Hơn 3 năm ròng dạy con ăn rau

240
0
0

Liên ròm

Xin chia sẻ cách dạy con ăn rau cùng các mẹ nhe

Cách đây 1 năm thôi Đăng nhìn rau là che mặt lại khóc nức nở, còn thấy tôm là môi trề ra nước mắt lã chã nếu muốn hắn ăn thì phải bằm tôm nhỏ chứ nguyên con là hắn ... chết đứng ngay.

Hai vợ chồng kháng chiến trường kỳ tập dần cho con ăn cơm thay vì ăn bánh mì ngày 3 bữa cùng ham, butter. Sáng, trưa, chiều tối ăn bánh mì không mệt mỏi dần dần cắt bớt một bữa bánh mì và tập con ăn cơm (còn bún phở thì hắn ăn được). Sau này cắt bớt tiếp cữ nữa và bây giờ ở nhà là ăn cơm chứ không có bánh mì gì hết. Ngần ấy năm từ ngày con biết ăn đến bây giờ phải nói hai vợ chồng đã thành công chuyện ăn rau và tôm với con.

Cứ đến bữa ăn có rau thì ròm nói con ăn 1 cọng thôi, nếu không thích con nhả ra. Khi ăn brocoli con bảo thích và có thể ăn được, vậy thì con ăn nữa đi. Các thứ rau khác con không thích con nhả ra, không sao hết nhưng bữa sau lại dụ khị con ăn loại này đi chứ bữa nay mẹ quên mua brocoli rồi, hay đại loại nếu con ăn xong mẹ cho con nằm trong lòng mẹ xem TV. Thực ra nói chính xác thì bạo lực cũng có, nhất là anh xã quát lên thằng con ứa nước mắt mà ăn nhưng cứ ngậm hoài ròm cho nhả. Năm lần 7 lượt nhả cũng có 1 lượt con nuốt được. Ngày qua ngày, tháng và năm trôi qua con lớn và hiểu rau tốt cho sức khỏe con ráng ăn cho mẹ vui vì mẹ nấu. Giờ thì con có thể hòa đồng trong bữa cơm có thể ăn miếng thịt chiên, miếng canh rau hay miếng cá miếng sà lách. Vậy đó mà đã vài năm hơn từ khi con đi học mẫu giáo đến giờ con đã có thể ăn rau và khen món canh cải tasty hay con tôm mẹ ram ngon quá.

Ngay cả sương sáo hắn cũng xắn ăn được một góc

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Ðề: Hơn 3 năm ròng dạy con ăn rau

Ui ngày trước em vất vả vì dụ con ăn rau vô cùng. Cũng đủ chiêu giở ra rồi: nào lên hàng thiếc mua cái hình cắt con giống, hoa, lá, tim (gần đây mới biết nó là cookie cutter), em luộc su hào, cà rốt, su su, củ cải, bí... rồi cắt thành hình nó mới chịu ăn cho 1-2 miếng. Có lúc em còn phải rửa sạch cái bộ đồ chơi làm bếp bé tẹo của nó rồi bỏ rau vào đó, chơi bán hàng, mẹ mua 1 miếng, bố mua 1 miếng, con 1 miếng rồi cùng ăn:p

240
0
0

Liên ròm

Chỉ có lòng kiên nhẫn thôi em à chứ nếu không thì ... bỏ cuộc vậy. Giờ con em ăn mà thấy ngon chưa hay vẫn ăn cho ba mẹ vui.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Bọn trẻ nhà em từ bé đã ăn rau như thỏ rồi, ăn nhiều quá không còn chỗ cho thịt nên còm nhom :p. Bây giờ hôm nào mà xào rau với tỏi thì cả nhà phải tranh nhau ăn không hết mất :)

240
0
0

Liên ròm

Bọn trẻ nhà em từ bé đã ăn rau như thỏ rồi, ăn nhiều quá không còn chỗ cho thịt nên còm nhom :p. Bây giờ hôm nào mà xào rau với tỏi thì cả nhà phải tranh nhau ăn không hết mất :)
Thế thì phải luyện cho ăn thịt cho lên ký thôi em ơi.

2,080
0
0

May mà Bối Bối nhà em thích ăn rau hiii, giờ bữa cơm nào của gia đình em cũng cho BB 1 chén rau nhỏ, thế là nàng ta ngồi lấy thìa xúc ăn, ăn rau giỏi lắm .Phiền muộn nhất của em là việc uống sữa của BB, giờ cũng thành công rồi.

1,018
0
0

mymy

Híc, nỗi niềm đau khổ của em đây rồi, Muội còi nhà em không rau, không thịt không cá, nói chung là không tất tần tật :((Hôm nào năn nỉ ỉ ôi sau đó chuyển sang dọa nạt thì mới được 1 tí còn không là chỉ có cơm với nước canh lõng bổng thôi. Mà hôm nào dọa nạt lắm thì cũng ăn được 1 tí là ngậm cho ra nước rồi nhả, chán cực :(:)(:)((.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Thế ko có bác nào dạy con ăn thịt à? Con nhà em thịt có xay nhuyễn ra nấu nó ăn vẫn hút nước nhả bã như thường, từ thịt lợn đến thịt gà và tôm, rau thì chả phải dạy, sữa uống vô tư. Em chỉ muốn hỏi ai dạy con ăn thịt mà ko nhả bã thì cho em kinh nghiệm với?:x

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
492
0
0

sweetlily

Huhu em có chung niềm đau khổ với chị mymy, con bé nhà em ngày xưa trộm vía ăn được lắm, mà 3 tháng trở lại đây chả ăn uống gì cho tử tế, thịt không, rau không. Cứ phải rán lên thật thơm mới chiếu cố ăn vài miếng, rau thì chỉ ăn đúng loại brocoli súp lơ xanh, mà dạo này cũng chả ăn nữa. Chỉ thích ăn mỳ và bánh mỳ. Đưa cho một đĩa thức ăn thì cô nàng ngồi tẩn mẩn như Tấm ngồi nhặt thóc, bỏ hết những gì mình không thích ăn, rồi một là vứt xuống đất, hai là mang ra mời bố mẹ ăn :)) Nhưng đi nhà trẻ nhìn các bạn ăn thì các cô bảo là ăn như con nhợn con, về nhà mới giở chứng thế đấy ạ. Quy ra 1 ngày may ra thì ăn được 1 bữa rưỡi, cuối tuần được nửa bữa, còn đâu toàn ăn vặt, khổ thế chứ mà em cũng chịu ko biết xử lý ra sao.

1,904
0
36

291179

Active Member

con nhà em gì cũng cho vào mồm mà không chịu nuốt, kể cả bim bim giòn tan vậy mà ngậm cho nó mểm ra là nhả, cái gì cũng đòi cũng cho vào miêng nhai ngon lành rồi ...nhả ra ,sữa chua, pho mai, bánh kẹo cái gì cũng đòi bóc rồi cười trừ ko có thèm ăn cái gì hết.Mỗi lần cho con ăn là cả một quá trình rèn luyện chữ "Nhẫn " ạ.Khi con em ốm thì thôi rồi , quyết ko ăn gì cả ngày cũng đuợc:(

2,651
0
0

Khai Tâm

Cách đây 1 năm thôi Đăng nhìn rau là che mặt lại khóc nức nở, còn thấy tôm là môi trề ra nước mắt lã chã nếu muốn hắn ăn thì phải bằm tôm nhỏ chứ nguyên con là hắn ... chết đứng ngay.
Cái này cu Đăng có điểm giống nhưng cũng có điểm ngược lại với em Đông Đông: nhìn rau là mở miệng mặc cả với mẹ "Con ăn thêm cái này nhưng con không ăn rau có được không?" và nhìn thấy tôm thì bất kể tôm hùm tôm he tôm sú tôm khô, tép, moi gì gì cũng đòi ăn. Đến khi đi học, các bạn ăn rau cũng ăn theo. Nhà có cây cà chua bi giống Pháp, đợt rồi "thu hoạch", con vặt cà chua, rửa ngay dưới vòi rồi ăn sống :x Hiện giờ nếu ngày nghỉ, được đi chợ với mẹ thì con biết chọn rau để lên thực đơn rồi :)

Đúng là mỗi nhà mỗi cảnh. Mấy hôm nay nghỉ lễ, chúng nó quay em như chong chóng. Yêu sách kinh quá. Thế này chắc chắn ở trường không bắt nạt được cô giáo bèn về nhà bắt nạt mẹ.

@Ớt: Mừng BB uống sữa trở lại :x

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Cho về quê các bác ui. Con em cả 3 đứa chả phải ép gì, từ nhỏ, khi bắt đầu ăn được là gì cũng chén, cứ tập dần từ miếng bé sang miếng to, từ nhừ sang mềm rồi cứng. Năm nào cũng về quê. Quê nghèo, trẻ con có ăn là tốt rồi. Lăn lê chơi với các anh các chị chán rồi cũng theo nhau chạy vào bếp có gì bốc lấy. Giờ thì chỉ có món gì thích nhiều món gì thích ít thôi chứ không sợ gì cả.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Cho về quê các bác ui. Con em cả 3 đứa chả phải ép gì, từ nhỏ, khi bắt đầu ăn được là gì cũng chén, cứ tập dần từ miếng bé sang miếng to, từ nhừ sang mềm rồi cứng. Năm nào cũng về quê. Quê nghèo, trẻ con có ăn là tốt rồi. Lăn lê chơi với các anh các chị chán rồi cũng theo nhau chạy vào bếp có gì bốc lấy. Giờ thì chỉ có món gì thích nhiều món gì thích ít thôi chứ không sợ gì cả.
Chị nói thế này em lại nhớ ra, hôm xem tivi chiếu cảnh một gia đình nghèo chẳng có gì ăn, bữa cơm dọn ra có mỗi bát canh rau ko mà nhà bao nhiêu người, nhà em cũng tranh thủ bảo Mít đấy các bạn ko có gì ăn, con mà ko ăn là mẹ cho các bạn hết. Thế là từ đấy cũng biết thân biết phận ăn ngoan hơn hẳn. :p

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chị nói thế này em lại nhớ ra, hôm xem tivi chiếu cảnh một gia đình nghèo chẳng có gì ăn, bữa cơm dọn ra có mỗi bát canh rau ko mà nhà bao nhiêu người, nhà em cũng tranh thủ bảo Mít đấy các bạn ko có gì ăn, con mà ko ăn là mẹ cho các bạn hết. Thế là từ đấy cũng biết thân biết phận ăn ngoan hơn hẳn. :p
Đúng đấy em ạ. Chip Tôm nhà chị ít khi bỏ thừa thức ăn cũng chỉ vì suốt ngày mẹ nhét vào đầu ý nghĩ "có rất nhiều người không có gì để ăn". Đặc biệt anh cu Tom, muốn anh ấy ăn cái gì thì mẹ lại giả vờ "thôi không ai ăn mẹ đổ đi vậy" là lại "thôi để con ăn" rồi nhắm mắt nhắm mũi ăn bằng sạch.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Thế thì phải luyện cho ăn thịt cho lên ký thôi em ơi.
Bọn trẻ nhà em cũng ăn thịt nhưng không thích, suốt ngày chỉ thích tôm cá, với cả chắc là chạy nhảy nhiều nên tiêu hết. Bảo con ăn thêm miếng thịt nữa con nói: "con ăn đủ rồi, khi nào con thích thì con ăn nữa". Bố mẹ thì không chủ trương ép ăn nhưng bị ông bà cô bác kêu ca nên cũng hơi sốt ruột, 5 tuổi được 18,5 cân cao 110cm có còi quá không các bác.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Bọn trẻ nhà em cũng ăn thịt nhưng không thích, suốt ngày chỉ thích tôm cá, với cả chắc là chạy nhảy nhiều nên tiêu hết. Bảo con ăn thêm miếng thịt nữa con nói: "con ăn đủ rồi, khi nào con thích thì con ăn nữa". Bố mẹ thì không chủ trương ép ăn nhưng bị ông bà cô bác kêu ca nên cũng hơi sốt ruột, 5 tuổi được 18,5 cân cao 110cm có còi quá không các bác.
chiều cao không thiếu nhưng cân nặng thì hơi khiêm tốn:D

41
0
0

Heo vàng 2007

Bà Ớt, chúc mừng bà vụ Bối chịu uống sữa lại nha.

Chị Ròm viết bài tập ăn rau cho con đến những 3 năm. Còn em lại vô đường cùng không biết tập cho con ăn cái gì? Bẩm sinh đã hay ói, đến giờ gần 2,5 tuổi (chỉ tập ăn bột khoảng 6 tháng nay) nhưng vẫn còn ăn bột xay, lỏng như trẻ 4-5 tháng tuổi mà còn ói lên ói xuống. Vậy đã là tiến bộ lắm rồi vì lúc trước chỉ cần ngửi mùi thức ăn, nhìn người khác ăn nó cũng ọe. Bây giờ em thả ra đó, cho ngồi nhơi nhơi thì ăn ít hành lá băm nhuyễn, vài cọng hành tây xào, mấy hột cơm, một xíu ruột bánh mì, vài cái bánh snack, chưa đến 1 con tôm xé sợi, vài que đậu đũa ngăn ngắn.... Em biết con chán bột, chán sữa lắm rồi nhưng nếu đút cháo, 2 hột nó ói, cơm ngồi hoài chưa đếm đủ 1 muỗng. Ăn bao giờ mới xong một bữa? Nên lại đành nghiến răng cả mẹ và cả con, lại bột lại sữa.

18
0
0

meo_uot

Chị Ròm viết bài này cảm động ghê. Em cũng mệt vụ ăn uống của con nhóc em lắm. Khi hắn hứng lên thì ăn cũng tàm tạm, nhưng lúc nào buồn thì lại: "Con ăn cơm không thôi, không ăn thịt". Được cái sữa bao nhiêu cũng hết, 4 tuổi rồi còn bú bình :">

@Heo vàng: cháu chị lớn hơn Rhum gần 4 tháng, tới giờ món chính của nó vẫn là cháo xay nhuyễn, cơm, mì gì hắn đua theo con chị thì nhấm nháp được 1, 2 muỗng, nhai thật kỹ rồi nuốt nước nhả xác, như ăn trầu :D

455
0
0

Meyeuconhat

E cũng đang mệt với vụ cho con ăn đây. 3 tuổi rồi mà vẫn chỉ ăn cháo (trộm vía mỗi bữa được 1.5bat to) nhưng chỉ ăn cháo tôm, thịt và nước xương, cứ hôm nào cho rau vào là ko ăn. Cũng không hoa quả, ko sữa chua, chỉ ăn bim bim, phồng tôm (Bố nó bảo sau này đi nhậu với Bố tốt). Và em sợ nhất là con em hay ghê mồm, cứ nhìn thấy mình ăn gì là mắt mũi đỏ hoe trực nôn ọe ra hết.
Sắp đi trẻ ko biết bao giờ mới cải thiện được tình hình này hic hic.

341
0
0

Bryanthien

E cũng đang mệt với vụ cho con ăn đây. 3 tuổi rồi mà vẫn chỉ ăn cháo (trộm vía mỗi bữa được 1.5bat to) nhưng chỉ ăn cháo tôm, thịt và nước xương, cứ hôm nào cho rau vào là ko ăn. Cũng không hoa quả, ko sữa chua, chỉ ăn bim bim, phồng tôm (Bố nó bảo sau này đi nhậu với Bố tốt). Và em sợ nhất là con em hay ghê mồm, cứ nhìn thấy mình ăn gì là mắt mũi đỏ hoe trực nôn ọe ra hết.
Sắp đi trẻ ko biết bao giờ mới cải thiện được tình hình này hic hic.
Bryanthien nhà em thì chỉ cơm với thịt kho, thịt rang, phở, mì hủ tiếu, bún. Ngoài ra không có 1 chút rau, hành gì trong chén hết. Rau thì nó không ăn nhưng nước Juice thì nó chịu uống cho nên cũng không bị bón. Cũng may nước Juice bên này tốt nên vẫn tiêu hóa bình thường. Con em nó cứ ăn thử 1 miếng mà không ngon thì nó nhả ra không ăn nữa.