(MS172/CN) 24.09.2009 - Em bé 5 tuổi đau đớn “gánh” khối u trên mặt

40
0
0

mẹbéSuri

Chào các mẹ,

Em vừa đọc bài này ở mục Đọc báo giùm bạn bên Wtt, trường hợp này cũng đã được đăng trên báo Dân Trí. Dưng mà thấy thương quá nên post vào đây để bé có cơ hội được giúp đỡ nhiều hơn

Em bé 5 tuổi đau đớn “gánh” khối u trên mặt
http://dantri.com.vn/c167/s167-320954/em-be-5-tuoi-dau-don-ganh-khoi-u-tren-mat.htm

(Dân trí) - Đến thăm gia đình anh Vương Quốc Mười và chị Đỗ Thị Sinh tại xóm Chùa, thôn Uông Hạ, xã Minh Tân, huyện Nam Sách, tỉnh Hải Dương, ai nấy cũng đều thấy xót thương cho hoàn cảnh của gia đình anh chị.

Vốn trước đây anh Mười chị Sinh đã là một trong những hộ gia đình khó khăn nhất xã, nay cuộc sống lại càng chật vật hơn khi con cái đau ốm liên miên. Anh chị 3 người con, 2 gái 1 trai. Hai cháu gái một cháu 13 tuổi một cháu 11 tuổi, sức khỏe yếu, thường xuyên đau ốm. Nhưng đáng thương hơn cả là bé trai 5 tuổi - Vương Quốc Cường.

Bé Cường khi sinh ra rất bụ bẫm kháu khỉnh. Không may, khi lên 3 tuổi Cường bị u nang vân cơ. Ban đầu chỉ là một cái u nhỏ bằng hạt đậu, lo lắng cho con Chị Sinh và anh Mười vay mượn đưa cháu đi mổ tại Bệnh viện Bạch Mai.

Ca mổ được tiến hành vào ngày 6/11/2007. Những tưởng sau đó cháu khỏi bệnh, nhưng đến cuối tháng 1/2008 thì từ vết mổ lại mọc lên một cái u khác. Đã 1 năm 4 tháng, Cường mang trên đầu một khối u khổng lồ, nó làm mặt em bị biến dạng hoàn toàn. Trọng lượng khối u chiếm một phần lớn trọng lượng của cơ thể khiến em đau đớn và nặng nhọc.

Đến tuổi mà Cường không được đến lớp mầm non, cũng không được tự do vui chơi như các bạn bè cùng trang lứa. Nhìn gương mặt Cường lúc nào cũng trong trạng thái buồn bã, mệt nhọc. Khối u phát triển chiếm gần hết gương mặt ngây thơ, xinh xắn của bé.

Bé Cường và mẹ

Anh Mười chị Sinh cũng cố gắng chạy chữa rất nhiều nơi tây y, đông y có cả nhưng không những không giảm mà khối u ngày càng to ra. Tiền bạc hai anh chị vất vả làm ra hay dành dụm đều đem đi chữa bệnh cho con.

Ngày ngày anh Mười đi đóng cọc bê tông thuê cho người ta, còn chị Sinh cũng đi gánh gạch thuê cho khắp các công trình xây dựng quanh xã, mong kiếm được tiền nuôi ba con nhỏ và trang tiền học phí cho hai cô con gái lớn.

Anh Mười cho biết: “Mình ăn rau, ăn cháo thì cũng cố gắng để nuôi các con, vợ chồng tôi không nề hà gì, chỉ mong sao đủ tiền rau cháo qua ngày, dành được tý nào thì cũng mong chữa cho con khỏi bệnh”.

Nhìn đứa con nhỏ phải chịu những cơn đau đớn chị không cầm được mắt. Chị Sinh nói: “biết là con đau lắm mà không làm thế nào được, gia đình vốn đã khó khăn nên cũng chỉ biết cố gắng hết sức mình nhưng kết quả thì...”.

Hai cô con gái lớn có thể phụ giúp bố mẹ những việc nhà hay chăm sóc đứa em bệnh tật, nhưng cô chị lớn cũng thường xuyên đau ốm. Nhiều lần chị Sinh phải nghỉ ở nhà chăm sóc các con và chông chờ vào những đồng tiền mà anh Sinh vất vả kiếm được.

Những người hàng xóm xung quanh cảm thương với hoàn cảnh của gia đình anh chị nên thường xuyên giúp đỡ, người cho tiền bạc, người cho gạo, cho khoai… Dù chỉ là những món quà nhỏ nhưng cũng mang lại sự động viên lớn với gia đình anh chị.

Các cô các bác hàng xóm cũng lui tới thường xuyên giúp chị Sinh trông nom Cường mỗi khi chị đi làm thuê.

Trong ngôi nhà ba gian lợp ngói xi măng và không một món đồ đáng giá ấy, hàng ngày, năm thành viên của gia đình vẫn nương tựa vào nhau để sống. Nhiều đêm, khối u của Cường bị đau khiến em không ngủ được, nước mắt giàn giụa mà chỉ biết gọi mẹ. Thương con, chị Mười lại ôm và vỗ về con suốt đêm. Dù chỉ mới 5 tuổi, nhưng Cường luôn mong muốn mình được đi học như các bạn bè cùng trang lứa.

Bà con hàng xóm đã quen với gương mặt biến dạng của Cường nhưng những đứa trẻ xung quanh vẫn sợ sệt mỗi khi nhìn thấy Cường. Vì vậy mà gia đình anh chị cũng không dám cho con đi học mầm non. Thấy Cường rất thích thú đi học, thỉnh thoảng cô chị cả cũng dậy em hát và viết chữ. Cường rất ít nói, đối với người lạ em luôn khép nép và sợ sệt.

Chị Sinh cho biết, chị mong sớm chữa khỏi bệnh cho con. Nhìn những đứa trẻ ngày ngày khỏe mạnh và vui vẻ đến trường và lòng chị xót xa: “Mình chẳng mơ ước gì cao xa, chỉ mong con khỏe mạnh và cũng được đi học như bạn bè nó. Đời mình không được học hành tử tế đâm ra vất vả, giờ đến con mình cũng vậy…”.

26
0
0

meDongxinh

Ðề: Em bé 5 tuổi đau đớn “gánh” khối u trên mặt

Chị ơi, bệnh này có chữa được không chị? Tội nghiệp bé quá, sao trên đời lại có những bệnh oái oăm vậy chứ?

177
0
0

metuquan

Đại ca Loan ơi, biết là trường hợp của em bé đã được đăng lên báo nhưng bọn mình chia sẻ chút tình thương cho con đi mẹ nó ơi, thương con quá, sao lại có những loại bệnh oái ăm thế cơ chứ, bị như thế con khổ lắm, không biết là bây giờ chạy chữa thế nào, có phẫu thuật được không...

177
0
0

metuquan

Các Mẹ ơi, mình cùng dõi theo bé và chia sẻ nỗi bất hạnh với bé nhé.

251
0
0

Me Mickey

Nhìn con mà thương quá các mẹ ơi! với khuôn mặt và nỗi đau như thế thì con thật khổ quá. Các mẹ hãy nắm lấy tay con giúp con với nhé, cách thức thế nào các mẹ cùng bàn bạc với nhau đi, ai có thể cầm đầu vụ này, bắt đầu thế nào đây.

40
0
0

mẹbéSuri

Mình cũng biết trường hợp của bé đã được đăng trên Dân Trí thì trước sau gì cũng được mọi người giúp đỡ. Dưng mà vì muốn bé có nhiều cơ hội được giúp đỡ hơn nữa nên mình mới post thêm vào đây. Mọi người thấy bé đáng thương quá đúng không? Vậy thì hãy chung tay cùng giúp cho bé nhé

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Mình cũng biết trường hợp của bé đã được đăng trên Dân Trí thì trước sau gì cũng được mọi người giúp đỡ. Dưng mà vì muốn bé có nhiều cơ hội được giúp đỡ hơn nữa nên mình mới post thêm vào đây. Mọi người thấy bé đáng thương quá đúng không? Vậy thì hãy chung tay cùng giúp cho bé nhé
bé và gia đình sẽ cần nhiều tiền để chữa bệnh, mà mình để ý thấy nhiều TH đăng trên Dân trí, thấy nhỏ giọt mấy trăm vài triệu, thành ra nhiều khi có tiếng mà không thành tấm món nên chẳng làm được .
Không biết, với trường hợp này, bác Loan có ý kiến như thế nào ah?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Chị chưa nhìn thấy rằng làm thế nào tiếp. Hiện gia đình bé vẫn ở quê đúng không, phải hỏi xem cụ thể thế nào rồi mới tính tiếp được.
Bạn TQ đề nghị ko gọi tôi là đại ca nhé hừ hừ hừ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Chị chưa nhìn thấy rằng làm thế nào tiếp. Hiện gia đình bé vẫn ở quê đúng không, phải hỏi xem cụ thể thế nào rồi mới tính tiếp được.
Bạn TQ đề nghị ko gọi tôi là đại ca nhé hừ hừ hừ
thế ai có thể đi xác minh trường hợp này ah?
Em xin lỗi là không đi được (icon xấu hổ)

125
0
0

Em nhìn mà thương không chịu nổi :(. Biết làm gì bây giờ nhỉ. Chị Loan ơi...

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

em ủng hộ bé này 100K để góp tiền chữa bệnh.

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

chị Loan ơi, vụ này tình hình ntn ah? chị cho chỉ thị!
Bé ở QN đã có đủ tiền chữa bệnh rồi, còn bé này thì sao, nhà mình có xác nhận thông tin nào không ah?

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

1. Hỏi báo Dân Trí, nhưng phải tìm nhà quen thân cơ về tình hình thực trạng thế nào, sự ủng hộ của cộng đồng ra sao. Theo chi nghĩ như thế này rất nhiều ng thương. Đặc biệt Dân Trí rất đông sự ủng hộ
2. Ạ đã bàn và định nếu tìm hiểu ở Dân Trí mà thấy chưa đc tốt lắm thì phải đến tận nơi.
Chị nhớ năm xưa chúng mình cũng theo một trg hợp có khối u ở mặt, huhu to lắm. Đưa được lên báo TP và may thay bác Năm Giám đốc Viện bỏng đọc đựoc đồng ý tài trợ toàn bộ và mổ cho bé.

27
0
0

bigma

1. Hỏi báo Dân Trí, nhưng phải tìm nhà quen thân cơ về tình hình thực trạng thế nào, sự ủng hộ của cộng đồng ra sao. Theo chi nghĩ như thế này rất nhiều ng thương. Đặc biệt Dân Trí rất đông sự ủng hộ
2. Ạ đã bàn và định nếu tìm hiểu ở Dân Trí mà thấy chưa đc tốt lắm thì phải đến tận nơi.
Chị nhớ năm xưa chúng mình cũng theo một trg hợp có khối u ở mặt, huhu to lắm. Đưa được lên báo TP và may thay bác Năm Giám đốc Viện bỏng đọc đựoc đồng ý tài trợ toàn bộ và mổ cho bé.
Hy vọng là có BV nào đó tài trợ mổ cho bé. Khổ thân bé quá!

125
0
0

Chắc là trước tiên bé được lên HN khám đã nhỉ, khi đó nhà mình qua thăm bé trước đã nhé

492
0
0

sweetlily

Thương bé quá, em đợi các chị đi xác mình ạ. Hy vọng bé tìm được người tài trợ sớm :rose:

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 25.04.2009 nhận từ TK...9683 số tiền 300K của mẹ Hiếu và Việt Anh
Mẹ Hiếu và Việt Anh đã gửi rồi (Chị cũng đã nhắn nhủ với Phương vụ này chưa nắm rõ ràng thông tin nhé:love: )

1,849
0
0

BB&C

Ôi nhìn bé thương quá. Sao nhiều căn bệnh oái oăm thế này trời????

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Ngày 25.04.2009 nhận từ TK...9683 số tiền 300K của mẹ Hiếu và Việt Anh
Mẹ Hiếu và Việt Anh đã gửi rồi (Chị cũng đã nhắn nhủ với Phương vụ này chưa nắm rõ ràng thông tin nhé:love: )
chiều nay em ck cho chị 100K cho trường hợp bé này nhé, nhờ chị!

420
0
0

Sông Cấm

Metuquan oi, nhan tin cho cai so di dong cua me no cai.