Lẩu nấm- làm thế nào cho ngon ạ?

37
0
0

apricot

Tình hình là cuối tuần này em và mấy đứa ban hồi cấp 3 tụ họp lại khoảng 1O người mà tụi nó đòi làm Lẩu nấm- Em không biết làm món này mà lại bị giao đi tìm cách làm ạ...cho nên em ghé đây nhờ các Bác đảm đang nhà mình chỉ giúp với thì thấy yên tâm hơn so với lục lọi trên mạng...Nhờ moi người giúp hộ cách làm ạ.. cảm ơn cả nhà nhiều @};-@};-

37
0
0

apricot

Ðề: Lẩu nấm- làm thế nào cho ngon ạ?

Cảm ơn cái link Dì bé đưa nhưng mà cái đó là lẩu nấm + kim chi và chua cay ạ....còn em muốn nấu lẩu các loại nấm, không chua , cay..mà là nước dùng gà hầm với những cây thuốc bắc như táo tàu, hạt gì đỏ đỏ nữa cơ V.v.....bác ơi
Món này chắc nhiều bác nấu rồi, nhiều ng thích ăn, chỉ dùm em với ạ

37
0
0

apricot

HIc hic, bài của mình ế rồi..hình như k bạn nào ở đây làm lẩu nấm hết á

37
0
0

apricot

Em xin báo cáo mẹ bé Chép là cuối cùng tui em nấu rất đơn giản, 2 bộ xương gà hầm + hành củ + hạt sen+ táo tàu. Nhúng lẩu là thịt gà+ đậu hũ+ đủ loại nấm..kết quả là hết vèo...đơn giản thế thôi ạ...mà ai cũng ok là quá ngon...
Cảm ơn mẹ bé Chép nhé

1,250
0
0

baoduy_susu

Mình thì khi đi ăn ở Kingdom, nấm người ta làm rất nhiều laọi: nào âám đùi gà, nấm linh chi tươi, nấm mỡ,... rau mồng tơi, miến, tàu hũ non, đặc biệt là chén muối đậu và mè để chấm với nấm mình thấy lạ lạ. Trong nước thì nước dùng nấu từ xương và táo tàu, kỳ tử, vài lát gừng.
- Nhưng khi mình làm ở nhà mua không đủ loại nấm và không biết công thức thế nào, mình chế ra và thấy cũng ổn, các bạn cùng ăn với mình nhé:

872
0
0

kelly

Tình hình là cuối tuần này em và mấy đứa ban hồi cấp 3 tụ họp lại khoảng 1O người mà tụi nó đòi làm Lẩu nấm- Em không biết làm món này mà lại bị giao đi tìm cách làm ạ...cho nên em ghé đây nhờ các Bác đảm đang nhà mình chỉ giúp với thì thấy yên tâm hơn so với lục lọi trên mạng...Nhờ moi người giúp hộ cách làm ạ.. cảm ơn cả nhà nhiều @};-@};-
Cái chính là bạn định ăn lẩu nấm gì? Gà, bò hay hải sản? Vì mỗi công thức thì cách chế biến nước lẩu có khác nhau, còn nếu chỉ là lẩu nấm chung chung thì mình có cái này:

Nguyên liệu
Xương lợn: 1- 1,5kg

Đậu phụ: 4 miếng (Nếu mua được đậu Nhật là ngon nhất)
Tôm nõn: 200g.
Nấm hương, nấm rơm, nấm mỡ, nấm linh chi, nấm kim châm, nấm bào ngư mỗi thứ 100g (có thể thay đổi hoặc thêm vào loại nấm khác mà bạn thích).
khoai môn: 2 củ

Ngô ngọt: 3 bắp
Bột nêm
Nước mắm ngon
Muối mỗi thứ một ít.
Thực hiện:
Xương lợn rửa sạch, ngâm nước muối khoảng 15 phút, vớt ra. Cho xương lợn vào nồi hầm, lửa nhỏ, vớt bọt để nước dùng được trong. Tôm khô rửa sơ, cho vào. Nêm muối, nước mắm, bột nêm vừa ăn. Cho tiếp khoai môn thái quân cờ và ngô bẻ ra làm 6 phần cho mỗi bắp
Bày các loại nấm ra đĩa sao cho đẹp mắt. Thịt ăn kèm tùy khẩu vị (có thể là thịt bò, thịt gà, ba ba hay là các loại hải sản) Vừa dùng vừa cho nấm, đậu phụ vào lẩu, không để nấm quá chín.

Riêng kinh nghiệm của mình lẩu nấm thì nên ăn với bún là ngon nhất và nước lẩu có vị ngọt thanh, không nên dùng lẩu nấm có vị chua vì sẽ không hợp với vị nấm
Chúc bạn có 1 bữa tiệc ngon miệng.

341
0
0

Bryanthien

Em xin báo cáo mẹ bé Chép là cuối cùng tui em nấu rất đơn giản, 2 bộ xương gà hầm + hành củ + hạt sen+ táo tàu. Nhúng lẩu là thịt gà+ đậu hũ+ đủ loại nấm..kết quả là hết vèo...đơn giản thế thôi ạ...mà ai cũng ok là quá ngon...
Cảm ơn mẹ bé Chép nhé
sorry bạn tí cho mình hỏi... khi bạn cho hạt sen vào thì mùi vị thế nào... vì theo mình biết.. gà thì rất hợp với hạt sen nhưng mà nấm mà nấu với hạt sen thì sẽ bị mất mùi Nấm vì mùi hạt sen sẽ làm mất đi vị của hương nấm.