Làm nem thế nào cho ngon

39
0
0

Mẹ Bubu&Shi

Nem là món kinh điển. Mà mình làm chả ngon gì cả. Không ngon bằng ngoài hàng, mặc dù ở ngoài hàng thì đáng ra làm sao ngon bằng nem rán làm ở nhà :crying:
+ Nó rất hay có mùi thịt, mà mình ghét mùi thịt lắm
+ Mình cho su hào vào cho át mùi thịt. Nhưng mà nạo su hào to cũng không thấy ngon mà nạo bé quá thì nát.
+ Cho nấm hương thì các con lại chê không ngon. Các con cũng không cho ăn hành.
Rán lên ăn chả ngọt gì cả. Nhạt nhẽo.
Chán thế chứ. Có bí quyết nào cải thiện món này?

883
0
0

mèo_ú

Ðề: Làm nem thế nào cho ngon

Nem là món kinh điển. Mà mình làm chả ngon gì cả. Không ngon bằng ngoài hàng, mặc dù ở ngoài hàng thì đáng ra làm sao ngon bằng nem rán làm ở nhà :crying:
+ Mình cho su hào vào cho át mùi thịt. Nhưng mà nạo su hào to cũng không thấy ngon mà nạo bé quá thì nát.
nem rán hả chị???chị cho su hào vào, nó nhiều nước , rán lại bắn tung tóe lên đấy ạh, em thấy ngta trộn chung với trứng, vừa kết dính tốt, lại có màu đẹp nữa....chắc chị thử rùi ạh???

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Nhân nem nhà tớ gồm: 3 lạng thịt vai lẫn tí mỡ xay, 4 lạng tôm xú tươi, luộc sơ bóc bỏ vỏ, thái nhỏ, 1 của cà rốt to nạo sợi, thái ngắn, 1 của hành tây thái nhỏ, nấm hương, mộc nhĩ, miến ngâm thái nhỏ, 1 quả trứng gà, tẹo hạt nêm, 1 thìa hạt tiêu. Nem quấn nhỏ và hơi lỏng tay, lúc chiên thì ngập dầu và nhỏ lửa, ăn ai cũng khen ngon đấy, bạn thử xem.:drooling:

883
0
0

mèo_ú

bánh để cuốn thì nên ủ bằng lá chuối hoặc phơi sương trước, như thế sẽ dễ gói hơn.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Chi thay su hao bang cu dau, vua ngot vua do ra nuoc hon chi a. Khi nao/thai xong chi bop nhe 1 chut cho ra bot nuoc.
Tui tre nha chi khong an hanh va nam huong thi dung la nem rat de co mui thit. Nem la phai cho nhieu hanh ma.
Tre con nha em la em phai luyen cho an hanh, rau gia vi tu be cho quen. Tu luc an chao da rac teo hanh tuoi thai chi roi.

594
0
0

meyeuTomTom

Chi thay su hao bang cu dau, vua ngot vua do ra nuoc hon chi a. Khi nao/thai xong chi bop nhe 1 chut cho ra bot nuoc.
Tui tre nha chi khong an hanh va nam huong thi dung la nem rat de co mui thit. Nem la phai cho nhieu hanh ma.
Tre con nha em la em phai luyen cho an hanh, rau gia vi tu be cho quen. Tu luc an chao da rac teo hanh tuoi thai chi roi.
Nhà em cũng toàn cho củ đậu thường thì em hay thái hạt lựu. Nếu các bé không thích ăn hành thì chị có thể cho hành khô. Cực kỳ thơm luôn. Nếu cho Thêm ít tôm vào nữa thì tuyệt cú mèo luôn. Thèm quá chiều nay phải làm nem thôi.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Bác ghét mùi thịt à?Thế thì bác làm nem chay đi.Ăn cũng ngon lắm mà đảm bảo chả có tí tẹo mùi thịt nào đâu.:love:smiling:

318
0
0

hoa Dím

Mình thường làm nem ''biến thể'', gồm rau cải bắp thái chỉ, cả rốt thái chỉ, tôm, thịt, hành tây, mộc nhĩ, miến. 2 nhóc nhà mình thích lắm, và đủ cả rau thịt luôn.

47
0
0

Dì_Bé

Nhân nem nhà tớ gồm: 3 lạng thịt vai lẫn tí mỡ xay, 4 lạng tôm xú tươi, luộc sơ bóc bỏ vỏ, thái nhỏ, 1 của cà rốt to nạo sợi, thái ngắn, 1 của hành tây thái nhỏ, nấm hương, mộc nhĩ, miến ngâm thái nhỏ, 1 quả trứng gà, tẹo hạt nêm, 1 thìa hạt tiêu. Nem quấn nhỏ và hơi lỏng tay, lúc chiên thì ngập dầu và nhỏ lửa, ăn ai cũng khen ngon đấy, bạn thử xem.:drooling:
Nhà em cũng làm nem thế này ạ. Ăn ngon lắm ạ, thèm thèm. Nhưng mùa nóng rồi, ngại rán vì sợ mùi mỡ!

2,501
0
0

Haidang02

Công nhận cho tôm vào nem rất ngon, tất nhiên còn phụ thuộc vào cả nước chấm nữa ...
Nhà chị cũng làm giống nhà Cáo :smiling:

26
0
0

Truc Mai

Bên diễn đàn Làm cha mẹ có mẹ bán bánh đa nem Thanh Hóa, ngon, làm nên thành phẩm nem giòn, hồi Tết TM mua, cả nhà ăn ai cũng khen.

780
0
0

memynhi

Em hay làm nem cua bể theo công thức mẹ chồng dạy như sau :
Nhân: thịt heo + thịt bò + tôm + cua (hấp chín bóc lấy nạc cua, khi cuốn nem mới cho vào) + mộc nhĩ + nấm hương + giá đỗ (nhặt sạch, vắt kiệt nước-cái này làm cho ngọt nhân) + hành tím + tỏi + hành lá + tí tiêu + trứng gà.

Vỏ :em mua bánh tráng lọai vàng vàng mềm dẻo, nước nhúng pha chút dấm và đường.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Làm nem em cũng hay cho carot và củ đậu. Riêng trứng thì không nên cho nhiều quá và khi nào sắp cuốn mới cho vào sẽ tránh cho nhân nem bị ướt.
Có lần em cũng trộn thử mayonnaise, ăn vị nó lạ hơn chứ em thấy chẳng ngon bằng nem truyền thống mình hay làm đâu.

19
0
0

Chipbebong

Làm nem em cũng hay cho carot và củ đậu. Riêng trứng thì không nên cho nhiều quá và khi nào sắp cuốn mới cho vào sẽ tránh cho nhân nem bị ướt.
Có lần em cũng trộn thử mayonnaise, ăn vị nó lạ hơn chứ em thấy chẳng ngon bằng nem truyền thống mình hay làm đâu.
Em ko trộn mayonnaise, mà toàn chấm mayonnaise ạ. Nhà em lười pha mắm, nên chấm sốt may, ăn ngon lành ạ

273
0
0

NganHa

Món nem làm theo cách truyền thống mình thấy vẫn là ngon nhất, rau chỉ có giá đỗ, nấm hương, mộc nhĩ, không có xu hào ,cà rốt, ngoài ra nhà mình vẫn làm 0,5kg thịt với 0,7kg tôm tươi bóc vỏ, cho nhiều hạt tiêu một chút, lần nào nhà làm thấy cũng ngon lắm :smiling:

384
0
16

tho2006

Member

Công nhận cho tôm vào nem rất ngon, tất nhiên còn phụ thuộc vào cả nước chấm nữa ...
Nhà chị cũng làm giống nhà Cáo :smiling:
Các chị đã ăn nem thịt rắn chưa, nhà em ở gần chợ quê, thỉnh thoảng người ta bán rắn nước ấy ạ, em toàn mua về để róc thịt làm nem thôi, các thứ khác thì cho như làm với thịt lợn, ngon tuyệt cú mèo, mỗi tội lúc nào cũng thòm thèm vì ít.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Các chị đã ăn nem thịt rắn chưa, nhà em ở gần chợ quê, thỉnh thoảng người ta bán rắn nước ấy ạ, em toàn mua về để róc thịt làm nem thôi, các thứ khác thì cho như làm với thịt lợn, ngon tuyệt cú mèo, mỗi tội lúc nào cũng thòm thèm vì ít.
ôi mẹ Thỏ biết làm thịt rắn à, giỏi thật đấy, tớ mới chỉ ăn nem rắn ngoài hàng thôi, ăn cũng ngon nhưng lúc ăn mà nghĩ đến con rắn lại thấy sợ :1::eyelash:

8
0
0

Mẹ Gâu

Sao em làm nem cứ bị vỡ í, hiếm hoi có lần không vỡ. Xong rồi em nghĩ hay tại em quấn chặt tay quá nên lỏng tay thì không vỡ nem ở lần đầu rán, nhưng lần sau rán lại thì 90% vỡ, chán lắm ạ :((
Các mẹ hay mua vỏ nem hãng gì mách em với, quấn thế nào cũng mách em với!

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Sao em làm nem cứ bị vỡ í, hiếm hoi có lần không vỡ. Xong rồi em nghĩ hay tại em quấn chặt tay quá nên lỏng tay thì không vỡ nem ở lần đầu rán, nhưng lần sau rán lại thì 90% vỡ, chán lắm ạ :((
Lót thêm 1 nửa cái bánh đa nem vào thành 1 cái rưỡi, để lên trên 1 cái khăn bông ẩm, rồi hãy gói em ạ, mà gói lỏng tay thôi, đảm bảo không vỡ:)>-

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Giống ý kiến của mẹ Cáo và đừng cho nhiều miến quá. Khi miến nở sẽ làm vỡ nem.