Kiểm soát tin nhắn của con – Bao nhiêu là đủ?

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Kiểm soát tin nhắn của con – Bao nhiêu là đủ?

Đa số các thanh thiếu niên giao tiếp với bạn bè của mình thông qua tin nhắn văn bản. Bạn nên cho phép bọn trẻ được giữ bí mật tin nhắn hoàn toàn hay đọc chúng bất cứ khi nào bạn muốn?

Ảnh minh họa

Giữ bí mật ở mức nào?
Một số bậc phụ huynh không thấy có vấn đề gì trong việc dò la, kiểm soát con cái ở lứa tuổi teen thông qua tin nhắn. Nhưng dưới đây là 3 điều cần xem xét về quyền riêng tư của con bạn.

Trước khi nhắn tin qua điện thoại di động trở thành một cách thức liên lạc phổ biến của các bạn trẻ tuổi teen, trò chuyện riêng tư ở một góc kín hay những lúc ở một mình với điện thoại cố định luôn được ưa chuộng. Với hàng trăm hoặc hàng ngàn tin nhắn đến và gửi đi từ điện thoại di động của con bạn mỗi tháng, tất cả mọi thứ bọn trẻ trao đổi với nhau đều mang tính cá nhân. Vậy làm thế nào để bạn quyết định mức độ bí mật dành cho chúng?

Riêng tư - một quyền chính đáng?

Nhiều bạn trẻ sẽ nói rằng cha mẹ theo dõi tin nhắn là xâm phạm sự riêng tư của chúng. Trong thế giới mạng, thông tin gửi qua email, tin nhắn điện thoại, IM hay Facebook không bao giờ thực sự biến mất. Vì thế những thông điệp này không thực sự hoàn toàn bí mật và việc giám sát chúng đôi khi không phải là một vấn đề lớn. Các bậc cha mẹ cần làm cho con cái hiểu điều này. Theo các chuyên gia tâm lý giáo dục, phụ huynh nên xem những bài viết cá nhân, tin nhắn hoặc thư điện tử của bọn trẻ theo định kỳ chỉ đủ để con bạn biết bạn đang kiểm tra.

Sự tin tưởng không phải là sự thả lỏng

Nhiều bậc cha mẹ tin rằng tin nhắn của bọn trẻ không có nội dung gì xấu mà hoàn toàn vô hại. Đa phần thực tế đúng như vậy. Tuy nhiên, sự riêng tư vốn có của những câu nói đùa trên điện thoại di động đôi khi cũng mở ra cơ hội cho các hành vi mà bạn không hề mong đợi từ bọn trẻ. Con gái của bạn có thể bị bắt nạt hoặc bị thuyết phục để gửi ảnh nhạy cảm cho một anh chàng nào đó... Bạn có thể cứu con thoát khỏi một tình huống xấu bằng cách thỉnh thoảng giám sát tin nhắn của con.

Một chuyên gia tâm lý cho biết, 50 năm nghiên cứu về sự phát triển của trẻ cho thấy cách tốt nhất để giảm hành vi nguy hiểm của trẻ em là luôn giữ chúng trong tầm kiểm soát: biết nơi trẻ hay lui tới, duy trì một mối quan hệ thân thiết, cởi mở với con, thiết lập các quy tắc rõ ràng và không ngại nói “không”.

Dạy con bằng hành vi của chính bạn

Bạn có thường kiểm tra điện thoại của mình để giấu con các tin nhắn? Nếu bạn đang nói chuyện với con và bạn có tin nhắn đến, bạn có trả lời ngay lập tức hay chờ cho đến khi kết thúc cuộc trò chuyện của hai mẹ con? Hãy hướng dẫn bọn trẻ sử dụng điện thoại di động một cách hợp lý bắt đầu với hành vi của chính bạn. Nếu tin nhắn của bạn không phù hợp với lứa tuổi của con, bạn đang tạo lập một tiền lệ rằng hoạt động không phù hợp vẫn được chấp nhận trong tin nhắn. Vì vậy, bằng cách để tâm tới những tin nhắn của mình, bạn sẽ có cơ hội tốt hơn để giúp bọn trẻ tránh những tình huống rắc rối.

Tác giả : N.M (Dịch
VTV