Món ngon làm từ cốm

8
0
0

giadinhga

Mùa cốm đến rồi, các mẹ có món gì ngon thì up lên đây cho em học tập với ạ. em xin mở hàng bằng vài món cốm nào:
Đây là món xôi cốm, em mới tập làm nên kết quả chưa đc ngon lắm, xôi vẫn hơi bị nát.

Đây là món trứng đúc cốm, món này ngon mà dễ làm ghê

Còn đây là em chả cốm, ngon lắm ạ.

318
0
0

hoa Dím

Ðề: Món ngon làm từ cốm

Những hạt cốm tươi xanh, nhìn muốn bốc rồi! Ở đây mình chỉ có cốm khô...huhuhu....

466
0
0

kimsonbui

Mẹ nào có cách làm cốm khô ngon hơn trong các món ăn thì chỉ giúp với ạ.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Cốm à, nhà chị nấu cháo trắng thay vì cho gạo nếp thì cho cốm tươi vào lúc cháo đã nhừ. Thành phẩm thơm, mát, bổ, ngọt dịu, ăn cho ít rất ít đường thôi, chẹp chẹp

466
0
0

kimsonbui

Cốm à, nhà chị nấu cháo trắng thay vì cho gạo nếp thì cho cốm tươi vào lúc cháo đã nhừ. Thành phẩm thơm, mát, bổ, ngọt dịu, ăn cho ít rất ít đường thôi, chẹp chẹp
Em ở trong này không có cốm tươi chị ơi, cốm khô thì rất nhiều vì được viện trợ từ ngoài đó vào. Em nghe chị tả thôi cũng thấy đã chẹp chẹp rồi. Thèm ăn cốm "dót" quá.

2,651
0
0

Khai Tâm

Toàn gặp các mẹ cùng cảnh ngộ :love: :love: :love:

Em cũng thích cốm, cốm ăn chơi, cốm nấu cốm nướng, kể cả cốm rang. Nhìn chả cốm của gia đình gà ngon lành quá :drooling::drooling::drooling:

Chả trứng cốm (có cả thịt xay) cũng là món khoái khẩu nhà em :love::silly: Thế này có khi mai lại có món này :smiling: Cảm ơn topic thật hay :kiss:

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Tớ có món vịt hầm cốm ngon phết, dưng mà giờ ngại làm mấy món béo bổ đấy lắm í, không cầm lòng được. Để tí rảnh post công thức hầu cả nhà ai người ngợm ngon lành thì làm nhé, mùa này vịt cũng ngon, mà cốm cũng ngon:angle:

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Nguyên liệu:

- 1 em vịt khoảng 1,4-1,5 kg, cắt bỏ cục hoi ở phao câu, làm sạch, sát muối cho hết hôi, cẩn thận hơn thì sát gừng giã nhỏ nữa cho thêm phần thơm tho.
- 150gr cốm tươi, hoặc 70gr cốm khô, xịt nước ngâm cho mềm
- 200gr thịt nạc vai xay
- 5 củ hành khô, băm nhuyễn
- 1 thìa cà phê hạt tiêu
- chục cái nấm hương thơm, ngon, bỏ chân ngâm mềm, xay cùng thịt. Chục cái nữa rửa sạch giữ nguyên hiện trường.
- nước mắm 2 thìa cà phê, hay hơn nếu ai hay ăn mặn
- 100gr hạt sen tươi, hoặc 40gr hạt sen tươi, ngâm mềm

Hành động:

Trước hết Hạt sen bỏ nước ninh nhừ mềm đã.

Trong khi chờ đợi ta đi làm cái nhân nhồi vịt gồm thịt xay, trộn nấm hương, trộn hành khô, trộn cốm, nước mắm, hạt tiêu, rồi viên viên thành mấy viên nhồi vào bụng em vịt xinh, dung kim chỉ trắng khâu sơ sơ mấy mũi (không cần khâu xít mũi lắm, chỉ cần khâu bên này ngoặc qua bên kia, ngoặc lại bên này phát nữa là xong.

Độ 30’ sen khá mềm thì thả bé vịt vào, chế xâm xấp nước ngập quá nửa em nó, chế nước mắm vào cho thêm phần đậm đà. Hầm nhỏ lửa độ 30’ - 35' nữa lấy đũa đâm thử vào chỗ ức dầy dầy thấy xuyên qua dễ dàng, thì thả thêm chục cái nấm hương tròn đều sạch đẹp vào, 5’ sau nêm nếm lại vừa ăn là có thể dọn ra cái âu to nhất nhà, dọn lên giữa bàn, để vào 1 cái muôi, cả nhà mỗi người 1 đôi đũa 15’ sau sẽ thấy còn xương không với 1 ít nước. Ực.

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ơ,mùa cốm đến rồi ạ?Em lại cứ tưởng mùa thu mới là mùa cốm chứ nhỉ?Em đang thèm kem cốm mà mãi chưa có máy làm kem.hic.

38
0
0

ruagia

Cách làm xôi cốm này các mẹ
Nguyên liệu:
Cốm tươi (loại 2 nhé): 500 g
Đỗ xanh: 250 g
Dừa nạo: 100 g
Đường tùy khẩu vị
Muối tinh
Cách làm:
- Dừa nạo xào với đường cho dừa khỏi chóng thiu, xào lửa nhỏ cho đường tan hết là được, dừa vẫn phải trắng ko được cháy.
- Đỗ xanh ngâm vài tiếng cho nở. Đưa vào chõ đồ chín, giã mịn.
- Cốm tươi loại 2 (loại 1 cốm mềm nên xôi sẽ bị nát) trộn đều với đỗ xanh chín đã giã mịn + 1 tí tẹo muối. Đổ vào chõ đồ tối đa là 5 phút. Tùy theo độ kín của từng chõ, các mẹ làm lần đầu nên để ý thời gian. Lưu ý là nước ở nồi dưới phải sôi thì mới đặt chõ xôi lên đồ.
- Khi xôi đã mềm bỏ ra trộn với dừa đã xào đường.
Đảm bảo sẽ được món xôi cốm cực thơm ngon. Chúc ngon miệng

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: