(MS204/CN) 11.3.2010 - Bé Huế mới 9 tháng tuổi ở xã Thổ Tang, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc - tim bẩm sinh

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator
Con là con thứ ba của gia đình nông dân với hai sào ruộng một năm thu hoạch chỉ được 40kg thóc.
Bố con mất một chân đã hơn 10 năm phải đi bằng nạng, nghèo thế mà vẫn đẻ 3 cô con gái. Chi lớn 8 tuổi, chị hai 6 tuổi và út là con mới 9 tháng tuổi đã mắc chứng bệnh Falort 4.
Địa chỉ gia đình Chị Vũ Thị Hương và anh Phùng Văn Hà thôn Phương Viên , Xã Thổ Tang, Huyện Vĩnh Tường Vĩnh Phúc.
BV Việt Đức báo gia đình phải có 10tr nộp vào nhập viện từ tháng 12, ko có tiền trì hoãn mãi 12.3 do BV hẹn. Gõ cửa xin ĐTHN ko đc nữa rồi vì ko thể kịp.
Ngày mai BV hẹn lên giờ này ko có đồng nào.
CSTT hiện đang nói gia đình cần hỏi xem ca mổ hết bao nhiêu tiền chứ với tứ chứng Falor 4 ko phải chỉ hết 10tr

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member
Ðề: Gấp : Bé Huế mới 9 tháng tuổi ở xã Thổ Tang, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc bị tim bẩm sinh

Cho em gửi chị Loan 200K tới bé nhé! Chiều nay đi làm về em chuyển khoản từ TK ...6146 ạh!

1,122
0
0

SCP

Ðề: Gấp : Bé Huế mới 9 tháng tuổi ở xã Thổ Tang, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc bị tim bẩm sinh

Chị ơi cho em gửi bé 500k nhé . Thks chị . ( Lá Mơ ới ời , hộ chị với )

74
0
6

mth

Member

Em gửi tặng bé 300k vào tk của chị Loan, chị check giúp em với ah, em chuyển từ tk ****968182

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Em gửi tặng bé 300k vào tk của chị Loan, chị check giúp em với ah, em chuyển từ tk ****968182
Ngày 11.03 nhận của SCP số tiền 500K (Lá mơ đưa chi nhé)
Ngày 11.03 nhận từ TK số tiền 300k cuả mth

1,416
0
36

MomMi

Active Member

em vừa liên lạc với ông ngoại của bé Huế và được biết một số thông tin như sau:
- Sáng nay gia đình đưa bé xuống Việt Đức để khám, BV đã đưa cho gia đình giấy báo mổ, với chi phí dự kiến là 10 triệu đồng.
- Hiện tại bé vẫn chưa được nhập viện để mổ mà bệnh viện hẹn gia đình 19/3 xuống bv để xem lịch mổ, đến lúc có lịch mổ chính thức thì bé mới nhập viện.
- Em định qua bv xem thế nào nhưng gia đình bảo sẽ đưa bé về luôn nên em thôi.
- em thấy ông ngoại bé bảo: bé khoảng 5 hoặc 6 kg, hay khó thở và người lúc nào cũng tím: chân, tay, lưỡi( F4 này chắc là thể tím).
Gia đình rất thiết tha xin được sự giúp đỡ của nhóm.
Số đt liên lạc với gia đình đây ạ:
Ông Sơn, Xã Thổ Tang,Huyện Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc.
số đt: 0985874618

535
0
0

MeoGiaHp

@Chị ALaML: chị ơi, em xin gửi tới bé 300K, chị nhận giúp em với nhé

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

@Chị ALaML: chị ơi, em xin gửi tới bé 300K, chị nhận giúp em với nhé
Ngày 11.03 nhận của SCP số tiền 500K
Ngày 12.03 nhận từ TK số tiền 300K của MeoGiaHp

Cảm ơn Mommi. Từ nay chi sẽ ới em thường xuyên đấy.

Báo cáo cả nhà nhờ mẹ teubin đã điều tra thêm được lý lịch gia đình. Thổ Tang là xã có nhiều dân buôn bán nên kinh tế thuộc loại khá. Gia đình mẹ bé thì cũng tàm tạm, gia đình nội nghèo nhưng quan trọng nhất là bố bé nghiện nên ko cụt một chân ko lao đông nay nghiện thì còn gì nữa chứ. Đây là hộ nghèo ở xã đó. Ông bé năm lần bẩy luot đi xin ở ĐTHN nhưng mà thực ko kip vì quá muộn. Cũng như tất cả gia đình khác mình đều nói rằng chúng mình ko phải tổ chức nhà nước tiền xin đc, mà tiền ở đây là mồ hôi nước mắt của từng thành viên trong nhóm nên sự trợ giúp có giới hạn. Gia đình tự cố gắng chứ chúng mình ko bao giờ giúp hết đc vì quá nhiều tiền và nhiều em bé cần sự chia sẻ. Mình có nói với ông rằng gia đình tự cố gắng mà thôi chúng mình còn xin và chỉ giúp một phần nhỏ mà thôi. Con đường TTCE đã đóng cửa với họ rồi vậy họ phải cố gắng. Mĩnh có nói nếu có giúp đỡ sẽ đóng thẳng bv nên gia đình phải báo rằng đã chuẩn bi thế nào và cùng đóng. Nếu ko chuẩn bị đc thì nhóm chúng tôi sẽ chuyển số tiền đó sang giúp bé khác. Nói nói vậy thôi....cứ tạm thế vì nếu mạnh quá nhiều gia đình cùng quẫn họ ko cứu con nữa đâu, bỏ đó. Thực so với các TH khác thì chi phí của trg hợp này ko phải là nhiều đúng ko ạ.
Tạm thế đã chờ ngày 19.03 nhé các mẹ.
Mấy hôm nay nhiều tim quá, mình còn đang để 3 trg hợp ngỏ suy nghĩ xem xét đây. Lại ước gì mình có nhiều tiền hơn nhỉ.

316
0
0

Boxu-Chun

Của ít lòng nhiều, em gửi bé 100k.
Em đã chuyển từ ... 136

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Của ít lòng nhiều, em gửi bé 100k.
Em đã chuyển từ ... 136
Ngày 12.03 nhận từ TK số tiền 100K của Boxu-Chun (chia sẻ mà em dù ít dù nhiều và bất cứ hình thức nào cũng là chia sẻ động viên @};-)

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Chị Loan ơi, em gửi vào TK của chị 200K từ TK ... 6146 chị có nhận được không ạh? :)

Mong chờ tin tốt lành cho con!!!

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 12.03 nhận từ TK số tiền 100K của Boxu-Chun (chia sẻ mà em dù ít dù nhiều và bất cứ hình thức nào cũng là chia sẻ động viên @};-)
Ngày 12.03 nhận từ TK số tiền 200K của Mít Nhợn

163
0
16

Muaxuannho

Member

CHị Loan ơi, trích giúp em 400K cho bé Huế với ạ. Như vậy 3200 - 400 = 2800K
Em cảm ơn chị nhiều

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Ngày 17.03 nhận 400K của Mùa Xuân nhỏ (2800)

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Gia đình gọi đt đến khoa tim bv VĐ đc hẹn đến 9g sáng thứ sáu tuàn sau gọi lại vì chưa xếp được lịch do bệnh nhân quá đông.

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

BV đã xếp được lịch và hôm nay gia đình đã cho con lên nhập viện.
Bé Huế và mẹ nằm ở giường số 22 phòng 304 tầng 3 khoa phẩu thuật tim mạch (toà nhà trong cùng sát phố Quán Sứ. Chiều nay mình và Mommi đã đến thăm bé. Nhận xét đầu tiên mẹ bé hơi ngơ nghệch và ông ngoại nói rằng " nó hiền lắm" chị ạ, tôi nói thế chắc chị hiểu. Hai chi em mình bảo nhau ừ thế mới lấy một ông cụt chân.Bố bé đi làm bê vác gạch, bị tai nạn cụt mất một chân, nhà thì nghèo nhất Thổ Tang. Đã nghèo vậy rồi mà cứ cố đẻ để tìm con trai đến chịu. Ông bảo các chi thông cảm trình độ thấp kém hiểu biết nên mới thế này.
Cả nhà đc mỗi ông ngoại nhanh nhẹn nhưng tai nghe kém đến khổ gọi điện thoại thật khó nghe, phải gọi ko biết bao nhiêu lần. Hôm trc vua than với Ruồi mẹ Hiệp cũng thế gọi nói đúng 1 câu rồi cứ ôm đt ko nghe ko hiểu phải gọi lai thêm lần nưã rồi lần nữa. Nay ông cũng thế có khi dùng nhắn tin thì tốt hơn hihi.
Ra đến xe gần về đến nhà nhớ ra chưa chụp ảnh gửi mọi ng nên lại lọc cóc quay lại may quá gặp Ruồi. Chụp ảnh rồi lại nói chuyện với ông tiếp. Ông nói tôi cũng chịu chi ạ. Hôm trc tôi đã sang nhà nội để nói phải cứu cháu, nhưng nhà nội vâng vâng dạ dạ cũng chả hiểu sẽ cho đg đồng nào thêm ko. Buồn lắm chi ạ.
Như vậy mai làm thủ tục thứ tư 31.03 Huế sẽ mổ , lần này mới chỉ gọi là lần 1 mà thôi

Sau khi bàn bạc chúng mình sẽ giúp bé Huế nhé.
Ngày mai Mommi sẽ vào bệnh viện nộp tiền cho bé Huế - Em nhờ ông viết cho giấy biên nhận tên ông (số chứng minh thư - địa chỉ và số đt) - nêu rõ quan hệ với bệnh nhân là đc nhé.
Bé Huế 9 tháng tuổi nặng 7kg của các mẹ đây

Bé Huế và bà ngoại đây - Chỉ có hai ông bà và hai mẹ con thôi. Ông nói thực sự chúng tôi chỉ lo đc việc duy trì của hai chúng tôi ở bv để giúp hai mẹ con nó mà thôi

Bé Huế và mẹ

439
0
0

Thảo Gấu

Loan ơi em gửi 300k nhé. Giờ em đi làm ở vùng sâu vùng xa, chẳng đi đâu được.

Chiều nay em chuyển nhé.

1,416
0
36

MomMi

Active Member

Buổi trưa em qua VĐ, mang cho con hộp sữa. Lúc đó mẹ đang ăn cơm, con thì đang túm cái thìa của mẹ đòi ăn. Ông bà ngoại không ở đó, em hỏi vài câu thì được biết. Lúc 9 tháng cân nặng 7,2kg, giờ lên bv thì cân còn 7kg( 10 tháng) chẳng hiểu cân ở đâu đúng hay con bị sút cân nữa nhưng như vậy là tháng rồi không lên lạng nào, chụp XQ thì tim to. 1 tháng con uống hết 1 hộp sữa 400gr( 180k/hộp), mẹ bảo ngày pha vài lần sữa cho con( thế mà 1 tháng hết có 1 hộp 400gr thôi, chẳng hiểu pha kiểu gì), không cần định lượng gì hết, cứ 2 thìa sữa pha vào cốc nước( chẳng biết bao nhiêu ml) và cắm cái ống hút vào thế là con hút một hơi( trộm vía). Mẹ ở bv trông con mà để con nhom nhem, áo mặc từ hôm qua đến hôm nay chưa thèm thay, tóc thì cứng đơ chắc lâu rồi chưa gội đầu. Em xem nhật kí thì thấy bác sĩ ghi đêm con ngủ ngon, thân nhiệt 36,1 độ.
Gọi điện xuống nhà trọ gặp được ông ngoại, em bảo ông cứ yên tâm điều trị cho con, không phải đóng thêm gì nữa vì con dưới 6 tuổi có bảo hiểm y tế thanh toán 100% rồi,(còn tiền hỗ trợ của CSTT thì em chưa đưa cho gia đình đâu). Hỏi ông có mang bảo hiểm của con xuống không thì ông bảo có, mang đầy đủ giấy tờ. Ngoài 2 triệu đã đóng không phải đóng thêm gì thì gia đình yên tâm rồi.
Em hỏi cả nhà một chút: mẹ bé pha sữa chẳng theo chuẩn gì cả, mình có cần phải mua cái ly chia vạch ml mang vào và hướng dẫn mẹ pha sữa cho con không.

184
0
0

tomiu

Chị Loan ơi, cho em gửi tiếp 200K cho trường hợp này nhé (vậy là của em chỉ còn 500 thôi). Thanks chị nhiều. @};-@};-@};-

10,156
29
48

ALnML

Super Moderator

Buổi trưa em qua VĐ, mang cho con hộp sữa. Lúc đó mẹ đang ăn cơm, con thì đang túm cái thìa của mẹ đòi ăn. Ông bà ngoại không ở đó, em hỏi vài câu thì được biết. Lúc 9 tháng cân nặng 7,2kg, giờ lên bv thì cân còn 7kg( 10 tháng) chẳng hiểu cân ở đâu đúng hay con bị sút cân nữa nhưng như vậy là tháng rồi không lên lạng nào, chụp XQ thì tim to. 1 tháng con uống hết 1 hộp sữa 400gr( 180k/hộp), mẹ bảo ngày pha vài lần sữa cho con( thế mà 1 tháng hết có 1 hộp 400gr thôi, chẳng hiểu pha kiểu gì), không cần định lượng gì hết, cứ 2 thìa sữa pha vào cốc nước( chẳng biết bao nhiêu ml) và cắm cái ống hút vào thế là con hút một hơi( trộm vía). Mẹ ở bv trông con mà để con nhom nhem, áo mặc từ hôm qua đến hôm nay chưa thèm thay, tóc thì cứng đơ chắc lâu rồi chưa gội đầu. Em xem nhật kí thì thấy bác sĩ ghi đêm con ngủ ngon, thân nhiệt 36,1 độ.
Gọi điện xuống nhà trọ gặp được ông ngoại, em bảo ông cứ yên tâm điều trị cho con, không phải đóng thêm gì nữa vì con dưới 6 tuổi có bảo hiểm y tế thanh toán 100% rồi,(còn tiền hỗ trợ của CSTT thì em chưa đưa cho gia đình đâu). Hỏi ông có mang bảo hiểm của con xuống không thì ông bảo có, mang đầy đủ giấy tờ. Ngoài 2 triệu đã đóng không phải đóng thêm gì thì gia đình yên tâm rồi.
Em hỏi cả nhà một chút: mẹ bé pha sữa chẳng theo chuẩn gì cả, mình có cần phải mua cái ly chia vạch ml mang vào và hướng dẫn mẹ pha sữa cho con không.
Cảm ơn Mommi đã giúp CSTT phụ trách trường hợp này.
Dài dòng một tý sáng nay mấy chi em lăn tăn. Mỗi bênh viện mỗi khác, Tim HN ko có tiền thì ko mổ, Nhi đôi khi thấy mổ trc, cả VĐ cũng thế. Lật tung lên tìm ng quen và các nơi để hỏi. Và cuối cùng nhận đc lời khuyên là cứ để bé mổ đi sau thiếu bao nhiêu khi mổ xong thì sẽ hỗ trợ. Mấy chi em thống nhất sẽ vào thăm động viên gia đình yên tâm và mua sữa cho bé . Vì nếu không chắc cũng chỉ cho uống sữa tưoi là cùng vì cô ấy vụng mà cũng ko ổn lắm Mommi nhỉ.
Mommi giúp mọi người mua bình sữa vào cho cô ấy pha sữa cho con hộ nhé. Cảm ơn em

Sau vụ này CSTT chúng mình đã có ng quen ở khoa phẫu thuật tim mạch bệnh viện VĐ rồi nhé.

Ngày 12.03 nhận từ TK số tiền 100K của Boxu-Chun (chia sẻ mà em dù ít dù nhiều và bất cứ hình thức nào cũng là chia sẻ động viên )
Ngày 17.03 nhận 400K của Mùa Xuân nhỏ (2800)
Ngày 30.03 nhận từ tomiu số tiền 200k