Giúp đỡ cho cháu bé được đi học

14
0
0

tibau

Em có biết một bé trai đáng lẽ đến tháng 9 năm nay như bao bạn khác là bé sẽ vào học lớp 1.Nhưng do cháu không có giấy khai sinh cũng như Hkhẩu thường trú nên bé không thể đi học như các bạn được.Nguyên nhân là do mẹ cháu không lấy giấy chứng sinh cho cháu từ lúc cháu mới được sinh ra.Dì của cháu cố đến bệnh viện phụ sản( nơi cháu sinh)để hỏi lấy giấy tờ cho cháu nhưng không được,vì họ yêu cầu phải đúng mẹ cháu đến mới giải quyết.Nhưng mẹ cháu lại không đến có bảo thì mẹ cháu bảo không cần lấy,con tao không cần phải đi học.Hoàn cảnh của cháu rất đáng thương bố mẹ không ở với nhau(hai bố mẹ bé đến với nhau khi cả hai đã có gia đình riêng),mẹ thì vô trách nhiệm,Bây giờ bé ở với mẹ và chồng trước của mẹ(2 người cũng có con riêng) ,mẹ thì không có việc làm ổn định,chồng trước của mẹ thì nghiện nên thường đánh bé.Ông bà nội và bố của bé thương bé muốn đón về nuôi nhưng lại ngại vợ của bố bé(vì bố đẻ của bé cũng có con riêng mà):(.Mà chu cấp cho bé thì cũng không được(vì sợ cho tiền mà con mình cũng không được chu cấp đầy đủ).Các mẹ ơi có cách nào giúp cho bé được đi học như các bạn cùng trang lứa không.Các mẹ hãy giúp bé với,chứ để cho bé không được đi học thì khổ thân quá.Xin cảm ơn các mẹ nhìu

14
0
0

tibau

Ðề: Giúp đỡ cho cháu bé được đi học

em còn nghe nói bé rất nhiều lần bị đánh bắng mắc quần áo nữa cơ.Các mẹ có biết làm thế nào để bé có thể đi học được thi giúp em nhe.Xin Cảm ơn các mẹ

5
0
0

Dieuanhchan

Bạn nên cung cấp thông tin cụ thể hơn một chút, ví dụ: tên bé là gì, ở đâu. Bạn có bằng chứng gì về việc bé bị đánh đập hay không thì mọi người mới hiểu và giúp đỡ bé được chứ nghe nói hoặc biết không thôi thì rất khó.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Bạn nên cung cấp thông tin cụ thể hơn một chút, ví dụ: tên bé là gì, ở đâu. Bạn có bằng chứng gì về việc bé bị đánh đập hay không thì mọi người mới hiểu và giúp đỡ bé được chứ nghe nói hoặc biết không thôi thì rất khó.
Đúng chi ra ra vào vào mà vẫn ko thấy có gì cụ thể
tibau gọi metyruoi giúp chị nhé 0983201166 rồi kể cụ thể với bạn ấy nhé.

14
0
0

tibau

Tên thì em cũng không nhớ tên thật của bé là gì.Còn mọi người hay gọi cháu là Sumô.Địa chỉ ở 78 lê Duẩn.Còn việc cháu bị đánh thì em không nhìn thấy chỉ được nghe kể thế thôi.

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Tên thì em cũng không nhớ tên thật của bé là gì.Còn mọi người hay gọi cháu là Sumô.Địa chỉ ở 78 lê Duẩn.Còn việc cháu bị đánh thì em không nhìn thấy chỉ được nghe kể thế thôi.
Vậy chị làm theo hướng dẫn của bác L đi ạh. Gọi điện thoại cho mẹtyruoi@};-

56
0
0

Huy Linh

Em có biết một bé trai đáng lẽ đến tháng 9 năm nay như bao bạn khác là bé sẽ vào học lớp 1.Nhưng do cháu không có giấy khai sinh cũng như Hkhẩu thường trú nên bé không thể đi học như các bạn được.Nguyên nhân là do mẹ cháu không lấy giấy chứng sinh cho cháu từ lúc cháu mới được sinh ra.Dì của cháu cố đến bệnh viện phụ sản( nơi cháu sinh)để hỏi lấy giấy tờ cho cháu nhưng không được,vì họ yêu cầu phải đúng mẹ cháu đến mới giải quyết.Nhưng mẹ cháu lại không đến có bảo thì mẹ cháu bảo không cần lấy,con tao không cần phải đi học.Hoàn cảnh của cháu rất đáng thương bố mẹ không ở với nhau(hai bố mẹ bé đến với nhau khi cả hai đã có gia đình riêng),mẹ thì vô trách nhiệm,Bây giờ bé ở với mẹ và chồng trước của mẹ(2 người cũng có con riêng) ,mẹ thì không có việc làm ổn định,chồng trước của mẹ thì nghiện nên thường đánh bé.Ông bà nội và bố của bé thương bé muốn đón về nuôi nhưng lại ngại vợ của bố bé(vì bố đẻ của bé cũng có con riêng mà):(.Mà chu cấp cho bé thì cũng không được(vì sợ cho tiền mà con mình cũng không được chu cấp đầy đủ).Các mẹ ơi có cách nào giúp cho bé được đi học như các bạn cùng trang lứa không.Các mẹ hãy giúp bé với,chứ để cho bé không được đi học thì khổ thân quá.Xin cảm ơn các mẹ nhìu
Bạn cho mình thông tin chính xác đi, mình tìm hiểu cho.
Theo chủ trương của Nhà nước mình thì mọi trẻ em đều được đi học, vấn đề ở dây bạn cần làm được Giấy khai sinh cho cháu hay muốn can thiệp để mẹ cháu bé có trách nhiệm lo cho cháu đi học?
Với 2 người sinh ra bé như vậy thì khó lắm bạn à, cả gia đình người thân của 2 bên can thiệp vẫn không được đấy thôi. Cái này mình chỉ có thể tìm đến tổ hội phụ nữ dân phố hoặc UBND phường để nhờ họ đi động viên tuyên truyền thì may ra.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Chiều nay em đã gặp mẹ tibau nói chuyện, và vừa có cuộc điện thoại với dì ruột của cháu - là người đang sống cùng nhà với mẹ con cháu. Hoàn cảnh gia đình cháu, thì như mẹ tibau đã nói ở bài viết trên, em không trích lại.

Cháu cũng đã được đặt tên, một cái tên rất đẹp Nguyễn Hoàng Lâm - tên thường gọi ở nhà là Sumo. Dì cháu đã từng đến bệnh viện phụ sản để xin giấy chứng sinh, bv hướng dẫn là mẹ phải ra phường xin giấy xác nhận là con chưa đăng ký khai sinh bao giờ, nhưng mẹ, vì lý do nào đó mà cũng không làm được??? Dì cho tiền để con đi học chữ, mẹ cũng chỉ cho đi vài buổi rồi nghỉ ở nhà, nói là không cần học. Dì nói, mẹ hoàn toàn vô trách nhiệm, ông bà nội có thời gian đã đưa cháu về nhà nhưng mẹ lại đến gây chuyện nên lại phải trả về và không có cách gì can thiệp được. Còn bố đẻ thì không thể trực tiếp đứng ra nhận con (vì bố đang có gia đình và 2 cô con gái).

Mọi người thân trong gia đình đều đã góp ý nhưng mẹ bỏ ngoài tai, coi như không có đứa con đó. Dì định là sẽ tự ra phường Cửa Nam, "đi cửa sau" để xin phường đóng dấu vào đơn và ra bệnh viện nhận là mẹ cháu để xin giấy chứng sinh về làm giấy khai sinh cho cháu.

Dì cháu cũng nói, việc này để nội bộ gia đình giải quyết, vì hơn ai hết, dì hiểu hoàn cảnh gia đình và những con người gọi là cha, mẹ đó. Chúng mình đứng vòng ngoài hỏi han thôi, không nên can thiệp sâu. Cái này, chắc là các mẹ hiểu!:x:x

Vài dòng vậy để các mẹ tiện theo dõi, có thông tin gì, dì cháu sẽ gọi lại cho em. Cảm ơn cả nhà!:x

14
0
0

tibau

Chị Kim Anh à.Em cám ơn chị nhìu nhìu.Chảng biết bày tỏ lòng mình như thế nào nhưng thay mặt Sumô em gửi tặng metyruoi một nụ hôn nồng nhiệt nhất:-*(dù chỉ là hôn gió thôi):D

56
0
0

Huy Linh

Dì cháu cũng nói, việc này để nội bộ gia đình giải quyết, vì hơn ai hết, dì hiểu hoàn cảnh gia đình và những con người gọi là cha, mẹ đó. Chúng mình đứng vòng ngoài hỏi han thôi, không nên can thiệp sâu. Cái này, chắc là các mẹ hiểu!:x:x

Vài dòng vậy để các mẹ tiện theo dõi, có thông tin gì, dì cháu sẽ gọi lại cho em. Cảm ơn cả nhà!:x
Vậy từ nay đến lúc khai giảng chỉ còn chưa đầy 2 tháng nữa, các mẹ cố gắng duy trì liên lạc để xem cháu có được hoàn tất thủ tục đi học không nhé để còn can thiệp kịp thời. Chứ chẳng lẽ đã biết mà vẫn để cháu không được đến trường thì thiệt thòi cho cháu quá!
vấn đề ở đây là sự e ngại và khuất tất tình cảm của mẹ cháu, chúng ta có thể tư vấn đả thông tư tưởng cho mẹ cháu về lợi ích sau này của bé. Chứ sinh ra đã trong hoàn cảnh như vậy lại không học hành thì cháu sẽ trở thành người thế nào chắc ai cũng hình dung được.
Cầu mong mẹ cháu bé suy nghĩ cho tương lai con hơn là bản thân mình.

780
0
0

memynhi

có lần em nghe được trên đài là với người lớn tuổi rồi mà mất khai sinh và không còn thông tin gì thì vẫn có thể làm lại khai sinh 'mới' khi có đầy đủ người làm chứng xác nhận ngày tháng năm sinh, nơi sinh, v.v. Trường hợp của cháu em nghĩ chắc phải có cách nhỉ ? Chẳng lẽ cháu không thể làm khai sinh ? Có mẹ nào quen ai rành luật hỏi giùm xem.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Các mẹ thân mến tức là sao nhỉ, có những việc đã vượt quá khả năng của chúng mình. metyruoi đã có cuộc trò chuyện với dì của bé. Thực dì đã nêu rõ vấn đề, dì cũng muốn nhưng việc này dì đã nói phải để nội bộ gia đình giải quyết.
metyruoi đã để lại số đt để khi cần sự giúp đỡ dì sẽ gọi cho mình.
Cảm ơn sự quan tâm của các mẹ và mong các mẹ thông cảm.
Có tin gi sẽ báo các mẹ luôn. :x

@memynhi ơi: metyruoi là luật sư đó.:p