(MS127/CN) 20.11.2008 - Hỗ trợ chi phí sinh hoạt cho bé Thùy Dương sn 1996 ở Vĩnh Lộc B, Bình Chánh, TP.HCM - tim bẩm sinh

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
510
0
0

CSTT_VTNA

(Copy lại từ trang web nơi trước đây CSTT hoạt động online).
********************________________________________________
muathu
20/11/2008, 09:47 AM
Địa Chỉ: Vĩnh Lộc B, Quận Bình Chánh, Tp Hồ Chí Minh

Thùy Dương sinh năm 1996, hoàn cảnh gia đình Dương thật đáng thương.
Em mắc bệnh tim bẩm sinh và được các bác sỹ phát hiện sau khi bị ngất ở trường và được cô giáo đưa đến bệnh viện cấp cứu lúc em lên tám tuổi. Vì gia đình quá nghèo nên ba mẹ không thể nào có tiền để chữa bệnh cho em.
Ba mẹ Dương mồ côi cha mẹ từ nhỏ nên cuộc sống của họ rất cực. Họ lớn lên nhờ vào việc ở nhờ, chăn trâu cắt cỏ thuê cho những gia đình khấm khá. Đã ngoài 68 tuổi nhưng ba mẹ em không có tài sản nào ngoài căn nhà tình thương nhỏ được chính quyền địa phương xây cấp đã hơn bốn năm qua.
Thu nhập của gia đình từ việc nhặt ve chai hàng ngày của ba. Nhưng đã gần hai năm, ba em phải ngồi trên chiếc ghế tre với cái chân tật nguyền vì bị tai nạn giao thông trong lúc đi nhặt ve chai. Đầu gối ba em nơi đã được khoan 3 vít để nối xương chân giờ đã chảy mũ vì nhiễm trùng do không có tiền để chữa trị.
Từ sáng sớm đến tối mờ, người mẹ gìa của Dương rong ruổi dạo bộ khắp ngã đường để nhặt ve chai, dù quá vất vả nhưng mẹ vẫn không kiếm đủ tiền để mua gạo nuôi gia đình. Cuộc sống quá khốn đốn của gia đình Dương luôn nương nhờ vào từng chiếc áo cũ, miếng cơm của những người hàng xóm tốt bụng.
Công việc nhà và chăm sóc ba giờ một mình Dương lo liệu. Tan học, em vội vã về nhà để kịp hoàn tất những việc đang chờ Dương. Có nhiều lúc, mọi việc dang dở vì em lên cơn đau và ngất, nhưng rồi cũng may mắn cơn đau lại qua và Dương lại tiếp tục công việc hàng ngày.
Dương nói trong nghẹn ngào em sợ một ngày em sẽ chết. Vì lần đau nặng vào tháng tám năm 2008 em được chị hàng xóm tốt bụng giúp tiền để đưa đến bệnh viện Đại Học Y Dược Thành Phố Hồ Chí Minh cấp cứu. Ở đây, các bác sỹ thông báo bệnh tim em quá nặng và cần phẫu thuật gấp để cứu sống với chi phí
$3,196 USD (51,130,000 VND).
Dương sẽ là trụ cột của gia đình, là chỗ dựa duy nhất của ba mẹ em trong những ngày đến. Em và ba em rất cần sự giúp đỡ của các tấm lòng nhân từ.

Đọc những dòng trên chắc các mẹ vô cùng ngạc nhiên, sao muathu lại post trường hợp ở xa tít Tp Hồ Chí Minh, bạn của muathu cậu ấy làm ở Đông Tây Hội Ngộ, muathu thường nhờ cậu ấy quan tâm đến những trường hợp các bé bị tim mà muathu biết, trong trường hợp này bé Thùy Dương đã được Đông Tây Hội Ngộ giúp toàn bộ chi phí mổ tim, bây giờ cả 2 bố con đều ở trong bệnh viện, nhưng họ lại không có đồng nào cho chi phí ăn uống và thuốc thang cho 2 bố con. Cậu bạn đã cố gắng hết sức để bé Dương sớm có tiền nộp viện phí để chờ mổ nhưng các chi phí khác cậu không thể xin được và chỉ gửi cho họ ít tiền túi của mình, cậu ấy nhờ muathu có bạn bè gì ở Tp HCM thì giúp cho gia đình Thùy Dương, cậu ấy đã về Đà Nẵng nhưng không thể yên tâm về gia đình bé, các mẹ ơi xem có thể tiếp sức cho bé Thùy Dương được không ạ, nhờ các mẹ Sài Gòn có thể tìm hiểu thêm tình hình của bé được ko cảm ơn các mẹ thật là nhiều :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
20/11/2008, 12:59 PM
Bé đang nằm viện nào? phòng số bao nhiêu, bà cho tui gấp nhé, tui sẽ ghé thăm bé, nếu bé đã có tiền mổ rồi mà không có chi phí ăn uống thì tội quá, tui sẽ ghé thăm bé ngay :LoveStruc:
20/11/2008, 03:40 PM
Hiện tại bé đang ở phòng 315 khoa phẩu thuật Tim. Bệnh viện Đại Học Y Dược, số 215 Hồng Bàng Tp Hồ Chí Minh. Ngày mai 21/11 bé sẽ được phẫu thuật , sau phẩu thuật 2 ngày bé sẽ chuyển đến phòng 215.

Hương ơi cậu bạn vừa mới nói là ba mẹ của bé thần kinh cũng không được bình thường, cuộc sống cơ cực khoảng 45 tuổi họ mới lấy nhau, bé là trụ cột chính trong gia đình nhưng mới học lớp 6 thôi nên cũng chưa thể quản lý tiền nong dễ mất lắm, ngày mai trụ cột gia đình lại phẩu thuật cần thông tin gì thêm Hương hỏi chị Lan Y tá khoa nhé, ba bé cũng đang ở bệnh viện cùng bé, chi phí để phẫu thuật lại cái chân cũng khá lớn khoảng trên 20 triệu :Sad: Nên Hương cứ xem tình hình thế nào, đừng đưa tiền cho gia đình bé vì họ không giữ được đâu, khổ thật lại làm người ốm ốm thêm tí rồi :LoveStruc:
20/11/2008, 03:43 PM
Hiện tại bé đang ở phòng 315 khoa phẩu thuật Tim. Bệnh viện Đại Học Y Dược, số 215 Hồng Bàng Tp Hồ Chí Minh. Ngày mai 21/11 bé sẽ được phẫu thuật , sau phẩu thuật 2 ngày bé sẽ chuyển đến phòng 215.

Hương ơi cậu bạn vừa mới nói là ba mẹ của bé thần kinh cũng không được bình thường, cuộc sống cơ cực khoảng 45 tuổi họ mới lấy nhau, bé là trụ cột chính trong gia đình nhưng mới học lớp 6 thôi nên cũng chưa thể quản lý tiền nong dễ mất lắm, ba bé cũng đang ở bệnh viện cùng bé, chi phí để phẫu thuật lại cái chân cũng khá lớn khoảng trên 20 triệu :Sad: Nên Hương cứ xem tình hình thế nào, đừng đưa tiền cho gia đình bé vì họ không giữ được đâu, khổ thật lại làm người ốm ốm thêm tí rồi :LoveStruc:

Nhà bé không còn ai khác nữa hả chị...:Rose:
20/11/2008, 03:50 PM
Nhà bé không còn ai khác nữa hả chị...:Rose:

Không em ạ, bố mẹ bé đều mồ côi cha mẹ từ nhỏ mà, nên họ hàng chả có ai, lại có vấn đề về thần kinh :Sad:
20/11/2008, 09:50 PM

Hương ơi cậu bạn vừa mới nói là ba mẹ của bé thần kinh cũng không được bình thường, cuộc sống cơ cực khoảng 45 tuổi họ mới lấy nhau, bé là trụ cột chính trong gia đình nhưng mới học lớp 6 thôi nên cũng chưa thể quản lý tiền nong dễ mất lắm, ngày mai trụ cột gia đình lại phẩu thuật cần thông tin gì thêm Hương hỏi chị Lan Y tá khoa nhé, ba bé cũng đang ở bệnh viện cùng bé, chi phí để phẫu thuật lại cái chân cũng khá lớn khoảng trên 20 triệu :Sad: Nên Hương cứ xem tình hình thế nào, đừng đưa tiền cho gia đình bé vì họ không giữ được đâu, khổ thật lại làm người ốm ốm thêm tí rồi :LoveStruc:

Mai là bé sẽ mổ rồi phải không? Không biết gia đình có tiền chưa :Sad:, mai tui phải dẫn bé Tiên đi khám bệnh không biết sao ghé bé đây, mẹcobixu có ghé thăm con được không? :LoveStruc:
20/11/2008, 10:16 PM
Mai mấy giờ bé mổ hả chị? Em ghé buổi trưa khoảng 2h30 có được ko ạ? NẾu gấp quá thì em ghé buổi sáng cũng được. Nhưng nếu ko gửi tiền cho ba mẹ bé thì biết gửi cho ai ạ? Hay là em vào mua ít đồ ăn cho ba mẹ bé ăn dần?
20/11/2008, 10:23 PM
Mai mấy giờ bé mổ hả chị? Em ghé buổi trưa khoảng 2h30 có được ko ạ? NẾu gấp quá thì em ghé buổi sáng cũng được. Nhưng nếu ko gửi tiền cho ba mẹ bé thì biết gửi cho ai ạ? Hay là em vào mua ít đồ ăn cho ba mẹ bé ăn dần?

Chị nghĩ là mua đồ ăn cho ba mẹ bé và sữa cho bé uống, mới mổ xong cần uống sữa, có gì chị em mình sẽ trao đổi qua đt :Kiss:
20/11/2008, 11:37 PM
Hương cho anh gửi cho bé 300k tiền sữa nhé. Chúc ca mổ thành công tốt đẹp. :Wish:
21/11/2008, 01:57 PM
Sáng nay mình chuyển cho Hương 200K từ số TK........ 438 1404. Ủng hộ tiền ăn cho bé.
21/11/2008, 09:48 PM
Hômnay em có vào thăm bé DƯơng, bé đã được mổ và hiện nằm trong phòng hồi sức nên em chưa nhìn thấy bé được. Em có gặp mợ của bé Dương (vì ba mẹ bé ở nhà, ba mẹ bé thần kinh có vấn đề nên ko vô trông bé được). Có lẽ thứ 2 bé sẽ được chuyển ra phòng ngoài. Em thay mặt HQ mua sữa tươi CGHL cho bé, mì và chà bông cho người nhà bé. Tổng cộng là 137k. Và có gửi cho mợ bé 100k để chi tiêu ăn uống. THứ 2 bé Dương đươc chuyển ra phòng ngoài em sẽ vào thăm nữa ạ. :Smiling:
Còn ba bé thì hiện tại đã được rút 2 đinh ốc ra, nhưng chưa được mổ vì ko có tiền. Chi phí mổ dự tính khoảng 20tr. Nếu được mọi người ủng hộ, sau khi có tiền, ba bé lập tức sẽ được mổ ngay. Còn mẹ bé thì hiện nay vẫn đang tiếp tục công việc hằng ngày là đi lượm ve chai để nuôi gia đình (nhưng vẫn ko đủ sống) . Ngoài ra, bé Dương còn có thêm 1 đứa em trai nữa. Cả 2 bé đều đang được đi học nhưng sau này có thể việc học ko được tiếp tục nữa vì hoàn cảnh quá nghèo khó.
Hiện tại thì chi phí mổ tim của bé Dương đã có bên nhóm Đông Tây Hội Ngộ giúp đỡ. Vấn đề còn lại là chi phí ăn uống và chi phí mổ chân cho ba bé Dương mà thôi. Hy vọng HQ sẽ có hướng giúp đỡ cho gia đình bé.
22/11/2008, 09:37 AM
Sáng nay mình chuyển cho Hương 200K từ số TK........ 438 1404. Ủng hộ tiền ăn cho bé.

Nhận 200K của ME SONY :LoveStruc:

@ĐN: bác cho em đuôi số TK của bác nhé, em gọi không thấy bác nhấc máy

@mecobexiu: :Rose::Rose::Rose:
22/11/2008, 08:35 PM
Nhận 200K của ME SONY :LoveStruc:

@ĐN: bác cho em đuôi số TK của bác nhé, em gọi không thấy bác nhấc máy

@mecobexiu: :Rose::Rose::Rose:
em gái ơi số ....3509 nhé.
22/11/2008, 08:42 PM
em gái ơi số ....3509 nhé.

Nhận 300K của bác Đồng Nát tặng bé Dương :LoveStruc:
24/11/2008, 11:03 PM
Hôm qua bé Dương đã được đưa ra phòng ngoài, nhìn bé đã khá hơn rồi, bác sĩ nói 1 tuần nữa có thể xuât vịên. Hôm nay em vào thăm mua cho bé 4 lốc sữa CGHL là 64k và gửi mợ bé 100k để lo ăn uống cho bé. Nghe mợ bé nói hôm nay mẹ bé có vào thăm nhưng ko nói gì cả, cứ ngồi buồn buồn rồi lại về. :Sad: Đợt trước ba bé được rút 2 cây đinh ra khỏi chân là cũng đựơc tài trợ, nhưng còn về chi phí mổ thì hiện tại vẫn chưa có tài trợ nên ba bé vẫn còn 1 cây đinh trong đó, k thể đi lại được. EM hy vọng HQ có quyết định sớm để có thể giúp cho gia đình bé ạ.
Đây là hình bé Dương: http://www.flickr.com/photos/9248803@N03/?saved=1
(vẫn ko tài nào chèn hình trực tiếp vào được, chị Manly ơi, hình như bên em ko có chương trình Javascript thì ko chèn hình vào được phải ko chị?)
25/11/2008, 12:48 AM
Chị Manly ơi... cho em gởi trường hợp này 300K..cho bố bé Dương mổ chân... Khi nào chị nhận được tiền báo cho em biết nhá... cho em xin luôn cái nick yahoo của chị.. nhắn tin trong wtt cứ bị báo lỗi hoài em mệt tim quá chị ơi
25/11/2008, 09:05 AM
Hôm qua bé Dương đã được đưa ra phòng ngoài, nhìn bé đã khá hơn rồi, bác sĩ nói 1 tuần nữa có thể xuât vịên. Hôm nay em vào thăm mua cho bé 4 lốc sữa CGHL là 64k và gửi mợ bé 100k để lo ăn uống cho bé. Nghe mợ bé nói hôm nay mẹ bé có vào thăm nhưng ko nói gì cả, cứ ngồi buồn buồn rồi lại về. :Sad: Đợt trước ba bé được rút 2 cây đinh ra khỏi chân là cũng đựơc tài trợ, nhưng còn về chi phí mổ thì hiện tại vẫn chưa có tài trợ nên ba bé vẫn còn 1 cây đinh trong đó, k thể đi lại được. EM hy vọng HQ có quyết định sớm để có thể giúp cho gia đình bé ạ.
Đây là hình bé Dương: http://www.flickr.com/photos/9248803@N03/?saved=1
(vẫn ko tài nào chèn hình trực tiếp vào được, chị Manly ơi, hình như bên em ko có chương trình Javascript thì ko chèn hình vào được phải ko chị?)

Em xài IE hay Firefox vậy
HÌnh của bé Dương đây, bé nhìn xinh xắn nhỉ :LoveStruc:
http://farm4.static.flickr.com/3200/3056429710_20e72a0b48.jpg?v=0
25/11/2008, 10:03 AM
Tiêu chí của Hội quán từ xưa tập trung giúp các bé. Bởi vì chúng mình quá bé nhỏ, không thể với tay cả bầu trời .......... thương lắm nhưng ..........
Vì vậy việc giúp đỡ bố bé thì Hội quán đang bàn bạc, và bàn với đầu cầu mTrung là Ly để hỏi bạn bên đông tây hôi ngộ thêm :LoveStruc:
Chờ tin tức, còn tiền bạn nào gửi bố bé thì mình chưa dám nhận :Kiss:
25/11/2008, 01:32 PM
Sáng nay điện thoại suốt bị sếp lườm :Sad:

Tình hình thế này, gia đình bé rất tội, theo tiêu chí của chúng mình là chỉ giúp em bé, nhưng trường hợp này vì bố mẹ không đi lại được thì bé sẽ phải đi kiếm tiền hic, mình đã bàn với các mẹ Hội quán và nhóm Đông Tây Hội Ngộ thống nhất hai bên cùng quyên góp cho gia đình bé, mong các mẹ giúp gia đình bé qua cơn khó khăn này :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
26/11/2008, 11:29 PM
Hôm nay mình vào vừa đúng lúc bé đang chuẩn bị làm giấy xúât viện. Bé đã trông khá hơn nhiều và đi lại được rồi. Mình có gửi bé 2 hộp bánh AFC của Kinh Đô, 1 lốc sữa đậu nành và 300k để gia đình bé có thể chi tiêu khi bé về nhà. Hướng giúp đỡ cho bé như thế nào về sau thì chị Manly sẽ bàn bạc với HQ ạ. Còn về ba bé thì hôm nay mình vào, ko gặp bác sĩ trước kia đã rút 2 cây đinh ra cho ba bé, nên ngày mai chị Manly sẽ gọi hỏi bac sĩ xem hướng điều trị cho ba bé thế nào.
28/11/2008, 08:30 AM
Nhận 300K của mẹ BrianThien :LoveStruc:
28/11/2008, 05:09 PM
Mợ bé Dương hôm nay có gọi đt cho em và thông báo là bé đã ổn rồi, ăn uống lại bình thường và gửi lời cảm ơn đến mọi người đã giúp đỡ gia đình bé. Ngày mai em sẽ gọi đt cho bác sĩ Khanh (người trực tiếp rút 2 cây đinh cho ba bé hồi trước) để hỏi về bệnh án của ba bé xem thế nào. NGày mai em có thể bận việc ko lên mạng được, tối khuya về em sẽ thông báo tình hình lại cho các mẹ biết nhé.
29/11/2008, 09:16 PM
HÔm nay em đã gọi đt cho bác sĩ Khanh và bác ấy nói là nếu được mổ lấy cây đinh cuối cùng ra thì ba bé Dương sẽ đi lại được nhưng sẽ bị cà nhắc vì các khớp gối ko thể trở lại như xưa được. Cho nên vấn đề còn lại là tài chính, nếu có được tài trợ thì ba bé sẽ đuợc mổ ngay ạ. :Smiling:
01/12/2008, 09:52 AM
HÔm nay em đã gọi đt cho bác sĩ Khanh và bác ấy nói là nếu được mổ lấy cây đinh cuối cùng ra thì ba bé Dương sẽ đi lại được nhưng sẽ bị cà nhắc vì các khớp gối ko thể trở lại như xưa được. Cho nên vấn đề còn lại là tài chính, nếu có được tài trợ thì ba bé sẽ đuợc mổ ngay ạ. :Smiling:

Em có hỏi chi phí mổ không?
01/12/2008, 11:41 AM
Dạ, bác sĩ bảo khỏang 15tr ạ.
01/12/2008, 01:19 PM
Dạ, bác sĩ bảo khỏang 15tr ạ.

Các mẹ ơi, mình cùng quyên góp cho trường hợp này nhé :LoveStruc:
30/12/2008, 10:55 PM
Tổng kết

Thu:
Đồng Nát: 300K
Me SONY: 200K
Brianthien: 300K