Em cần tư vấn về vụ thủ tục thuế mua hóa đơn

741
0
16
Chuyện là thế này. Hai cô cháu em mở một công ty dịch vụ vệ sinh văn phòng, vốn rất còm thôi ạ. Ban đầu khi thành lập công ty, thằng cháu em đăng ký trụ sở ở nhà một họ hàng dưới Từ Liêm, cơ quan thuế đến thấy nhà không đủ tiêu chuẩn mới từ chối không bán hóa đơn. Thế là hai cô cháu là lục cục làm hồ sơ chuyển trụ sở lên quận Đống Đa. Lần này thì em đăng ký luôn tên nhà em, chuẩn bị trang hoàng tử tế cho nó ra văn phòng chuyên nghiệp rồi mời các bác thuế đến. Mọi việc bắt đầu rắc rối từ chỗ này. Sau khi đã mất nhiều tiền cò các loại, chúng em mới chuyển được địa chỉ trụ sở lên nhà em. Ngôi nhà này hiện nay bố mẹ em đang đứng tên. Ban đầu em nghĩ đơn giản là kê khai tên nhà mình, cục thuế đến kiểm tra thấy hợp lệ xong là bán hóa đơn. Nào ngờ ông thuế gần đến ngày kiểm tra mới bắt đầu hành, bắt nộp đủ thứ giấy tờ các loại. Mà mỗi hôm lại thò ra 1 loại giấy. Em đã cung cấp được cho ổng đến sổ đỏ nhà và giấy đồng ý cho mượn nhà làm trụ sở do bố em ký rồi. Nhưng đến hôm sau ổng lại đòi tiếp đến hộ khẩu công chứng và chứng minh thư công chứng của bố mẹ em. Đến đây thì các cụ nổi đóa lên, nói thế nào cũng không cho mượn nữa, lại còn mắng nhiếc chúng em rất thậm tệ! . Chúng em đã đến đoạn gần như cùng đường rồi, tiền vốn đã ứng rất nhiều cho việc thuê máy móc và nhân công, cộng thêm chi phí cho thủ tục khác, trong khi đó không có hóa đơn thì khách hàng không thanh toán dịch vụ cho. ..
Tất cả các thủ tục chạy giấy tờ em giao khoán cho Bắc Việt luật làm, bây giờ em đang rất nghi hội đó có âm mưu lừa, vì cứ mỗi ngày lại thấy bắt nộp tiền, rồi lại nộp giấy tờ mà kg có kết quả gì. VÌ vậy các anh/chị tư vấn hộ em là:
- Thủ tục đăng ký như vậy đã đủ chưa?
- Có cách nào làm cái thủ tục này lại một cách nhanh nhất có thể không?
- Hiện em đang định thuê văn phòng ảo để đăng ký vào chỗ trụ sở (cho rẻ vì chúng em đang kẹt tiền), nhưng có người nói rằng thuế sẽ không chấp nhận chuyện đó, điều này có đúng kg?
- Các mẹ có cao kiến khác gì giúp em vụ này không?
Em đang rất bí không biết làm thế nào, nhờ anh/chị tư vấn cho em nhé, cảm ơn các anh/ chị thật nhiều!

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Ðề: Em cần tư vấn về vụ thủ tục thuế mua hóa đơn

Chị sao lại để cho họ lừa thế hả chị gái xinh đẹp ơi? Em cũng mượn nhà bạn em, làm giấy tờ thuê làm văn phòng. Tốt nhất, chị đến gặp người sẽ trực tiếp quản lý công ty chị ở Chi cục Thuế Đống Đa hỏi một lần toàn bộ thủ tục cần làm, làm xong thì chính người quản lý cùng một người phụ trách trong đội đó đến nhà mình kiểm tra, đủ giấy tờ là được mua hóa đơn nhé. Mà ko quen ai ở Chi cục Thuế Đống Đa thì em giới thiệu cho nhá nhá, cho cái bọn luật BV nghỉ ăn đi chị gái nhá:x

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Vụ này đúng là chị bị lừa một vố đau quá rồ:(i! Kinh nghiệm xương máu đầu tiên để xây dựng sự nghiệp thành công nhé. Thuế ĐĐ là một trong những chi cục thuế củ chuối, đất sét nhất thành HN có 33 dân tộc anh em này. Chị phải "đi trước - đón đầu" một tí, như MN nói, lên trực tiếp phòng quản lý thuế, hỏi xem anh cán bộ nào phụ trách, thì đẩy đưa cái phong bì cho anh ấy, rồi nhờ anh ấy liệt kê ra cho các thứ giấy tờ cần chuẩn bị để xin mua hóa đơn. Xin mua cơ đấy nhé - dù mình kinh doanh, nộp thuế để trả lương cho họ.

Trước khi lên gặp cán bộ, chị cần công chứng 2 bộ hồ sơ công ty (từ thứ 1 đến thứ 3 em liệt kê ở dưới, một bộ nộp cho cán bộ, một bộ nộp cho cái đội tên là gì ở Hoàng Cầu, để nó lưu tên công ty chị vào trước khi cấp hóa đơn.

Những thứ giấy tờ cần phải chuẩn bị (công chứng nhé):

1. Giấy CN ĐKKD;
2. Giấy CN ĐK MST;
3. Giấy CN sử dụng con dấu;
4. Hợp đồng thuê nhà (có kèm theo sổ đỏ);
5. Đơn xin cấp hóa đơn (theo mẫu - nếu chị phong bì tốt, cán bộ thuế sẽ cho chị);
6. Cán bộ sẽ cho chị một tờ giấy (tên gì em quên rồi) để về xin xác nhận địa chỉ của tổ trưởng tổ dân phố rằng thì mà là nhà chị ở đúng chỗ đó, không tranh chấp với ai.
Sau khi chị chuẩn bị đầy đủ cái bộ hồ sơ này, cán bộ sẽ lại xuống kiểm tra phát nữa, chị nhớ chuẩn bị 2 cái phong bì vì để cho thanh liêm, sẽ có 2 người xuống kiểm tra và phải treo cái biển công ty to to ở ngay cửa, ghi rõ tên công ty, địa chỉ nhé. Cố gắng bố trí lấy 1 chỗ kê tạm mấy cái bàn nữa:D. Để xong được cái thủ tục này, chị mất khoảng 10 ngày là sớm:D
7. Sau khi có đủ 6 thứ trên, thì chị viết 1 cái giấy giới thiệu (viết theo mẫu có sẵn, không được đánh máy in nhé) do chính Giám đốc ký nhé, mang đến tầng 1 chi cục thuế ở ngay đầu Ô Chợ Dừa ấy, trên đường Đê La Thành, nộp cho mấy cái người ngồi sau bàn mà đi từ cửa vào, chị sẽ thấy nó ở trước mặt, đừng có nhìn sang trái. Mấy người này sẽ kiểm tra lỗi chính tả cho chị, sẽ cho chị 1 cái hẹn mua hóa đơn, cùng với 1 quyển sổ cấp hóa đơn...sau...bao nhiêu ngày đó tùy vào cái phong bì của chị.

Xong chị mang cái giấy hẹn đó sang một dãy cửa kính có lỗ tròn tròn mà một đống người ngồi đằng sau toàn chơi game đó mà nộp, nhớ nhìn cho rõ mình ở phường nào thì nộp vào cửa đó nhé. Quyển hóa đơn có 28k (em nhớ k rõ lắm) nhưng chị cứ đưa đủ 40k, bảo là anh giữ lại. Hoặc muốn nhanh hơn, thì nhét vào cái quyển sổ cấp hóa đơn ấy 1 cái phong bì.

Tạm thế đã, cũng mất khoảng 1 tháng, tùy vào cái dán tem của chị và nhớ là không được cáu, phải luôn giữ bộ mặt cười - dù người ta có cau có.:D

Chúc chị sớm mua được hóa đơn và kinh doanh phát đạt!@};-:x

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Ôi trời chị TR ơi, em đọc mà choáng váng.:-O

Mong chị Tem nhanh nhanh vượt qua ngưỡng bởi một xấp phong bao :D

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

@susu1811: em mà đi làm thì còn choáng hơn, vì thời gian xếp hàng ở đây được luôn ở mức kỉ lục. Anh nào chưa có người yêu, cứ đi mua hóa đơn 1 lần, sẽ thừa kiên nhẫn để đợi nàng thay đồ, trang điểm, đi mua sắm...

Ah, em còn quên vài chi tiết quan trọng: Khi đến gặp cán bộ, chị nhớ hỏi anh ta/ chị ta số tài khoản của chi cục thuế, nhờ anh ta, chị ta tra trên com pu tờ cho cái hạng mục, tiểu mục nộp thuế môn bài của công ty chị, rồi nhờ tiếp cán bộ tìm cho cuốn sổ nộp tiền vào ngân sách nhà nước, rồi chị phải tự ghi vào giấy nộp tiền đó, rồi mang ra kho bạc nhà nước quận Đống Đa, trên đường Tây Sơn, gần đến chỗ đèn đỏ rẽ vào Nam Đồng, mà nộp. Chị nhớ phải nộp tiền thuế môn bài trước khi nộp hồ sơ xin mua hóa đơn. Vì công ty được thành lập cuối năm nên chỉ phải nộp nửa năm thôi, nếu không nộp thuế này sẽ không được cấp hóa đơn, sẽ bị phạt nếu nộp chậm:D. Và sang đầu năm 2010, chị cũng nhớ đi nộp sớm cái khoản tiền này, kẻo cũng bị phạt. Thuế ĐĐ thích phạt lắm:D!

Cái hợp đồng mượn nhà đó, chị làm đơn giản thôi, vì chị là con của bố mẹ chị:D. Nếu ghi là Hợp đồng thuê nhà thì bố mẹ chị sẽ phải nộp tiền thuế cho thuê nhà. Nếu chị chưa có mẫu, thì em sẽ cho chị mẫu.

Tiếp nữa, chị phải ký một vài cái hợp đồng cung cấp dịch vụ với công ty nào đó, thì mới đủ điều kiện để cấp hóa đơn. Nếu trong 1 tháng, chị không xuất được cái hóa đơn nào, người ta sẽ tịch thu lại quyển hóa đơn đó.:D

Trong cái danh sách em liệt kê ở trên, còn thiếu cái Giấy đăng ký mở tài khoản tại ngân hàng nữa.

Em còn nhớ thêm gì thì sẽ chia sẻ thêm với chị. Vụ này em cũng đã từng điên lắm nên...thù dai, nhớ lâu. :D

Ghi chú thêm là em mới mua hóa đơn cách đây 8 tháng, giờ không biết có đổi mới gì không. Hixx:D

1,018
0
0

mymy

Ui sao khó khăn thế chị, ĐN em đi mua hoá đơn hoặc kiểm tra thuế ban đầu dễ lắm chị ah :D

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Mong Chị Tem sau vụ này không giảm nhiều cân,
em bái phục chị TR - không nhớ lâu mới lạ.
:D

741
0
16

Ôi trời đọc cái list của Mít Nem và Tý Ruồi chị thất kinh hồn vía rồi! Hay cùng 1 công mình chuyển béng sang chỗ nào dễ hơn nhỉ! chứ cứ tiếp xúc với mấy đồng chí thuế này tổn thọ lắm!
huhu đúng là đau sờ cau! :(:(:(. Hôm nay thằng cháu quay lên hỏi chi cục thuế Đống Đa, bác phụ trách khu vực tiếp tục vòi thêm một cơ số nữa, mình đang rất phân vân không biết có nên nộp thêm tiền học phí không?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Ôi trời đọc cái list của Mít Nem và Tý Ruồi chị thất kinh hồn vía rồi! Hay cùng 1 công mình chuyển béng sang chỗ nào dễ hơn nhỉ! chứ cứ tiếp xúc với mấy đồng chí thuế này tổn thọ lắm!
huhu đúng là đau sờ cau! :(:(:(. Hôm nay thằng cháu quay lên hỏi chi cục thuế Đống Đa, bác phụ trách khu vực tiếp tục vòi thêm một cơ số nữa, mình đang rất phân vân không biết có nên nộp thêm tiền học phí không?
Giờ sao rồi chị? Chị đã mua được hóa đơn chưa? Không biết chị có để ý không, chứ mấy năm gần đây, thuế ĐĐ thỉnh thoảng có cán bộ bị tóm về cái tội mà gọi là lạm dụng chức vụ quyền hạn hay gì gì đó...Có lẽ nó đã bắt thóp được chị là "gà" :Drồi nên mới đưa ra con số đó, chứ với số tiền mà chị đã và sắp chi, thì thà mất công lần nữa, chuyển công ty sang Ba Đình làm còn hơn. Hì hì...Em chỉ thấy mỗi thuế Ba Đình là dễ chịu nhất, nhanh gọn và không hạch sách.

741
0
16

Chị mua được rồi Ruồi với Nem ạ! :(. Chi thêm 3tr nữa thì chẳng thấy hỏi han giấy tờ gì. Sau vụ này chính thức khiếp sợ cái quận Đống Đa nhà mình :(

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Chúc mừng chị nhé! Hì hì...Nhưng mà công đoạn làm báo cáo thuế còn khổ dài dài nữa. Nhưng đã mất xiền rồi nên lần sau nó sẽ dễ dãi hơn với chị một tíB-). Hix...nhớ nộp báo cáo nhé, đi sớm 1 vài ngày hoặc nộp muộn sau 1 ngày, chứ đừng đợi đến 25 mới đi thì xếp hàng cũng mất nửa ngày mới đến lượt. Cái chỗ nhận tờ khai thuế đó toàn mấy ông dở người, người ta xếp hàng nộp báo cáo thuế mà mặt mũi như đâm lê, hỏi một câu thì cắm cảu như chó cắn ma mấy câu. Nếu là chồng em thì một ngày em táng cho mấy trận:D. Hì hì...

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Sao lại ngày 25 chị Ruồi, nộp trước 20 hàng tháng chứ, nộp muộn nộp phạt ngay đấy, chữ ký mới hay nhở, hí hí:p

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Sao lại ngày 25 chị Ruồi, nộp trước 20 hàng tháng chứ, nộp muộn nộp phạt ngay đấy, chữ ký mới hay nhở, hí hí:p
Được nộp muộn trong vòng 1 hoặc 2 ngày gì đó em ah. Chị từng xếp hàng lâu quá, kêu ca với anh cán bộ ở Cục thuế TP ở Đội Cấn, anh ấy mách như vậy. Từ sau đó, chị toàn nộp muộn 1 ngày.

Xóa chữ ký rồi. Để mai ký lại cái khác, hay hơn.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Được nộp muộn trong vòng 1 hoặc 2 ngày gì đó em ah. Chị từng xếp hàng lâu quá, kêu ca với anh cán bộ ở Cục thuế TP ở Đội Cấn, anh ấy mách như vậy. Từ sau đó, chị toàn nộp muộn 1 ngày.

Xóa chữ ký rồi. Để mai ký lại cái khác, hay hơn.
Em ko biết cục thuế chỗ khác thế nào, chứ ở Chi cục Đống Đa là dễ bị phạt lắm chị ạ:p

Dạo này CSTT có mốt thay đổi chữ ký xoành xoạch hay sao ý nhỉ?:D