(MS140/CN) 23.02.2009 - Các cháu nhỏ tại Trung tâm bảo trợ xã hội Việt Lâm, Phú Thọ

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Mẹ Diễm Ngọc và con. Con tình cảm ghê lắm đấy, cứ 1 chốc lại ghé mồm hôn mẹ. Nhưng có lẽ con cảm nhận được số phận của mình, nên chẳng hề thấy con nói, cười, cứ lặng lẽ thế này thôi. Chính vì điều đó mà khi về, nhìn vẻ cam chịu của con mình đã không cầm được nước mắt. Mẹ Đoàn Phương và Mẹ Thosoc thì liên tục đi ra ngoài để khóc.

Các con hầu như không có phản ứng gì thông thường của 1 đứa trẻ khi nhìn thấy đồ chơi

Quần của con, ướt sũng nước tiểu, không có chun, được buộc bằng 1 dây vải giống như chiếc dây vải buộc chân mà các mẹ sẽ xem ở ảnh sau. Mẹ Đoàn Phương lấy quần áo của các mẹ mang lên thay cho các con.

Dây buộc chân các con, 1 đầu đã buộc cố định xuống giường.

Quà của các mẹ mang lên, không biết các con có được ăn?

21
0
0

babycutie

Mẹ Diễm Ngọc và con. Con tình cảm ghê lắm đấy, cứ 1 chốc lại ghé mồm hôn mẹ. Nhưng có lẽ con cảm nhận được số phận của mình, nên chẳng hề thấy con nói, cười, cứ lặng lẽ thế này thôi. Chính vì điều đó mà khi về, nhìn vẻ cam chịu của con mình đã không cầm được nước mắt. Mẹ Đoàn Phương và Mẹ Thosoc thì liên tục đi ra ngoài để khóc.

Các con hầu như không có phản ứng gì thông thường của 1 đứa trẻ khi nhìn thấy đồ chơi

Quần của con, ướt sũng nước tiểu, không có chun, được buộc bằng 1 dây vải giống như chiếc dây vải buộc chân mà các mẹ sẽ xem ở ảnh sau. Mẹ Đoàn Phương lấy quần áo của các mẹ mang lên thay cho các con.

Dây buộc chân các con, 1 đầu đã buộc cố định xuống giường.

Quà của các mẹ mang lên, không biết các con có được ăn?

Thương quá các con ơi :(. Mai mình gởi 500K ủng hộ nhé. Cám ơn các mẹ nhiều

27
0
0

bigma

Các mẹ ơi! thông tin đáng tin cậy từ Sở LĐTBXH của tỉnh Phú Thọ là họ sẽ làm ráo riết vụ này, tỉnh đang yêu cầu TT này chuyển các con sang các TT khác có điều kiện chăm sóc tốt hơn, nhưng chị Tuyết chưa chịu. Chú mà mình nhờ nói, cứ yên tâm sẽ giải quyết được vì Tỉnh cũng bức xúc.

26
0
0

Mẹ Nhím

Các mẹ ơi! thông tin đáng tin cậy từ Sở LĐTBXH của tỉnh Phú Thọ là họ sẽ làm ráo riết vụ này, tỉnh đang yêu cầu TT này chuyển các con sang các TT khác có điều kiện chăm sóc tốt hơn, nhưng chị Tuyết chưa chịu. Chú mà mình nhờ nói, cứ yên tâm sẽ giải quyết được vì Tỉnh cũng bức xúc.
Nếu được vậy thì tốt quá ạ.
Thương các con quá.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Mình cũng nghĩ rằng không thể để tình trạng các con như thế này được. Các con sinh hoạt hoàn toàn không theo 1 tiêu chuẩn nào của nơi nuôi trẻ. ăn thì mình cực kỳ thấy phẫn nộ. Các con ở độ tuổi này phải được ăn ít nhát là 6 bữa / ngày. Đằng này chỉ có 2 bữa cháo + 2 bữa bột (mà có bạn nào đã gọi là hồ loãng ấy). Có người lên thăm thì có sữa trộn vào bột, được mấy ngày đã bảo "hết sữa, chỉ còn bột". Mình hỏi nấu cháo với gì (mình có xuống bếp mở nồi nhưng không thấy còn cháo nữa) thì 2 cô trông trẻ nói nấu với thịt, nhưng ít lắm vì anh Thuật bảo bớt thịt đi để lấy tièn mua thêm rau. Tiêu chuẩn do bà Tuyết tự đặt ra, rồi cứ bớt dần vớí lý do "thiếu kinh phí". Như bạn Đoàn Phương nói là cứ thế đên lúc họ cho ăn ngày 1 bữa cũng phải chịu à? Chẳng còn chút lương tâm nào nữa. Mình cũng có suy nghĩ là không thể để tình trạng thế này mãi. Nếu các cháu không đi được NN làm con nuôi vì đang vướng mắc giấy tờ thì chúng mình có thể xem nhờ ai giải quyết vướng mắc đó nhanh hơn được không? Còn nếu không thể đi được thì chắc chắn chúng mình phải tìm cách đưa các con sang TT khác, của nhà nước. Nhưng song song với việc đó thì các bố các mẹ chúng mình cố gắng cải thiện đời sống của các con nhé.

Mình cũng đã thông tin về TT này tới Cục Bảo vệ trẻ em - Bộ TBLĐXH. Hy vọng 1 tương lai sáng sủa cho các con.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,557
0
0

Camellia

Xin cám ơn các mẹ rất nhiều. Giá có nút "Cám ơn" thì mình đã suốt ngày bấm. Thương các con đứt cả ruột mà chả làm được gì cho các con cả. Các mẹ thật giỏi!!!

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Chị Tâm Chíp Tôm bi ơi. Em đã đọc bài của mẹ Suri bên WTT. Chi "dõi" theo và định hướng hộ chúng em nhé.

27
0
0

bigma

Cảm ơn mẹ Chip Tom Bi nhé!
Sao diễn đàn này không có icon biểu hiện tình cảm nhỉ? Lẽ ra ở diễn đàn này phải có rất nhiều trái tim, vòng tay âu yếm chứ Mod ơi!!!

101
0
0

su yeu

“Cứu một mạng người phúc đẳng hà sa” đấy là câu nói về tấm lòng nhân ái của nhà Phật.

Kính gửi các Mẹ,

Mỗi lần lên thăm các con ánh mắt trẻ thơ u buồn luôn ám ảnh tôi đến nhói lòng, nỗi đau đớn trong trái tim của một người mẹ, mỗi khi ra về bất lực nhìn các con chịu cảnh sống địa ngục trần gian mà chưa thể giải cứu các con ngay được, tôi hình dung con gái mình trong những ánh mắt ấy, đau biết bao mỗi khi con ốm, mỗi khi con bị dù chỉ một vết xước nhỏ đã làm lòng mẹ quặn thắt. Cuộc sống của các con còn không bằng một kẻ tù đày, căn phòng dù đã được lau chùi, nhưng mùi khai thối vẫn bốc lên nồng nặc, những chiếc chiếu trúc loang lổ vết thuốc và nước tiểu, những chiếc màn bẩn thỉu, đen bẩn, những con ruồi bu trên người các con, cũng không buồn xua tay đuổi. Sự tàn nhẫn hiển hiện trên cơ thể, những vết trói vẫn in hằn trên chân con, những vết xước như vừa đóng vảy vẫn còn đỏ máu, những vết hăm đỏ, xưng tấy vẫn trên cơ thể, những nốt muối đốt lại vừa xuất hiện. Ác một điều, các con chưa biết nói, chưa biết tự vệ, chưa biết đòi, chưa biết xin ăn, mà các con bị tước đi quyền con người, khi các con chỉ mới bắt đầu, đến kẻ tù đày vẫn còn được sống tử tế hơn, vẫn được ăn đúng bữa, vẫn được sưởi nắng dưới ánh mặt trời, vẫn tự vệ sinh, vẫn xua được muỗi , còn các con đâu có làm được gì.

Chiều này tôi đưa bạn lên thăm các cháu, bạn tôi nói, em đã viết về nhiều TTXH, nhiều cảnh đời, đi nhiều nơi, nhưng chưa bao giờ em gặp cảnh này, các cháu quá khổ, không có ăn, không có bàn tay chăm sóc, không có chút tình người, sự đờ đẫn, sợ sệt luôn hiển hiện trên gương mặt trong sáng của trẻ thơ. Mỗi khi tôi bế 1 bé, bé kia chạy ra bán lấy tôi như sợ mất phần. Chiều nay tôi ngồi trên ghế của phòng khách, để bé Phượng trong lòng và để bé Phương dựa vào người, bé ngồi im lặng, không cử động, nhìn lên mặt tôi với ánh mắt như cầu khẩn, tôi sẽ để bé ngồi như vậy thật lâu, mỗi khi tôi cử động, đôi bàn tay gầy gò, đầy vết thâm tím và mề đay níu tôi lại như sợ tôi đi mất. Bé Phương dựa vào người nhưng chốc lại đứng lên ôm cổ dụi đầu, nhìn vào mắt tôi, và thỉnh thoảng bé lại nở một nụ cười thật đáng yêu.

Cái áo tôi mặc cho Phương, Phượng sáng qua khi tôi lên thăm, đến hôm nay vẫn vậy, không được thay chiếc khác, khi tôi vào đập vào mắt là hình ảnh của Phượng ngồi với cái quần tụt hết, và cái tã xô ướt đẫm, vậy mà bé cứ ngồi yên lặng, mở to đôi mắt nhìn tôi, không một tiếng kêu, nếu tôi không gọi thì không biết lúc nào bé mới đựoc thay.

Chị Triển nói, mấy tháng trước, đêm các bé đói đêm khóc đòi ăn, các chị cho mút bình không để các cháu ngủ, lâu rồi thành quen, các cháu không còn đòi ăn nữa, và đến bây giờ các cháu không còn phản xạ đói, cho gì ăn nấy, khi nào ăn cũng được.

Hoàn cảnh những em bé ở đây nghe kể thì thấy rùng mình, dựng tóc gáy, chị Triển kể, các bé ở đây, lúc mang về trung tâm, có bé vẫn nguyên bánh rau và dây rốn dài ngoằng trước bụng, có bé bị buộc dây rốn bằng dây leo ở rừng, có bé bị buộc bằng dây ở bao tải xi măng, dây nilon, lúc mở ra mùi thối xộc lên kinh khủng, có bé bị nhiễm trùng như bé Ngọc, lúc mang về vẫn lòng thòng dây rốn, bây giờ rốn bé bị lồi ra to bằng quả nho tím của VN.

Bé Ngọc xinh xắn, hơn 1 năm nay con lên được có 6 lạng, còn các bé khác cũng vậy chỉ lên được khoảng 6 lạng đến 8 lạng 1 năm. Chuyện các bé bị ngã từ trên giường xuống đất, bị kẹp đầu là chuyện thường ngày ở đó, nên không loại trừ khả năng, bé Phượng bị trấn thương do ngã, và bây giờ hơi có chút ngơ ngơ. Bé này có 1 cục u trên đầu nên phải kiểm tra, khám thật kỹ.

thân gửi đến các Mẹ, một số thông tin

1. Hôm qua, Mẹ suri đưa 1 bác trong ngành công an đến, và bác ý đã điện thoại cho GĐ công an tỉnh Phú Thọ để họ vào cuộc rồi. Mẹ suri sẽ thông báo sau, vì hiện tại muốn bí mật chút, có gì trao đổi qua email các Mẹ nhé. Nhưng có một việc xin ý kiến các Mẹ : Hiện tại Bác này nói với mình là muốn đưa các bé vào TT nào thì nói tên để Bác ý xử lý chuyển vào cho các cháu được chăm sóc trước đã, rồi tiếp đến là xử lý Mụ bất nhân và đám… kia sau. Mình đề xuất chùa Bồ Đề Gia Lâm, để tiện cho các cháu được các Mẹ đến chăm sóc, các Mẹ cho Suri xin ý kiến, trưa mai sẽ trả lời cho Bác kia thông tin. Nhưng từ lúc này đến lúc đưa các cháu đến chùa Bồ Đề được, chắc cũng mất thêm ít ngày nữa, nên vẫn cần người chăm sóc các cháu.

2. Hôm nay Mẹ Suri đưa bạn phóng viên, để nhìn thực tế, phần truyền thông mình sẽ đảm nhận, hiện tại không nói gì được nhiều, nói chung vụ này sẽ rất… sẽ báo các mẹ sau khi có đủ thông tin, các mẹ cứ an tâm. Hôm nay đợi anh Thuật để lấy hồ sơ của bé Phương, Phượng, nhưng vì cô Hương kế toán nghỉ, nên không lấy được, anh Thuật hứa mai sẽ fax cho mình rồi, mình lấy để có thông tin chính xác thì mới xử lý đuợc. Ah,các Mẹ ơi, bạn này đề nghị viết một chút về nhóm và trang web, các mẹ cho xin ý kiến luôn nhé, vụ này cho Mẹ Suri né nhé.

3 Mẹ Suri lên gặp vợ anh Thuật, Mẹ suri đã đề nghị, Vợ anh Thuật sẽ làm việc bắt đầu từ ngày mai, vợ Bác Thuật ( tên là Dung) sẽ làm việc nấu ăn, chăm sóc các cháu cùng với 2 chị kia, mỗi tháng nhóm sẽ trả lương là 2 triệu, mình đã tạm ứng luôn nửa tháng lương chiều nay rồi. Chị này hứa mai sẽ đi làm, chị này nói cũng có vẻ rất có tâm, chưa biết thế nào, nhưng nghe thì tạm tự an ủi mình chút.

4. Khẩu phần ăn : Mẹ Suri yêu cầu một ngày các cháu phải được ăn 5 bữa sữa 100% là sữa, khôg được pha bột nhão + 3 bữa cháo + hoa quả lặt vặt. Với 12 cháu mình tính mỗi tháng hết tối đa 14 hộp sữa 900gr, mình nói với anh Thuật và chị Dung là cho các cháu ăn theo khẩu phần đó, sữa tụi mình sẽ cung cấp, tiền ăn cũng sẽ hỗ trợ. Cháo thì phải cho thêm dầu ăn, Anh Thuật đồng ý. Nhóm mình sẽ bàn thêm các Mẹ nhé.

5. Các Mẹ có gì góp nấy nhé, quần áo, đồ chơi, nhưng tạm thời đừng mua sữa cho các con nữa, Mẹ Suri mua 30 hộp sữa bột Cô gái Hà Lan 1,2,3 loại 900gr cho các con rồi. Bây giờ quan trọng là thứ 7 này anh Thuật sẽ đưa Phương, Phượng về HN khám trước, bé Phượng sẽ phải chụp citi, nên sẽ rất cần tiền, Mẹ nào có điều kiện ủng hộ bằng tiền nhé, cho 1 Mẹ giữ hoặc cho anh Tâm ( 0989401111) để gom tiền chữa bệnh cho các con.

6. Một tin vui nữa là đến giờ đã có 3 lời đề nghị nhận các con ở TT làm con nuôi trong gia đình và các Ba, Mẹ đó rất có tấm lòng nhân hậu, nên Mẹ Suri tin là, các con sẽ có cái kết có hậu các mẹ nhỉ, các mẹ cũng tìm kiếm gia đình cho các bé nhé.

Mỗi khi nghĩ đến các con, trong lòng như bị từng nhát dao cứa vào, đau lắm, các Mẹ ơi, đây là 12 mảnh đời nhỏ bé bất hạnh, các mẹ hãy cũng nhau nỗ lực, tiếp cho nhau và cho mẹ suri sức mạnh giải cứu cho các con nhé.

Vết lằn đỏ ở cổ chân bé, là hậu quả của dây cột

Cái vỉ dính ruồi

Cai vif dung de dinh ruoi,

Cháu Phượng bên trái, cháu Phương bên phải
Hãy nhìn cháu Phượng và so sánh với ảnh cháu hơn 1 năm về trước

Nơi để bình sữa và bình các cháu đang được dùng hàng ngày

đây là nơi các con nằm

101
0
0

su yeu

em copy bai cuả mẹ Suri qua cho các mẹ dễ theo dõi mà sao không copy hình được, đúng là tài lanh thật (icon xấu hổ đâu nhỉ ...)

492
0
0

sweetlily

thương các bé không có từ nào diễn tả nổi nữa :crying:

mẹ Su yêu - hình ảnh phải chèn riêng, ko copy được :( Cái này chắc phải nhờ tới admin sửa sao phần viết bài nhận được code html/vbb

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Cảm ơn tất cả các mẹ đã lặn lội đến thăm con, em chả biết nói gì, đọc nước mắt cứ chảy thôi, kinh khủng quá. Vụ này đúng là phải làm đến nơi đến chốn, ko thể để bọn trẻ sống thế được.

492
0
0

sweetlily

Vết lằn đỏ ở cổ chân bé, là hậu quả của dây cột

Cái vỉ dùng để dính ruồi

Cháu Phượng bên trái, cháu Phương bên phải
Hãy nhìn cháu Phượng và so sánh với ảnh cháu hơn 1 năm về trước

Nơi để bình sữa và bình các cháu đang được dùng hàng ngày

đây là nơi các con nằm

"Thông tin này được trích từ WTT"

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
em copy bai cuả mẹ Suri qua cho các mẹ dễ theo dõi mà sao không copy hình được, đúng là tài lanh thật (icon xấu hổ đâu nhỉ ...)
Được rồi mà đấy là em đứng ngoài copy thì chỉ đc nội dung. Nếu bài có ảnh thì cứ quote lại (trả lời với trích dẫn ý) rồi mới copy là đc cả ảnh ngay mà.

Mọi người nhớ khi copy cuối bài nhớ thêm
"Thông tin này được trích từ WTT" nhé:love:

101
0
0

su yeu

không biết đến khi nào mới hết được những cảnh khổ trên đời nhỉ????????đau lòng qua

1,557
0
0

Camellia

Thôi cũng mừng là các mẹ đã ra tay, vào cuộc... Cám ơn các mẹ nhiều lắm!!! Em sẽ xin ủng hộ đóng góp ạ!!!

Các mẹ ơi làm ơn cho em hỏi TT này ở đoạn nào Phú thọ ạ? Có ở gần Việt Trì không ạ?

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

TT này cách thành phố Việt Trì chừng 10 km (mình chỉ ước lượng thôi chả biết có đúng không). Đi từ HN thì phải qua VT, hướng đi về Phú Thọ. Rất gần đền Hùng. Lối rẽ vào TT và lối rẽ vào Đền Hùng cách nhau chỉ độ 1 cây.

Hiện tại mọi đóng góp các bố các mẹ chuyển cho ALnML. Chúng mình sẽ bàn bạc để sau cho có thể dùng số tiền đó hiệu quả nhất.

Chúng mình cùng nhau tìm cách giúp các con nhé. Mẹ Bigma, mẹ Suri cũng đang rất cố gắng. Tặng hoa cho các mẹ này :rose::rose::rose::rose::rose: