(MS122/TT) 06.8.2011 - Thăm và tặng quà cho các cháu mồ côi tại chùa Quang Châu, Hòa Phước, Hòa Vang, Đà Nẵng

2,801
0
0

muathu

Đã lâu lắm nhà Đà Nẵng chưa ghé thăm lại các cháu ở chùa Quang Châu, để các cháu có được một chút hơi ấm, được cảm giác ẳm bồng từ các mẹ CSTT, thứ 7 tuần này nhà Đà Nẵng sẽ ghé thăm các con với nguồn kinh phí từ đợt trước còn lại:

http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php/7448-(MS115-TT)-26.03.2011-Thăm-và-tặng-quà-cho-các-cháu-mồ-côi-tại-chùa-Quang-Châu-Hòa-Phước-Hòa-Vang-Đà-Nẵng

Thời gian: 15h30 thứ 7 (ngày 06/08/2011)
Địa điểm tập trung: Nhà muathu 23 Trần Văn Giáp

Quà cho các cháu: Muathu đã có gọi cho Sư Cô Minh Tịnh, cô nói đang rất cần Bột Nêm Chay, Bột ăn dặm cho bé, Bỉm, Móc phơi quần áo, xà phòng giặt....và mình sẽ mua thêm ít bánh kẹo cho các cháu nữa nhé.

Baoduy_susu: Hôm qua nói có bỉm cho các cháu, có số lượng chưa?

Danh sách đăng ký:

1. Muathu + Tí
2. Subim + Su chị
3. Susu + Su em
4. Bảo Duy + Su
5. Meby + By
6..........

Nhà mình tiếp tục điền danh sách để tính xe cộ nhé....:x

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,250
0
0

baoduy_susu

Ðề: (MS115/TT) 26.03.2011 - Thăm và tặng quà cho các cháu mồ côi tại chùa Quang Châu, Hòa Phước, Hòa Vang, Đà Nẵng

Đã lâu lắm nhà Đà Nẵng chưa ghé thăm lại các cháu ở chùa Quang Châu, để các cháu có được một chút hơi ấm, được cảm giác ẳm bồng từ các mẹ CSTT, thứ 7 tuần này nhà Đà Nẵng sẽ ghé thăm các con với nguồn kinh phí từ đợt trước còn lại:

Quà cho các cháu: Muathu đã có gọi cho Sư Cô Minh Tịnh, cô nói đang rất cần Bột Nêm Chay, Bột ăn dặm cho bé, Bỉm, Móc phơi quần áo, xà phòng giặt....và mình sẽ mua thêm ít bánh kẹo cho các cháu nữa nhé.

Baoduy_susu: Hôm qua nói có bỉm cho các cháu, có số lượng chưa?

Danh sách đăng ký:

1. Muathu + Tí
2. Subim + Su chị
3. Susu + Su em
4. Bảo Duy + Su
5. Meby + By
6..........

tui có 6 gói bĩm và một số áo sơ sinh mwois chưa dùng cho các con.

359
0
0
Ðề: (MS115/TT) 26.03.2011 - Thăm và tặng quà cho các cháu mồ côi tại chùa Quang Châu, Hòa Phước, Hòa Vang, Đà Nẵng

Hôm đó Ku Cún đi học tiền huấn luyện ở trường SKy LiNe nên 16h30 em phải đi đón Cún ,em sẽ đến chùa nhưng đến sau cả nhà .

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Danh sách đăng ký:

1. Muathu + Tí
2. Subim + Su chị
3. Bảo Duy + Su
4. Meby + By
5..........

hic buồn quá, em không tham gia được, các chị già thông cảm :(

273
0
0

meby

@SU: tiếc hì
@Muathu: có cần giúp gì không?

1,413
0
0

Mẹ Gôn

@ muathu: Em ủng hộ 500k để mua quà cho các cháu nhé, ứng chi trước đi hồi em gửi lại, hihi. Có cần giúp gì ko.
Hy vọng chiều mai đi được, đang rủ đ/c xã đi, uh thì đi ô tô còn ko uh thì đi xe máy hìhì.
Cố gắng tham gia với cả nhà chứ lâu quá rồi...

270
0
0

Soni

Danh sách đăng ký:
1. Muathu + Tí
2. Subim + Su chị
3. Bảo Duy + Su
4. Meby + By
5. Sơni + má
(Khoe chút, Sơni mới ra bệnh viện sau 2 lần liên tiếp cấp cứu, nghi là viêm dạ dày ruột hoặc đau bụng cơ năng ??? gầy không thể tưởng tượng #:-S)

2,801
0
0

muathu

@Chị Soni: Chắc Soni đi học đấy chị, thương quá.

@all: Có cần giúp cả nhà ạ, cuối giờ chiều nay chắc muathu tranh thủ ghé qua Metro mua quà cho các cháu, tối khoảng 7h30 đến 8h nhà mình ai rảnh ghé nhà muathu phân bánh kẹo cho các cháu nhé.

1,413
0
0

Mẹ Gôn

@Chị Soni: Chắc Soni đi học đấy chị, thương quá.

@all: Có cần giúp cả nhà ạ, cuối giờ chiều nay chắc muathu tranh thủ ghé qua Metro mua quà cho các cháu, tối khoảng 7h30 đến 8h nhà mình ai rảnh ghé nhà muathu phân bánh kẹo cho các cháu nhé.
Èo, thế này thì em chịu ko giúp được rồi, giờ đó đã về trên HK mất rồi

1,669
0
0

mesubim

Èo, thế này thì em chịu ko giúp được rồi, giờ đó đã về trên HK mất rồi
Thôi ưu tiên bà mẹ trẻ em, vả lại số lượng cũng ít mà có 40 suất thôi, Lg làm thoáng cái là xong hihi. À mà ai ngày mai ko đi đc thì tối ráng mà đến làm nhé.:))

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Thôi ưu tiên bà mẹ trẻ em, vả lại số lượng cũng ít mà có 40 suất thôi, Lg làm thoáng cái là xong hihi. À mà ai ngày mai ko đi đc thì tối ráng mà đến làm nhé.:))
Ơ hỏi lại xem có phải 40 suất ko nhá, tháng trước BNội với ba Gôn đi về bảo 52 xuất rồi con :)

1,669
0
0

mesubim

Ơ hỏi lại xem có phải 40 suất ko nhá, tháng trước BNội với ba Gôn đi về bảo 52 xuất rồi con :)
Muathu đã nắm lại thông tin từ sư cô Minh Tịnh rồi em ạ, chính xác là 44.
Chỉ còn ít phút nữa thôi là nhà mình lên đường rồi, sắp đc gặp các con rồi, mong quá (subim vẫn chưa chuồn học đc đây huhu)

6,216
0
36

susu1811

Active Member

em hóng ảnh và thông tin, chị subim cập nhật đi

1,669
0
0

mesubim

Cũng đã gần 5 tháng rồi nhà mình mới lại lên thăm các con. Quang cảnh chùa vẫn như xưa, vườn Lâm tì ni đã khởi công từ tháng 3 đến giờ vẫn còn dang dở vì ngân phí không đảm bảo. Cây Osaka của muathu tặng vẫn đang chuyển mình lớn từng ngày trong chậu, chờ đến mùa đông để được ra vườn cùng vẫy vùng với muôn hoa (muathu tặng 2 cây nhưng một cây đã bay lên trời rồi :().

Điều đáng mừng nhất là nhìn thấy các con được khỏe mạnh và lớn hơn lên. Khi chúng tôi đến nơi, các con như nhận ra người thân, cười nói làm quen, mặt mày hớn hở.

Trước giờ ăn, các con chắp tay niệm "Nam mô A di đà Phật" 3 lần... rất tâm linh, rất đáng yêu!

Một điều đáng mừng nữa là đợt này lên, thấy nhà cửa phòng ốc của các con khang trang hơn, sạch đẹp hơn. Hỏi ra mới biết Ngân hàng Nông nghiệp thành phố đã tài trợ cho các con giường ngủ, tủ đựng áo quần và đưa các con đi sắm áo quần mới… Dẫu không biết thế nào là đủ đối với một đàn con hơn 40 đứa, nhưng sự quan tâm này phần nào cũng giúp sư cô Minh Tịnh đỡ vất vả hơn, các con được nằm giường chiếu mới êm ái hơn chứ không kẻo kà kẻo kẹt giường tre như trước đây. Áo quần của các con thì đã có tủ đựng gọn gàng hơn mà không phải đựng bao đựng giỏ nữa… Thật mừng cho các con!

Yêu quá, nhìn con nào cũng yêu. Chúng mình sức hèn thân mọn, biết làm gì hơn cho các con ngoài tình yêu thương này đây...???

(còn nữa) @};-

1,669
0
0

mesubim

Ðề: (MS122/TT) 06.08.2011 - Thăm và tặng quà cho các cháu mồ côi tại chùa Quang Châu, Hòa Phước, Hòa Vang, Đà Nẵng lần 2

Có thể nói, các con còn quá nhỏ bé để biết rằng mình đang thiếu thốn hoặc mất mát một điều gì đấy... Chỉ biết rằng các con rất cần tình thương, những vòng tay ấm áp, những ánh mắt trìu mến, nựng nịu của người lớn. Điều này các con thể hiện rất rõ khi được các mẹ bồng ẳm trên tay, tức thì các con gục đầu vào ngực, vào vai mẹ như tìm chút hơi ấm và sự che chở, bao dung...

Đã bồng con lên rồi thì không thể nào thả xuống được, cho dù cả mẹ cả con đều đã mướt mồ hôi. Đã có con ngủ trên tay mẹ ngon lành, bởi tiếng mẹ hát ru hay quá, vòng tay của mẹ ấm quá... giá mà những tháng ngày thơ ấu của con được mãi như thế này...

Còn mẹ thì ước gì lòng mẹ rộng rơn, dài hơn... để có thể ôm hết các con vào lòng, để các con cảm được chút tình thương của người mẹ dù ngắn ngủi. Điều mà các con đã không may mắn ngay từ khi mới lọt lòng.

359
0
0
Ðề: (MS122/TT) 06.08.2011 - Thăm và tặng quà cho các cháu mồ côi tại chùa Quang Châu, Hòa Phước, Hòa Vang, Đà Nẵng lần 2

Cảm ơn cả nhà ĐN đã cho các con có được hơi ấm thiêng liêng này @};-@};-@};-
cảm ơn chị Subim về những hình ảnh và những lời văn hay ( mai dẫn em đi uống cafe nhé chị hihihihi)

270
0
0

Soni

Có một người đang dỡ khóc dỡ cười vì vụ "tặng kẹp cho các con" :((
Vừa bước vào chùa, mùa thu giật mình bấm nhẹ vào tay "Chị ơi, mấy bé đâu có tóc mà kẹp chị?"
Ôi trời, vội vàng lấy bao đựng kẹp, dây cột tóc... dúi vào túi con trai bảo "Cất đi con"...
Nhưng có 2 bé gái đã thấy rồi, con hỏi "Cô có kẹp hả ?" Mình nhìn mấy sợi tóc lơ phơ trước trán con rồi nhìn đôi mắt trong veo của con chờ đợi, chợt nghĩ lỡ sư mà thấy các con nắm trong tay mấy cái kẹp tóc thì sao ? nên nói với con là "Cô có búp bê con à"
Lúc lang thang trong chợ mình thấy mấy cái kẹp xinh quá, mà quên mất là... :'>

1,669
0
0

mesubim

Chiều muộn, khi các con ăn cơm xong, được tắm rửa thay áo quần sạch sẽ tinh tươm và được ra sân chơi. Đây là giờ chơi duy nhất trong ngày của các con, lúc này các con mới thực sự là mình, là tuổi thơ nghịch ngợm, hồn nhiên và vô tư.

Ngân hàng Nông nghiệp tài trợ cho các con gần chục chiếc xe đạp, không đủ cho các con mỗi đứa mỗi chiếc nên các con phải thay phiên nhau chơi, hoặc cùng chở nhau đi... Tuy nhiên sư cô Minh Tịnh cũng mệt lắm cái khâu phân xử này vì các con nhỏ chưa biết nhường nhịn, giành nhau rồi khóc lóc um sùm... rất thương!

Nhìn các con như thế này, mấy ai nghĩ các con không có bố mẹ? càng không ai nghĩ rằng có bố mẹ nào nỡ bỏ các con?...

Tháng bảy mùa thu - Mùa Vu Lan báo hiếu đã về... Mong rằng các con ai cũng được sư cô Minh Tịnh cài lên ngực một bông hồng đỏ thắm thay cho màu hoa trắng xót thương! Để các con không phải tủi phận vì thiếu tình thương. Để các con biết rằng mình còn có Mẹ.

''Tuổi thơ con có một thời hạnh phúc
Gọi “Mẹ ơi!” khi đói khát, chán chường
Lòng vui khi thấy mẹ cười trước mặt
Được vỗ về, được âu yếm yêu thương''

Vì xung quanh các con vẫn còn nhiều lắm tình yêu thương của tăng ni, của cộng đồng luôn dành cho các con, sẵn sàng chia sẻ với các con những mất mát thiệt thòi trong cuộc sống này! :x

270
0
0

Soni

Tháng bảy mùa thu - Mùa Vu Lan báo hiếu đã về... Mong rằng các con ai cũng được sư cô Minh Tịnh cài lên ngực một bông hồng đỏ thắm thay cho màu hoa trắng xót thương! Để các con không phải tủi phận vì thiếu tình thương. Để các con biết rằng mình còn có Mẹ.

''Tuổi thơ con có một thời hạnh phúc
Gọi “Mẹ ơi!” khi đói khát, chán chường
Lòng vui khi thấy mẹ cười trước mặt
Được vỗ về, được âu yếm yêu thương''

Cám ơn em Subim, đọc những dòng này tự nhiên ứa nước mắt. Già rồi mà vẫn chưa hết bệnh hay khóc nhè. :cstt09:

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Em cũng khóc vì mấy câu thơ chị ơi ...