(MS202/CN) 01.3.2010 - Cùng trợ giúp hai bé sinh đôi Hiếu - Thảo ở Tuyên Quang chữa bệnh hiểm nghèo

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator
Hãy giúp hai cháu ở xã Hợp Thành bị bệnh hiểm nghèo

TQĐT - Cháu Đinh Văn Hiếu và Đinh Văn Thảo là 2 anh em sinh đôi, ở thôn Đồng Khuân, xã Hợp Thành (Sơn Dương) hiện đang mắc bệnh u xơ thần kinh, khiến thân thể, khuôn mặt của các cháu lên đầy u nhọt. Gia đình các cháu rất nghèo, không có tiền chữa bệnh cho con.

Đinh Văn Hiếu và Đinh Văn Thảo.

Ông Đinh Văn Trung, ông nội của 2 cháu cho biết, lúc các cháu sinh ra lành lặn, không có biểu hiện của bệnh tật. Đến năm 2 tuổi, ở hai bên tai của các cháu bỗng mọc lên những nốt mụn nhỏ, có màu đỏ. Những cái mụn ấy cứ lớn dần lên theo năm tháng, thành những khối u che lấp cả hai bên tai, lủng lẳng như quả cà chua. Thời gian sau, những khối u mọc lên khắp người hai cháu, u to như nắm tay người lớn. Ông bà, bố mẹ dồn tiền đưa 2 cháu về Bệnh viện Nhi Trung ương khám bệnh. Bác sỹ cho biết, các cháu bị u xơ thần kinh, cần phải phẫu thuật, điều trị rất tốn kém. Vì hoàn cảnh gia đình quá khó khăn, bố mẹ hai cháu đành lòng đưa các cháu về nhà chữa trị bằng thuốc nam nhưng không khỏi.

Cháu Hiếu và Thảo năm nay lên lớp 9, học tại Trường THCS Hợp Thành nhưng vì bệnh nặng nên trí tuệ và cơ thể phát triển rất chậm. Hai cháu nói trong nước mắt: “Chúng cháu bị bệnh khổ cho cả gia đình... Lớn rồi mà không giúp được gì cho bố mẹ, ông bà, học hành cũng không được, sống thật vô nghĩa. Chúng cháu chỉ muốn khỏi bệnh để được học hành đến nơi đến chốn”.
Mới đây, Hội Cứu trợ trẻ em tàn tật thành phố Hồ Chí Minh đã đến thăm hỏi, tặng quà cho cháu Hiếu và Thảo. Nhiều tổ chức, cá nhân cũng có hành động thiết thực giúp đỡ hai cháu nhưng để chữa bệnh thì Hiếu và Thảo cần có kinh phí lớn hơn. Rất mong các tổ chức, cá nhân giúp đỡđể các cháu sớm thoát khỏi căn bệnh hiểm nghèo.

Sơn An

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
492
0
0

sweetlily

Ðề: Cùng trợ giúp hai bé Hiếu Thảo ở Tuyên Quang chữa bệnh hiểm nghèo

Trường hợp của hai bé Hiếu Thảo chị LG và metyruoi đã theo dõi từ mấy tháng nay rồi nhưng hôm nay mới post lên đây ạ.
Hôm nay mẹ Hiếu Thảo đưa 2 con lên Hà Nội để sang mai sang Việt Đức vào khoa phẫu thuật tạo hình hàm mặt.
Em có nhờ gửi gắm được 2 bé cho bs Hà trưởng khoa khám, tuy nhiên gia đình chưa có giấy chuyển viện lên Việt Đức nên cũng chưa biết BHYT sẽ chi trả được bao nhiêu. metyruoi sẽ dẫn mẹ 2 bé vào gặp bs Hà. Hy vọng bs sẽ ra được phương hướng điều trị bệnh cho hai bé.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Sáng nay em đã đưa 3 mẹ con Hiếu đi khám ở Khoa Phẫu thuật hàm mặt - BV Việt Đức. Bs Hà - Trưởng khoa rất thân thiện và nhiệt tình, khám và chụp ảnh cẩn thận, dùng các biện pháp trắc nghiệm để kiểm tra nhận thức của 2 cháu.

Sức khỏe của Hiếu và Thảo ổn định, nhưng gầy nhẳng do ăn uống kém (cân nặng của mỗi cháu khoảng 26-27kg), các cục u không đau nhưng mọc rất to. Đã siêu âm và chụp Xquang, kết quả khả quan, các bộ phận bên trong cơ thể hoàn toàn khỏe mạnh, không có gì bất thường.

Chị Chi đề nghị mổ cho các cháu để cắt các khối u to trên đầu và sau lưng, nhưng sẽ tiến hành phẫu thuật sau khi các cháu nghỉ hè. Vì năm nay cả 2 đang học lớp 9, sang năm vào cấp 3, nên phải đợi các cháu thi cử xong.

BS Hà khám miễn phí , viết giấy đề nghị chuyển BHYT xuống bv Việt Đức cho các cháu.

Nhà chị Chi cũng thuộc diện khó khăn, anh chị trồng chè, bán với giá 40k/kg, mỗi tháng cũng được vài trăm ngàn. Ngoài ra thì trồng thêm sắn để chăn nuôi. Trước đây, anh chị cũng làm đơn từ gửi nhà trường và các nơi xin trợ cấp nhưng người ta nói, bố mẹ còn khỏe, canh tác được nên không thuộc diện trợ cấp, các cháu không được miễn giảm học phí nhưng từ khi có bài báo đưa tin, thì nhà trường và các cơ quan đoàn thể mới quan tâm. Trưa nay khám xong, 3 mẹ con về luôn Tuyên Quang, do có người nhà ở HN nên việc ăn ở, đi lại cũng thuận tiện, không phải lo lắng gì.

Cảm ơn bác sĩ, Sweetlily và chị LG.

Cả nhà ngồi xếp hàng đợi bác sĩ, 2 cu cậu tranh thủ chơi điện tử ở máy điện thoại của mẹ:

Anh chơi rồi, giờ đến lượt em (hoặc ngược lại, chả nhớ đứa nào là anh, đứa nào là em nữa)

Chân, tay của các cháu đều có khối u nhưng do hoạt động nên chúng không phát triển

Hai vành tai, sau gáy, sau lưng,...đều có những cục u rất to (bs Hà hỏi...chim cò "ngon" không? Hai thằng đỏ mặt trả lời, không sao ạ:D)

492
0
0

sweetlily

Cảm ơn metyruoi nhiều lắm :-* Khi biết ko làm kịp giấy chuyển viện em cũng lo quá, may mà mọi chuyện đều suôn sẻ cả.
Vụ "chim cò vẫn còn ngon" làm em cười đau bụng :)) Cũng là tin rất mừng :D

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn metyruoi nhiều lắm :-* Khi biết ko làm kịp giấy chuyển viện em cũng lo quá, may mà mọi chuyện đều suôn sẻ cả.
Vụ "chim cò vẫn còn ngon" làm em cười đau bụng :)) Cũng là tin rất mừng :D
Như thế hai bé sẽ lên HN vào cuối tháng 6, vi gần cuối tháng 6 mới thi xong, Thảo My nhà chi cũng thi hè này đây. Mong hai cậu bé sẽ đỗ vào cấp 3 vì tuổi này mà dở dang thì chả biết làm gì .
Sweet lại tiếp tục hỏi cụ tỷ hơn để chúng mình chuẩn bị tinh thần nhé. Cảm ơn em.@};-
Cảm ơn em Ruồi nhiều nhé. @};-

1,416
0
36

MomMi

Active Member

đọc bài của mẹ ty ruồi cũng đang thắc mắc không biết chỗ đó có u gì không? vì thấy tay chân đều có cả, thì lại đọc được dòng chữ bác sĩ hỏi vụ "chim cò", hi hi, buồn cười quá, nhưng vậy là mừng rồi.
các mẹ giỏi quá, ai cũng bận rộn mà còn làm được bao nhiêu việc. @};-@};-@};-

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Ngày 05.03 nhận từ TK số tiền 200K của Mít Nhợn
Ngày 06.03 nhận từ TK 200k của Mường Tè

780
0
0

memynhi

chị Loan cho em góp 200K cho 2 bé nhé, em nhờ chị Lý chuyển hộ ạ.

123
0
0

ThoBB

Mình góp chút ít cho hai cháu thì chuyển khoản vào đâu ? mọi người chỉ giúp mình nhé . Cám ơn

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Chị Loan ơi, em mới chuyển 200k ủng hộ anh em Hiếu Thảo (cùng 200k đóng góp chuyến đi Ninh An). Chị check giúp em nhé. Tks chị

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Gom vào
Ngày 09.03 nhận từ TK số tiền 200K của Chic Chic
@ThoBB: Mẹ nó gui vào TK ở đây nhé. Gửi xong làm ơn nhắn cụ thể cho mình nhé. Xin cảm ơn mẹ ThoBB
http://www.chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=190

10
0
0

tracy

Cho em ủng hộ 2 bé 300k nhé. Mai e ck.

10
0
0

tracy

E chuyển tiền từ tk ....985. Chị ktra giúp nhé.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Gom vào
Ngày 11.03 nhận từ TK...85 số tiền 300k của tracy

2,801
0
0

muathu

chị Loan cho em góp 200K cho 2 bé nhé, em nhờ chị Lý chuyển hộ ạ.
Chị Loan ơi em đang giữ 200K của memynhi giúp Hiếu Thảo sẽ chuyển chị ngay ạ

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Gom vào
Ngày 11.03 nhận từ TK...85 số tiền 300k của tracy
ngày 16.03 nhận từ memynhi số tiền 200K

0
0
0
1

123abc

Guest

Lại cảm kích tiếp các tấm lòng các mẹ rồi. Cho tôi ủng hộ 200k nhé.

492
0
0

sweetlily

Hôm nay em mới cập nhật được tình hình của Hiếu Thảo ạ.

Hiếu Thảo đã được tổ chức Facing The World (http://facingtheworld.net) trả lời chính thức sẽ nhận chữa bệnh. Tháng 8 tới sẽ vào Đà Nẵng để khám lần đầu tiên. Em và chị LG và metyruoi cũng đã cân nhắc giữa việc chữa tại Việt Đức hay là vào Đà Nẵng thì kết luận là Đà Nẵng dù xa hơn nhưng tốt hơn vì FTW hứa chi trả toàn bộ chi phí phẫu thuật + ăn ở cho cả 3 mẹ con. Nếu làm ở Việt Đức, em có gọi điện hỏi bs Hà thì anh Hà ước tính mỗi người phẫu thuật mất 10-15tr một lần, nếu sau khi có giấy chuyển viện gia đình cũng phải tự chi trả 20-30% viện phí, tức là từ 4-8 triệu cho cả Hiếu và Thảo. Con số đó không phải là nhỏ đối với gia đình, đó là chưa kể có nhiều khả năng phải phẫu thuật nhiều lần, trong khi bên FTW hứa sẽ tài trợ 100%.

Như vậy thì tới tháng 8 khi hai anh em vào Đà Nẵng, lại nhờ chị muathu hướng dẫn chăm sóc cho khỏi bỡ ngỡ không quen đường xá.
Em cảm ơn tất cả mọi người rất nhiều ạ @};-@};-@};-

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

@sweet: hôm qua chị nhắn tin địa chỉ và điện thoại của Vietnam Operational Office
cho chị Chi - mẹ của Hiếu Thảo. Sáng nay chị ấy đã gửi hồ sơ vào Đà Nẵng rồi. Em nhắn với chị Bình, khi nhận được hồ sơ thì thông tin lại nhé. Cảm ơn em@};-!

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Nhờ sự tận tình, vất vả của gia đình sweetlily, 10h05 phút sáng nay, mẹ con Hiếu, Thảo đã lên tàu vào Đà Nẵng. 05h00 sáng mai sẽ có mặt ở Đà Nẵng, trong đó sẽ có người đón và lo chỗ ăn ở cũng như việc đi lại trong suốt thời gian khám chữa bệnh.

Hiếu, Thảo khỏe mạnh, đã thi đỗ vào cấp 3, mẹ vui vẻ lắm. Mong rằng cùng với sự giúp đỡ của bác sĩ, các tổ chức từ thiện và tấm lòng của thành viên CSTT nhà mình, 2 con sẽ có được hình dáng bình thường như bao đứa trẻ khác.

Em có chụp ảnh nhưng chịu, không nhìn ra cái phím upload để up lên photobucket. Em sẽ post sau ạ.