DInh dưỡng cho bầu - Chia sẻ từ chuyên gia

3
0
1

thanhhuongng

Bài viết này sẽ chia sẻ ý kiến của chuyên gia về vấn đề dinh dưỡng khi mang thai cho các mẹ. Các mẹ theo dõi nhé!

Nếu bà mẹ sợ mang thai tăng cân nhiều thì hãy luôn nhớ rằng thời kì đầu thai kì tức 3 tháng đầu nhu cầu năng lượng là ko tăng. Đừng cố nhồi nhét. Lượng chất béo gần 15% tổng nhu cầu năng lượng là được. Nhưng các chuyên gia luôn nhất mạnh rằng điều quan trọng ko phải tiêu thụ bao nhiêu gam chất béo mà là chất béo loại nào. Các chất béo không bão hoà rất cần cho cơ thể bà mẹ và thai nhi. Nên ăn các loại cá giàu chất béo ko bão hoà khoảng 2 lần/ tuần. Nếu ăn quá nhiều các chất béo dạng trans những đồ chiên rán ở nhiệt độ cao sẽ cản trợ sự hấp thu các acid béo ko bão hoà vào bào thai.

>> Có thể bạn quan tâm: Chăm sóc bà bầu 3 tháng đầu

Thực chất chỉ cần tăng 10% năng lượng so với nhu cầu trước khi mang thai là đủ tức khoảng 200-250 kcal/day là đủ. Nhu cầu carbohydrat là khoảng 55%. Đặc biệt không nên tiêu thụ các thực phẩm nhiều đường hay empty-food nghĩa là cao năng lượng nhưng thành phần dinh dưỡng ko đa dạng. Các thực phẩm GI cao cũng được khuyến cáo ko nên tiêu thụ nhiều vì sự thay đổi đường huyết nhanh chống của các loại thực phẩm này ảnh hưởng ko tốt đến thai nhi. Đường và chất béo no không vượt quá 5-10% một ngày. Muối không nên tiêu thụ quá nhiều ko vượt quá 2300 mg Na/day. Hoạt động thể lực mức độ trung bình khoảng 150 phút (2.5 giờ) một tuần.

Một điều rất quan trọng là luôn duy trì cân nặng trong giới hạn bình thường vì mấy bạn thừa cân béo phì hay gầy quá đều ảnh hưởng đến quá trinh thai nhi phát triển cả, đặc biệt thừa cân béo phì ko những ảnh hưởng trong thời kì mang thai và còn là sau khi sinh em bé. Cố gắng tăng cường hoạt động thể lực và đặc biệt chú ý bổ sung đầy đủ ACID FOLIC vì đôi khi bạn sẽ không thể kiểm soát được khi nào mình có thai Nếu bà mẹ sợ sau sinh tăng cân nhiều thì hãy luôn nhớ rằng thời kì đầu thai kì tức 3 tháng đầu nhu cầu năng lượng là ko tăng. Đừng cố nhồi nhét. Lượng chất béo gần 15% tổng nhu cầu năng lượng là được. Nhưng các chuyên gia luôn nhất mạnh rằng điều quan trọng ko phải tiêu thụ bao nhiêu gam chất béo mà là chất béo loại nào. Các chất béo không bão hoà rất cần cho cơ thể bà mẹ và thai nhi. Nên ăn các loại cá giàu chất béo ko bão hoà khoảng 2 lần/ tuần. Nếu ăn quá nhiều các chất béo dạng trans những đồ chiên rán ở nhiệt độ cao sẽ cản trợ sự hấp thu các acid béo ko bão hoà vào bào thai.

Thực chất chỉ cần tăng 10% năng lượng so với nhu cầu trước khi mang thai là đủ tức khoảng 200-250 kcal/day là đủ. Nhu cầu carbohydrat là khoảng 55%. Đặc biệt không nên tiêu thụ các thực phẩm nhiều đường hay empty-food nghĩa là cao năng lượng nhưng thành phần dinh dưỡng ko đa dạng. Các thực phẩm GI cao cũng được khuyến cáo ko nên tiêu thụ nhiều vì sự thay đổi đường huyết nhanh chống của các loại thực phẩm này ảnh hưởng ko tốt đến thai nhi. Đường và chất béo no không vượt quá 5-10% một ngày. Muối không nên tiêu thụ quá nhiều ko vượt quá 2300 mg Na/day. Hoạt động thể lực mức độ trung bình khoảng 150 phút (2.5 giờ) một tuần.

Một điều rất quan trọng là luôn duy trì cân nặng trong giới hạn bình thường vì mấy bạn thừa cân béo phì hay gầy quá đều ảnh hưởng đến quá trinh thai nhi phát triển cả, đặc biệt thừa cân béo phì ko những ảnh hưởng trong thời kì mang thai và còn là sau khi sinh em bé. Cố gắng tăng cường hoạt động thể lực và đặc biệt chú ý bổ sung đầy đủ ACID FOLIC vì đôi khi bạn sẽ không thể kiểm soát được khi nào mình có thai.

Còn rất nhiều thứ khác chúng ta cần quan tâm, các bạn cũng nên gặp chuyên gia tư vấn khi có kế hoạch mang thai hoặc sớm nhất khi biết mình mang thai.

>> Xem thêm: Chăm sóc cho bà bầu tại nhà hà nội