1 môn; Công nghệ có điểm miệng rồi, KT 15 phút 2 lần rồi, ko học nữa, BT thì mấy câu hỏi như ngớ ngẩn - công nhận bác Dáo sư nào soạn sách khùng thật, em bảo ko làm, mai đến lớp chép vở bạn - xong môn thứ 2; Sử và Địa bài tập cho 30 phút tối để xử lý, học thuộc mỗi môn gần 1 trang thì sáng mai dậy học trong 30 phút - xong 4 môn; Tiếng Anh cô giáo bắt chép vài từ mới mỗi từ 3 dòng - y như bố mẹ học cách đây 20 năm nhỉ :)) , thì đơn giản rồi, em bảo nó chép cách cách ra, mỗi dòng chỉ khoảng 3 lần thôi cho nhanh, toàn những từ đã biết rồi. Thế là nó giải quyết đến gần 10h là xong, vẫn còn xin 15 phút cho con mượn Ipad load bài hát về mp3 nghe. Sáng nay dậy 5.30 học thuộc nốt 2 môn kia, buổi sáng học thuộc nhanh cực. 1 mẹo là mấy tuần đầu năm các cô đang thoải mái nên em xui nó xung phong lên KT miệng gần hết các môn rồi, để lỡ hôm nào ko kịp học thì cũng ko lo lắm.

Đấy, nhà mình ai có chiêu trò j thì cũng cho em xin, ngày chúng nó cũng chỉ có 24h thôi, mà có phải robot đâu, nên phải cố dành th gian học những môn "phục vụ" tương lai, chứ cứ nhồi trăm thứ bà rằn theo chương trình để thành "người toàn diện" thì con mình tèo.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
700
0
16

halinhmy

Member

Bài tập về nhà thì em cũng chỉ chiêu trò được cùng cô chị thôi, cô em nguyên tắc quá, mẹ bó tay. Như hôm qua cô phát bù phiếu cuối tuần TA, TV Toán, hnay ko có TA, thì đáng ra chưa cần làm phiếu TA, vì còn cả bài luyện chữ, bài tập toán, TV, luyện đọc. Ấy thế mà nàng cứ cố làm cho bằng hết, hì hụi, vừa làm vừa kêu mệt, 11h mới yên tâm đi ngủ :(
Sáng nào cũng có bài đang ăn sáng thì buồn.., mà hôm nào gọi dậy sớm cho uống nước cho nhanh buồn thì lại ngâm mãi chả đi được. Thành ra kiểu gì cũng vẫn bị muộn, xuống khỏi xe là tranh nhau chạy đua với bác bảo vệ đang đóng cổng trường.
Nhà em chọn khu vực để tiện cho cả điện đường trường trạm :D nên may ko bị khoản tắc đường.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member
Ðề: Trả lời: Con cái chúng ta đang thiếu ngủ trầm trọng

Cấp 2 học sớm thật nên nếu học xa thì khổ cho con quá. Thằng Tuấn nhà chị trước học 7.30g nhưng quanh năm đi học muộn đến nỗi cô giáo phát chán, may mà học DL. Học công lập các môn phụ rất nặng, OMM tìm mua cái sách dành cho GV ấy, thế là giải quyết xong các loại BT của môn phụ trên lớp, cứ việc chép, ko phải nghĩ cho nhanh, còn lại tập trung vào 3 môn chính thôi.

@ Ong : Sáng muốn đi sớm lắm nhưng tối toàn 10.30-11g mới đi ngủ nên sáng nó ngủ say tít mít, gọi sớm quá thì lại thương.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Bài tập về nhà thì em cũng chỉ chiêu trò được cùng cô chị thôi, cô em nguyên tắc quá, mẹ bó tay. Như hôm qua cô phát bù phiếu cuối tuần TA, TV Toán, hnay ko có TA, thì đáng ra chưa cần làm phiếu TA, vì còn cả bài luyện chữ, bài tập toán, TV, luyện đọc. Ấy thế mà nàng cứ cố làm cho bằng hết, hì hụi, vừa làm vừa kêu mệt, 11h mới yên tâm đi ngủ :(
Sáng nào cũng có bài đang ăn sáng thì buồn.., mà hôm nào gọi dậy sớm cho uống nước cho nhanh buồn thì lại ngâm mãi chả đi được. Thành ra kiểu gì cũng vẫn bị muộn, xuống khỏi xe là tranh nhau chạy đua với bác bảo vệ đang đóng cổng trường.
Nhà em chọn khu vực để tiện cho cả điện đường trường trạm :D nên may ko bị khoản tắc đường.
CD yêu thế hihi, hôm nọ Tôm đau mắt nghỉ mấy hôm cô cũng giao bài viết bù, toán thì làm mươi phút là xong nhưng viết chậm nên lâu. Thế là hơn 9h chưa viết xong bạn ý hu hu khóc kêu mệt lắm, viết mãi không xong, rồi quay ra đổ tại mẹ cho em nghỉ học :))

1,492
1
0

songviet09

Nhà em thường đi ngủ tầm 22h30 , 6 giờ sánglà chuông báo thức reo ầm ĩ . Mẹ mở mắt phi xuống phòng gọi con lớn dậy rồi 2 mẹ con làm VS cá nhân . Trong khi con thay đồ là mẹ phi xuống chuẩn bị đồ ăn sáng . Ku lớn có trách nhiệm gọi ku bé dậy . 6h30 là phải ngồi vào bàn ăn sáng . Ku bé vào trường muốn hơn nên có thể xuống ăn muộn hơn . Muộn nhất là 6h50 em phải đưa con lớn tới trường vì trường nó đóng cổng lúc 7h . Thế mà hnay em được cô giáo mời tới gặp , phát hiện ra đồng hồ của em chậm 4 phút so với đồng hồ trống nhà trường . Hú hồn , may cái đồng hồ treo tường em toàn để sớm hơn nên từ đầu năm con chưa đi học muộn buổi nào .

Nói chuyện luyện chữ , hồi thằng lớn học lớp 1 -2 em và nó còng lưng luyện chữ . Vậy mà lên lớp 3 - 4 - 5 chữ nó viết càng ngày càng tệ . Cấp 1 bắt luyện chữ cho lắm vào rồi cấp 2 không cho viết bút mực , bắt viết bút bi . Vậy là chữ đã xấu càng xấu hơn . Phí cả công :((

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Nhà halinhmy cô em mà nguyên tắc thế thì cho học DL, chứ học công lập càng lớn càng vất vả lắm.

HG còn giữ sách GV lớp 8 của Tuấn ko cho em xin; e thì hay bảo nó bài nào khó lên Gúc ở violet ra chép cho nhanh, đúng là mấy môn phụ đó ko lươn ko đc cơ. Em Linh bán trú có đc ngủ trưa ko chị? Mèo trừ t5 và t7 học thêm chiều ở trường, các ngày còn lại trưa về đến nhà uống cốc sữa rồi lăn ra ngủ luôn, tầm 3-4h mới dậy ăn rồi học, thành ra cũng ngủ đc tầm 9 tiếng / ngày. Lớp nó các bạn hầu như học thêm cả tuần vì học đủ các môn, em kệ cho nghỉ ở nhà ngủ cho khỏe, bạn nó bảo sao cậu sướng thế, bố mẹ chúng nó thì bắt đi học cho bằng hết.

@songviet: đúng là phí công mà, thời gian đó có bn thứ cần học huhu.

2,080
0
0

Cho em xin mấy cái mẹo rất đáng yêu của nhà OMM để sau này luyện con .:D

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Cho em xin mấy cái mẹo rất đáng yêu của nhà OMM để sau này luyện con .:D
Ớt ơi chả đáng yêu đâu mà cái khó nó ló cái khôn ... lỏi đấy. Lớp 6, đặc biệt là HK 1, th Mèo nhà chị và cả bọn bạn ở lớp học cực kì vất vả, vì đang quen nếp học cấp I mà, lên cấp II học đủ thứ môn lại mỗi môn 1 thày cô, chúng nó ngợp, hôm nào cũng học đến 11-12h vẫn kêu chưa xong bài, vì nó cũng tội nguyên tắc quá giống con bé nhà halinhmy đấy :D ; Rồi lại còn học thêm nữa chứ, sợ cô giáo ghét nên có bn môn học thêm bắt con đi học tuốt, học thêm gần như cả tuần. Bây h chị kệ, chỉ học Toán Văn thôi, bảo con là môn nào con thấy có ... dấu hiệu bị ghét thì bảo mẹ, để mẹ đi cửa sau ;) .